Radio Kapi. Habari oh, zetu Adolphe Ngoi. Amjambo, w wasikilizaji wa Sauti ya Amani, ifuatayo habari kwa kifupi. Waasi wa sita wamefariki, sila aka 47 imepokonywa mwa madui kufananishwa na Wamaimai. Jeshi la taifa linaongoza tangu asubuhi ya leo eneo la Kasindi Lubirira, kumupaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda, humo jimbo la Kivu Kaskazini. Bibi Leila Zerugui, kiongozi mpya wa Monisko tangu jana, anamgomboa Mama Nsidiku ambaye amemaliza muda wa kazi nchini DRC kama iliamua mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Iko nani basi Bibi Leila Zerugui? Bibi huyu mzaliwa wa nchi ya Algeri, baadaye tutajulishwa kupitia taarifa itaposomwa studioni na Jean Desire Kanyama nyama. Waziri wa jenda Bibi Chantal safu aliongoza kikao cha kuchunguza kazi za mwanamke wa kando la maziwa makuu kwa ajili ya kukamilisha amani nchini. Aliandaa kikao tangu tarehe makumi mbili na mnane hadi tarehe makumi mbili na kenda hapa mjini Kinshasa. Haya, na mengine ni katika taarifa hii ya habari, karibuni nam Kimya ilirudia asubuhi ya leo kijijini Kasindi Lubirira, pa umbali ya kilomita makumi kenda na muji wa Beni, pale pa mpaka na nchi ya Uganda. Jeshi la taifa walikimbiza kundi moja inaozaniwa kuwa ya wa Maimai mbele ya pali. Kiongozi wa kazi za Sokola ya kwanza Kusini, Luteni Jules Ngongo, alihakikisha kupambana na waadui muda wa saa mzima, ikasababisha kifo cha waasi wa sita na kwa sasa jeshi la taifa linatawala kama alisema kunjia simu ya ya Marcial Papi Mukiba. Tujulishe ya kwamba kufuatana na angalisho tulipata kupitia kazi za usiazi, walishambulia ngome yetu moja ya kwanza pa Kasindi Lubira pa saa kumi na moja asubuhi, na wamaimai wakakimbia wakakufa wasita miongoni mwao, na tena tukanyanganya silaha moja ya aina AK47. Kati ya watu wasita walifariki, tuliona watoto wa eneo hilo, tunaendelea kuwakimbiza kupitia ngome yetu imoja shaba ni kukomesha hadi jambaji wa mwisho. Kwa sasa tunatawala sisi jeshi la taifa, ni wahakikishia. Furaha kubwa kwa wakaaji wa Kasindi Lubira walipoona kazi na mujibu toka kwa jeshi la taifa de la population de Kasindi Lubiria vi larme tubaki tu katika jimbo la Kiva Kaskazini tujulishe kuwawa kwa watu watano na kuchomwa moto kwa nyumba ya pata mia moja na makumi mnane kwa muda wa siku mbili na wapiganaji wa kundi la Nyatura katika vijiji Yobora na Mutanda upatikana na usultani wa Bwito kaskazini magharibi mwa mtaa wa Ruchuru. Vita imetuma wakaji kukimbia vijiji vyao, kama iliandika Bernarde Nyangi katika usomi wa Bi Rosali Zawadi. Mashambulizi ya kwanza ilikuwa usiku wa kuamkia siku ya tatu kijijini yobora mkoani Kanyabayonga. Ya pili usiku wa kuamkia hii Alhamis kijijini mutanda pa yobora. Wanamgambo wa nyatura wakawaua kwa risasi watu ne, wakiwemo mama mmoja na watoto wawili na kuzichoma kwa moto makao mia makumi ine na nne. Wakati pa mutanda ni kijana mmoja aliyeuliwa na watu wengine wawili waliojeruhiwa walihari kichwa hospitalini kijijini Somikivu, hueleza mwakilishi waliwali wa wali jimbo pamutanda bwana Hope Sabili. Huongeza kwamba pamutanda jeshi liliharikisha na kuwafukuza wapiganaji, ila kuhusu mashambulizi ya Yobora, uchache wa waaskari eneo lile la mkoa wa Kanyabayonga haukuruhusu jibu lolote la jeshi. Kwa sasa wakaaji wamoja wa yoboha na mutanda wamezihama makaaji zao. Wamoja walikimbilia maeneo za kibirizi na somikivu, na wengine sehemu za kanyabayonga. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitangaza jana siku ya tatu eti Bibi Leila Zerugui mzaliwa wa nchi ya Algeri anakuwa mwakilishi malum na pia mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa ajili ya amani ya Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia ya Monisco marufu. Bibi Zerugui anamgomboa Mama Nsidiku mzaliwa wa nchi ya Niger ambaye muda wake wa kazi imekomeshwa mu mwezi wa kwanza wa mwaka 2018. Tutajua mengi kuhusu kiongozi mupya wa monisco kupitia taarifa ya Jean-Pierre Lali Ikoko, katika usomi wake Jean Desire Kanyama. Ni mwanamke wa kwanza aliyetajwa kiongozi wa monisco tangu kuundwa kwa utume ule mwaka wa 1999 ana zaidi ya miaka makumi tatu ya kazi katika masekta yake za binadamu na ulinzi wa raia pamoja na uwezo katika uongozi na ukubwa huyo. Alikuwa mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa kwa watoto wakati wa ugomvi tangu mwaka wa elfu moja kumi na mbili hadi elfu moja kumi na sita, na pia alikuwa mwakilishi makamu mkuu wa MONUSCO yani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka wa elfu mbili na mnane hadi elfu kumi na mbili. Bibi Zerugui alizaliwa mwaka wa elfu moja sita. Ni mwenye cheti cha masomo ya taifa ya kiserikali ya Alger tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi mnane, alitumika kazi nyingi katika daraja ya sheria nchini Algeria hadi kuwa profesa kunako shule kuu ya sheria mjini Alger. Ni memba wa kundi ya kazi ya shauri ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Wanafunzi wa yunivasiti ya Kisangani ambao ni wazaliwa na pia walitokea mutaani Jugu, jimboni Turi, wananungunika na ukomvi ya kikabila kudumu katika eneo lao. Wanahukumu kila aina ya ukaidi na pia wanatuma ujumbe wa kufariji na kuwapa pole wahanga wote kwa kupata amani ya kudumu katika eneo eneyo hilo, wanafunzi wanakusudia kuundwa kwa kamati ya kuzuia mizozo na pia ya kufuatilia kiini ya mizozo ili ikomeshwe. Walijitetea kupitia maikrofoni ya Jacques Mukonkole, kwa ajili ya kutafuta amani ya kudumu na kwa ajili ya maendeleo ya teritoria yetu ya Njugu. Sisi waetidia tunaomba mkusanyo kuu ya watoto wote wanjugu ili wahema na walendu wafikiri pamoja gisi gani wanaweza kuishi tena pamoja, kwa njia ya maparokia, kwa njia ya mahospitali na kadhalika. Na sisi waetidia wanjugu wote tuwe wangalifu na tulete mikono kwa wote wanaopenda amani kwetu, kwani watu wenye roho mbaya wanatafuta kutugawa kwa ajili ya mali na cheo zao. Kikao cha wanamke wa kando la Maziwa Makuu kilichoandaliwa munjini Kinchasa toka tarehe makumi mbili na mnane hadi tarehe makumi mbili na kenda Disemba kwa kuelewa ngisi gani mwanamke wana anasindikisa kazi zinazoelekea amani kunjia ya kusameana, kuvumiliana, kuhusiana na kutatua mizozo katika kimya ni kikao kilichoandaliwa na wizara wa ajenda mtoto na jamaa, kupitia Bibi Chantal Safu. Analeta mafasirio kupitia mikrofoni ya Honore Misenga Kalala etupo. Hey, nafanya yote ajili ya kuruhusu wanawake wafahamu wafahamu wanaopashwa timiza katika mipangilio ya kutafuta amani katika ugomvi, sababu wanawake ndio wanaguswa sana katika vita, wakiwa na vinyume vingi katika maisha. Wakati huu wajumbe wengi wa wizara walienda katika majimbo sita kwa kazi hiyo hiyo, wakati amani inatishwa sana. Na hapa mjini Kinshasa tunasema wanaopatikana hapa wakutane, wafikiri kwa kufahamu nini wanaweza fanya, sawa wanawake, sawa mabibi, sawa wenye kutoa maisha na mchango wao, ajili tuvute hali yote ya mapambano kando yao. Kituo cha afya cha pale Fungurume katika jimbo la Lwalaba kinakatala kupokea wagonjwa wa kuhara na wa kutapika. Wagonjwa wote wanapaswa fikishwa kwenye vituo vya kutunza kipindupindu, yaani Pafungurume kati wala pia Patenke. Hatua ilikumbushwa kwa viongozi wa vituo vya afya kufuatana na kufariki kwa mgonjwa mmoja nafasi ile. Tena kunaendeshwa kazi za uhimizaji ya majamaa kuhusu kanuni za usafi, kama imeandika Bii Madeleine Waila, imetafsiriwa na Bibi Gloire Mwando. Mtu mmoja kafariki dunia kupitia magonjwa ya kipindupindu siku ya kwanza iliyopita hapo kwenye senta ya matibabu ya afya pale Fungurume. Kwa hiyo imekatazwa jambo la kudumia watu wanayokumbwa na magonjwa ya kuara na kutapika kwenye masenta ya matibabu, ni kusema ya kwamba wagonjwa wote wanaombwa kupeleka kwenye masenta mawili inayotunza wagonjwa wa kipindupindu hapo Fungurume na pale mji wa Tenke. Viongozi wa makarta wamefundisha kuhusu jambo hiyo, wamelazimisha wakaji kutokupeleka wagonjwa namna hii kweni masenta ya matibabu. Tukumbushe kwamba mwanzo wa mwezi wa Disemba, kituo cha afya cha Fungurume hesabu yapata watu karibu mia moja waliokumbwa na magonjwa ya kipindupindu, ambao wengi wao walihudumia na shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres France, OMS, UNICEF pamoja na ofisi kuu ya afya jimboni Lualaba. Lubumbashi, Gloire Mwando, Radio Kapi nani hapo, ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari za jioni. Aksanti kwa usikilivu wenyu, aksanti kwa wenjangu walinisaidia kwa kufikisha habari kuma kwenyu kupitia ufundi wa William Lungamba, kama lilifuatiliwa na Nunungo Isanza, sisi wote chini ya uongozi wa Peleki Pela Mondo. Mimi nawatakia amani kupitia sauti amani Radio Okapi.