Radio Kapi, habari zetu. Adokingoi, shukrani kwako. Kakiakiwa amchamba wasikilizaji wa sauti ya Amani, huu ni muktasari wa habari zetu za leo. Sifa kwa mashahidi wa maandamano ya tarehe makumi mbili na moja Januari pamoja na wale wa mkataba wa kisiasa wametolewa kwa Mungu hotuba ya Kardinali Loran Mosengu Pasinya leo mbele ya wapasha habari wa mji wa, wa Kinshasa yalichukuliwa na Bili Ivan Lutumba. Dola yapata elfu mia tano kwa manufaa ya muhanga mzaliwa wa Congo aliyeshambuliwa na Amerika na walinzi wa Raisi Kabila. Kesi iliamuliwa tangu tarehe 16 Januari iliyopita pale korti kuu ya mji mkuu wa Ocolombia, tangazo la gazete Jeune Afrique mwenendo ya kazi kuungwa mkono na benki ya kimataifa. Kiini ya ziara ya kazi ya ujumbe wa benki ya kimataifa tangu jana mjini Matadi, katika jimbo la Congo Central. Haya na mengine ni katika taarifa hii, baki pamoja nasi ndugu. Naam, tunapenda utawala ya nguvu ya sheria, sio yali ya ujeuri. Wakristo walikatazwa kutoka mu maparokia na waskari polisi na waskari jeshi waliemiliki sila sawa wenye kupambana. Yale ni hotuba yake Kardinali Laurent Monsengwo Pasinya baada ya maandamano ya siku ya Mungu iliyopita na kamati ya uongozi ya humu nyumbani mbele ya wapasha habari kunako makao yao leo, tarehe makumi mbili Januari, askofu wa mji wa Kinshasa anawasifu juhudi ya wote walipoteza maisha yao kwa risasi wakati wa maandamano ya hapa juzi, na mnamo wale wa mkataba wa kisiasa anawatolea Mungu. Kama tutasikia sauti kuchukuliwa na Bili Ivan Lutumba, tulihesabu tena wafu na waliojewehiwa ijapokuwa kiongozi wa polisi alijulisha kwamba hakutakuwa na wafu na haki za binadamu zitaheshimiwa. E, nini hatukuona siku moja mbele ya maandamano mchanakati, mipaka ilisimikwa kwa kuchungua magari na vitambulisho vya watu katika magari, eti tupo katika gereza yenye kuwa wazi. Namna gani wanaweza uwa wanaume wanawake uwatoto vijana na wazee wanaoimba nyimbo za Mungu wakiwa na Biblia shapule na misalaba. Nini wanatamani? Hakika, uongozi kwa uongozi wala uongozi kwa maendeleo ya watu, kwa amani, haki na ukweli. Tunatamani kuwe nguvu ya sheria na siyo sheria ya nguvu. Jueni kwamba hiaskofu wa Kinchasa anaomba Wakristu wa Kikatolika, bila ujeuri, walinde imani, pia waishi katika furaha. Mungu hawezi kubachilia. Siku moja kisha maandamano ya Wakristu wa Kikatolika, Senko inatangaza matokeo ya muda ya kuuawa kwa watu sita, kujeruhiwa kwa mia moja makumi mbili na saba na kushikwa kwa watu mia mbili na kumi wengi waliopata uhuru saa chache baadaye, katika tangazo iliyosainiwa na katibu mkuu wake, Senko inaonesha mwenendo wa maandamano kutoka maparokia na inaonesha mipangilio ya mashirika ya usalama mbele ya waandamanaji popote katika Kongo ya Kidemokrasia. Senko inashutumu utumivu wa nguvu mbele ya watu waliokuwa wa na Biblia chapule na matawi. Taarifa ya Biliva Lutumba mengi. Na we, Jean Desire Kanyama katika mafasirio yale ya nambari, mashirika ya usalama yalitumia gezi na milio ya risasi katika parokia makumi saba na tano kwa kusambaza waandamanaji. Katika parokia makumi mawili na mbili walitumia gezi, na katika ine walitumia risasi, na tena katika parokia zingine ine walitumia masemi makali. Idadi ingine inajulisha kwamba katika parokia makumi tano na ine maandamano yalisambazwa na kuwepo kwa wingi kwa wanajeshi, na katika parokia moja moja Wakristu walikataliwa kuingia katika kanisa. Askari polisi wanasifiwa kwa usaidizi wakati wa maandamano katika parokia kumi na mbili katika jamhuri mzima, huku hakuna tukio mbaya iliyotangazwa. Ndiyo inayotuma kuhakikisha kwamba maandamano ya kimya yanaweza andaliwa nchini kama kuna utashi wa wakuu wa kiserikali. Ripoti kubwa kuhusu matokeo yote ya maandamano yale itatangazwa baadaye, imejulisha ofisi ya katibu mkuu wa senku tukizungumzia tu swala kuhusu maandamano ya siku ya Mungu tarehe 21 Januari, tujulishe ya kwamba siku mbili kisha uongozi wa polisi ya jimbo la Okatanga ulitoa maoni yake kuhusu tangazo ya jana mjini Lubumbashi ya mashirika kumi na mbili ya haki za binadamu yaliyoshutumu ujeuri dhidi ya waandamanaji. Kwake msemaji wa polisi katika jimbo la Okatanga, askari polisi walisambaza waliotamani kuharibu usalama wakati wa maandamano sai wasiruhusiwe na wakuu wa mji. Ndivyo alisema Kapiteni Charles Esperanto bin Lwamba mbele ya microfone ya Kolenjuma Msompo. Raisi Joseph Kabila wanamemba watano kandokando kando yake pamoja pia na serikali ya Kongo wanahukumiwa na korti ya kifederali au Kolombia kwa kulipa pesa nusu milioni ya dola za Kimarekani kwa manufaa ya mzaliwa wa mmoja wa Kongo aliyeshambuliwa wa na walinzi wa rais wakati wa ziara ya mwisho nchini Amerika. Kumepita miaka mitatu na nusu shida ilitatuliwa mnamo Januari tarehe 16, iliyopita, kulingana na duru za gazeti ya Jeune Afrique, taarifa ya Honore Misinga katika usomi wa Pascal Masirika bisi Mwa. ajali hiyo ilitukia tarehe sita mwezi wa mnane mwaka wa elfu mbili na kumi na nne kwenye hoteli Kapela mjini Washington, ambako Joseph Kabila alikuwa anapanga kwenye mkutano wa viongozi wa nchi za Marekani na wale wa Afrika. Wakongomani wenye kupinga uongozi wa Joseph Kabila kajitokeza papo hapo wakapigwa vikali sana na walinzi wake. Kati yao kuna mkimbizi Jacques Myango ambaye ameondolewa meno, kuvunjwa mgongo na shingo. Chumba cha sheria cha Columbia kimekusudia kumshtaki Joseph Kabila mwenyewe, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wasindikizi wake, tarehe makumi mawili na mbili mwezi wa tatu mwaka jana na, na tarehe kumi na sita mwezi wa kwanza huu, chumba cha sheria cha Columbia kimeamua kwamba wakongomani wameshambuliwa nchini Marekani malipizi ni kwamba rais Joseph Kabila anapashwa kulipa kwa mkongomani aliye mshtaki dola elfu mia tano na makumi sita za Kimarekani. Waliomsindikiza katika safari hiyo ni mabwana Remo Chibanda, Jamari Kasamba, Jacques Mukaleng Makal Sampengo Mbei na Serafin Gweg. Imefahamishwa kwamba chumba cha ubalozi cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeandaa kukomesha mzozo huo. Jueni eti hadi sasa hakuyasikika sauti upande wa serikali ya Kongo, lakini duru kandokando ya uongozi wanasema eti wanatupilia swala hilo wakangojea kusema ya kwamba mwenyezi wa kiti wa kiongozi alishatuma barua ya mwito, sababu haiwezekane wakate neno bila kushirikisha mshtakiwa. Human Rights Watch ilitangaza tarehe kumi na munane Januari iliyopita ripoti yake ya ulimwengu inaomba kupinga shambulio zidi ya haki za binadamu ambamo kuna sehemu yenye kuelekea hali ya siasa ya usalama na ya haki za binadamu katika Kongo. Taarifa ya Jean-Pierre Elali Ikoko usomi wake studioni na Jean Desire Kanyama. Human Rights Watch inaonyesha ujeuri wa kisiasa na hatua za udhulumu kutoka serikali na tena hali ya kubaki kwa Joseph Kabila katika uongozi wa urais kisha wakati wa kikatiba kuhusu uhuru wa masemi na wa mikutano. Ripoti hiyo inashutumu mashirika ya usalama kuwa watu mia moja makumi saba na moja wakati wa maandamano ya miaka ya elfu mbili kumi na tano na elfu mbili kumi na sita pamoja na mauaji ya karibu watu makumi kenda wakati kupinga wa kupinga wanamemba wa Bundu dia Kongo mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Nao waasi wa M23 walunga mkono majeshi katika kupinga maandamano na kukinga uongozi wa serikali ya Joseph Kabila, na tena kufungwa kwa zaidi ya wakuu na wanamemba mia tatu wa upinzani, karibu wapasha habari makumi mane, pamoja na watetezi wa haki za binadamu na kufungwa kwa vituo vya habari pamoja na kukataliwa kwa wapinzani kusafiri. Upande wa usalama, shirika hilo linataja vitendo vya ujeuri vya mashirika ya walinda amani pamoja na waasi katika eneo la Kasai. Um, mwishowe katika ripoti hiyo Human Whitewatch inakumbusha hukumu kutoka muungano wa nchi za Ulaya dhidi ya wakuu wa moja wa usalama na wanamemba wa serikali. Watu wawili walijeuriwa vikali wakati wa mapambano kumwisho ya wiki iliyopita kati ya makundi mawili ya wamaimai kifoafua pa Rukaraba kijijini Makungurano katika usultani wa Waloa Luanda paeneo la Wanyanga mtani wa Likali, kiini mgao mbaya wa vifaa na mazao ya kilimo ambayo vilichukuliwa kumpaka wa soko ya kila juma pale Rukaraba. Watendaji wa shirika la raia la Walikali wanajulisha kwamba ubishi kati ya makundi yale uliharibu kazi za humo sokoni na pia ulituma kuhama kwa watu wengi hadi vijiji jirani. Wanaomba askari jeshi wata watawanye katika pande hilo la jimbo la Kivu ya Kaskazini. Sikilizeni mafasirio ya Fortunate Maronga, kiongozi wa shirika CJDHH njiani mwasimo na Mark Maro Fimbo. Pendekezo yetu ni kuwambia serikali na wakuu wa viongozi ya kwamba wanakuwa na hiyo shurti ya kulinda raia, na tunalomba kwa ngambo za huko Rukaraba, Busurungi na kadhalika, nafasi tumebaki vigundi vyenye kushika silaha siku nyingi, watume huko majeshi na hata polisi, ipatie raia sekirite na ichunge raia na mali yake. Na ya kufata ni kuonyesha ya kwamba nyanyasi wa haki ya binadamu haiombe ifanyike bila kukuwa na washuhuda, ndio na vigundi venye kushika silaha zimefanya hiyo unyanyasi wa haki ya binadamu bila washuhuda, kwani wamebaki wao wa wa upeke huko, na hiyo kabisa imetuma hali ya haki ya binadamu inazorotesha sana. Na ya mwisho ni kutaka kuambia serikali kwamba wafanye uchunguzi na wajue wanani kabisa waliwasimamizi wa hiyo unyanyasaji wa haki ya binadamu kusudi sheria ifuatilie na wahanga waweze kabisa kurudia kwa haki yao. Pa mji wa Kananga shirika lizadele lilipana jana chakula na vifaa vya lazima ya kwanza kwa wanawake wahanga wa ubakaji kwa kuwasaidia waanze maisha ya kijamii, jambo lililofurahisha wanawake wale. Ujumbe wa benki ya kimataifa ulienda ziarani mkazi tangu jana pa muji wa Matadi kwa kujionea mwenendo wa kazi zimoja ambazo zinaungwa mkono na shirika hilo la Britain Wood. Kulingana na msemaji wao, jana siku ya kwanza kuliandaliwa kikao kya pamoja na ujumbe na meya wa muji wa pale mjini Matadi katika jimbo la Congo Central. Na jimboni Ituri, wafanyabiashara wanaomba mwenendo wa biashara uhurusiwe na serikali ya taifa na ya jimbo hiyo kupitia kupinga ushuru wa juu na usumbufu katika barabara. Taarifa inasomwa na Jean Claude Lokidile. Wafanyabiashara wa Ituri wanashutumu kuona wao wanaendelea kunyanyaswa na, na wafanyakazi ya serikali sa wale wa Ijeno Frontiere de Miap na kadhalika zenye kuwadai malipo ya pesa yenye hayajulikani hasa na serikali ya Congo. Pia wamekataa unyanyasi wa barabara ambao wanakabiliana nazo kila mara. Kwa upande wake, kampuni Bralima haifurahishwa na hatua ya mawaziri nchini ambaye hausikai na biashara nje, ambaye ameongeza muda kwa wafanyabiashara ili waendelee kufikisha mara tena pombe kutoka nchi za kigeni, hususan huko nchi ya Uganda. Kwa mujibu wake Jean Lucien Busa, serikali inapashwa kweli kulinda mfanyabiashara yeyote katika kazi ya uchumi anayetimiza, lakini ikiwa wale waliokuwa tayari wamelipa fedha yao kabla ya hatua huo, basi wanaweza kweli kuendelea kufikisha bidhaa yao hapa nchini. Kumbuka kwamba malalamiko ya wafanyabiashara yamechapwa katika barua wameandika kwa ajili ya viongozi wa serikali. Bunya, Jean Claude Lukidile, Radio Okapi. Aksanti kwa kubaki nasi pamoja mpaka kumwisho, ndugu msikilizaji, kwa tangazo zilizotafsiriwa na wenjangu ili ziwafikia, kwa ufundi wa William Lungamba, kama zilifuatiliwa na Suzan Nzobo Odra, sisi sote chini ya uongozi wa Peleki Pela Mondo, kupitia Sauti ya Imani, Radio Okapi.