Aoai habari oh, zetu adofingoi shukrani kwako kaki akewa. Salamu zetu ziwafikia popote mnajiunga na sauti ya amani ya wa. Wasikilizaji wapendwa, huu ndiyo mtasari wa habari za jioni kunjia ya Radio Kapi. Raisi Joseph Kabila anajisifu na uongozi wa bora wa nchi tangu mwanzo wa kutawala wake. Anatoka kusema mbele ya wapasha habari wa taifa na wa ulimwengu leo Ijumaa kunako chumba cha taifa mujini Kinshasa. Juvenal Bigirimana, liwali wa jimbo la Rumonge nchini Burundi, anangojea msaada kutoka kwa shirika la husika na wahami kwa kusaidia wahami wa Fizi jimboni Kivu ya kusini ambao walikimbilia katika majimbo mbili za nchi ya Urundi tangu siku ya tatu iliyopita siku tatu mji wa Bukavu bila mvunja noti barabarani. Hatua ya shirika la wafanyakazi haya jimboni Kivu ya kusini, sababu ya kuuawa kwa mmoja wao na kujeruhiwa kwa wengine na kundi la wajambaji jana katika eneo hilo la Kongo ya Kidemokrasia. Na rais Joseph Kabila anaalika wazaliwa wa Kongo watulie na pia anawaahidia uchaguzi wa uhuru wa kidemokrasia na wa kimya, kama alisema leo siku ya tano kukikao na wapasha habari kunako chumba cha taifa, mbele ya wapasha habari wa nchi na wale wa kimataifa. Joseph Kabila anajifasiria kuwa kiongozi mwema tangu alitawala. Alipoulizwa kuhusu haki ya wakongomani kwa kuandamana na jukumu ya uongozi wa kwa kuepuka vifo vya watu kila mara wanakusudia kuandamana. Kabila anahaidia kujitolea ili kusitambulikana tena kufariki kwa watu mnamo siku za usoni, na pia anaomba kwa viongozi wa maandamano ya watu wote ya kwamba kinyume mbaya ya sherehe ni katika jukumu zao. Tumusikilize rais Joseph Kabila, kupitia kipindi kilichochukuliwa chochukuliwa na Billy Ivan Lutumba siku za usoni tutafanya yote. Ni jambo lililoanzishwa miongoni mwa askari polisi waliofyatuwa risasi, mmoja wao tayari ilifungwa. Tunafuatilia namna ya kutenda walinda amani, na tulitamani waandalizi na wenye jukumu wachungue pia namna ya kuongoza maandamano. Kuna sheria wakati huu iliyokubaliwa kunako Seneti na yenye iliyotumwa kwenye korti ya kikatiba sheria hiyo iliharifiwa kusitokubaliwa, na kwa hiyo seneti na baraza ya bunge vinapasha chungua sheria hiyo mara tena. Mimi nawaza hadi mwezi wa tatu tutakuwa na sheria itakayosawazisha mambo yaliyote. Katika tangazo ya jana, serikali ya Ubelgiji inafadhaishwa na hatua ya wakuu wa Kongo ya Kidemokrasia kuhusu kufungwa mjini Kinshasa kwa shirika la maendeleo Enabel na jumba la ubalozi Schengen. Kwa serikali ya Ubelgiji, hatua hiyo ina hatari ya kuzuia shirika la maendeleo Enabel kutumika kwa faida ya Wakongomani. Mwenzetu Jean Pierre Ilali alitoandalia taarifa, inasomwa studioni nawe Jean Dizire Kanyama. Ubeleji unakumbusha wakuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwamba azimio zake zina shabaha ya kuunga wakongomani mkono, ni sawa azimio ya tarehe 10 Januari 2018 inayoongoza upya moja juu ya aina ya fanga za uhusiano katika usaidizi wa kibinadamu na uhusiano na mashirika ya kiraia ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ubeleji unatamani kwanza heshima ya haki ya Wakongomani pamoja na uchaguzi wa sawa. Kuhusu jumba la ubalozi Schengen mjini Kinshasa, Ubeleji unakumbusha kwamba ni mwakilishi wa pamoja. Jumba hilo linatoa viza ya usafirishaji katika eneo la Schengen kwa taifa 17 memba za muungano wa nchi za Ulaya pamoja na nchi ya Norvege. Wakuu wa Ubeleji watakutana na wakuu wa nchi hizo 17 za Ulaya zenye kuhusishwa na azimio hiyo, ni kuhusu utoaji wa visa kwa wakongomani. Mwishowe, serikali ya Ubeleji ipo tayari kwa kuzungumza kisiasa na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kama ilivyofanyika awali ajili za azimio zilizokamatwa na serikali siku hizi feke, yaani muungano ya wafanyabiashara nchini Kongo, anahakikisha eti yale kuelekea kusimamishwa kwa mtandao wa internet siku moja mbele ya sheria ya maandamano yale ya tarehe makumi tatu na moja Disemba pamoja na yale ya siku ya Mungu iliyopita inapoteza wenyeji wa sekta kiasi ya asilimia kumi ya faida ya kila siku, bila kusahau pia masekta zingine, hususan benki kama ile, alijitetea kiongozi wa feki Albert Yuma jana mbele ya mkuu wa serikali ya nchi Bruno Chibala wakati wa sherehe ya kutakiana mwaka mpya njema mjini Kinshasa. Mwenji yetu Honore Misinga Kalala alimupatia sauti bila hukumu kuhusu sababu za usalama zilizopelekea kuchukuliwa kwa hatua hizo zinazopasha kuwa juu ya aina yote ya mawazo, inaomba kujua kwamba hatua hizo zinasababisha upotevu wa karibu asilimia kumi ya fanga zenye kuingizwa kwa siku katika biashara kwa viwanda vya simu. Sekta zingine zinazotumika kupitia mahusiano zina vinyume vibaya, hususan katika sekta ya benki, utalii usafirishaji na hoteli. Mkusanyiko wa wafanyabiashara unatamani azimio za aina hiyo zichunguzwe kwanza na watendaji ajili ya kupunguza vinyume katika mapato ya viwanda vya simu. Ujumbe wa mabalozi memba wa mchi zenye kuitwa petroyani Ufransa, Marekani na Uingereza, pamoja na mabalozi wa nchi ya Suede kunako ushauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa uliwasili jana pabeni huko. Ujumbe ule ulikutana na wakuu wa kiserikali na wa shirika la kiraia. Kwa mujibu wa balozi wa mfransa Jean-Marc Sere Charlet, shaba ya ujumbe huo ni ya kuchungua kazi ya MONUSCO katika matayari sho ya kuongeza muda wake. Ndivyo alieleza mwenjeto Marsiale Papi Mukeba kisha mkutano na kamati ya usalama ya mji wa Beni. Tumesikia ya kwamba humo jimbo la Kivu ya kusini imetimu siku mbili tangu wazaliwa wa Kongo yapata elfu mbili na mia nne ambao walikimbia vita kati ya jeshi la taifa na waasi ya, ya kutumba mtaani Fizi, wamekaribishwa katika jimbo la Rumonge na Makamba nchini Burundi jirani. Tangazo ni lake liwali wa jimbo la Rumonge Juvenal Bigirimana kupitia redio ya Burundi siku ya tatu iliyopita. Huyu alafasilia wengi miongoni mwa wakimbizi ni watoto na wazee. Kwa sasa, anangojea apewe msaada kutoka kwa shirika la kimataifa la husika na wahami fistongo mama ya bala Baadhi ya Wakongomani wanakaribishwa na familia za Warundi waliokuwa na shughuli za uvuvi upande wa Kongo, Kazimia na Ubwari, na wanaorudi sasa nchini mwao wakikimbia mapambano huko Fizi. Wakongomani hao na Warundi waliweza kuvuka Ziwa Tanganyika ndani ya mitumbwi, wakibeba vitu muhimu vya kaya na mifugo madogo. Elfu moja mia nne kati yao tayari wamejiandikisha katika jimbo la Rumonge na wengine elfu moja katika komini ya Nyanzalak jimboni Makamba. Kwa mujibu wa mkuu wa serikali huko Rumonge, hatua zinaendelea kwa kuhamisha wakongomani hao kwenye kambi ya wakimbizi. Baadhi yao wanataka kurudi mara moja nchini DRC kwa kuvuka mpaka kutoka Kavimvira hadi Uvira. Wengine wanaogopa kurudi, wakiofia mashtaka ya jeshi wakiwashtumu kushirikiana na waasi wa yakutumba. Wakati huo huo kwa upande wa Kongo, mashirika ya kiraia katika sekta ya Tanganyika inaripoti kuwasili huko Lweba na Mboko katika eneo la Fizi kwa watu wengine waliokimbia kutoka Ubwari. Walipowasili wasili baadhi ya vijana wanakamatwa, wengine wananyanganywa kuku, mbuzi na mali nyingine, wakitishwa na jeshi la FRDC kuwa wamehusika katika vita toka Uvira. Fistongo Mama ya Bala kwa Nyaba Radio Kapi pamoja nawe. Fistongo Mama ya Bala tujulishe ya kuwa mashirika la raia la mtaa wa Ango pa umbali wa kilomita 500 kaskazini ya mji wa Kisangani katika jimbo la bao wele wanatoa angalisho kwa viongozi wa nchi kufatana na kuongezeka kwa maovu ya wasi wanaozaniwa kuwa waelera. Mwezi huu wa kwanza, wahuni wanazidisha mashambulio katika makambi ya wahami wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, wakati ule vijana wengi wa nchi hiyo walipelekwa nafasi isiyojulikana kwa masemu ya kiongozi wa zamani mtaani Yango. Yale ni kinyume ya matumikio mbaya ya kamisheni ya wakimbizi, kama imeandika Anselme Maswa. Shirika la kiraia usema kwamba Jumanne, tarehe sita Januari iliyopita karibu wakimbizi kumi ya Afrika kati walitekwa nyara na waelera katika eneo la Zapai. Wanamgambo wao waliingia katika kambi ya wakimbizi yao. Siku mbili baadaye, washambuliaji walirudi tena katika eneo hilo na kuchukua wakimbizi zaidi ya 30, vijana na watu wazima. Mnamo tarehe kumi na sita tarehe kumi na saba na tarehe ishirini mwezi huu wa Januari, uhalifu wa elera uliripotiwa katika maeneo ya Gwane, Sukadi na Ndamana. Utekaji nyara ya Wakongo gomani pamoja na wakimbizi pia uliripotiwa. Hakuna hata mmojawapo wa wale waliobebwa waliachiwa huru kama ilivyokuwa miezi iliyopita. Shirika la kiraia inaogopa kuwa waasi wa LRA wajihusishe kupitia njia hizi kuimarisha nguvu zao, anatoa wito kwa serikali za mitaa kuwa macho, kwa sababu hali inaweza kuimarisha uasi wa waasi hao wakati wa mavuno ambayo yaliyo mwanzo. Kwa upande wa mkuu wa tarafa la Ango, ni wakati ambapo jumuiya ya kimataifa na serikali ya Kongo waweze kufikiri kuhamisha wakimbizi hao kwenye maeneo ambayo wataweza kuchunguzwa. Wakimbizi hao wametekelezwa tangu mwezi wa nne mwaka jana kwenye mpaka na RCA, na bila msaada, na hiyo hali inaweza wapa waelera nafasi ya kujenga tena na kuwa na nguvu zaidi, asema mkuu wa tarafa la Ango, Jedone Badele. na jimboni Kivu ya Kusini, mtu mmoja aliwawa na kumi wengine kujeuriwa vikali jana usiku mjini Bukavu, wakati wa shambulio ya kundi la watu waliyemiliki silaha. Miongoni mwa hawa wamoja walivaa sare za kijeshi na wengine ya kiraia, walipozibiti eneo kubwa ya soko ya wavunja noti, wakaiba kiango kuu ya fedha. Maelezo mengi nawe Jean Baptiste Ntonga. Majambazi zaidi ya kumi waliziba misafara mjini kati Bukavu kwenye Boulevard Patrice Emery Lumumba usoni mwa gala Kotecha. Walitupa mabomu ya kutoa machozi kwa wavunja noti na wachuruzi wengine mahali hapo, walifyatua risasi mbele ya kuendesha operesheni yao. Muda wa dakika kumi, majambazi walikongoa fedha nyingi, kisha wakenda zao upande wa Ziwa Kivu bila kubabaishwa. Dakika kumi na tano na zaidi nyuma ya tukio hilo, polisi na jeshi walifika mahali hapo bila kufuatilia majambazi. Watu kumi na watatu walijeruhiwa vikali, miongoni mwao kina mama mmoja aliyekuja kufariki baadaye. Muungano wa wavunjanoti wataja siku tatu bila shughuli za wavunjanoti. Shirika la raia alalazimisha kupewa mafasirio na viongozi wahusika na usalama wa watu na mali yao. Upande wa polisi ni kimya, wakisema kungojea mwisho wa upelelezi kwa kupata mwangaza kuhusu tukio hilo. Mahali hapo kotechani kwenye umbali wa metri chache na ofisi ya uongozi wa mji wa Bukavu na ofisi ya eneo la makumi tatu na tatu la kijeshi Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Jeshi la taifa limetangaza kufariki kwa kiongozi wa kundi la majambaji wa silaha katika eneo la Rukoro pa umbali wa kilomita sita na Ruchuru, kati humo mtaa wa Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini, bisi Famaguru Biamungu Sumaili ambaye aliwahi kutoroka jela mara nyingi na kukamatwa baadaye na polisi. Yawezekana kama alifariki hii siku ya tatu mchana wakati wa mapambano kati ya kundi lake na jeshi katika pori la Rukoro karibu na Ruchuru Centre. Habari kutoka jeshi zajulisha kama mapambano hayo yalitokea wakati mtu huyu aliyekuwa akifungwa aliwapeleka kundi la jeshi la Fardese ndani ya pori la Rukoro kwa kuwaonyesha nafasi ya ya silaha ila kisha kutembea muda wa saa karibu mbili askari jeshi walipambana mbele na kundi la watu wenye silaha na walianza kuwapiga masasi ni katika mapambano hayo ndio bwana wabia Mungu aliweza kuuawa kisha kujaribu kukimbia na kwa wakaji wa ruchuru hata kwa wasafiri wenye kuzoea njia ya goma ruchuru bunagana ni habari ya furaha sababu mtu yule na kundi lake waliwatesa watu sana katika eneo hilo goma, sifa maguru, ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari za jioni. Nasema asanti kwenu wote, nikiwaomba kubaki pamoja na sauti ya amani. Ninawatakia mwanzo njema wa mwisho wa juma kupitia redio Okapi.