MONUSCO imehakikisha kumtolea cheti cha usafirishaji wa kawaida mchungaji Kofu wa kanisa lake Protestante kutoka Kinshasa hadi Entebbe kwa ombi yake. Ndivyo alisema leo msemaji wa MONUSCO kutokana na habari zenye kusema huyo amepotea ejimboni Kivu ya Kaskazini. Hakuna mwangaza hadi sasa kuhusu idadi ya wachimbaji wa madini waliopotea kisha mporomoko wa udongo wa jana katika eneo la madini la Kangombe Parubaya, magharibi ya Goma, mtaani Masisi. Wakuu wote wa kiserikali wanahakikisha ajali hiyo, lakini hakuna mwenye kupanda matokeo hakika. Ejimboni Kasai Central, askari polisi wengi wanasema wanasubiri malipo ya wa mishahara yao tangu miaka mingi. Kamisha wa polisi jimboni humo aliwaomba wawe na utulivu, swali lao likiwa lenye kuchunguzwa mjini Kinshasa. <coughs> MONISCO imehakikisha kumtolea cheti cha usafirishaji wa kawaida mchungaji Ekofo wa kanisa ya kiprotestanti kutoka Kinshasa hadi Entebe kwa ombi yake. Ndivyo alijulisha msemaji wa MONISKO leo hii kutokana na habari zenye kusema huyo amepotea. MONISCO inasema haifahamu safari yake ya mwisho ilikuwa kwenda wapi. Afuatayo ni Florence Marshal, msemaji wa MONISCO. Njiani mwasimu na Jean Pierre Elali Koko. Ni kweli kwamba MONUSCO ilitoa tiketi kwa mchungaji ili apate fasi uh, uh, uh, ndege la MONUSCO uh, uh, katika safari ya ndege iliyopangwa kufanyika. Nataka kufanua kuwa hii ni uh, utaratibu uh, wa kawaida, sio kesi ya kipekee. Kati ya asilimia kumi na asilimia makumi tatu ya wasafiri kwenye ndege ya kila siku ya MONUSCO ni watu ambao sio wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa. Tulimpa tiketi kwa kujielekeza kutoka Kinshasa hadi Entebbe. Binafsi tulimpa tiketi kama nilivyosema, kila siku kwa wasafiri kadhaa, ndio sawa kwa mchungaji, ili asafiri hadi Antebe. Kutoa tiketi hii hayamaanishi kwamba tunajua mahali kwenye huyo pasta. Mwili wa marehemu Terese De Chad Kapangala uliondeshwa leo katika moshari ya hospitali kuu ya Kinshasa. Huyo aliyejitayarisha kuwa bikira aliwawa kwa risasi tarehe makumi mawili na moja Januari iliyopita katika parokia ya Saint François de Sal mtaani Kintambo, hapa mjini Kinchasa, wakati wa uzuio wa maandamano ya kimya yaliyoandaliwa na kamati ya uongozi wa malaiki wa Katoliki. Mwili wake unalazwa katika parokia hiyo hiyo kwa heshima za mwisho mbele ya mazishi kesho kunako kaburi Necropole Entre Ciel et Terre mtaani Seli chama cha UDPS tawi la Limete kitaendesha mkutano wake mkuu usio wa kawaida tarehe 26 hadi tarehe 27 Februari ijayo kwa kuchagua kiongozi mpya atakaye mgomboa hayati Etienne Tshisekedi. Habari litangaza leo mjini Kinshasa na katibu mkuu wa chama cha UDPS wakati wa mkutano na wapasha habari, kwa mjibu wa Jean-Marc Kabund mkutano huo mkuu utakuwa wa thamani ya karibu dola za kimarekani mia moja makumi saba ni fedha zitakazotokea katika mchango wana memba wa chama cha udps alisema katibu mkuu mbela mikrofoni ya askenzigbya tayoro taarifa askenzigbya tayoro usomak na adolfin ngoi wawakilishi wa chama watu mia sita na kumi na saba pamoja na walikwa yapata mia moja wote walishiriki kikao sio kya kawaida cha UDPS. Ni katibu maalum atendaye wa chama Jean Marc Kabund ndiye aliandaa kirasmi kikao, analeta mafasirio kuhusu kiti cha uongozi wa chama. Kwa kuteuliwa kiongozi mpya wa chama, inabidi kukuwa mzaliwa wa Kongo, kukuwa memba wa UDPS tangu miaka makumi mbili, kukuwa na cheti kukuwa na masomo hata yale ya gradua wala kufahamu kazi ya kisiasa ambayo inajulikana kunako UDPS. Kufatana na ugawanyu wa chama UDPS, Jean-Marc Kabunda naonesha mwenendo wakati wa kikao. Hapa tunaongea kuhusu UDPS mutupu. Wenye wa UDPS kutamani kurudi mara tena, hakuna aliyewafungia mulango, unaweza kurudia, lakini kama ulitowa chama heri ubaki vile, kwani kikao ichi kitaenda kuonesha kubwa wa chama. Uh, e Jean-Marc Kabund anaandaa kikao kufuatana na kipengele cha 26 cha chama chao, lakini ametoka kulazimishwa kulingana na mizozo kati ya wamemba wawili wa, wa uongozo wa na kwa sasa wameacha chama. Mkutano huo mkuu wa UDPS utakuwa samani ya karibu dola za kamerika 1117. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hakuna mwangaza hadi sasa kuhusu idadi ya wachimbaji kenyeji wa madini waliopotea kisha mporomoko wa udongo wa jana katika eneo la madini Kangombe Parubaya ni kwenye karibu kilomita makumi tano magharibi ya mji wa Goma katika mtaa wa Masisi. Wakuu wote wa kiserikali wa hapo nyumbani na waziri jimboni wa madini wanahakikisha ajali hiyo, lakini hakuna mwenye kupana matokeo hakika wanajulisha kwamba watu watatu ndio waliowawa na wengine watatu walijewiwa wakati masasi ilipigwa. huku mengi nawe Fredi Ignes Bikumbi kutoka mji wa Goma. Mporomoko huo wa udongo ulitokea hii siku ya jumatano mchana. Duru zetu za arifu kuwa wachimbaji wa madini waliokuwa humo shimoni, yawezekana wote wangali humo wakifunikwa na vifusi. Viongozi wa mahali hata jimboni hawatoa maelezo zaidi kuhusu kisa hicho. Kuona udongo ulifunika wachimbaji, wenzao walijaribu kuwaokoa na wengine kwa kasirani kuandamana, na ndipo polisi iliokuwa ikilinda shirikisho la SMB iliweza kufyatua risasi na kuwaua watu watatu na watatu kujeruhiwa. Hii siku ya Alhamisi, mwakilishi wa gavana huko Rubaya na hao wa huduma ya saeskamsodemin waliweza kujielekeza kwenye mgodi wa Kangombe ili kujionea hali iliyoko. Wakati huu mjumbe mwingine wa uchunguzi toka wizara ya madini humo jimboni umeweza kujielekeza huko Rubaya. Waziri Anselmo Kitakya aahidi kutoa habari kuhusu kisa hicho baada ya utafiti. Goma, Fredy, Ignes Bikumbi, Radio Kapi. Ewa, wakati huo jimboni Kivu ya Kusini, wapiganaji wawili wa, wa Raia Mutomboki waliuawa, wengine watatu walijeruhiwa, miongoni mwao watu wengine watatu walijeruhiwa, miongoni mwao mtu mmoja raia na ngome moja, moja wahuni ilivunjwa, za julisha duru za kijeshi. Hayo ni matokeo ya mapambano mawili jana pankuni kwenye kilomita mnane bunda na Nyambembe katika mtaa wa Shabunda na pakabalagala karibu ya Hombo Sud katika eneo la kale kati ya majeshi ya FARDC na wa Mai Mai Raya Mutomboki Kazi Moto na wale wa Hama, Hama Kumbu Mengi. Nao Zamba Batize Ntonga kutoka mji wa Bukavu hapo Kabalagala tarafani Mubuku, kilomita makumi mbili na saba kusini mashariki mwa Hombo Sud wilayani Kalehi. Dhuhuru zetu zaeleza kwamba wa FRDC wa rejima ya makumi tatu na tatu kumi na mbili wakiungwa mkono na askari wa sekta ya operesheni Sokola ya pili Kivu ya kusini na ya kaskazini walipambana siku ya tatu na waraia mtomboke ha Makombo. Ngome ya waraia mtomboke ha Makombo iliharibishwa. Raia mtomboki mmoja kauawa na silaha AKA 47 moja kukamatwa. Habari hii ilihakikishwa na duru za kiserikali. Hapo Bunyakiri wilayani Shabunda, wa FRDC walipambana na waraia mtomboki kazi moto hapo Nkuni, kilomita mnane 8 na Nyambembe, tarafani Bamuguba Nord, ni siku ya tatu iliyopita. Ngome ya waraia mtomboki ilibomolewa na wa FRDC wa, wa kompanyi ya pili ya batalioni ya kwanza rejima ya makumi tatu na tatu ziro kenda Raia mtomboki mmoja aliuawa, watatu walijeruhiwa na silaha aka karanseti moja kuchukuliwa. Upande wa raiya binti mmoja wa miaka kenda alijeruhiwa kwa risasi mguuni. Wa FRDC ndiyo wanadhibiti eneo ya Nkuni kisha mapambano ya siku ya kwanza iliyopita, kama inavyoelezwa na shirika la raiya, ambalo laeleza pia kwamba watu waliotekwa siku hiyo na wa raiya mtomboki, miongoni mwao mwalimu mmoja, waliachiliwa wote. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. E, na jimboni Ituri karibu wahami elfu mbili wanaotokea Jugu, wakiwa watoto kwa wingi, wanalazwa katika hospitali kuu ya Bunia. Miongoni mwao kuna waliojeruhiwa, wagonjwa na wanafunzi wanaokosa yote, kwa mjibu wa mashirika yasiyo ya kiserikali na kiongozi wa kambi. Wahami wale wanaingia kwa wingi kila siku mjini Bunia wengine wakikaribishwa katika jamaa mbalimbali mengi. nawe Sadiki Abubakar, wahami hao kwa wingi ni watoto wenye umri wa masomo wakikaribia idadi ya elfu moja mia tatu kwa madai ya shirika moja isilo ya kiserikali. Zaidi ya wahami mia moja walipokelewa siku ya ine hii kwenye eneo hilo kwa saa za asubuhi. Wametoka kwenye uwasili ya Bahema Nord. Kwa ujumla, hao wamedai kutembea kwa miguu muda wa siku tatu baada ya kushambuliwa kwa vijiji vyao usiku wa kuamkia siku ya kwanza inayopita. Mmoja kati yao waliuawa na nyumba zao kuunguzwa. Msimamizi wao kwa eneo hilo amedai ukosefu wa maji, chakula na vifaa vya kulalia. Wengine wana majeraha, lakini hawatunzwe kikamilifu. Mmoja kati yao amenenea ya kuwa daktari alimkabidhi majina ya dawa ili ayanunue nje. Wahami hao wanaomba Serikali na mashirika za kiutu zijihusishe ipasavyo kwa hali hiyo. Hatujapata maoni ya serikali kuhusu ombi hilo. Bunya Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Jimboni Kasai Central, askari polisi wengi wanasema wanasubiri malipo ya mishahara yao tangu miaka tatu. Akizungumza na redio Kapi, kamisa wa polisi jimboni humo aliwaomba polisi wale wawe na utulivu. Fidel Kaumba anahakikisha kwamba swali lao linachunguzwa mjini Kinshasa. Hata hivyo, kamisa wa polisi anajulisha kwamba kuna polisi wasio na vitambulisho vyote vinavyoombwa na wengine wana vitambulisho vya magendo. Tumsikilize, yupo mbele mikrofoni ya Blaise Ndongala. Kulifanyika uchunguzi wa internet kwa kujua idadi ya polisi, lakini uzuni kwa kuona eti kuna wengine wanashika vibarua vya ongu, wengine walichunguzwa hata wale wa miaka makumi saba kuzaliwa wanawapatia barua wakaonesha, lakini ndani ya koputa ya taifa jina haijulikani. Kinshasa ana sheria ya kuchunguza ndani ya chombo cha taifa ambako walichukua idadi ya polisi wengine ambao walipokea marupurupu yao. Lakini wana wana wana wana waka waka mdavano lakini mdavano wana wana kifika. Kifika. Kifika. kifika wale wasikojulikana na pia wanashika vibarua vya uongo wanaweza kupokea. Je, wako waskari polisi, lakini wanatumika nafasi gani? Yale ndiyo shida, ni wale ndiyo wanaleta kelele nyingi. Tulipochunguza hapa kwetu, tuliona yapata elfu moya mia mnane na makumi nane na moja polisi ambao tuliwapatia namba ya mpito, tuliandikia daftari na tukatumia Kinshasa, ambako ambakowa mjini Kisangani kwa kumaliza, hospitali kuu ya Makiso inaandaa uchunguzi kiafya bila malipo wa vidonda vya hatari kunako maziwa na viungo vya uzazi vya wanawake. Uchunguzi ule wa afya unaendeshwa kila siku na daktari Martin Ravonia wa mradi Dhe Aide Li Projekt, mzaliwa wa Marekani. Huyo alialikwa kutoka nchi yake na daktari moja mkongomani aliyekutana naye huko Marekani. Kampeni hiyo inayoendeshwa inaendeshwa anaoendesha itadumu miezi sita, kisha uchunguzi matunzo yanatolewa. Daktari Martin Ravona, kiongozi mtendaji wa shirika the Ideal Project, anafasiri mbele ya mikrofoni ya Dr. Kas Kankou. Kuna majambo nyingi ya ugonjwa wa kanseri ya maziba palipo yale ya maungo ya mwili. Mradi huu hautasimamia hapa hospitali kubwa tutakatilisa pia upande ya lubunga kwa majambo ya ugonjwa huu ilisha tawala nguvu zaidi mwilini, hakuna tena gisi ya kuitunza. Tunazungumzia tu jambo yenye na jamaa ya mgonjwa ginsi ya kuishi naye tena, tunawatolea nusu ya madawa kwa kutuliza maumivu mchoko, lakini kwa wale wenye kupatikana mwanzo wa ugonjwa tunapasua na tunatunza. Uchunguzi ni wa bure bila malipo. kufatana na matunzo, hatuna musada. Tunazungumuza na jamaa ya mugonjwa kama kuna namuna wananunua wao peke dawa tulioona mtikisangani katika duka moja, alakini matunzo yote itadumu miaka tano. Mwisho wa matangazo, twajioni, nasema asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.