Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia na Angola na pia Jamhuri ya Kongo, wana nchi tatu zimeahidia kusaidia Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia ili kufanyike uchaguzi katika amani, kama imetangazwa kumwisho wa kikao cha marais wa mainchi hizo tatu leo tarehe kumi na nne Februari mjini Kinshasa. Ajali ya moto gari imesababisha kifo cha walinzi watano na kujeuria kwa wengine miongoni mwa walinzi wa jamhuri ya Kongo. Gari lipinduka mutaani Songololo katika barabara ya kwanza taifa Matadi Kinchasa jimboni Kongo Centrale. Haya na mengine ni katika taarifa yetu, baki pamoja nasi ndugu msikilizaji. nam Maraisi wa taifa la Congo Brazaville, ule wa Angola na wa Congo ya kidemokrasia wanaahidia kuunga mkono kwa uchaguzi wa amani kuandaliwa nchini DRC kama walitangaza leo siku ya tatu kumwisho ya kikao cha mainchi hizo tatu kilichoandaliwa kunako nyumba ya taifa munjini Kinshasa. Raisi wa Angola Joao Lorenzo mkongomani jirani Denis Asungwesu na Joseph Kabila walichunguza swala muhimu kuelekea kaanda la Maziwa Makuu, na pia wamekusudia kukamilisha mapatano kati ya mainchi zao zote tatu. Watu watano wamefariki na wengi wamejeruhiwa katika ajali ya gari humo barabarani ya Kwanza Taifa Matadi Kinshasa jana mtaani Songololo pa umbali wa kilomita mia moja mashariki mwa mji wa Matadi katika jimbo la Congo Central. Waliyefariki ni miongoni mwa walinzi wa jamhuri ambao walikuwa katika konvoi ya rais mkurudi kwake mjini Kinshasa kama alihakikisha mtawala wa Sungululu mengi nawe Jacques Mkonkoli, katika taarifa kuandaliwa na Giro Jenyampala kufatana na ushuhuda pale Songololo, waskari jeshi weni wamefariki walikuwa ndani ya gari moja ya wachungaji ya raisi iliyondoka muji Matadi kwa kurudi muji Kinshasa. Ajali ilitokana pa kijiji Minkelo, mtani Songololo yeni kupatikana pa kilomita mia moja na Mujimatadi. Gari ilo ilipinduka mara nyingi. Kufatana na ushuhuda ya wakaaji ya Minkelo, waskari tano wa GR walifariki palepale pale. Weni waliumia walipelekwa hospitalini Pakimpese. Ajali ilitokana sababu gari ilikuwa imeruka mbio zaidi, kama vile imeshuhudiwa na raia. Akiulizwa kuhusu habari hilo, kamshe ya mtaa ya Songololo alinenea kama hajui habari yoyote kufuatana na musiba mmoja ya gari mtani mwake. Juweni ya kwamba ujumbe wa raisi ulitoka mjini Matadi kisha ki kufungua kiserikali na raisi wa nchi kwa jengo nipya ya ofisi ya serikali ya jimbo la Congo Central. Mazungumzo ma jana mjini Kinshasa kati ya waziri wa haki za binadamu Bi Marie Ange Mushobikoa na wapelelezi wa Umoja wa Mataifa walienda mkazi katika jimbo la Kasai ajili ya kazi ya tangu mwezi wa kwanza uliopita. Wapelelezi hawa ajili ya kifo cha wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa jimboni humo, hadi leo wangali wanagusanya maushuda kutoka hapa na pale. Matumikio ya pamoja ya upekuzi katika kanda la maziwa makuu unatangaza uchunguzi ajili ya mzozo uliripuka jana siku ya pili mchana kati ya jeshi la taifa na lile la Rwanda. Mapambano kuendeshwa katika eneo la Isoke kando kando ya mulima Sabinyo ndani ya mbuga la Virunga mtaani Rutshuru. Viongozi wa kijeshi ambao wamefikisha habari kunako GMV wanaomba kwa haraka jeshi la Rwanda liondoke udongoni mwa Kongo ya Kidemokrasia, kama imetayarisha mwenjetu Gisel Kaje katika usomi ya Duru za vyumba vya usalama vya FARDC zimepata habari tangu wiki iliyomalizika kwa penyo kunako ardhi ya Kongo ya wapiganaji M23 wakitokea wa kitokea Uganda. Ni kwa ajili hiyo, vikosi vya FARDC viliweza kuzidisha doria kunako mipaka kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda, kwa upande mwingine, kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Jana siku ya pili, kufatana na duru hiyo, doria ya vikosi vya FARDC iliyokuwa ikijielekeza ndani ya maeneo ya ISO ke kunako mlima wa Sabinio mtaani Ruchuru ilianguka ndani ya kambi ya watu wenye kumiliki silaha wakivaa sare za kijeshi. Hapo mapambano ilizuka kati ya pande hizo zote mbili. Askari wawili wa, wa FARDESE waliuawa na wengine wengi kuuawa pande ingine. Leo siku ya tatu, uongozi wa jeshi la FARDESE Umefikisha malalamiko kunako tume ya uchunguzi la Sierger ambaye umeomba kuondoshwa kwa vikosi vya Rwanda ndani ya ardhi ya Congo. Rwanda kwa upande wake imeisi kwamba imeshtushwa kunako ardhi yake na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi na katika jimbo la Kivu ya Kusini, mashirika tatu za Umoja wa Mataifa yani UNICEF, FAO na PAM walipewa pesa toka kwa mapatano ya Uswise, kila mmoja milioni tatu ya dola za Kimarekani, kwa kipindi cha pili cha muradi wao wa kuokoa watoto kwa ugonjwa wa utapia mulo na pia milioni mnane ya dola za Kimarekani ajili ya afya ya wakaaji wa jimbo la Kivu ya Kusini. Sherehe ilifanyika jana siku ya pili katika mji mdogo wa Minova pa umbali wa kilomita makumi tano kusini mashariki mwa mji wa Goma. Freddy Ignace Bikumbi Utapia mulo yatabanisha watoto wengi ndani ya mtaa saba kati ya nane za jimbo la Kivya Kusini. Hivi sasa watoto elfu tano wenye miaka chini ya mitano na wajawazito elfu tano hivi watatunzwa ili kupiganisha ugonjwa huo. Kwa kufikia lengo hiyo, Uswisi umetoa dola milioni tatu za Kimarekani ili mashirika hizo za Umoja wa Mataifa, UNICEF, PAM na FAO, zitumike kwa kuokoa maisha ya watoto hao. Kipindi ya kwanza ya mradi huo uliokomesha Oktoba mwaka jana, watoto elfu kumi na mbili walitunzwa pamoja na akinamama elfu kumi na wawili huko Bunyakiri na Minova. Daktari Jean Paul Balega wa hospitali kuu ya Minova afasiria, ikiwa utapiamlo unaendelea kuna sababu tatu hivi. Kwanza, wamama wanaobeba mimba watoto wa wakiwa wadogo sana, na watoto wanafika wakiwa na utapiamlo. Pia watu hawatumii chakula wanayoyalima. Tatu, kuna raia wengi wanaokuwa wahami na wanaishi wakiombaomba huko na kule. Hivi sasa, kipindi hicho cha pili ya mradi huo itakuwa ni fursa kwa mashirika hizo kuokoa maisha ya watoto wachanga na wenye kuugua na utapia mulo. Kutoka Minova, Fred Ignes Bikumbi, Radio Kapi. Muungano wa waganga wa, wa serikali mjini Kamina katika jimbo la Olo Mami unanungunika kwa kusitolipiwa sawasawa mishahara yao na pia matabishi yao kupitia mabenki kama walijulisha leo siku ya tatu mbele ya Radio Kapi. Kwa umoja wao ambaye alikatala jina lake litajwe, alihojiwa na simu ya Kolenjuma Musompo. Tuko na malalamiko ya kulipiwa kupitia via ya benki huku kwetu Katanga. Kinshasa inaiwa kama Katanga yote ba mese beko bankarise or oh surplace beko na tulipa ku mikono ma conséquences iko za mingi oli a kupata par exemple dix mille francs yako unaweza kupata 9,5 wanatuambia itakuwa juma kesho or juma kesho, ni wakati yenyewe banalipa ba medecin tena bote fevrier. Donc tunaanza kucomprendre que kama banalipa fevrier, c'est alors que banatulipa si janvier, kan wa paye mars, c'est alors que batatulipa. Hatucomprendre tuku, napenda tujue ki blok kua medecin anapasa kulipiwa ku bank, apana kulipiwa ku mikono wahusika na kazi za kusafisha mabarabara za jimbo la Kasai Central wanadai malipo yao ya miezi sita. Kupitia barua kwa kiongozi wa shirika la Office de Route, walijulisha kuingiza kazini vijana wa jimbo tangu mwezi wa saba hadi leo, hawa bado kupokezwa mbele ya Radio Okapi. Mmoja wao anaomba kwa viongozi wa shirika la Office de Route awatete kunako Fonds National d'Entretien Routier, FONER. Gregoire Lunkamba kwenye microphone ya Joel Bufengo. Katika mpango wake serikali alituomba kama tunaweza kuingiza katika kazi na kusimamia vijana hao, kwa kuona jinsi tunapomaliza tukio la Kamwina Sampu, sisi tumewakamata tunawapa fursa ya kufanya kazi tangu mwezi wa Juni mwaka jana, lakini serikali kuu ya Kinshasa ililipa tu miezi miwili ya marupurupu, mwezi wa Juni na ya Julai. Tangu Agosti hadi leo serikali haijawahi kulipa chochote, na tunaona ni tatizo vijana tulio waajiri ambao tuliwapa kazi wanasabia miezi saba bila kulipwa. Hii inaweza kuzootesha hali ya mambo hapa katika jimbo la Kasai ya kati. Vijana hao wanaendelea kufanya kazi kwenye barabara zote ya Luiza, Chikapa, Jibaya, Jimbelenge na Kazumba, lakini hawapati pesa zao. Kati ya malalamiko yote yaliyopelekwa kwenye ofisi de Rute, hatukuweza kufanikiwa. Ulipoulizwa uongozi wa office de route unaaidia kutatua shida hiyo punde. Katika jimbo la Ituri kuna ripoti ya mauaji nyingi siku hizi mjini Bunia, ni wevi wa silaha na pia kuonekana kwa silaha. Kwa masemi ya kamanda polisi mjini, wa polisi mujini wamejitolea kwa kukomesha tabia haya. Martial Kizabya Mungu ujambazi wa mwisho ulionekana usiku ya jana kukarta oho pale kwa tarafa ya mbunya hapa. Wajambazi na silaha wasiojulikana walijiingiza kwa nyumba ine kwa kupora vitu nyingi. Duru za usalama zimeripoti kusema ya kwamba wajambazi walipiga masasi mbele ya kujiingiza ndani ya nyumba ya uraia kwa karta Bakoko. Wengine wajambazi waliweza kupora pikipiki ya uraia umoja usiku ya kwanza kulamkia siku ya pili kisha kupiga masasi. Ukosefu ya usalama ilionekana pia pale kwa karta uzipela fasi ambayo watu watatu wenye kujifanya kama wakimbizi ya vita ya pale njugu walifungwa na polisi pale ku barriere ya Foner kwa kuingia hapa Bunya. Walikuwa akibeba ndani ya ngunia mipanga na mikuki. Kamanda ya polisi hapa Bunya anakuwa na uoga kuona ya kwamba kufika kwa wakimbizi wengi hapa Bunya ikuwe kihini ya uharibishaji ya hali ya usalama wa muji. Ngambo yao mashirika za raia zimeomba na polisi ipate kuzidisha hatua za usalama ndani ya muji Bunya. Martial Kiza Bia Mungu, Radio Okapi. Na kunako jimbo kubwa ya Equateur, watawala wa mitaa na wameya wa miji ya Mongala Nor na Sud Bangi ambao wametoka kutajwa na amri ya rais ya hapo nyuma, wamelimshwa kuhusu kazi zao. Dominique Olumbi Mongapange katika usomi wa Fistongomamayabala. Kwa siku tatu washiriki wamepata mafunzo kuhusu madaraka na maendeleo ya taifa. Katibu mkuu wa mambo ya ndani Bonifasi Bokenge usema kuwa wakuu wa tarafa na mea wa miji ya majimbo haya matatu wamepata mafunzo ili kutimiza vizuri majukumu yao ya serikali. Kwa makumi nne na moja walioalikwa, thelathini na mbili kati yao wamefika kwenye semina. Na hiyo baadaye, washiriki waliombwa kuheshimu umoja wa amri. Baadhi ya wakuu wa tarafa wa zamani na meya wa miji walipoteza nidhamu kwa viongozi wao wa juu, wakionyesha kupata msaada wao kutoka Kinshasa. Katibu mkuu Bonifasi Bokenge pia aliwahimiza wakuu wa tarafa wapya na meya wa miji kuendeleza maoni ya maendeleo pamoja na raia kwa njia ya vitendo vya marekebisho na tarafa au miji za majimbo jirani. Wakuu wa tarafa na meya za miji wanaoshiriki katika semina hiyo walidai kwa upande wao malipo ya haraka ya mishahara yao na kulomba misaada kwa ajili ya kuendesha taasisi zao na kutekeleza miradi ya maendeleo. Wanamuke makumi mnane wa kanisa mbalimbali walihimizwa jana na seni ili waungwe mkono kunako kazi za uchaguzi. Geraldine Kasongongoi kwenye mikrofoni ya Senzibia Tayoro. Mradi utakamata wakati wa uchaguzi unaanza leo hadi uchaguzi wa vijiji. Hatutafunga mikono kwa kungojea mujiza, ni mwenendo ya kutusaidia kwa kuomba hapa na pale, ili watu waro, wa roho mwema watufungulie mlango. Tuliandaa matumikio haya kwa kupata pesa kama inavyofaa, sababu wanamke wanajiwaziaka kuwa wa maskini kunako uchaguzi, hata kwa kujifahamisha. Tuliunda mradi kwa kuwapatia hati ya kuweza kupata pesa sababu inabidi kukua na pesa ndogo kwa kugombana na wanaume wako na pesa nyingi. Mimi mama yenu, nilishakateuliwa mara pili, niligombea kwa mwaka wa 2006 na pia mwaka wa 2011 na Mungu akanisaidia. Tunahimiza akina mama eti sio pesa tu, lakini pia kuwa na dhamiri ya kisiasa ndiyo inaweza kuwasindikiza hadi kwa kuteuliwa na ni mwisho wa taarifa yetu katika lugha la Kiswahili. Asante kwa kututega sikio.