Shana madaraka kati ya makamu waziri mkuu pia waziri wa mambo ya ndani Emmanuel Shadari Ramazani ambaye amegombolewa na Mova Sakanyi kwa utashi wa raisi, imemalizika leo siku ya tano jioni kunako wizara wa mambo ya ndani. Watu wawili wamefariki katika vita kuendeshwa na jeshi la taifa na wa FRPI vijijini Tradadi na Singo ya pili katika usultani wa Walendu Bindi usiku ya jana kukuchia leo siku ya tano humo jimbo la Ituri. Mbegu ya kilimo yapata toni elfu tatu kwa kuwapatia jamaa za mitaa ya Malembankulu na Bukama ambazo zilikimbia uharibifu wa mimea kuletwa na tembo za kutangatanga humo jimbo la Olomami. Naam. Amjambo. Sherehe ya kubadilisha madaraka imetoka kufanyika leo siku ya tano kunako wizara wa mambo ya ndani kati ya Emmanuel Shadari Ramazani, waziri amemwachia Henri Mova Sakanyi kiti kama litajwa kumwanzo wa Jumaa hii na rais, anakuwa sasa makamu wa waziri mkuu wa husika pia na mambo ya ndani. Sherehe haya iliendeshwa mbele ya viongozi wa polisi wale wa ANER na kazi zote za husika na wizara hiyo hudumio na Emmanuel Shadari Ramazani, ambazo tangu leo zitakuwa chini ya uongozi wa Mova Sakanyi. Taarifa ya Michel Kifindangoi katika usomi wa Jean-Baptiste Ntonga toka mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Katika hotuba yake kuhusu matokeo, waziri anayeondoka alijigamba kuhusu hali bora ya masikilizano kati ya wambuti na bantu katika sekta Tanganyika na kukomeshwa kwa wapiganaji kamwina sapu na bundu dia Kongo, ila kuna pia shida nyingi za kutatuliwa. Emmanuel Ramazani Shadari alieleza kwamba shida nyingi za ngojelea na zinazoweza kukosesha usingizi kuwepo kwa Pa makundi mapya ya Kikristu CLC Eglise Katolike, swali la kurekebisha kubaliano la pamoja na Monisco, swali la mitandao ya kijamii na watumizi wanaochochea usalama mdogo. Kisha kumulaki mwenziwe mtangulizi Emmanuel Ramazani Shadari, waziri makamu wa kwanza mhusika na mambo ya ndani, aliyealika idara za usalama kwa kujishughulisha zaidi wakati wa uchaguzi, alisema kutoa wa uungaji mkono wake kwa idhara zote zinazoshughulikia jamii. Alisema kuwa na matumaini akitegemea idhara hizo, ili Kongo iinuke kutoka shida zote ilizoishi na kuhitaji uchaguzi ujao uwe bora. Henri Mova Sakanya alisema kuwa ametambua shida za kutatuliwa na kuwa anategemea ushujaa wa polis, DGM, ANER na idhara zote ili agharamie usalama, wandani wa Wakongomani wote, Seni inaendelea uhimizaji kwa kazi za uchaguzi. Leo ilikusudia kuzungumza pamoja na wamemba wa, wa Rassemblema na wale wa G7. Maada muhimu kukusudiwa na ni uchaguzi kwa njia ya kompyuta mengi. Nawe Expedi Mwamba Mibe toka muji wa Kalemi katika taarifa iliyoandaliwa na Askenzi Bia Tayoro. Mabishano yalikuwa makali kati ya tume la uchaguzi uhuru nacho chama MLC. Mabishano hayo yamedumu muda wa masaa mawili. Tukitia pembeni mafanikio mengine ya seni, zozo kati ya seni na MLC ni kuhusu mashini itakayotumiwa kwa uchaguzi. Kwa ngambo yake seni usema kuwa tayari kwa kusikia malalamiko kuhusu mwenendo wa uchaguzi. Naye presidenti makamu wa seni Huyu ni bwana Norbert Basengezi anena kwamba inaendelea kusubiri mchango tokea wataalamu wakongomani pia wageni kabla ya kukamata kusudio la mwisho. Wakati wa mazungumzo hayo, MLC imeyomba SENI kuendelea na uchaguzi kupitia mikono kama hapo awali. Kama ndivyo ueleza SENI, kwa ngambo yake kalendari ya uchaguzi huenda ikatupiliwe mbali zaidi. Kalendari hiyo upanga uchaguzi mwezi wa Desemba elfu mbili na nane. Mouvement de solidarité pour le changement MSC maarufu chama cha siasa cha upinzani kinatupilia mbali uchaguzi kwa njia ya kompyuta kukusudiwa na tume huru ya uchaguzi nchini CENI kwa masemi ya kiongozi wa chama hicho nchini jana katika kikao na wapasha habari Laurent Batumona alisema ni chombo cha magendo. Tumsike, yupo kwenye mikrofoni ya Paul Matindu. Aussi que les ni kwa, kwa sababu kwa sababu daftari kutayarishwa na kiongozi nanga sio e ya mwisho, tunapaswa lazimisha kazi za uchunguzi ziendeshwe de uh, katika uhuru uh, ajili ya mada madalizongini kumbukeni, kwa, kwa lewe eti wataalamu wa kimataifa wamezungilia mlango wa seni kwa kuzungumzia jambo hilo pamoja. Leo seni anawakatala kabisa, ndio kusema anajua neno lolote, njo maana tunasema eti kuhusu kompyuta kwa uchaguzi Mikhi ni chombo cha magendo, ni matayarisho ya wizi kubwa, ili wingi wa urahisi ubaki lote kwa utawala. Tukidhani heri kompyuta haya isikubaliwe kukanza uchaguzi dans le processus electoral. Aliji uzuru kazini tangu jana siku ya ne Profesa Patrick Matata, ambaye alitumika kama waziri wa mambo ya mipangilio bajeti na kadhalika katika serikali ya jimbo la la Chopo. Kwa sasa megombolewa na meya wa zamani Augustin Osumaka. Taarifa ya Dorcas Kanku kutafsiriwa na Jacques Mkonkole. Profesa Patrick Matata, waziri wa zamani usikanaye na bajeti jimbo ni Chopo, alijiuzuru jana. Alijulisha hiyo mbele ya wapashaji wa habari katika ofisi lake. Alinena ya kama amejiuzuru sababu serikali ya jimbo imelala usingizi, haifanyi kazi hata moja tena, hakuna kuheshimu hata kidogo sheria ya nchi. Mangaribi kisha ki kupata habari ilo, liwali la jimbo alitaja mtu mwingine kwa kumkomboa mweni. Ametajwa pa nafasi yake ni Augustin Usumaka, munyampara wa zamani wa Mchikisangani. Kisha kutaja kwake gundi moja ya mawaziri jimboni walitoa utuba wao wakisifu liwali la jimbo Constant Lomata kufatana na kazi aliyetimiza kwa kutengeneza mabarabara na kazi engine kwa faida ya raia, kama vile wamenena kufatana na yote yenu kupitikana upande wa serikali ya jimbo. Watalamu wa moja wanawaza ya kama ugomvi huo wenye kufanyika chini chini, inafichika fitina ambaye ina hatari ya kurudisha nyuma maendeleo ya jimbo la Chopo. Toka mji Kisangani, mimi ni Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Misa zilisomwa hapa na pali katika maparokia na mashule za mji mkuu wa jimbo leo siku ya tano, kama senko alialika wakristo wa, wa kikatolika siku ya mafungo ya roho na maombi ajili ya amani na sheria nchini humu, kulingana na itaji la maombi la Papa wa Roma Francois ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan ya Kusini. Taarifa ya Jean Pierre Elalikoko katika usomi wa Gimate. Wakristu wa, wa kikatolika wa mji mkuu walizuria misa leo siku ya tano asubuhi. Misa imeitwa ya amani katika maparokia zao kufatana na alikwa ya maskofu, hususan pale parokia Saint Kom na Saint Damien mtani Ngaliema. Hadi saa kenda za jioni ilikuwa ni Angelus, kiisha ni maabudu kufatana na mradi uliopangwa na maskofu. Kundi za Wakristo zilijitayarisha kwa kugomborana mbele ya Saint Sakrement kunako paroki ya Notre Dame di Congo. Wakristo wa moja walionekana mbele ya Saint Sakrement katika ukimya. Bikira Eveline akiwa pia mwalimu ambaye tulimukutana kwa mbali. Tuliona pia Françoise Chapule mikononi <coughs> watu wawili walifariki usiku ya kukuchia leo. Mmoja ni jeshi la taifa ilikuwa kwenye vita kati ya waasi wa FRPI na jeshi la taifa pale Tradadi na Singo ya pili. Patikana pa umbalo ya kilomita makumi tano na tano na tena makumi sita kusini magharibi mwa mji wa Bunia katika usultani wa Walendu Dindi duru. Toka kwa shirika la raia eti wachokozi walipora mali ya wakaaji mbele ya kurudi musituni. Taarifa ya Jean-Claude Lokidile katika usomi wa Sadiki Abubakar Duru ya eneo imeripoti ya kuwa wanamgambo hao waliendesha operesheni yao kwa muda wa saa miwili walianjia kwa kijiji la Tradadi, baadaye wakajielekeza kwa kijiji jirani la Singo 2. Shirika la raia imeripoti ya kuwa watu karibia hamsini walivamia vijiji hizo na kushambulia pia kupora vitu vya raia. Jeshi la taifa ikajitokeza na ikawasaka wanamgambo hao. Katika mapambano, mwanajeshi mmoja wa FARDC aliuawa na raia mmoja akiwa mwalimu wa masomo alipigwa masasi na wanamgambo wa FRPI na akafariki papo hapo. Wazee wa eneo wameomba viongozi kutokusahau hali ya usalama kusini mwa mtaa wa Irumu ambapo wanamgambo wa FRPI wameendelea kutenda mauaji, ubakaji, uporaji na kadhalika. Wilson Nadirodu, akiwa mwanabunge wa kitaifa mzaliwa wa eneo, amehuzunika kuona ya kuwa macho ya viongozi kwa sasa imeelekea mtaa ya Jugu peke yake. Msemaji wa FARDC jimboni amehakikisha mapambano hilo. Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi na katika jimbo la Kivu Kaskazini jana pa jioni, jeshi la taifa lilifaulu kukimbiza mashambulizi mengine kuletwa na wanaozaniwa kuwa wa ADF pambao mji mkuu wa eneo la Beni mbao katika mtaa wa Beni pa umbali wa kilomita makumi mbili kaskazini mashariki mwa muji wa Beni. Kwake Kapiteni Maka Zukai, msemaji wa kazi za kijeshi za humo kaskazini kubwa, anafasiria kupitia mikrofoni ya Marsal Papimukiba islamistes de la... Magahidi wa ADF walishambulia jana saa kenda ya mchana kijiji ya Mbau. Kwa bahati mbaya kwao, uingiliaji wa FRDC ulikuwa haraka. Kulikuwa na mapigano makali, kwa sababu adui tayari alikuwa ameingia katika kijiji. Tuliweza kusukuma nyuma shambulio hiyo, na wa ADF wawili waliuawa na silaha zao kuchukuliwa na FRDC. Kama unavyojua, adui sasa anahangaika sababu ni kweli kwamba shambulio hiyo ilikuwa wakati kamanda wa operation jemadari Marcel Mbangu Mashita alikuwa na maongezi na askari wa Beni. Sijue kama adui alijua au la, alakini saa kinda na nusu jioni, jemadari Mbangu alikuwa kwenye eneo la mapigano, yeye mwenyewe alipanga namna ya kusukuma nyuma adui. Wakaji wa mbau wanaweza rudi kwenye makao yao sababu Masaa kumi jana kazi zimeanza na barabara imefunguliwa tena. Usalama kabisa unazorota katika vijiji Luibo na Lukweti kandokando la Nyabiondo pa usultani wa Bafuna na yali ya Bashali Mokoto mutani Masisi. Watetezi wa haki za binadamu eti vijiji sita vimekosa wakaji kisha ki kumukimbiza Janvier Kalahire kiongozi wa APCELES, ndipo jeshi la taifa liliweza tena kuzibiti eneo hilo. Bernardin Nyangi kati ya tarehe 25 Januari 2018 wakati jeshi la taifa lilizibiti eneo la Lwibo kiisha ki kuifyega huko Apeseles Janvier, hadi tarehe 19 Februari iliyopita wanaharakati wa haki ya binadamu waripotia kesi zisizopungua sitini za wamama na wasichana waliobakwa vijijini Lwibo, Bikunche, Butemure, Katiri, Muroba na Kilambo kuhusu wanaoshukiwa kuhusika na vitendo vile kuna kwanza wanamgambo wa kundi la pamoja APSLS na NDC Gidon, na pia waaskari wa moja wa jeshi la taifa FRDC. Toke ya Januari 12, eneo la Luibo la asiriwa na vita vinavyowabainisha kwanza, kundi la APSLS ya Janvi Kalaeri dhidi ya waasi wake waliojiunga na NDC ya Gidon. Tarehe 25 Januari, jeshi la taifa liliharikisha vikosi vyake huko ili kustawisha eneo, ila wanaharakati wa haki ya binadamu wadai kwamba hali yazidi kuwa mbovu, mashule yote yalifunga. Waami wanaokadiriwa zaidi ya elfu tatu wako wamoja, Nyabiondo, na wengine Bukombo, Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi. Aksanti wasikilizaji, huu ndio mwisho wa habari zetu. Mi nawaacha mikononi mwa sauti ya amani, Radio Okapi.