Kwako kaki akewa mjambo wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fuateni kwa kwanza habari kwa kifupi. Zaidi ya miliardi moja inahitajika kwa kusaidia watu milioni kumi nchini humu. Kutaandaliwa kikao kwa kutafuta pesa kwa mataifa mjini Geneva mwezi wa nne wa mwaka huu, alitangaza Julien Frederic Erney, ahusika na kiutu kunako Umoja wa Mataifa nchini leo, katika kikao cha kila siku ya tatu cha mashirika la Umoja wa Mataifa. Watoto kenda wamekwisha kukamatwa miongoni mwa kundi za kumiliki silaha kufukuzwa mitaani Beni na Lubero, kama alisema hawahusika na kazi za Sokola ya kwanza katika eneo kubwa la kaskazini, Kapiteni Mak Azukai leo siku ya tatu wanaweza kutatiza maisha ya wakaaji wa Lulingu na wale wa Shabunda wakati wa kuchimba madini kukusudiwa na kiwanda cha Muyeye na yale ya Sakima humo jimbo la Kivu ya Kusini, kama tutasikia mafasirio baadaye. Habari kamili. Uongozi wa kiutu nchini Kongo ya Kidemokrasia unatangaza kuandaliwa kwa kikao kwa kutafuta pesa mnamo tarehe kumi na tatu mwezi wa nne ujao pale mji wa Geneva. Shabaha kuvutia jamaa za kimataifa ili zisaidie kifedha, yapata watu milioni kumi kuteseka nchini humu, kama alisema makamu kiongozi ya mashirika za kiutu nchini humu leo siku ya tatu, wakati wa kikao cha kila siku ya tatu kuandaliwa na mashirika za Umoja wa Mataifa mjini Kinshasa. Julien Frederic Erne kwenye mikrofoni ya Jean-Pierre Elali Ikoko. Je, nilitembea muda wa juma sita katika maeneo yanayoomba usaidizi waraka kutokana na ugomvi mbalimbali, ni matatizo yanayogusa wananchi wa mbali mbali. Wana Kongomani idadi yaziweze fasiria magumu ya wanamke aliyepoteza mume wake katika mauaji hata mwanamke aliyepoteza watoto wakizama maji na idadi yaziweze fasiria ushujaa wa kiongozi wa kijiji anayopokea wahami na kugawa machache anayo nao. Nilifurahishwa na ushujaa wa Kongomani na washirika kimataifa na ya taifa yanayojibu kwa lazima ya wananchi, lakini ni wazi kwamba wakati huu mashirika yale hayana fedha na vifaa kwa kujibu kwa lazima ya wakongomani wanaoguswa na matatizo ya sasa. Ni pamoja na wazo hiyo, ndiyo tunatayarisha mkutano wa kimataifa Mradi wa kiutu mwaka 2018 unakusudia kusaidia kifedha yapata watu milioni kumi na dola za Kimalekani na zaidi ya miliardi moja na nusu. Na katika jimbo la Kasai ya kati, watu watano waliouawa, mmoja ni jeshi la taifa, wawili wengine wakiwa wapiganaji. Matokeo ya mapambano kati ya wahuni na wanajeshi la taifa kumwanzo wa wiki hii, kama iliyotangazwa na kiongozi wa mtaa wa Demba Joachim Likaka, eti mashirika za usalama zanaendelesha kutafuta wapiganaji waliokusanyika kutoka Demba, Lwebo na Kakenge na wakakimbia ndani ya pori ya Dunga katika sekta ya Lombelo. Joaquim Likaka njiani mwa simu na Andre Kambala mjana ye Beya chunde na Kasonga Mbule tukatia tena Bena Mbala ambaye alikimbiliaka kinda kwa kiongozi Kalamba alihimiza timu ya wauni wenye walitatiza kakinda na waskari wake wa pale mtaa wa Bemba kijijini Kamala na pale kakupuata. Alipokimbia, Kankenge anaanza tena kujiandaa pale Kambala na njoo pale ambako amepatikana kwa sasa na anaanza tena kutatiza mji mkuu wa Lubero. Muda wa saa kumi na mbili wapiganaji wake walichatudia kamanda risasi wakakimbia na tulinyang'anya silaha mbili za kalibri 12. Lakini juzi walifika za zaidi ya watu makumi tano mpaka pamuji mkuu wa eneo letu na kuua jeshi letu mmoja. Walifaulu kukimbiza waasi, walipambana, kulifariki binti mmoja la mama pa kiwanja yake na mwasi mmoja, wengine walikimbia, kisha tuliogota maiti ngine. Jambo la kusangaza wale walikimbia Kamanda wa sekta ya kazi za kijeshi za humo kaskazini kubwa, ku, inagusa muji wa Beni na Butembo na pia mutani ya Beni na yale ya Lubero anakusudia eti gari ziwe zinasindikizwa barabarani na jeshi la taifa katika eneo hilo, kama alitangaza mbele ya wapasha habari msemaji wa kazi za sukula ya kwanza leo siku ya tatu, kwa ukingo wa raia na pia kwa kusitotekwa nyara na watu wa kumiliki silaha. Na kuhusu kazi za kukimbiza wa maimai mutani Lubero, Kapiteni Makazukai anasema eti muda wa siku makumi mane na tanu yapata mia moja miongoni mwa watoto kenda wamekamatwa na jeshi la taifa. Tumusikilize yupo kwenye mikrofoni ya Martial Papi Mukiba. Tutarudilia neno hiyo baadaye. Tubaki tu katika eneo hilo tuseme eti mjini Goma watu tano wane wakiwa wa jamaa moja waliuawa jana usiku katika ajali ya moto mjini, iliripuka katika barabara ya Uvira kata Himbi magharibi ya mji mkuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mafasirio nawe Fredi Ignes Bikumbi katika taarifa iliyoandaliwa na Denis Lukeso watu ambao wamefariki katika mkasa huo wa moto ni mama wa jamaa hiyo na watoto wake watatu na msichana msaidizi wao. Moto ulijitokeza usiku saa nne hivi na kuvamia mbao zilizojenga nyumba hiyo, ndivyo majirani hushuhudia kuona ukumbi wa moto pamoja na moshi mkubwa. Wahanga hao hawakufaulu kujiokoa, ila mtoto mmoja Kristian Dakola na majirani waliokuwa kwenye nyumba nyingine ndio walijiponea chupuchupu chupu, waeleza wakaaji wa karibu nao hadi sasa chanjo chimbuko ya mkasa huo wa moto haujajulikana. Juhudi ya majirani kuzima moto huo haukufaulu pia. Wakaaji huchukizwa na kutokuwa na huduma ya kuzima moto katika muji wa Goma. Miili ya waliofariki zimepelekwa kwenye chumba cha wafu kwenye hospitali na walioumia watibiwa. Kutoka Goma, Fredi Ignace Bikumbi Radio Kapi. Na katika jimbo la Ituri, askari jeshi mmoja wa brigedi ya makumi tatu na moja ya jeshi la taifa Pamambasa alihukumiwa kifo na tribunali ya kijeshi ya Ituri jana kiisha kesi ya siku mbili. Huyu alishutumiwa kuua kamanda wake na uharibifu wa risasi mengi. Kutoka Bunya, nawe Sadiki Abubakar askari Gere alimuua kwa lisasi kamanda wake Kapiteni Mwawe Mutumba siku ya posho imepita pale kwa kijiji Mavuvu, karibu ya kilomita mia tatu magharibi ya Bunya. Shirika la raia ya pale Bandegaido imesema ya kwamba alishtakiwa mbele na wakaji wa kwa ile eneo ya madini na wakafanya ripoti kwa kamanda wake marehemu Mtumba. Ni wakati walitafuta kumfunga alipiga kamanda wake lisasi na kukufa mara moja. Lisasi ile ile tu ikaumiza kijana mmoja vikali mwendesha taka ya kijeshi ya Paituri Meja Viki Lopombo anasema ya kwamba askari huyu amepata hukumu ya kifo kwa makosa ya mauaji, uharibifu ya masasi, kutokuheshimu hoda, mapigaji na majerea. Amehukumiwa pia kulipa pesa mia moja ya franga ya kikongomani na elfu mia ya dola ya kiamerika yenye italipwa kwa franga ya kikongomani. Uamuzi huu imefurahisha hata presidenti ya shirika la raia ya Bandegaido, Celeste Masudi. Nikiripoti kutoka Bunya. Wakaji wa mtaa wa Shabunda kwa jumla na wale wa eneo la Lulingu kwa kipekee, kupitia shirika la raia, wanapinga hatua ya kuchimba madini kiholela pale Lulingu kaskazini mwa Shabunda kukusudiwa kuendeshwa na kampuni ya Muyeye pamoja na yale ya Sakima. Kazi yao inaweza pata tatizo, sababu wanadharau sheria ya madini ambayo inalazimisha kuweko heshima ya haki za majamaa kandokando za mito mbele ya kuanzishwa, aseme kiongozi wao Jose fe Mpeseni. Uongozi wao wa chuo wa University ya kiserikali mjini Mbujimai. Uum, wanaomba hospitali kuu ya Jibumba iwe chini ya uongozi wa sekta yao ya kiganga. Kwa hiyo wanaomba kuungwa mkono na wakuu viongozi wa kila ngazi, hasa zaidi waziri mkuu, ili atatue shida ili ambayo imedumu muda wa miaka miwili. Wanazaniwa wanawaza eti kama kuna mkono wa giza ambao umekuwa kizuia kesi hii kutopopata suluhisho. Tumusikilize Patrick Nkankangandu akiwa kiongozi wa wanachua wa, wa natuwa, university ya kiserikali ya Mbujimai, yupo kwenye microphone ya Chris Mkand. Kwa leo chuo kikuu haina uwezo wa kujenga kwa njia zake mwenyewe kliniki yake kwa matibabu. Chuo kikuu imechukua hatua ya kupata hospitali ya Dipumba kama kliniki yake, lakini tunapata habari kwamba kuna watu ambao wanajiweka kama vikwazo juu hospitali isitumiwe na chuo kikuu. Katika kibarua moja ambayo inaongoza mwaka huu wa masomo, waziri anasema kuwa taasisi ambayo inajumuisha shule ya matibabu na haina kliniki ya chuo kikuu kikuu yatafungwa. Fikiria sasa, kufungwa leo shule ya matibabu katika chuo kikuu ya IOM ambayo ni shule kubwa zaidi cha matibabu jimboni na katika mji hiyo, itasababisha matatizo makubwa ya kijamii. Ndio sababu tunatangulia kutoa wito kwa waziri mkuu, kwa waziri wa afya, kwa waziri wa elimu ya juu na chuo kikuu, kwa sababu ni katika ngazi zao kuwa hali hii inaweza kupata suluhisho, ili hatimaye hospitali hii itumike kama mfumo wa utafiti katika chuo kikuu yetu ambayo ina mali leo. Na humo jimbo la Kasai ya Kati, tujulishe ya kwamba tangu jana, pali muji wa Kananga kulianzishwa mafunzo ajili ya wafanyakazi makumi mane kunako gereza kuu ya Kananga kama iliandaliwa na MONISCO ili waelimushwe ngisi ya kusaidia wafungwa, kama imeandika Blaise Ndongala katika usomi wa Jean Desire Kanyama. E, kupitia mafunzo yale ya siku tatu wahudhuriaji watachungua namna ya kutolea wafungwa usaidizi pamoja na kazi za kiserikali katika gereza ni hususan, namna ya kuandika katika buku mbalimbali, malisho na mafunzo ya afya na tena kuhusu kazi za kijamii na za mahadibisho pamoja na namna ya kuwatayarisha kwa kurudi katika maisha ya kawaida. Ongozi wa ofisi ya Monisko pa Kananga ni mwenye kufurahishwa na mafunzo yale yatakaoboresha uongozi wa gereza kuu ya mji wa Kananga. Huyo anajulisha kwamba ofisi yake inatia matumaini katika ushujaa wa uzuriaji na kuwepo kwao wakati wa mafunzo, na pia ana matumaini ya kwamba watapata matokeo mazuri katika kukaza kazi yao na katika usaidizi wa wafungwa. Wakati kwa waziri jimboni Kasai Central wa sheria wa kukumbusha kanuni za uongozi wa watumishi wa gereza, mwakili Celestin Beya Mukoko alijulisha kwamba ni nafasi ya kupokea maadibisho, sababu usumbufu ni uharibifu mkali wa heshima ya mtu. Tukumbushe kwamba gereza hiyo kuya Kananga iliyojengwa kwa kukaribisha wafungwa mia tatu ina wafungwa mia mnane kwa sasa na kwa kifupi tuseme eti katika jimbo la Tanganyika tumearifiwa, eti duru ya pili ya kazi za Monisco za pamoja na viongozi wa makata zilianzisha kuheshimia kuweka kamati za ukingu za humo nyumbani. Viongozi wa makata wanafurahishwa na muradi huu. Mwisho wa taarifa yetu katika lugha la Kiswahili, shukrani kwako msikilizaji mpendwa kwa kututega sikio katika taarifa zilizo sindikizwa na Inosa Olinga hadi kwenye kupitia ufundi wa Alengoe na Jean-Claude Siala sote tukiong ozwa napeleki pela mundu, mimi mina watakia amani ya kudumu, kupitia vipindi vyote kuletwa na sauti amani Radio Okapi.