Radio Kapi. Oh, habari zetu, Adefingoi. asante kwako, Kaki Akiwa. Amjambo wa sikilizaji wa Sauti ya Amani, ifuatayo habari kwa kifupi. Mohindo Akili Mundose arusiwe tena kusafiri nje ya Kongo ya kidemokrasia wala kutumia mali yake upatikane ya igene ugenini. Jina lake pia limeongezwa ndani ya daftari ya wenye waliohukumiwa na shauri la Umoja wa Mataifa juu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama imetoka kutangazwa leo Ijumaa gari la utalii wa kuzunguka na kutazama ambalo litaanza afikisha wasafari mpaka nafasi ambako mstari wa Equateur unavukia. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inataka kuanza kusafirisha watu muda kiloko kutoka Kisangani mpaka Ubundu, katika jimbo la Chopo, alitangaza ahusika na mahusiano kunako shirika la SNTC kutoka mji wa Lubumbashi, katika jimbo la Okatanga. Nam, kamati ya malipizi ya Umoja wa Mataifa ajili ya Kongo ya kidemokrasia iliongeza jana siku ya nee majina za watu wane katika daftari yake nyeusi kwa masemi yake watu na wanatisha amani stawi na usalama nchini Jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia. Miongoni mwao kuna Muhindo Akili Mundos akiwa jemedari wa jeshi nchini humo malipizi inaelekea uhuru ya kutumikisha mapato ya mutu na pia yale ya kuenda safari. Shauri inaomba viongozi wa mataifa wasiwapokee wala kuwakaribisha watu wane wale, na pia wasiwakubalie kutosha franga wala mali yao. Kama imeandika Suzanne Zobo Odra katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Jina jemadari Muhindo wa Kili Mundos inatajwa mara nyingi katika ripoti za wajuzi wa Umoja Mataifa kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa huyo wa FARDESE anashutumiwa kushawishi watu wenye silaha kutenda mauaji katika eneo la Beni, jambo analopinga kila mara jemadari Mundos. Kwenye daftari hiyo hiyo, kuna pia jina ya Guidon Shimirai Mwisa tene wa zamani wa FARDESE aliyegeuka kiongozi mwasi tangu miaka tatu, anaongoza kundi la Nduma Defense du Congo Renov linalopatikana katika tawa Likale, jimoni Kivu ya kaskazini. Mwengine mwenye kupatikana katika daftari hiyo ni gr Kiungu Mutanga aliyehukumiwa kifo mwaka wa elfu mbili na tisa kwa mawazi ya kivita alikimbia katika gereza kuu ya Lubumbashi miaka mbili baadaye. Hata hivyo, tangu kujisalimisha kwake mwaka wa elfu mbili kumi na sita anaishi katika jumba kubwa moja katika kata Golf ya mjini Lubumbashi. Wa mwisho ni Lucien Zamba Mwita anayependa kuitwa Andre Kalume. Mzaliwa huyo wa Rwanda ni mmoja wa makamanda wa chini wa uwashi wa FDLR mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Asilimia makumi saba na saba ya wakaaji wa Goma wanasema wana usalama wakati wa mchana. Ndiyo matokeo ya uchunguzi ulioendeshwa kati ya mwezi wa Septemba na wa Oktoba mwaka jana na shirika Harvard Humanitarians Initiative, lakini wengi wanahakikisha kuwa katika hali ya ukosefu wa usalama wakati wa usiku pia na asilimia tatu peke yake ina matumaini kwa vituo vya sheria, na asilimia aina tu ina matumaini kwa mahakama ya kijeshi taifa ya Denis Lukeso, katika usomi wa Gabrielu Aminya wakaaji wa Goma kwa jumla wahakikisha kwamba ni wakati wa mchana ndio wajisikia katika usalama. Haya ndio maoni yao kuhusu usalama. Uchunguzi huo uliweza kuruhusu waonyeshe maoni yao kufatana na usalama, namna gani wakaaji washiriki vyumba vya sheria na ujenzi. Jumla ya uchunguzi huo na anupa makund wa shirika la Harvard Humanitarian Initiative: wakaaji wa Goma wajisikia katika usalama mchana, lakini usiku ni asili kumi na ya kunakuwa pia asili makumi tano na ine juu ya mia kwa kupata surulisho za udongo wanajielekeza kunako viongozi wa vitongoji mba, asili kumi na kenda juu ya mia wajielekeza kunako vyumba vya sheria, ijapokuwa hivi maoni imekuwa mbalimbali. Wakati wa kikao hicho viongozi vijijini hawakukubali maoni iliyotolewa kuhusu usalama, wameomba wahusishwe katika hatua hiyo. Wazo ya uchunguzi huo ni kuweza kupatia serikali na wahifadhi wake maelezo zaidi kwa kuweza kusaidia kutekelezwa kwa miradi ambayo yaambatana na manufaa ya wakaaji. Muradi huyo ilipata msaada wa MONUSCO na PNID. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Na wapiganaji wa Maimai wa usultani wa Kizabi pa Kapeta katika mtaa wa Pweto walihimizwa siku ya pili iliyopita kwa kutia silaha chini uhizaaji ule ulifanyika na mwami mkuu Mpweto na mwenjake wa usultani wa Kizabi. Ni katika shabaha ya kukaza mapatano kati ya wa maimai na makabila ya hapo nyumbani. Madlen waila kufungua eneo la Kizabi kupitia kutengenezwa kwa barabara Kizabi Kosovo kilomita makumi ine na muji wa Pweto, kusaidia grupma Kizabi na vifaa vya kilimo, pia kuwezesha tena kurudisha kazi ya madini pale mgoti wa Kapulo ni mojawapo pendekezo iliyotolewa na wapiganaji wa maimai mai wa Kizabi kwa ujumbe uliyowaendea kutokea Pwetu. Umekuwepo Sultani mkuu wa eneo ya Pweto ule wa Kizabi, mwanamemba wa shirika la wananchi, msimamizi wa ofisi ya Tume Huru ya Uchaguzi senii pale Pwetu naye msimamizi wa ujumbe hujulisha kama wamepokea pendekezo ya wa mai mai na kuahidi kama wataipeleka kwenye mnyampara wa mtaa wa pweto kwa kupata suluhisho. Wapiganaji wa mai mai wa kizabi waliokubali kutua silaha wamejulisha kama wapo kwa jumla watu zaidi ya mia tano. Waliokuwa kwenye mkutano walikuwa wapiganaji makumi wa munane walikuwa na silaha zao za kawaida, na wengine pia walikuwa na silaha za vita. Lubumbashi, Madleno Waila Rejo Kapi. Shauri nchini la usika na mwenendo wa mkataba wa kisiasa hautumike kama inavyofaa. Yali ni maoni yake waziri wa serikali wa bunge Jean-Pierre Lisangabonganga jana siku ya nne na wapasha habari wa mji humu wakati wa kumbukumbu ya mwaka moja wa tangu kufariki kwa Etienne Tshisekedi. Mupinzani wa serikali ya Chibala anaamua ya kwamba uzembe ni sababu ya kukataliwa kwa kiongozi wa sensa na kukosa viongozi makamu wawili. Wanapashwa kutokea upande wa UNC na mwengine kuunako MLC. Anakusudia kuandaliwe kikao cha vikundi vya wabunge wa upinzani UDEPES, UNC na MLC pamoja na wanaotumika kwa kusaidia kituo hicho ili wafuatilie mwenendo wa uchaguzi. Lisanga Bonganga kunako microphone ya Innocent Olenga. Tout le monde sisi wote wakati wa mazungumzo kati ya kongomani tulisikizana kuhusu uongozi wa yote sensa yote, na Etienne Chisekedi e, na sasa kiongozi huyo hayupo duniani. Kuna watu waliowaza waza sababu wanaongoza wa sensa wanaingia nafasi ya Etienne Chisekedi, ijapokuwa hakuna mwenye uwezo ule. Hata hivyo wakati tuna sheria kuna mambo tunaya uweza tutua, maana yake kutoka makundi ya ubunge UDPS na washiriki wake MLC na washiriki wake UNC na washiriki wake, sababu ni jambo lenye kuelekea makundi yale tatu makubwa ya ubunge, ni lazima pamoja na kiongozi wa baraza ya ubunge na senate tuanzishe ubishi. Eti mwenendo upo kawaida. Kwa kuchungua seni, tunasema ndiyo na hapana. Ndiyo sababu kuna kazi inayoendeshwa, na hapana sababu inaomba usaidizi unaokosa. Kuna makamu kiongozi moja anayehusika na uchunguzi wa mwenendo wa uchaguzi. Kama huyo hayupo na atafanya uchunguzi ule, ni jambo lenye kuleta matatizo na katika Kasai Centrale, wakuu wa kiasili wanakusudia kutumika ajili ya kurudisha amani katika jimbo lao, ndivyo walijulisha jana wakati wa mwisho wa mkutano kuhusu amani na maendeleo ya Kasai Central. Waliomba ujenzi wa viwanda vilivyovunjwa na kuharibishwa wakati wa uasi wa Kamwina Nsapu. Sikilizeni mafasirio ya kiongozi Klema Kalamba, mkuu wa kamisheni ya kutatua ugomvi katika masemi yaliyochukuliwa na François Kadima. Ahadi yetu ya kupinga kila kitendo kibaya nafasi yote kinachotokea katika vijiji vyetu, ombi ya kuondosha mashirika ya usalama kutoka vijiji vyetu na kupunguza mpaka kwa kuhusu mwenendo wa watu na mali yao, ombi yetu kwa wakuu wa polisi wa wajeshi, na washirika la upelelezi wanaotumika katika vijiji vyetu ya kuhusiana na wakuu wa kiasili katika heshima ya hali yao, ombi yetu ya kushirikishwa katika uandalizi na utimizi wa Mipango ya maendeleo ya vijiji vyetu, matengenezo ya mabarabara si ya kusafirisha mazao ya kilimo, miradi ya kilimo na uvuvi, ufugaji, madini, kupinga ukosefu wa kazi na kadhalika. Naombi yetu ya ujenzi wa viwanda vyote vilivyovunjwa na kuharibishwa sawa mashule, vituo vya afya, mahospitali, makanisa na nyumba za serikali. Joani Weti mwandalizi wa mkutano ule wa siku mbili liwali Denika Mbai alionyesha lazima ya kusitwanzishwa katika jimbo la Kasai Central kwa ugomvi wa kiasili. Punde kiloko gari la moshi litaanza safari ya Kisangani Ubundu, njia ndefu ya kilomita 125, tangazo ya jana na siku ya nne mjini Kisangani toka kwa Lino Mpeko, ahusika na mahusiano katika SNTC, shirika la husika na usafirishaji kwa njia ya gari la moshi nchini humu. Kutoka mji wa Lubumbashi jimboni Okatanga, huyu alikuja kupasha habari munjini Kisangani: gari la utalii wa kuzunguka na kutazama linaongezeka kwa yale ya kusafirisha vitu kutoka jimbo la Chopo hadi Manyema kupitia pa Ubundu itaanza kusaidia pia wenda safari kutazama mstari wa Ekwator ambao unavuka Kongo ya kidemokrasia. Nafasi yale SNCC ametayarisha vitu kadhaa kwa kuhudumia wasafiri. Lino Mupeko analeta mafasirio kupitia microphone ya Dorcas Kanku. Kushete, o, o, o, ni mashua ya reli yeni kuwa nafasi ya kulala nzuri, yeni kuruhusiwa waturiste kusafiri vizuri, kwa sababu wameweza kupumzika wakati wa usafirishaji, kukula na kukamata mapicha wakati wa safari yote. Imeanja pale mapromoko ya wagenya muji Kisangani, pakilomita makumi mbili na tano kuna ua ya moshi, pakilomita makumi tatu na mbili tuna sehemu ya inera kwa wenye kufanya uchunguzi ya siansa na ua ya mbao pakilomita makumi tano na tano. Na mstari wa ekwater pa kilomita 75 na matembezi ya waturisti itamalizika pa mapromoko ya tubudumbu pale Ubundu. Tumealikwa maraia kwa sababu si vizuri wa boyome wakose kujua mambo nzuri inayopatikana kando kando lao. Ni kusema tuko hapa kwa kupandisha jambo ya turisme na tumetoa usafirishaji nzuri ya fazi ya kulala, yani haiwezi kupatikana kwa usafirishaji wa barabara Transporti na tumefika mwisho wa habari zetu za jioni. Asanti kwako ndugu msikilizaji, habari zilizosindikizwa na Suzanne Zobu Odra, zikapeperishwa kwa ufundi wa Polidor Basunga, kama tuliongozwa na Ben Kabamba na watakia amani makaoni mwenyu pamoja na sauti ya amani, Radio Okapi.