Asante kwako Nikole Kudiangela. Amjambo wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fuateni vichwa vya habari kwa njia ya redio Kapi. Polisi ikingali na sambaza wakazi wa mji wa Bukavu kisha mvutano kutambulikana asubuhi ya leo kufuatana kuuawa kwa watu watatu kwa wajambaji jana, siku ya nne, humo jimbo la Kivu ya kusini. Wakaji walihama vijiji vyao katika eneo la blukoa mtaani jugu miezi miwili sasa, sababu ya mauaji na kuunguzwa kwa makao yao humu. Sultani wa bahema no sadiki Abubakar mwenjetu atatuelezea aliyekuja toka eneo hilo. Watu mia moja wamepokea matibabu mwezi huu wa pili pale vituo vya afya vya ubundu na Lubunga, wote wanaougua ugonjwa wa suluba. Waziri jimboni wa afya Bi Bernadette Fra anahimiza wakaaji wa jimbo la Chopo kwa kufafanua alama za ugonjwa huu wa kuambukizana. Habari kamili. Hali bado kutulia pale mji wa Bukavu tangu siku hadi sasa. Shule nyingi hazikufungula kama kawaida leo, siku ya tano, sababu ya mulio wa risasi namna moja. Pia juu wafanya viashara hawakuchuruza kabisa. Polisi ilijikaza kwa kusambaliza waandamanaji, walikuwa wakishutumu usalama ndogo ambao ulisababisha kifo cha watu watatu wa siku ya jana. Emmanuel Elamejwa Kabedi alianda taarifa, inasomwa na Kadi Adzuba. Ilikuwa pande ya saa sita za magharibi siku ya nne, kwenye barabara industriel mtaani Kadutu, ni mvunja noti mmoja aliyeuawa kwa kufyatuliwa risasi na majambazi wenye kumiliki silaha. Hao majambazi waliiba pesa. Waliokuwa wateule kwenye mahali ya ajali walieleza ya kwamba wajambazi walitumikisha bomu inayoitwa grenade type chinois. Mwanga aliumizwa vikali na kufariki njiani alipokuwa akipelekwa hospitalini. Baadaye pande za saa mbili za usiku ni kwenye kata nguba mtaani ibanda hiyo hiyo siku ya nne magharibi, watu wenye kumiliki silaha wakijivika uso walijipenyeza kwenye maduka madogo madogo na kuiba pesa za raia. Kwenye barabara Albert Kayambo, kijana mmoja wa umri wa miaka ya kuzaliwa makumi tatu na tatu alifyatuliwa risasi na kufariki hapo hapo. Mama mwingine aliumizwa vikali, njiani alipopelekwa hospitalini alifariki dunia na wengine watu wengi kuumizwa vikali. Asubuhi siku hii ya tano, ni wakaaji waliokuwa wenye hasira waliviweka vizuizo barabarani. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Kajia Zuba. Kulitambulika na waskari polisi wengi leo asubuhi kwenye fasi za muhimu za muji wa Goma kwa kuzuia maandamano ya kimya kuandaliwa na, na chama cha upinzani Franc Citoyen pour la Republique ambacho kinakuazika na mashambulio ya makaratasi moja kandokando la muji na pia kwenye vituo vya afya na wachambaji wa muji. Na meya wa mji alikataza maandamano haya ya Fredi Ignace Bikumbi maandamano ya wapinzani kisiasa wa kundi la Front Citoyen pour la Republique yakufanyika tena mchana wa hii Ijumaa. Kuona meya makamu wa muji wa Goma Juvenal Ndabere Senzige alitoa kibarua cha Februari 15 akikataza wa watu hao na kuwakumbusha kuwa imepigwa marufuko maandamano na mikusanyiko yote ile katika muji wa Goma tangu Novemba mwaka jana 2017. Shirika la raia ya muji huo yaona nia ya wanasiasa hao wa upinzani kupigania usalama ya wakaaji ni yenye maana. Huyo hapa ni Jean Pascal Mugaruka, rais wa shirika la raia ya muji wa Goma, kuweze kuwa ingine strateji yenye watorite watakamata kwa kufanya mareunion mixte, patrui mixte, mabuklaje ma kutia uga wale wajambaji. vya matawala zaonya wapinzani kisiasa kutoshikilia mtindo mmoja tu wa maandamano kwa kusogelea viongozi, sababu kuna wale watakayaona kama vile fursa ya kuleta fujo katika muji. Hivi sasa shughuli zaendeka kama kawaida katika muji. Mji wa Goma, isipokuwa tu viongozi wa upinzani wa Front Citoyen pour la republique ndiyo hawaonekani kutoka Goma. Mimi ni Fredi Ignace Bikumbi, Radio Kapi. Hakutafanyika kazi yoyote ya mashirika za kupakiza wala kupakula mizigo katika eneo la Chinyamba mpaka shida itatuliwe, kufuatana na ukomvi ya wamemba wa shirika limoja ambayo ilisababisha kuwawa kwa watu wawili na kubomolewa kwa ofisi ndogo ya polisi wakati wa kugawanya pesa ya kazi za kule siku ya tatu pale Chibondobondo pa usultani wa Bena Kaseke mtaani ngandajika. Chris Mkand ametuandalia taarifa hii. Duru za humo usema mwanzo ulikuwa wakati bwana Kayemba kwa Terre, mwakilishi wa shirika la kubeba mizigo Palomami Groshama marufu shirika la watu wa kupakiza na kupakula mizigo ndani ya magari, alipofika Ngandajika kutoka Bena Kaseke kisha ziara ya kazi, aliyaeleza wanamemba wa sekta ndogo ya Kaseki eti anapaswa kufikisha kiango cha pesa nyingi kunako uongozi wa shirika yao mtaani Ngandajika. Ayo ndio chanjo ya mizuzu. Katika fujo mwakilishi Kayemba kwate akamupiga Bertan Chibangu, huyu akaanguka na kufariki hapo hapo. Mwakilishi akakimbilia kunako polisi kwa kufichama. Wameemba wa sekta ndogo pamoja na wakaaji wakamfuata ofisini ya polisi wakamutosha inje na kumuchoma moto, wakabomoa pia ofisi ya polisi. Hali inaendelea kutambulikana mbaya, njo maana kamisa wa polisi wa Ngandajika alituma wa kusaidia pale bena Kasiki. Usultani wa Bahema nor mutaani jugu ulitatizwa sana na mauaji na kuunguzwa kwa manyumba, kumepita miezi miwili, shida ambayo ilihamisha wakaji wengi ndani ya vijiji jirani, ama pia kutoka nje ya jamhuri. Katika eneo hilo la Brukwa pa umbali wa kilomita mia moja kaskazini mwa Bunia katika jimbo la Ituri, Sadiki Abubakar ametuandalia taarifa kusomwa na Jean Claude Lukidile wengi miongoni mwa wakaaji ya shifuria Bay Manor wametoroka makwao. Miongoni mwa group mwa kumi na moja zeni kuwa katika uongozi huo kumi zilishambuliwa na wadui, hadi hapo ni group mwa moja tu ya Berunda kwenye bado kuna kuwa ukimya, unena pilo mulindo kiongozi ya Bay Manor katika group mabuku. Kwenye tuliwatembelea wakaaji zaidi ya watu makumi tatu wameuawa, manyumba elfu mbili mia sita ziliunguzwa moto, unena huyo kiongozi ya uasili. Wale wenye hawakutoroka ao wanaishi katika hofu kwenye kijiji cha Blukwa tulikutanisha wanajeshi wa FDC, polisi hasa vikosi vya MONUSCO wakiendesha doria. Kiongozi ya sheferia Bahema Nord amesie viongozi kujikaza kweli kwa kurudisha ukimya dhadatika. Akiwa mzee mmoja wa kabila ya Walendu amesema kwamba kuna pia vijiji kunako kolektivite ya Walendu tati na piti zenye kukumbwa na hizo ajali za kivita. Bunya, Jean Claude Lukidile, Radio Okapi tangu jana siku ya nne, shirika la Amerika kwa jina la Freedom House kupitia msaada wa USAID lilianzisha kampeni ya miezi tatu kwa kuhimiza vijana kupiganisha matendo mchafu. Kiongozi nchini wa Freedom House alisema sherti vijana ya jimbo la Kasai walimushwa kuhusu amani, sababu jina za wamoja wao zilitajwa wakati wa tatizo ya waasi wa Kamwina Nsapu. Tumusikie kwenye microfone ya Francois Kadima. Jimbo ilitatizwa miaka mbili milipita, hata juzi tulikumbushwa tena swala imoja kutonyesha, eti tatizo bado kumalizika kabisa. Minasema kuhusu waasi vita ya silaha kwenye vijana walishiriki. Kufuatana na swala nyingi, kampuni hii pamoja na wanaotumika nasi upande wa shirika la raia, tunatumaini tutaleta zamiri kwa vijana, kwa wahimiza, ili wasije wanatumikishwa tena kama wenye kuleta ukaidi na pia wahanga, kungali maneno za usalama ndogo, lakini tunakusudia kufika fasi nyingi. Kwa sasa tuko pa Kananga na kandokando, kufatana kandu pato tunayo na pia usalama kutambulikana, kutambulikana hapa na pale katika jimbo hili, tutaenda kila fasi. Kiisha mazungumzo yake ya jana na makamu wa waziri wa kwanza husika na mambo ya wageni, Leonard Sheu Kitundu, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametoka kukutana na waziri wa serikali ku mambo ya sheria Bileila Zerugi na bwana Alexi Tambwe Mwamba, wamezungumizia kuhusu mapatano ya kisheria kati ya MONUSCO na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia. Muungano wa kisiasa Kongo wa Marche unashtumu Raisi Joseph Kabila na muungano wa upinzani Rasop Felix Tshisekedi kuleta tatizo ya kisiasa ambayo inachelewesha utumiaji wa mkataba wa Saint-Sylvestre. Inabidi sasa viongozi hawa wawili wafasirie kwa taifa na ulimwengu maoni yao kuhusu mapatano ya Saint Silvestre, alisema Medar Kankolongo jana kwenye mikrofoni ya Paul Matendo wakati wa kikao na wapasha habari wa muji wa Kinshasa. Mutetezi Jean Buyu Lunyongolo alitajwa mushauri wa raisi ku mambo ya usalama kupitia amri ya raisi iliyotangazwa jana siku ya ne wa umri ya miaka kuzaliwa makumi sita Jean Buyu anarudishwa nafasi yake ya mbele katika utawala wa Joseph Kabila. Amemgomboa Pierre Lumbi ambaye amerudisha kiti ya uwingi wa uraisi kwa kuenda upande wa upinzani. Mapashwa gani anayo huu mshauri wa raisi kuhusu usalama, wakati kunatambulikana shida nyingi nchini Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia siku hizi? Mtawala maalum wa zamani ahusika na usalama kunako ofisi ya rais Henri Thomas Lokondo alipima kuleta mafasirio tutafuata baadaye. Ugonjwa wa suruba unatatiza sana eneo la afya la Lubunga mjini Kisangani katika jimbo la Chopo. Yapata wagonjwa mia moja wamefika kunako kituo cha afya mwezi huu wa pili. Hali ya ugonjwa huu, huu wa kuambukizana unatatiza liwali wa jimbo bahati kwa waziri wa jimbo ausika na afya ya kutoa angalisho kwa wakaaji wa lachopo. Bi Bernadete Fra kwenye mikrofone ya Anselme Maswa. Leo tunaona shifre ya saa 11 ka ya Roujol yenye balisha kuichugua ka ile centre, hakuyakuwa kifo hapana. Tulipenda kuzungumuza ya kwamba kuko wadodo wadogo wenyewe hawakupata vaksin, pia banamuke ya mimba benye bakupata ile vaksin bao pia itawasumbua sana. Tunasema ukaona maalama mbalimbali, mtu anagonjwa in forte fievre yenye inagawia siku ine mupaka saba. Unaona kupua maji ko natoka saa yote, kikozi inakuya nguvu, macho inakuwa nyekundu, sura inabadirika na itaendelea masinye mbalimbali mupaka kumigulu. Kimbilia deja njo tunaomba kuwakaji wa muji wa Kisangani, ukiona ile maalama ndani ya, ndani ya mtoto ama ndani ya mtu mukubwa, ujeregeze kabisa kwa wepesi katika centre de sante yenye iko pembeni yako. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya jioni. Asante kwa usikilivu wako ndugu mpendwa, kwa habari zilizosindikizwa na Inosant Olenga kupitia ufundi wa Jean Noel Mukondo na William Lungamba, tulihudumiwa na Ben Kabamba kunjia ya Redio Okapi.