Radio Kapi, habari. Asante kwa asante kwako, kakiakewa na wasalimu wasikilizaji wa sauti ya amani. Fuateni kuanza habari kwa kifupi. Mili makumi tatu ziliogotwa katika vijiji vitatu vya Ndahura katika usultani wa Bahema Nore yale ni mauaji mengine wakati utafiti umnaendelea kama iliripotiwa katika jimbo hilo la Ituri. Jean Pierre Kalamba, msemaji wa seni, atagombolewa kulingana na utumiaji wa mkataba wa kisiasa wa tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka wa 2016 na, na pia sheria ya seni. Tayari kiongozi wa baraza la bunge la taifa Aubin Minaku alimwandikia kiongozi wa seni Leo tarehe mbili mwezi wa tatu, Frankofoni meneza miaka makumi mane na munane tangu iliundwa. Neno muhimu mwaka huu lugha la Kifaransa, njia kwa kutenda nchini humu. Bi Astrida Madia, waziri wa wasanii, alitangaza kuandaliwa kwa kazi nyingi. Kila mzaliwa wa Kongo amealikwa. Habari kamili jimboni Ituri. Mauaji mengine yanaripotiwa tangu jana katika vijiji vitatu vya Ndahura katika usultani wa Bahema nor mutaani Jugu pa karibu kilomita mia moja kaskazini ya Bunya. Kiongozi wa eneo hilo anatangaza idadi ya zaidi ya mili makumi tatu ziliogotwa. Utafiti unaendelea. Washambulizi wanatokea katika vijiji jirani na walifukuzwa baadaye na askari jeshi la taifa, Marsial Kizabiamungu. Sulutani ya wasili ya Bay Manor Pilo Mulindo anasema ya kwamba waasi walihanza ushambulizi yao ya kwanza pale Maze isaa mnane, wakakimbizwa mara moja na polisi na FRDC. Muda kidogo wakarudi isaa kumi kwa hesabu nyingi, wakachoma nyumba nyingi, wakaua wakaji wa pale Maze na vijiji zingine mbili. Mubunge wa taifa Raimochedi Apataye, yeye kama mchaguliwa ya Mtaye Njugu, anasema watu makumi tano waliuwawa, anahakikisha mapambano kati ya FRDC na awa waasi. Mbunge huyu analomba na government kumaliza hii mauaji. Administrata ya mtaa ya Jugu anahakikisha hii ushambulizi, lakini apane hata idadi kamili ya watu wenye waliuawa. Msemaji ya FRDC hapa Ituri Luteni Gilles Ngongo akujibu hata kidogo kwa simu ya Radio Kapi ajili apate kuleta maoni ya FRDC. Nikiripoti toka Bunya, mimi Marcel Kizabyamungu, Radio Kapi. Na katika Jimbo kila Kivu ya kaskazini zaidi ya wapiganaji makumi matano wa kundi la Maimai UDPI Mazembe walijisalimisha wa jana siku ya nne kusini ya mtaa wa Lubero. Maandamano yalifanyika akiwepo waziri wa uvuvi na ufugaji aliyepokea kibarua cha mahitaji ya wapiganaji wale. Karibu wapasha habari mia moja toka mashirika mbalimbali mbali ya upashaji wa habari walihimizwa leo siku ya tano kuhusu samani kuelekea utayarishaji wa habari kuepuka masemi mbaya wakati wa kutayarisha habari, hasa wakati wa vurugeni na ukomvi wa kisiasa ilikuwa wakati wa kikao kilichoandaliwa na tawi la mahusiano na upashaji wa habari kunako MUNISCO pamoja na wanaotumika nao. Jean Pierre Elali Ikoko ametoandalia taarifa, inasoma ya studioni nawe Jean Desire Kanyama. Euh, wakati wa mwanzo wa mafunzo yale kiongozi wa ofisi ya UNESCO Abdurahman Dialu alirusha kwamba yana lengo ya kukaza uwezo wa mpasha habari kuhusu kanuni ya kazi, makosa katika kazi yao, ulinzi wao wakati huu wa matatizo ya kisiasa. Ukumbusho ni ya kwamba mpasha habari ndiye mwenye jukumu ya kwanza ya ukingo wake. Wakati sawa huo, katibu mkuu wa wizara ya mausiano na upashaji wa habari Andre Mutombo alisema hawaome vituo vya habari vibaki kimya kwa utashi kuhusu maswali ya usalama, bali visikuwe hatua kwa kuepuka kutangaza habari za hatari zenye uwezo wa kuleta wasiwasi kwa wananchi. Walichukua masemi moja kwa moja kiongozi wa Sesak Tito Ndombi kwa ukumbusho wa kanuni ya kazi, Kasongo Chilunde kiongozi wa UNPC na mwakili Charles Mugaga Mushizi aliyesema kuhusu makosa ya upashaji wa habari na makosa ya kuepuka katika habari zenye kuelekea uchaguzi mwenendo wa kuweka mtu mwingine nafasi ya Jean Pierre Kalamba Ngalula kukitia msemaji wa tume huru ya uchaguzi nchini humu tayari imeanza jana, siku ya nne, kiongozi wa Seni alipokea barua toka kwa Obi Minaku, kiongozi wa baraza la bunge la taifa, kukusudia kufikisha kesi kunako wazee wa bunge wakati wa kitafunguliwa kikao cha tarehe kumi na mtano mwezi huu mjini Kinshasa, yale yote kuambatana na utimiaji wa mkataba wa kisiasa wa tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka elfu mbili na kumi na sita na ule uliunda seni. Taarifa ya Michel Kifindangoe nawe Jean Desire Kanyama katika kibarua chake spika wa baraza ya bunge la taifa anapasha kiongozi wa seni habari pamoja na chama cha UDPS na tena kundi la ubunge la UDPS la na washiriki wake wali warifu wa moja sawa moja sawavile, wengine kupitia vibaruwa ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge, kwa kuomba agombole mwakilishi wao Jean-Pierre Kalamba katika uongozi wa seni mwenendo huo huenda kuambatana na utumivu wa mkataba wa tarehe 13 na moja Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na sita anakumbusha obeminaku huyo. Anajulisha kwamba wakati wa kikao cha baraza ya bunge cha mwezi huu wa tatu, ombi hiyo itachunguzwa. Kumbukeni kwamba mwandikazi wa tume ya uchaguzi huru Jean-Pierre Kalamba alihakikisha tangu mwaka jana kwamba tayari aliarifiwa na Jean-Marc Kabund, katibu mkuu wa udepes chama chake, kuhusu kubadilishwa kwake. Alijulisha kwamba anatamani mfanyike katika heshima ya sheria na huenda kurudi kwa furaha katika baraza ya bunge. Sawa mbunge wa taifa Kumezalika chama nyipya cha kisiasa tangu leo siku ya tano mjini Kinshasa, Alliance pour le Congo, APC maarufu chini ya uongozi wa waziri mkuu Bruno Chibala. APC ni muungano wa uchaguzi unaunganisha vyama vya kisiasa, mashirika na pia viongozi wa kisiasa wa upande wa upinzani wa tawi la Kasavubu kama neno muhimu yao yote ajili ya Kongo. Lakini katibu wake mkuu kwa muda Profesa Chibangu Kalala anakaribisha kila mwenye kupenda Kongo ndani ya APC. Uwingi wa uraisi chama cha rais Kabila unashutumu hali anayoita kuwa chombo kutambulikana kwenye kanisa la kikatolika ili itimize nia ya wafanyakisiasa wa bila zamiri ambao wamefichama ndani ya makanisa, kama ilijulisha leo Ijumaa mjini Kinshasa wakati wa kikao na wapasha habari. Ikaendelea kusema ya kwamba maandamano ya kila mara kuandaliwa na kanisa la kikatolika ni kunyanyasa utawala kinyume ya udemokrasia msemaji wa MP alifasiria eti kazi za uhusika na ukingo sio kwa kutesa watu ajili ya imani yao lakini ajili ya kurudisha mambo alima alisema Andre Alain Atundu kupitia mikrofoni ya Michel Kifindangoi kwa kweli wanasiasa wanatumia kanisa ya Katolike kwa njama zawo. Ndiyo maana ya masemi ya wa wamoja wanaotumia mpango ule wanaopasha hukumiwa. Masemi ya aina hiyo yana haribu makubaliano ya kisiasa katika shaba ya uzulumu, na kwa kutimiza mpango wawo wanasiasa wale wakali wanaoshughulikia msimamo wao pahali pa magumu ya kiroa ya wakaaji wetu yanawapasha pingwa na wakuu wa dini katika nchi yetu. Shaba yao ni kuchukua uwezo wa uongozi wa kiserikali, siyo kupitia njia ya demokrasia. Munaweza kumbuka yale kila wakati kwa kuepuka vinyume vibaya kupitia uangalizi miaka makumi mane na mnane tangu kuundwa kwa Frankofoni imetimu leo tarehe mbili mwezi wa tatu. Mada muhimu mwaka huu lugha la Kifaransa, njia kwa kutenda humu. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bi Astrida Madia, waziri wa wasani, alitangaza kuandaliwa kwa kazi nyingi mwezi huu. Anaalika wazaliwa wa Kongo wazurie kwao Sababu kunaandaliwa sinema ya storia ya Frankofoni, vikao vya kuandika ajili ya wasijane na mazoezi ndogondogo ya Frankofoni. Alijifasiria kwenye maikrofoni ya Paul Matendo. Sherehe ya leo huenda ilipasha tazamiwa sawa wakati wa kuhakikisha hali ya ushirikiano ya ustawi na ukamilisho zidi ya lugha la kifaransa tunayotumia pamoja. Nafurahishwa tena na mpango ule ulioandaliwa kwa kuruhusu wakongomani wenye uzuzi wawe na uwezo wa masemi katika sekta ya utamaduni ya maadibisho na mchezo. Nawaalika kushiriki hakika katika mipangilio ya mwezi huu wa tatu. La de uongozi wa shirika la raia la mji wa Beni unaalika waziri wa taifa wa tawi la ESU kwa kurudilia mahusiano na viongozi ya vyuu vikuu na mayunivesiti, ili masomo iliyosimamishwa kumepita mwezi mzima ipate basi kurudilia katika vyuu vya serikali la humu jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa maoni ya kiongozi wa shirika hilo, hatua yake waziri ya kulipisha kumasomo makongomani mia kenda makumi mbili kulinganishwa na dola moja ki ya kiamerika ni hatua ya kujiua, ambayo ina kinyume mnamo siku za usoni, aseme Gilbert Kambale, muchungaji mujini Kisangani. shirika fezuta inanungunika kusema eti hata kama imefaulu mbele ya sheria haikurudishiwa haki zake katika ukomvi kutenganisha wakaji wa moja wa kata minzoto mtaani Mangobo. Kwa hiyo anahitaji kuungwa mkono na viongozi kama sivyo, shirika litapoteza dola ya pata milioni kumi ya kimalikani kama ameandika Dorcas Kanku katika usomi wa Jacques Mkonkole kwa kurudishiriwa haki yake, shirika Fezuta inapasha kuwa na utawalo ya lupango lwake lote, kama vile imenena kiongozi wake Joseph Nzogu. Isipokuwa hivyo, zaidi ya milioni kumi ya dola kimarekani iliyotumiwa kwa jengo la kiwanda lake itakufa bure kisha kupata sheria kunako chumba cha mahakama kuu ya Kisangani. Mipita sasa miaka miwili, shirika ilo haiwezi kutawala katika eneo lake lote. Siku ya ine, wakati askari polis walifika pale kwa kufukuza majamaa zaidi ya makumi ine weni kuketi hapo, fujo ilitokana kati ya wa wapolisi na raia. Vitu nyingi viliharibishwa na waskari polis wakafatua masasi juu kwa kuogopesha raia. Imeshangaa kwa kuona kama walitaka kuwafukuza bila kuwajudisha mbele kusudi waweze kujitayarisha, lakini wanatamani masikilizano na wakubwa wa shirika fizuta mbele ya kuwahamisha tujulishe. Kama hata hivyo, shirika hilo ilipata sheria, ilikubali kutolea wakaaji hawa manjanja kwa majengo ya manyumba zao, wapi serikali ilipasha kuwakabulia mampango zingine mu Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Mwisho jana pa Fungurume katika jimbo la Lwalaba wa mkutano mkuu ulioandaliwa na kiwanda Tenke Fungurume Mining kuhusu mazingira. Mkutano ule wa siku mbili ulikusanya wakilishi wa mashirika ya madini ya Lwalaba Wokatanga, mawaziri wa mazingira wa majimbo yale, wanamemba wa shirika la raia na wajumbe wa viwanda vya madini vya jamhuri ya Zambia. Kwa mujibu wa waandalizi, wakati wa mkutano ule wa huzuriaji walizungumuza kuhusu kazi za madini za shaba na za alimasi katika ukingo wa mazingira. Gile Anjila, kiongozi wa sekta ya mazingira katika kiwanda FM alisema hivyo. Tunatoa shukrani kwa waliyetutega sikio pamoja na walitusaidia kwa kufikisha habari zilizosindikizwa na Innocent Olenga na Suzanne Zubo Odra, makaoni mwenyu kupitia ufundi wa Jean-Claude Nsiala na Alain Goy, sote tuliongozwa na Ben Kabamba. Mimi nawatakia watakia weekend ya amani pamoja na sauti ya amani, Radio Okapi.