Radio Okapi, habari zetu Adolphe Ingoy. Baya chamala na shukuru na wasalimu wasikilizaji wa Sauti ya Amani. Fuateni kwanza habari za jioni ya leo kwa kifupi. Mwenendo ya kazi ya uchaguzi na pia kugumbulewa kwa msemaji wa seni kama iliyoombwa na UDPS. Mada muhimu pia huenda kuzungumziwa ku kikao cha wabunge kufunguliwa leo mjini Kinshasa, alisema kiongozi Obeminako. Yapata mili kumi na mitano katika hali ya uharibifu zilitambulikana pa Jugu kama alitangaza mbunge wa taifa Bi Esperance Musafiri na kuhakikishwa na wakuu wengine wakiasili wa humo jimbo la Ituri. Kwa kupunguza ujeuri wa makabila katika jimbo la Tanganyika, MONUSCO iligawanya vifaa kwa wahami wanaoguswa na ugomvi wa Batwa na wa Bantu pamoja na wazaliwa mengi zaidi. Katika taarifa yetu ya habari, karibuni, ndugu. Habari kamili Kilifunguliwa leo kikao kya kawaida kya bunge la taifa bahati, kwa kiongozi wa kituo hicho kwa kukazia kuhusu mwenendo wa kazi za uchaguzi. Katika hotuba yake kumwanzo obe nako alivutia wabunge wasisimamie tu kukazi za uchaguzi, lakini wajitolee pia kwa kuchagua sheria na suala zingine kutatiza ubunge kuelekea masekta zingine za maisha nchini. Hakika uchaguzi wa sheria kuhusu ugawanyaji wa viti, uchunguzi wa ripote kuelekea pesa ya seni, lakini pia kugombolewa kwa msemaji wa seni kwa utashi ya e maadamu kuenda kuzungumziwa kwa kikao hicho. Muungano wa ajili ya uchaguzi umetoka kuzalika mjini Kinshasa kati ya chama cha UDPS MLC na UNC, viongozi wao walikutanana leo siku ya nne, ndani ya chumba cha Sepas kwa kubadilishana mafikiro kuhusu kisiasa, hasa kuhusu uchaguzi. Kiisha mazungumzo ya kipekee kati yao, Felix Tshisekedi, Eva Bazaiba na Vital Kamerhe walipatana wajiunge ndani ya Front Republicain na Democrat na demokratiki samani ajili ya uchaguzi wa kweli mu mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na mnane wakatupilia mbali uchaguzi kupitia kompyuta. Ripoti moja wameita alternative e pedagogique inatoka kutangazwa leo siku ya nee na mashirika makumi mawili na tatu za haki za binadamu kuhusu maandamano tatu za kimya zilizoandaliwa mnamo tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka wa elfu mbili na kumi na saba yale ya tarehe makumi mbili na moja Januari na pia yale ya tarehe makumi mbili na tano mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili na kumi na mnane ripoti inakumbusha kazi za polisi yani, kuchunga raia na mali yake. Inahukumu utumiaji wa nguvu tofauti kwa kuhamakia waandamanaji na inaomba kwa wakaji wapinge kila hatua yasiokuwa sawa kufatana na katiba. Kumwisho ilitangaza matokeo ya kufariki kwa watu yapata kumi na tano wakati wa maandamano kuandaliwa mara tatu, alisema kiongozi wa ami de Nelson Mandela pour les droits de lhomme Robert Ilunga tujulishe kuwa maripoti haya inafuata yale ya pamoja ka ya kamisheni ya serikali. Mashirika walikatala kuzuia kazi hizo, wanawaza eti ni wao ndio walikuwa wanawapatia habari. Ripoti ikaonyesha matokeo ya kufariki kwa watu kumi na nne mjini Kinshasa kulipoandaliwa maandamano mbili Ituri kulionekana yapata mili kumi na tatu zenye kuharibika katika vijiji mbalimbali mbali vya mitaa ya Jugu. Mbunge wa taifa mteuliwa wa humo nyumbani Bi Esperance Musafiri pamoja na viongozi wengine wa kiasili wanajulisha kwamba ni katika maeneo ya Bahema Nord, Bahema banywagi na Bahema Baguru. Mili zimoja zilizikwa na zengine zingali juu ya udongo. Sadiki Abubakar. Kwa mjibu wa mwanabunge Esperance Msafiri, ni tangu zaidi ya juma moja ndio watu hao waliuawa kwa muda wa shambulio wa kijiji lao kwenye grupuma beli ba wasili ya Bahema Nor. Watu walioponea kifo kwa shambulio hilo ndio walipiga kelele kuhusu watu waliouawa lakini haukuwa uwezekano ya kufika kwa kijiji hilo ajili ya uoga. Ni siku ya pili tu juma hiyo ndiyo jeshi la taifa ilirahisisha mazishi ya watu hao. Kwa ngambo mwengine, shirika la raia ya Bahema Baguru imeripoti kuweko kwa mauti mmoja yenye bado kuzikwa ajili ya uoga kwenye kijiji la Kwadhigo. Sultani kiasili wa Bahema Banywagi ngambo lake amenene ya kuwa mili tatu za watu zikiangali bila kuzikwa kwenye kijiji la Lonyo tokea shambulio ya tarehe kenda mwezi huu. Kiongozi wa chama cha siasa Puzik ameomba na jeshi la taifa iweze kurahisisha maziko la watu hao. Msemaji wa FARDC jimboni Ituri ameahidi kuwasiliana kwanza na vikosi vyenye kuwa katika eneo kabla ya kunena lolote. Bunya, Sadiki Abubakar, Redio Kapi tubaki tu katika jimbo la Ituri tujulisha ya kwamba miongoni mwa masultani saba za Walendu Bindi, tano zinakusudia kujitegemea, kama walijulisha siku ya kwanza mbele ya viwanda vya habari vya humo nyumbani. Hatua haya ili viongozi wa jimbo watege sikio, kwani ni ombi la tangu zamani, lakini hawakufaulu, kama aliandika Jean-Claude Lokidile ni kwa namna yao ya kibinafsi ndiye hawa viongozi watano waliamua kuchukua hatua, kwamba tayari walikwisha kuandika barua kwa viongozi wao, lakini hadi hapo hawajapewa jibu lolote. Kwa sababu hiyo, walitangaza rasmi kwenye redio pale Geti tarehe kumi na tatu Februari uliopita, nia yao ya kuimarisha grupuma yao kuwa shefri Claude Akudra za mmoja wao wamesema, ukichunguza uongozi mbaya ambayo tumekabiliana nazo tangu miaka makumi nane na tano, hiyo jambo haifurahishi. Hakuna miradi ya kijamii ni kutimiza kwa faida ya wakati katika magrupu tunazoongoza, ndio sababu tulipiga kelele kwa kushtumu hiyo jambo na kuomba viongozi watoe jibu kwa ombi letu. Mwaziri wa mambo ya ndani ya serikali wa Jimbo wamesema kuwa viongozi hawa wanapaswa kutarajia sheria. Etienne Unega Ege ameongeza kisema kwamba hakuna utanga Utangazaji, kwa namna kibinafsi binafsi, maandiko ya kisheria yaliyopo na taratibu za kufuata kwa wakati huo. Wazee wengine wa sheria wale ndibini hawakubali hatua ya wa chef de groupe mahawa wakizani kwamba hali huo unaweza kweli kuzorotesha usalama katika maeneo hizo bunya. Jean Claude Lokidile, Radio Kapi. Na pamoja mji wa Kananga, vitendo vya wizi vya watu wanaotumia silaha na vinahesabiwa sana wakati huu vitatu vya mwisho vilifanyika siku ya pili usiku katika mitaa ya Kananga na ya Lukunga. Washuhuda wanashutumu watu wenye mavazi ya kijeshi. Akitoa maoni yake kwa kujibu mapadri na vituo vingine vya kijamii, meya wa mji wa Kananga alisema mipango inazidishwa kwa kukomesha ukosefu wa usalama, alisema Jean Mwamba Kantukanjila. Okay, okay. la kwanza ofisi ya serikali ilihukumu jana adhabu ya kifo kwa wafungwa wote walifikishwa mbele ya korti ya kijeshi ya Katanga iliyohamishwa pa Kamina kwa muda. Wanashutumiwa mauaji kiolela na kuazika uhai katika shimo. Wapiganaji walikuwa wakiishi katika kambi la kijeshi la pale Kamina utetezi ulipinga uamuzi ule na swali litachunguzwa katika kesi ingine. Juma Juma Musompo ametuandalia taarifa, inasomwa na madlen Waila. Tukio la kwanza lilifanyika masaa mbili jioni katika jimboni Tanganyika. Monisco iligawanya vifaa vya uhimizaji jana kwa wanamemba wa baraza ya Kongolo, upatikana pa umbali wa kilomita mia tatu makumi tano kaskazini magharibi ya Kalimie shabani ya kupunguza ujeuri wa makabila kupitia mahusiano kati ya makabila ya wahami wanaoguswa na ugomvi wa Batua na Wabantu pamoja na wazaliwa. Kazi zimepata msaada toka kwa wakuu wa mtaa François Xavier Mibe. Basi tunafika mwisho wa taarifa yetu ya jioni. Tunatoa shukurani kwa waliyetutega sikio pamoja na walitusaidia kwa kufikisha habari zilizosindikizwa na Innocent Olinga, zimetoka kuwafikia kwa ufundi wa Polydor Basunga. Kwa heri, tulikuwa tukiongozwa na Peleki Pelamondo mondo, kupitia sauti ya amani, Radio Okapi.