Rosi Mukendi na Eric Boloko wa moja miongoni mwa washahidi wa udemokrasia nchini Kongo ya kidemokrasia, aseme mwalimu Isdor Ndaiwel, wakati wa misa ilisomwa kunako katedrali Notre Dame de Fatima leo kwa ajili ya wahanga hawa wa maandamano ya kimya iliyopita mjini Kinshasa na mjini Mbandaka. Amehukumiwa miaka kumi na mitano gerezani. Huu mwanamke ameshitumiwa kutupa mtoto wake mchanga ndani ya choo mjini Kisangani. Kuwepo kwa wanyama wengi ya ngombe katika majimbo ya Kwango na Kwilu, swala hilo litazungumuziwa kunako baraza la bunge la taifa wakati wa kikao hiki kya mwezi wa tatu, alijulisha Obemi Nako, kiongozi wa baraza la bunge la taifa. Habari Kamil Rosi Mukendi mjini Kinshasa na Eric Buluko apale mji wa Mbandaka, wako nguvu kuzidia wauja wao wote wawili wameingia katika jamaa za washahidi wa, wa kidemokrasia. Yale ni masimu ya Isdor Ndaiweli mwakilishi wa kamati ya laike ya uongozi ya linena kunako katedrali Notre Dame de Fatima wakati ya misa kwa ajili ya wahanga waliuawa wakati wa maandamano ya kimya kuandaliwa mnamo tarehe 12 na 5 Februari iliyopita. Katika hotuba wake ajili ya wafu selse alijiswali, kwa nini walimuzika mbio mbio sana marehemu Eric pale mji wa Mbandaka, na tena pia kwa nini viongozi wamekasirika na pia kazi za serikali pamoja na polisi wote wanatangatanga kuhusu kifo chake? Rosi Mukendi, tumusikilize mwalimu Isdor Ndaiwel kupitia microphone ya Billy Ivan Lutumba. Aussi Eric Rusi na iriki walikuwa wanaongoza mikutano nyingi kuandaliwa na serikali na wizara ya husika, dakika moja bila kusema lolote ajili ya mtetezi wa kidemokrasia na kijana wa miaka makumi mbili na moja. Utawala unaoga ajili ya kilio kuandaliwa na wakaaji, hata kama amekwisha kufariki. Rusi kwa pale parokia Saint Adrien anaendelea na kutisha, sababu mwili yake ni kama tala imewaka pamoja na yale ya wengine demokrasia ya thamani ya usawa kuelekea heshima ya mwanadamu, uhuru ambao ni tunda la kweli na sheria y kutoa kimya ya kweli. Ushindi sote tutatawala, kupikia sadaka yao na yale ya wengine ya siku za usoni. Mungu akiinge Kongo yetu, atusikilie huruma ajili ya wakongomani wako wanafariki kila siku, wahanga wa ukaidi bila sababu, kama inaendelea kuonekana leo jimboni. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bilei la Zerubi aliwasili leo asubuhi Pambujimai akitokea kana Ngambako. Alizungumuza na liwali wa jimbo la Kasai Oriental, Alfonse Ngoi Kasanji, aliyekuwa na wana memba wa shauri ya usalama ya jimbo, kama tutamsikia kupitia microfone ya Chris Mkand. Kwa uhusiano na mamlaka yetu na kama washirika, tunapashwa kufikiria ukweli ili waweze kuendelea kuhakikisha kwamba kilichotokea katika siku za nyuma, tulichokiona na wanamgambo wa Kamuina Nsapu, majibu ya usalama, majibu ya wanamgambo wengine Bana Mura, na yote hayo haitatokea tena, kuhakikisha watu, polisi au askari waliotumika kuna kulinda na sio kuua au kuwazibu wakaaji. Amri huwafidhiwa ni kawaida, lakini matengenezo ya utaratibu sio ugandamizaji, ni kuhakikisha kuwa haki inafanywa ndani ya mfumo kwa heshima ya katiba. maandamano ni haki ya kikatiba mikutano maandalizi ya uchaguzi wa kuaminika ni kuruhusu wapinzani kujieleza, wenyewe jumuiya ya kiraia kutenda. Hiyo ndio uchaguzi utakavyoaminika, ndiyo watu watapata nafasi ambayo wanaweza kujieleza wenyewe kiongozi wa mkusanyiko wa wafanyabiashara jimboni Ituri Constant Bubulenga anaomba mashirika ya usalama ya mji wa Bunya yachungue wachuruzi wote wanaotembeza biashara. Aliamua kwamba wengi miongoni mwao hawaonekane tena katika barabara ya mji tangu mwanzo wa fujo ya jugu. Anawaza ni mambo yenye kulingana. Tumsikilize kwenye mikrofoni ya Sadiki Abubakar. Tunalomba na mer de la ville aidentifie babo kisha yake bakwe na dokiman kenye na permetre babo kufanya biashara kwa vile abunya na bakwe na fasi yabo ya kuuzisha, tujua ile ni adrese hapana kungaika na, na marchandise kumwili ku bakartier yote. Mnaona na année passé presque de t repluse fek tulidenose, tu tunaona watu wanaanza uzisha marchandise ku kartier kumi na mbili yote, etagere yabo ilikuwa mwili biko nafunga termusi apa via to uko isme kila kitu kumwili, ile haiko sheria ya kuuzisha Alipoulizwa meya wa mji wa Bunia alijulisha kwamba wachuruzi wote wanatambulishwa na mashirika yake. Ferdinand Fimbo alisema atawakutana siku za hapo karibu kwa kuchunguza jambo hilo, wanaoshutumiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina mpango wa taifa wa uchunguzi na uongozi wa silaha ndogo ndogo tangu miaka elfu mbili na kumi na mnane hadi mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili mpango ulikubaliwa rasmi jana mjini Kinshasa wakati wa mkutano ulioongozwa na waziri mkuu makamu Joseph Makila anaye madaraka kwa muda ya waziri mkuu Mjini Kisangani, hukumu ya kufungwa miaka kumi na tano ilitolewa jana kwa mwanamke mmoja aliyeshutumiwa mauaji na tribunali kuu, ambayo ilihudumiwa na wanawake wawili wa hamzi na mwanaume mmoja huyu alihukumiwa kutupa mtoto wake mchanga katika choo. Andre Kitenge Bibi Veronique Maningo Widi wa umri za miaka makumi tatu na sita alisamba kwa rafla mbele ya chumba cha sheria muji Kisangani. Ni kwa sababu ya madhibisho alihakikisha kiongozi wa chumba cha sheria Olivier Mofia ndiyo waliongoza kesi ile, katika mtaa wa Chopo wapi bibi ule alitupa mtoto wake kisha kuzaa katika choo. Mwendesha mashtaka aliomba bibi ule ahukumiwe ufungo wa gereza ya maisha nzima lake na kulipa franga ya kongo milioni moja lakini wakati wa masambo chumba cha sheria kiliweza kutoa hukumu wa miaka 15 ya gereza na ufungo wake palepale pale. Tukumbushe kama ni siku ya tatu magharibi, ndio watoto wadogo waliona mauti ya mtoto ule katika choo na kulalamika. Na kwa wakati ule mwenye kutupa mtoto alikuwa amekwisha kupiga mbio mbele afungwe na waskari polisi siku ile katika mtaa wa Kabondo, mujikisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Swali la wanyama wa ngombe liliosababisha maulizo mengi litachunguzwa kunako baraza ya bunge wakati wa mwanzo wa kikao cha mwezi wa tatu. Jana siku ya nne, spika wa baraza la bunge alijulisha mkutano mkuu kuhusu swala hilo utaendeshwa leo kunako jumba la raia, kwa kufahamu mengi kuhusu kuwepo kwa wanyama wali wengi katika majimbo la Kwango na Kwilu. Alijulisha Obemi nako katika masemi yaliyochukuliwa na Michel Kifindangoe. Ofisi ya bunge inaandaa mkutano wa mazungumzo ili kutatua hali ya kutokuelewana iliyoripotiwa wakati wa mapumziko ya wanabunge kuhusu mifugo ya ngombe kuletwa kutoka mashariki hadi kusini na magharibi na wananchi wamoja, hali ambayo huleta wasiwasi hapa na pale. Mkutano huo itakusanya washiriki wakuu wa swala hilo, yaani mabunge ya kitaifa waliochaguliwa katika majimbo husika, baadhi ya viongozi wa serikali wenye mamlaka za mitaa wafanyabiashara na wafugaji pamoja na wawakilishi wengine wa mashirika ya kiraia. Nataka kwamba katika siku zijazo itakuwa vizuri kwa hali nyingine yoyote au kutokuelewana kingine ambayo inaweza kusababisha sisi kukanyaga kile naita maana ya taifa Kongo, mwelekeo wa nchi yetu, yaani umoja wa taifa, asavoir l'unite nationale. kwa mwezi huu wa tatu kutolewa ajili ya mwanamke ulimwenguni jimboni kwilu kulionekana mabinti makumi mawili na tano wa umri ya miaka kuzaliwa toka miaka kumi na tano hadi kumi na mnane wote ni wanafunzi katika mashule makumi mbili na tano ya muji wa kikwiti walipibana kuhusu namna kuvaa kitenge kama mwenjetu fabien kambizi aliandika eti kisha mitiani mgombea wa institut pungu ndiye alishinda akafuatwa na ule wa institut boyokamni na watatu walitokea Lise Bida Soa, wakapewa heshima na waliyechunguza sheria haya na wengine waliyeshiriki ku maandamano haya. Tujulishe ya kwamba wachunguzi wa mitihani walilazimisha tuwa fulani sawa vile muda ngapi kwa kufunga kikwembe, namna ya kuyafunga, na pia namna gani ya kutembea na unavaa kikwembe. Kwa Kibi Chantal kiongozi jimboni wa Ikofeme, bandundu Shaba, ni kuinua kiasili ya Afrika na pia kuhimiza binti kuhusu jambo hilo, sababu mache yake imeangalia sana upande wa mavazi ya Ulaya. Mavalia ya vikwembe ni mali ambayo inatumikishwa kila siku kwa mwanamke, njo maana inastahili kufurahiwa na pia kufaliwa. Kama aliambia mabinti wale. Uharibifu katika utoaji wa moto wa umeme unaonekana siku hizi katika majimbo ya Kinshasa, congo Centrale na Bandundu. Kiongozi mkuu wa shirika la SNEL anajulisha kwamba ni kutokana na matatizo ya kiufundi kunako bwawa la Inga ya pili kwenye kazi za ujenzi zinaendeleshwa wakati ule mikoo tatu ya Matete hai juete na matatizo ya moto wa umeme tangu kusimikwa huko inapita miezi miwili kwa vyombo vya hesabu ya malipo. Michel Kifindangoy ametuandalia taarifa inasomwa na Fisto Ngoma toka muji mudogo wa Uvira jimboni Kivu ya wa Kusini. Wakati umeme ukosekana kwa muda murefu katika muji mkuu wa Kinchasa, makata za Mandina Lokoro na Kinzazi katika komini ya Matete utumia umeme kila saa na kila siku. Shirika la umeme SNEL imeweka huko Matete zaidi ya 1600 ya mashini ya kuhesabu umeme yenye kulipwa mbele, pamoja na viwanda na mtandao mpya yenye kuridhisha idadi kubwa ya wakaaji wa PPC utaendelea ili ienee katika sehemu ya mji mzima wa Kinshasa. Mkurugenzi mkuu wa shirika la umeme Jean Bosco Kayombo anaimarisha hali hiyo na kutambua kuzorota kwa umeme katika manispaa kadhaa za mji mkuu, kwa kusubiri kuboreshwa kwa umeme mwishoni mwa wiki hii. Jean Bosco Kayombo anakaribisha wateja wa SNEL mjini humo Kinshasa kuwasilisha kwenye mpango wa kukata moto na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha la Kiswahili. Asante kwa usikilivu wenu wapendwa. Habari zilizosindikizwa na Innocent Olinga, hadi kwenu kupitia ufundi wa Polydor Basunga na Heritier Sijakala, sote tuliongozwa na Ben Kabamba. Kwa heri, tutazidi kuonana kupitia sauti ya Amani Radio Kapi, inshallah.