Okaabaie u Desire Kanyama. Wizara ya mambo ya ndani imejulisha kwamba itatangaza siku za hapa karibu daftari ya sasa y vyema vya siasa. Waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya ndani alijulisha jambo hilo, lilitunguzwa leo juma mchana mjini Kinshasa wakati wa mkutano kati ya serikali seni na sensa, wamefikisha idadi ya wafungwa wane waliofariki tangu mwanzo wa juma hii katika magereza ya Boma na Matadi jimboni Kongo Central, jambo lenye kufadhaisha ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya umoja wa Mataifa, inayoomba wakuu wa kiserikali wa taifa na wajimbo waboreshe hali ya maisha ya wafungwa katika magereza. Karibu wasafiri mia moja waliotokea waliyotokea Mbuji Mai kwa kwenda Kikwit wanapitisha usiku nje mjini Kananga tangu siku ya ine iliyopita. Wanaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali wa Kananga ajili waendelee katika safari yao sababu wanakosewa na vyote. Wakati huu, wizara ya mambo ya ndani imejulisha kwamba itatangaza siku za hapa karibu Daftari ya sasa ya vyama vya kisiasa kwa mjibu wa waziri makamu mkuu Henri Mova. Jambo hilo lilichunguzwa leo mjini Kinshasa, wakati wa mkutano kati ya serikali seni na sensa. Huyo anahakikisha kwamba tayari alizungumzia jambo hilo na wakuu wa sensa, wanao uwezo wa kutoa mafasirio kamili kutokana na mkataba wa senku hata hivyo, Henri Mova alisema fahamu habari inayotangazwa katika vituo vya habari vya kijamii kuhusu mgao mara mbili wa vyama vya wingi wa urais. Upande mwingine, kuhusu tu mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mikusanyiko ya kisiasa inaendelea kuundwa. Ya mwisho ni sienko ya mwanasiasa Fredi Matungulu mwenye kutamani washiriki wenye kuwa imara na wenye fazila Ndivyo alijulisha leo mjini Kinshasa wakati wa mkutano na wapasha habari. Nalo tawi la chama cha siasa MLC katika eneo kubwa la Equateur linaunga mkono mapatano na mikusanyiko mingine ya kisiasa. Mapatano yale yana shabaha ya kushinda uchaguzi ujayo kwa kupata mabadiliko ya kisiasa, alisema kiongozi wa MLC katika eneo kubwa la Equateur wakati wa mwisho wa mkutano wa uongozi ule wa kisiasa uliokomeshwa jana mjini Mbandaka. Walihudhuria kwenye mkutano ule mkuu wa kwanza wa Mbandaka zaidi ya wakuu makumi tano wa chama kutoka mitaa ya Equateur pamoja na wachaguliwa wa hapo nyumbani. Mfungwa mmoja alifariki leo katika gereza ya Boma kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja magharibi ya Matadi, jimoni Congo Central. Habari hiyo ilitolewa na shirika la raia la hapo nyumbani na kuhakikishwa moja kwa moja na ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Wengine wafungwa tatu walifariki tangu mwanzo wa juma hii katika gereza kuu ya Matadi, zasema duru hizo. Hali mbaya ambamo wanafungwa ndio sababu ya vifo hivyo, wagonjwa hawana madawa, jambo lenye kufadhaisha ofisi ya pamoja haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ofisi hiyo inaomba wakuu wa kiserikali wa taifa na wajimbo waboreshe hali ya maisha ya wafungwa katika magereza. Kwa sasa gereza kuu ya Matadi ina wafungwa mia saba pa iliyojengwa kwa kukaribisha mia moja makumi tano na gereza ya Boma ina wafungwa mia sita pahali pa matatu inayo uwezo wa kukaribisha, imejulisha shirika ya raia ya hapo nyumbani. Na jimboni Otuele wafungwa kumi na wawili wa Kisangani walikimbia siku ya mungi iliyopita katika gereza kuu ya Watsa, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia saba kaskazini mashariki ya Kisangani. Wote walifungwa kwa sababu ya ubakaji, uwizi na mauaji. Kiongozi wa tribunali ya amani anajulisha kwamba ni kutokana na uzembe wa serikali katika kutengeneza gereza hiyo. Mengi kutoka Kisangani nawe Jacques Mukonkoli. Wafungwa hawa walitoroka wakati mvua ilikuwa imenyesha. Tano tu kati yao ndiye walibaki gerezani, kama vile imejulishwa naye Emmanuel Yakudu, katibu wa gereza hilo mtani WhatsApp. Kufuatana na prezidenti ya chumba cha mahakama ya amani mtani Watza, hakuna gereza mjini huo, ni gereza tu kwa jina. Prezidenti ya chumba cha mahakama ya amani mtani Watza Jamaridiada anaeleza yakama malalamiko hiyo tewa tangu miaka miwili kunako serikali kusudi gereza ilo iweze tengenezwa, haikupata jibu hata moja. Tujuishe tena yakama imepita sasa juma mbili, wafungwa kumi kati yao mwanamke moja walitoroka. Ngani, Mkongole, Radio Okapi. E, na jimboni Ituri karibu wahami elfu makumi mawili na ine wa, wa mtaa wa jugu walipokea tangu jana usaidizi wa kwanza wa chakula kutoka mpango wa malisho ulimwenguni. Mgao ule unafanyika katika eneo la Kpandroma kwenye zaidi ya kilomita 100 kaskazini ya Bunia mtaani jugu na pakasenyi mtaani rumu kando ya bahari Albert kwa mjibu wa duu za hapo nyumbani, lazima kibinadamu ni ya kutosha kwa matana idadi ya wahami elfu mia tatu makumi tano katika jimbo lote la Ituri. mei kutoka Bunia, nawe Marshall kiza, vya Mungu kwenye kempi ya pale Kwandroma kwa mtaa ya Njugu, idadi ya wakimbizi ni zaidi ya elfu sita ya watu wenye wakuwa wanapokea unga ya mihindi, mafuta ya kupigisha, chakula ya kizungu na chumvi. Kwenye kempi ya Kasenyi kunakuwa elfu kumi na mnane ya wakimbizi wenye walipokea usaidizi siku ya pili ni kama maragwe, unga ya mihindi na chumvi ya kutumikisha kwa muda ya mwezi mmoja shirika la raia ya pale kontroma kwa, kwa mtaa ya Njugu imefurahi na hii usaidizi, lakini imesema ya kwamba ienee kwa wakimbizi wote wenye kupatikana kwa hile kempi. Dhuru kamilifu zimeripoti kusema ya kwamba jimboni Ituri imekuwa kwa sasa na hesabu ya wakimbizi elfu mia tatu makumi tano wenye kupatikana kwa kwa mitaa ya ya Mahagi, Njogo na Iromo nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kiza Biamongo kwa nyaba ya Radio Kapi. Utume wa pamoja wa ofisi ya Umoja Mataifa inayohudumia wakimbizi ya aser tawila Lubumbashi na Kalemi pamoja na kamisheni ya taifa ya wakimbizi uliwasili pa Pweto jana. Kwa mjibu wa kiongozi wa ofisi ya aser Lubumbashi, utume wake una shabaha ya kuhesabu wahami waliorudi wenye kujewiwa kwa kutolewa usaidizi mengi kutoka tu yafata toka Lubumbashi na mwenzetu Denis Maheo Mwasi. Jamaa ya waliorejea toka nchi ya Zambia na ambao wanapatikana kwenye vijiji Somboshi na Katomea wanahesabiwa elfu tatu mia ine. Mgao wa vifaa mbalimbali kwa ajili ya nyumba inaandaliwa mwisho wa wiki. Ofisi CNR inawaomba kila mmoja kutoa kitambulisho walichopewa wakati walikuwa makimbizini katika kambi ya Kanane huko Zambia. Jamaa hizo hushuhudia kwamba walirejea sababu maisha ni mabaya ndani ya kambi na hata katika vijiji ambamo walipokelewa. Ni hasa jamaa ambayo ina maisha hafifu itapewa msaada. Kabla ya hayo, kunaendeshwa kampeni ya uhimizaji katika vijiji mbalimbali mbali. Tukumbushe kuwa jamaa hizo ni zile zimekimbia hapo awali mapambano kati ya wapiganaji wa kabila la Toa na wale wa kabila zingine eneo ya Pweto kati ya mwezi Oktoba na Desemba. Toka Lubumbashi Denis Mayo, Radio Okapi. Na katika jimbo la Maniema, waziri wa mambo ya ndani alimaliza ziara kazi katika eneo la Kabambare kusini ya jimbo. Alisema alihimiza wakaaji popote alipopita ajili waonge vijana mkono wanaochelewa kutoka porini. Mwakili Venus Shindano wa Kilimali anasema kuna maendeleo ya kuonekana katika mwendo wa amani mutani Kabambari siku hizi. Zaidi ya waasi mia tano wa kundi la Mai Mai Malaika walitia silaha chini pa wamaza. Huyo anaomba wengine wafuate mfano ule. Afuataye ni Mwakili Venus Shindani ya Kilimali mbela mikrofoni ya Mati Ilunga Shambui. Nilipitia diferent... vijiji tofauti ili kuhamasisha wakaaji waweze kuondoka kwenye maguguni, kwa sababu kuna ndugu na dada zetu katika msitu ambao walitumia fursa hii kuanza kuondoka ushahidi ni kwamba katika mji wa Wamaza na pia katika vijiji vingine ambapo leo tuna zaidi ya wanamgambo mia tano ambao walijisalimisha ni kwa sababu wameelewa umuhimu wa kutumia fursa hii ya kuondoka msituni na kuendelea kujisalimisha ili amani idumu katika jimbo hilo. Tunawaalika ndugu zetu ambao kwa bahati mbaya wanaendelea kubaki kwenye msituni kusudi wasikabiliwe na adui wa amani, waweze kuiga mfano wa wale ambao tayari wanaondoka msituni na ambao wanakubali leo kukomesha vurugu mbalimbali ambazo zinaendelea kusini mwa jimbo hilo. Uongozi wa shirika la raia la mji wa Beni unaomba mpango mzuri wa magari yanayosindikiza wakuu wa kiserikali katika eneo kubwa la kaskazini kama ilivyotayarishwa na uongozi wa operesheni Sokola ya kwanza. Kwake kiongozi wa shirika hilo la kiraia huenda walipaswa tazama asara ya usindikizi wa magari kati ya Kiwanja na Kanyabayonga kwa kupanga operesheni za aina hiyo katika eneo hilo lenye kuwa na wajambazi wakuu wenye silaha. Mchungaji Gilbert Kambale anafasiri pambele ya maikrofoni ya Kristian Mapendano. Wakati unafaa uchunguzi, tumeona kama kushinikiza watu kutoka Kanyabayonga mpaka kiwanja inakuwa na magumu, kwani wahuni wabandia kila mara wanashambulia magari na, na watu, na tunasema kwamba gisi wanataka kuanza ile ile kazi hapa ya kushinikiza magari, wafanye juu chini kujifunza namna gani wanaweza kukinga magari na watu, kwani huku tunakuwa na wabandia wateroriste yaani, yani wa ADF wenyewe anakuwa na vifaa na mambo mbalimbali yenyewe huko wanatenda huku ya kihalifu, ili isiweze kufikia wakati wataanza ku, uh, ile kazi ya kusindikiza magari kutoka Beni paka Kasindi na kutoka Beni mpaka Eringeti, na hivi ikuwe kwa muda, yani isikuwe tena kufanya miaka gisi imekuwa kule Kanyabayonga, kusudi wale wabandia wasiendelee kujiempoze namna ya kuweza kusema watu wasafiri. Hatimaye, karibu wasafiri mia moja waliotokea Mbuji Mai kwa kwenda Kikwit wanapitisha usiku inje tangu siku iliyopita katika mji wa Kananga, nafasi ya kusubiri gari inaitwa Ilunga Chimbanku. Ni sababu gari yao ina matatizo ya kiufundi, au wanashutumu mwenyezi gari hiyo kuwaachilia. Wanaomba usaidizi kwa wakuu wa kiserikali wa Kananga ajili waendelee katika safari yao. Hata hivyo mwenye jigari kubwa hiyo aliahidia kwamba punde suluhisho itapatikana. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.