kwako kaki akiwa amjambo, wasikilizaji wa sauti ya Amani. Fuateni kuanza habari kwa kifupi. mauaji katika jimbo la Kasai ni matayarisho kwa kuharibu kila kitu, yali ni kichwa cha ripoti kuandaliwa na Federation Internationale de la Ligue des Droits de l'Homme. FIDH marufu na wengine kama alisema kiongozi wake Jean-Claude Katende. Waziri wa Uingereza katika bara la Afrika Bi Ariete Boldin ana uzunika kuona uharibifu wa kihutu kutambulikana inchini Kongo ya Kidemokrasia alipotembelea mji wa Kalemi na pia jimbo la Kasai. Nchi yake inaidia kutoa zaidi ya milioni makumi tatu ya dola za kimalekane ajili ya hali haya. Ubalozi wa Ufaransa Alain Remy anahakikisha eti nchi yake inakusudia kuleta mamilioni za euro kwa kusaidia mradi wa ulinzi wa misitu na mazingira nchini humu, kisha ziara yake pa Yangambi katika jimbo la Ituri. Haya na mengine ni katika taarifa yetu ya leo jioni. Baki pamoja nasi, ndugu msikilizaji. Habari kamili Kwake Jean-Claude Katende, kiongozi wa Azado, ripoti huenda kukamilisha eti kweli mauaji iliendeshwa katika jimbo la Kasai. Maashirika tatu za kutetea haki za binadamu tukitaja akaje, yaani Association Congolaise pour l'Accès de la Justice, La Voix des Sans Voix marufu na lezami de Nelson Mandela wanajiuzuru mkamati ya pamoja kuandaliwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuelekea maandamano ya tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka elfu mbili na kumi na saba pamoja ya na yale ya tarehe makumi mbili na moja Januari mwaka elfu mbili na kumi na nane wakishutumu upuuzi ya maagizo zao, kama alijulisha kwenye redio Kapileo siku ya nne, kiongozi wa kazi Ufalme wa Uingereza unaidia kutoa milioni makumi tatu na moja dola za Kimarekani kama msaada wa kipesa kwa kusaidia kiutu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tangazo la leo siku ya nne mjini Kinshasa, wakati wa kikao na wapasha habari kisha ziara ya kazi ya waziri wa Uingereza katika bara la Afrika humu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bi Ariete Baldwin alipotembelea mji wa Kalemie na majimbo za Kasai ana huzuni na akaamua hatari ya kiutu kukumba wazaliwa wa Kongo. Kuhusu kisiasa, waziri wa Uingereza ajili ya Afrika aliahidia msaada wa nchi yake kwa Kongo ya kidemokrasia ajili ya kutimiza mapatano ya Saint Silvestre ambayo inapatanisha vipande vyote kwa kuandaa uchaguzi ya kweli na pia ya kikatiba kukusudiwa mnamo tarehe 23 Disemba mwaka 2018 ambayo itapitisha kwa mara ya kwanza utawala wa amani na wa udemokrasia bado kufanyika nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kesho siku ya tano mpa saa sita baraza la bunge ya ta taifa litachunguzwa kibarua kilichoandikwa na mubunge Paul Mohindo kwa kupinga matumikio ya waziri wa ukingo nchini Crispin Atamatabe. Masemi yanasikika pande ya wanabunge, ndiyo wala hapana, waziri ataondoshwa ndani ya timu ya serikali. Ngambo moja upinzani na wabunge wamoja wa wingi wa uraisi wanapenda Krispin Atamatabe afukuzwe mukazi. Uwingi na wateuliwa wa jimbo la zamani la Mashariki wanajitolea kwa kusaidia mzaliwa wa jimbo lao Jimboni Manyema, uwingi wa uraisi unatupilia mbali ya azimio ya korti ya mwito ya Kindu iliyopinga ombi ya kuvunja uchaguzi wa liwali mupya wa jimbo hilo Prosper Etunda kwa ukosefu wa uwezo. Katibu mkuu makamu wa pili wa uwingi wa uraisi anayepatikana katika eneo la Kalima anajulisha kwamba uwingi wa uraisi utafikisha ma mahakama yake kunako koti kuu ya sheria. Joseph Kokonyangi alisema yale jana wakati wa mkutano na wapashahabari pa Kalima. Masemi yake alichukuliwa na Matie Ilunga. Vitu ipita Kindu leo, uwingi ya kiraisi inasema kama haiko vitu sawa, kome tuku mudemokrasi. Sisi majorite presidentiel tunaenda Kinshasa kukour supreme iseme sheria hii inatendeka hapa Kindu atuitike. Hakuna mtu ataanza kazi hapa kama baba rais ya senior donasi ya kuinvestir uh, gouverner yangu tunaenda. Ana apel eke, wandugu wote wa Wamanyema bachungele apel, tunasema kama baba tunda se notre frere ana kalite ya kupostule comme guverneur, tunda awezi kuwa ata mambro ya biro ya assemble provinciale Makumi na makumi ya mamilioni za pesa za Ulaya, ero zinatoka kwa muungano wa mainchi za Ulaya kwa kuunga mkono mradi wa kusito haribu misito pale ya Ngambi na pia kwa kulinda mabadiliko ya ardi, kama aliyeakikisha jana siku ya tatu mwinjini Kisangani mwakilishi wa Ufaransa Alain Remy mbele ya wapasha habari. Mwa kurudi kwake pamuji mdogo wa Yangambi upatikana pa umbali wa kilomita mia moja na muji wa Kisangani kwa kutelemoka jito Kongo. Yangambi ambako kunapatikana patikana Institut National détude de, de recherche agronomique INERA marufu. Pesa haya huenda pia kusaidia kwa kuelimisha watawi la misitu na mapori kupitia yunivasiti ya Kisangani na INERA Yangambi kama alijifasiria. Ni tangu siku nne ndiyo kazi zinasimamishwa katika bandari ya kimataifa ya Matadi, jimbuni Congo Central. Ni kinyume cha mgomo wa watumishi wa kiwanda cha uchumi wa usafirishaji na mabandari SCTP ONATRA ya zamani, wanadai malipo ya masalio ya mishahara yao ya miezi kumi. Hakuna shirika yenye kutumika katika bandari ya Matadi wakati huu zasema duru za hopo nyumbani. Hata hivyo, duru za kiwanda SPT zazulisha kwamba mazungumzo yaliandaliwa na uongozi mkuu mjini Kinshasa. Kama tulizungumza na mwandishi wetu Giroje Nyampala na mgomo wa kazi ya wafanyakazi na viongozi wa kampuni ya biashara na mabandari ECTP marufu unatambulikana tangu pa mlango kubwa kufikisha bandarini ya kimataifa pa Matadi, ni katika mtaa Amikongo, ambako kunaonekana yapata waandamanaji zaidi ya mia tatu wanafunga barabara tangu siku ya kwanza kwa kudai malipo ya mshahara yao ya miezi kumi. Viongozi hawakutimiza yale waliyahaidia kama alisema mmoja wao. Duru zetu zinajulisha eti jana uongozi wa SCTP Kinshasa ulikusudia kupokeza mshahara wa mwezi mmoja kwa waandamanaji, lakini haukufaulu sababu waliyeacha kazi wanalazimisha malipo ya miezi mitano mbele ya kurudilia kazi. Kinyume, kazi za forodha zinasimamishwa pale bandari ya Matadi, DGDA, OCC, Ojefreme, benki na zingine zote kutumika katika eneo hilo la Kongo jimboni Kongo Central. Mikutano zinafanyika mjini Kinshasa ajili ya mgomo kunako STP Kongo Central kama tulisema mchana eti kuna mgomo wa kazi kukusudia kuendeshwa na waganga katika jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia mzima. Kwa sasa tumefahamishwa na katibu mkuu wa Sinamedi eti mgomo inakusudiwa kuanzishwa mnamo tarehe makumi mbili na tatu mwezi huu wa nne mwaka elfu mbili na kumi na nane. Sinamedi, shirika la taifa la kutetea madaktari, linampatia serikali muda wa wiki mbili kwa kujibu kwa mahitaji zao mbele ya kuanza mgomo ombi lao cheo uboreshaji wa mishahara na pia matabishi kwa waganga ambao walianza kazi kumepita miaka mingi jimboni Ituri. Monisco ilipatia tangu jana, siku ya tatu, vifaa vya informatike, yaani makompyuta na maimprimante kunako kituo cha kuelimusha vijana pale Bunya. Mengi zaidi na we Marsial Kizabya Mungu tumesungulia ajili ya maendeleo na itatokana kwa kufunza vijana matumizi ya vyombo vya kisasa, kwa maana informatiki ndiyo funguo la milango, na vijana hao watafunza pia wenzao kesho. Yaani nimesisitiza kuendelea kwa mradi hiyo, ili vijana hao waunganishwe na ulimwengu wa kazi, na hivyo tavutia pia vijana wengine, sababu ikiwa umefunzwa na baadaye hupati kazi, mafunzo hayatakuwa na faida ya maana. Ni vijana wapate kazi. Mnajua, mradi hiyo haikuwa kusudio letu, lakini tumetimiza ombi la vijana wa Kongo kupitia serikali la jimbo diwali. Makamu alinieleza ya kuwa siyo rahisi, yaani imechukua muda, ni ya faida nyingi kwa vijana, kwa jimbo la Ituri, na nimefikiria kuwa miradi zingine zitafuatilia. Tunatoka kusikia sauti yake Bi Leila Zerugwi, mwenyezi wa MONUSCO, akijifasiria mbele ya mikrofoni ya Marsial Kizabya Mungu toka Bunya katika jimbo la Ituri. Tabia ya itoayo enfant de la rue merudi mara tena mjini kana ngaduru nyingi zinajulisha, eti siku hizi wazee na watu wa moja wamegeuka wahanga wa watoto hawa, kama ilisema Christian kupa mkuteka na nakwazika sana ajili yayo. Tumusikilize. Nous avons eu a accompagner ah, ces enfants pendant un moment. Tulikuwa tukiwatizama vijana hawa wakati walikuwa gerezani, wakiwaacha uhuru ili warudi jamani, na tumaini ya kuwa watachungwa vema, lakini kuna tatizo kuhusu hali la kuketi jamani ngambo letu la ofisi linalotezama hali la vijana katika eklesia Katolika, kuna ukosefu wa tengenezo lolote linastahili kwa kuwachunga vyema vijana hao. Wakati tumeshirikiana na wazazi, wanena ya kuwa wanakosa ngisi ya kuwakinga watoto, imestahili wajitafutie ngisi ya kuishi imeamanisha kuiba pia kunyanganya vitu vya raia. Lakini kuna gisi la kumaliza tatizo hizo, imestahili ngambo la ofisi linalotezama mambo za kuishi kwa raia kupana msaada. Kuna senta za ugeni pia uongozi, imestahili pia serikali kusaidia jamaa zinazo uwezo wa kuwapokea vijana kwa muda, wawatumi vijana katika shule zinafundisha ngisi ya kujua kutumika, kupana msaada kwa majamaa, kwani zipate uwezo wa kufanya biashara kwa kupata namna ya kuishi vizuri na vijana waliopokelewa. Yale ni sauti ya kiongozi wa ofisi ya kikatolika ajili ya watoto nchini kule, bwana Christian Kupankuteka, alipoulizwa meya wa mji wa Kananga. Anahakikisha kuandaliwa kwa hatua ya ukingo kwa kugundua watoto wale. Kwa mfano, alimaliza na kusema eti kumefungwa watoto sita, kama alimwambia Jean Mwamba. Na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu. Aksanti kwa kuwa mumetutega sikio na waacha mikononi mwa sauti ya amani, Radio Okapi.