Radio Kapi, habari oh, zetu. Adolfine Goy a, mjambo wapendo wa Radio Kapi fote, ni kuanza muhtasari wa habari kunjia Radio Kapi. Jeshi la taifa liliunga askari polisi mkono kwa kurudisha kimya kwa wanafunzi wa chuo kikuu ISIG walioandamana na wakidai arudishwe mwenjao aliyepelekwa nafasi isipojulikana tangu siku ya Mungu pale Mugunga katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wakipozaniwa kuwa waliiba fedha ya shirikisho la mpira la Congo, kiongozi wa shirikisho la Kongo la kandanda, FEKOFA, Constant Omari na wenzake wa moja wa jumuiya wa mchezo walishikwa na kulazwa tangu jana kunako kituo kikuu cha sheria cha Kinchasa Matete, agizo kutoka kwake mshauri maalum wa rais mwalimu mkuu Luzolo Bambi kombo la Kinchasa ama fyagia Kinchasa muradi kuchukuliwa na shirika CNOVD, coalition nationale des organisation de volontaires pour le developement durable huenda kutimizwa na watu elfu nne kwa utashi wao muda wa miaka mitano. Mafasirio zaidi ni katika taarifa yetu hii, baki pamoja nasi ndugu. Habari kamili. Wanafunzi wa chuo kikuu ya informatique na gestion ISIG Goma waliandamana leo siku ya tatu kwa kuomba kuachiliwa kwa, kwa mwenjao alipopelekwa nafasi isipojulikana tangu siku ya Mungu, kunako karta mgunga kandokando ya magharibi ya mji wa Goma. Wanafunzi walitembea kutoka kukituo chao mpaka kunako ofisi ya liwali. Polisi ilikusudia kuwakataza lakini haikufaulu, kwa hiyo aliungwa mkono na jeshi la taifa. Tutarudi kuhusu jambo hilo baadaye. Meya wa mji wa Lubumbashi anaalika wakaaji chini ya uongozi wake wawe macho na pia washtaki kunako kazi za usika na usalama kila hali mbovu kutambulikana kati yao. Masemi ya meya wa Lubumbashi Gislain Robert Lubaba Buluma ilitangazwa leo siku ya tatu saa chache kisha kuoneshwa watu kumi watenda maovu kunako ofisi ya liwali. Watenda maovu wenyewe wanatatiza mji Lubumbashi siku hizi miongoni mwa wajambazi hawa, kuna watu wa kuvaa sare za kijeshi. Bahati kwa liwali wa jimbo Celeste Mpande ya kusifu kazi kuendeshwa na askari polisi. Tumusikilize meya wa Lubumbashi kwenye microphone ya Kolenjuma Msompo. Minalomba kubaikaji bote bavile ya, ya Lubumbashi ya kutumika pamoya na la polisi kuya konfianse na, na la polise paske la polisi akopale juu ya kuchunga bantu na juu ya kuchunga bintu oro kama munaoshikia faishi bantu beko na atake babandi beko na atake, iko mzuri sana kuita chef de ru unapashikuwa na, na numero ya chef de ru unapashikuwa na nimero ya chef d'avenue chef de cellule chef de quartier chef, chef de bloc voire même Kama tulisema hapo mwanzo, eti kuna wanafunzi wa ESG waliandamana leo mujini Goma. Mengi tutafuata, na Fredi Bikumbi toka muji wa Goma. Tumejikaza tuseme ili tutume barua yetu kwa president wa asamble nationale ili tupate kumuonesha shida ambazo zinatukumba na kuona gisi ba député wetu wanaweza uweza kuinisie motion kama na ile ili wapate kupata mwangaza namna gani mambo yako yanapitikana juu mauaji aiishe. Lakini tunashangala ku... samani, tutarudi kisha kwa kuhusu jambo hilo. Tujielekeze pa Ituri, pale mji wa Bunia. Jimboni Ituri, waamini wa kanisa ya kianglikani wa muji wa Bunia Braza wanapinga hatua ya kuuzisha makao ya kanisa yao ni kwa malipo ya hasara na faida ya dola za kimarikani elfu makumi mawili na nee ya mtumishi mmoja wa kanisa huyo alishtaki kanisa na kushinda kesi kunako korte ya mwito ya wa Kisangani. Wakristu wa kanisa ya kianglikani wa mji wa Bunya braza waliandamana jana kwa kuonyesha hasira yao. Wanashutumu askofu Boga kuwa mwenye jukumu wa hali hiyo. Mengi kutoka Bunya, nawe Jean Claude Lokidile. Waamini wa kanisa la Anglikani la mji Bunya wamesema kwamba uuzaji huu unafanyika katika hukumu, yani kutolewa katika kesi inayopinga kanisa lao na mmoja wa wanachama wake ambaye alikuwa zamani kodoneta, hahusikana swali za kiafya. Huyo alitumika kazi kwa muda ya miaka kumi na moja bila kulipiwa mshahara wake. Watetezi wa waamini wanashtumu uamuzi uliotendewa na askofu huyo ambaye alichukua barua ya lupango akialeta kwa viongozi wa sheria ili hii lupango iweze kuhuzishwa. Kwa mujibu wa watetezi wa askofu, mteja wao amekubaliwa na sheria kama anaweza kusimamia kanisa mbele ya wanasheria ama wahamuzi. Ni katika uwezo huu kwamba anaweza kusimamia kanisa katika jambo yeni kuhusu huyu mganga na kanisa Anglikani mbele ya mahakama. Tulijaribu jana kukutana au kujiunga na presidenti wa mahakama kuu ya mji Bunya ili atoe maoni yake, lakini haikuwezekana. Bunya, Jean Claude Kidile, Radio Okapi. Constant Omari, kiongozi wa shirikisho la Kongo la kandanda Fikufa, na wakuu wengine wa jamhuri ya michezo walishikwa na kulazwa tangu jana kunako kituo kikuu cha sheria ya Kinshasa Matete. Ni kutokana na alikwa ya vituo vya mshauri maalum wa rais wa jamhuria anayehusika na uongozi jema na maswali ya kupinga rushwa, mwalimu mkuu Luzulubambi, katika swali ambamo wanazaniwa kuiba fedha nyingi za shirikisho la mpira la Kongo. taarifa ya Jeff Ngoi, kusomwa na sina salama. Kutokana na tangazo ya vituo wa machumba cha mshauri maalumu wa rais katika swali za kupinga rushwa, kutosha bwana Konsa Omari, kiongozi wa Fikofa, kuna kunakuwa pia Barthelemy Kito, katibu mkuu wa wizara ya mchezo, Teobi na mungu kiongozi makamu wa pili wa Yoshirika, na Roger Bondende anayehusika na fedha wote wanashitakiwa na ofisi ya Bwana Luzolo Bambi kisha juma mbili ya uchunguzi. Wanawaziwa uwizi wa fedha nyingi zilizopashwa tumikishwa na timu ya kandakanda ya taifa. Anatafutiwa pia kiongozi wa COC ama kamati ya mchezo ya olimpike ambaye ameponyoka. Inaomba kwa kila mtu atakayemuona ajulishe vituo vya sheria. Tujulishe kwamba mashtaka yale inajitokeza siku chache tu baada ya ugomvi kati ya Fekofa na waziri wa mchezo. Waziri huyo amesema kwamba franka milioni moja za dola ya Kimarekani ambaye Fekofa imeomba juu ya mechi ya urafiki fulani fulani imekuwa nyingi sana, wachezi wa moja walikatala hata kushiriki katika mchezo hizo. Kituo kikuu cha sheria kinaendelesha uchunguzi wao kwa kufikisha wakuu wale wa shirika la mchezo wa Kongo bila ya wa waamuzi wao wa kawaida kama mashtaka yale ni ya kweli. Shirika mpya ya kiraia ya Kongo pamoja na kituo juu ya uongozi wanadai kuweko sheria ya usawa ajili ya wahanga wa tarehe 31 Disemba mwaka 2017 pamoja na wale wa tarehe 12 na 21 Januari mwaka 2018. Na leo siku ya tatu, shirika hizo mbili ziliandaa kikao na wapashahabari, wakati walishtumu sheria ya Kongo kusitoleta mujibu kwa mashtaka ya wahanga ilipo kuitishwa kunako korte ya kikatiba tangu tarehe sita ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kwa hiyo wanaomba eti sheria ya Kongo ifuatilie kesi haya, mikutano ya pamoja na wapasha habari iliyoendeshwa mbele ya wahanga na wamandamano yale kundi la wafundi wa pamoja na muungano cluster education na pia Save the Children walianza tangu leo siku ya tatu kukadhiri maagizo zilizochukuliwa ku kikao cha mwezi wa kenda mwaka wa elfu mbili na kumi na sita kuhusu tatizo ya usalama katika mashule kupitia kikao kia siku mbili shaba, kuanza muradi wameita school as zones of peace, kama waliomba Emmanuel Nogera ofisa kunakotawila usika na ukingo ya watoto katika Munisco Monisko pamoja na mtu mmoja aliyepaza sauti kisha kuchunguza wakitamani itimizwe ombi lao. Maagizo ya mkutano huenda kujulishwa kesho siku ya nne. Pakisangani, masekta ya mambo ya kiraia na ya uchaguzi yanahimiza wakuu wa vyama vya kisiasa kuhusu swali la usawa kati ya wanawake na wanaume katika mipangilio ya wagombea wa uchaguzi ujao. Zaidi ya wanamemba wa vyama makumi mawili na kundi la kazi ya wanawake na uchaguzi walihudhuriwa kwenye uhimizaji ule wa siku ya kwanza uliopita mjini Kisangani. Mengi nawe Jacques Mkonkole akijulisha maana ya mkutano huo, kiongozi kwa muda ya shirika Monisco alinena ya kama anataka kupata agano ya viongozi ya vyama vya siasa kusudi waweze kuandika wanawake katika orodha ya wakandideti wa vyama vyao kwa uchaguzi ujayo. Kutokuheshimu jambo ilo ni kuvunja mustari kumi na ine ya katiba ya nchi na mupango kuhusu uhaki ya wanawake na usawa wa mume na muke, kama vile aliyehakikisha Bwana Fode Kande wakijibia maoni zake viongozi wa vyama vya kisiasa Walidulisha nguvu ambaye wametumia kwa kuruhusu wanawake waweze kuingia katika vituo vyenye kuchugua makusudi za uongozo jimboni. Walidulisha pia nguvu iliyofanika makusudi wengi kati yao waweze kuchaguliwa. Ya lakini viongozi wengine walihamukia ukosefu ya pupa ya ukubwa ya wanawake, kiwango cha chini cha masomo yao, kutokujitolea kwa mambo ya siasa, hali ya kuangalia bure na kutokujitia kwa kipimo moja na wanaume. Na mwisho wote walishauria Monisco kuandaisha tena mara nyingi viwanda vingine kwa kuwalamusha kusudi waweze kutoa maoni zao kufuatana na mwenendo ya uchaguzi mu Kisangani. Mimi ni Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Wako watu yapata elfu nne wamekusudia kuwa kusafisha munji wa Kinshasa kwa utashi yao kwa muda wa miaka mitano, kama imekusudia shirika la CNOVD, yani Coalition Nationale des Organisations de Volontaires pour le Developpement Durable, kupitia mradi wa mpango jina la kombo la Kinshasa, ama Safisha Kinshasa, ulionyeshwa leo siku ya tatu tarehe 18 mwezi wa nne mjini Kinshasa. Gilbert Mugisho coordinator alijifasiria kwenye microphone ya Honore Misinga Kalala. Na ndege ya aina Airbus 320 ya kiwanda cha usafirishaji kwa njia ya anga CAA ni yenye kusimama nje ya kiwanja cha ndege cha Mbujimai tangu siku ya kwanza iliyopita. Tatizo ni ya kiaufundi. Chris Mkanzi. Kampuni la ndege CEA limetengeneza safari njia tatu kwa kuchugua wasafiri karibu mia mbili kwa kuwafikisha mjini Kinshasa. Tujue kuwa siku siku la moja la juma, wangozi wa ndege walipata tatizo, ndege lilikuwa na kutukuti. Viongozi wa kampuni CEA waeleza ya kuwa kuna kipindi kiaitwa karte memoire, ndie kimeharibika, ivo akuna ngizi la kuongoza vema ndege. Amengoja sehemu hilo na tumaini ya kuwa litafika mjini Kinshasa, na ndege la Turkish palepale walifikishe mjini Mbujimai wasema pia ya kuwa wamekwisha tengeneza safari kwa siku la nne asubuhi. Tukumbushwe ya kuwa ndege hilo limechukua watu makumi nne, ni wenye toka loja mjini Mbujimai, ni watu makumi nane njo walikuwa na tiketi la safari. Tangu siku la moja la juma wasafiri hao walikuwa wakiketi katika chumba la wageni. Uzito huo ulichuguliwa na kampuni a. Asubuhi wakati ndege ndogo lilifika, watu walikuwa wakisukumana, wakipenda wote kuingia katika ndege. Wafanyakazi wa a kuwaomba utulivu, kwani wametengeneza safari ili yeyote ana tiket achuguliwe na afikishwe mjini Kinshasa naafikiswe. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Asante kwa kuwa mumetutega sikio.