Radio Okapi, habari zetu, adolhin ngoi. Asante kwa Kobi Nicole kujangela na wasalimu wasikilizaji wa sauti ya amani. Huo ndio muhtasari wa habari za leo jioni. Sinamed inatoka kutangaza kurudilia mgomo wa kazi tangu tarehe makumi mbili na tatu mwezi huu wa nne. Wamifika wamefika kumwisho ya kuvumilia ahadi ya kiserikali ya Kongo, asema daktari Roland Nengi Nsam, katibu wa shirika la kutetea waganga wa wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia leo mjini Kinshasa. Ajili ya kuchunguza nani aliyeua padri Etienne Nsenginyumva, watu watatu wametoka kukamatwa leo mjini Goma na watu wahusika na kazi za upekuzi katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu ya habari. Baki pamoja nasi, ndugu. Habari kamili Waganga wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia wanaahidia kurudilia mgomo yao ya kazi mnamo tarehe makumi mbili na tatu 3 Aprili ijayo. Tangazo kutoka kunako ofisi nchini ya watetezi ya waganga sinamede leo siku ya nne tarehe kumi na kenda mjini Kinshasa, yale yote te sababu sinamed imefika ku mwisho ya mazungumzo ya kiserikali, kama alisema katibu wa husika na mahusiano kunako shirika daktari Roland Nengisam, kwenye microphone ya Jacques Ive Molima serikali ya nchi ilichukuwa gizo saba kupitia mapatano na watetezi ya waganga ambayo ilipofika kwenye waziri mkuu kwa kusisitiza kupitia vibarua vitatu kuhusu utimiaji mbovu wa mapatano. Hakuna jibu yoyote kutoka kwa mkuu wa serikali ya Kongo mheshimiwa Chibala Nzenze, namna moja pia na wamemba wane ya serikali waliye saili mapatano kufuata na kusitotimiza mapashwa ya kiongozi mbele ya wafanyakazi wake, na pia kunyamaza ya kazarau kisha kufuatilia hatua zote, ofisi ya taifa inampatia muda wa kuondosha uvumilivu wa mgomo kwa waziri mkuu kurudilia mgomo huenda sasa kufanyika siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nane katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nzima, upande wake Simeko yani Sindika de medecin du Congo, pia wanapaza sauti kupitia tangazo lao la leo, siku ya nne, tarehe kumi na kenda Aprili, waganga wakazi za kiserikali wanapaana muda wa siku kumi kwa serikali ya Kongo ifikiri kupitia kazi za kubadilisha kukadirisha wakati wa vikao na watu wote, na pia pamoja na mashauri ya jimbo. Simiko inahuzunishwa na matokeo upande ya serikali ya, si, ya kusitoheshimia ahadi yake kulingana na makubaliano ya tarehe mbili Septemba iliyopita. kwa hiyo Kusipopatikana mjibu mzuri kama walipatana huko mwanzo, waganga wa watu wote watarudilia mgomo ya kazi tokea tarehe makumi tatu april kama alisema Daktari Juvenale Mwanda, katibu mkuu wa Simeko. Jimboni Kasai Central, kati ya vitendo vya ubakaji makumi mnane 8 ane viliesabiliwa humo makumi sita inaelekea wasichana tangu Januari mwaka wa elfu mbili na kumi na mnane. Kama ilijulishwa kwenye Radio Okapi jana na siku ya tatu na shirika la itwalo Femme Main dans la Main pour le developpement du Kasai FMMDK marufu kwa hiyo katibu atendaye Bi Natali Kambala anapiga yowe kwa viongozi na pia wanaotumika pamoja nao, tena pia kwa anaalika wahanga waweze basi kushtaki kunako vituo vya husika ili wafuatiliwe kijamii, kiafya na kisheria. Bi Natali Kambala mbele ya microphone ya Blaise Ndungala. Tango Januari iliyopita hata Aprili, tunayo tumekwisha rekodi visa makumi sita za ubakaji kwa watoto wadogo wasichana, na visa makumi mbili na nane vya wanawake wenye kukomaa. Hasa zaidi visa vya ubakaji hivyo vinatendeka zaidi kunako mashule na zaidi kwa watoto wasichana wasiojiweza. Ni yala ambaye inatusumbua mno, kwa sababu tulikuwa nawazia kama ubakaji kwa wasichana wenye kujivika na mavazi ikiolela bila kujieshimisha, lakini tunaona leo ni ajabu kabisa, sawa vile kisa cha jana hivi, mtoto ndogo mwenye umri wa miezi tano, ambaye ni aibu ya mauadi. Na wahakikishia kwamba kufatana na sheria na tunasema sisi wanawake wa Kasai Kuu, kama wakati heshima na utu wa mwanamke haiyaheshimika bado, tutaongeza kupasha na kunyanyua sauti yetu, kiomba kwa mwanamke wote aache kunyamaza na apashe vyote kwa makazi zinazostahili kwa ajili ya kuwachukulia mzigo huko mahanga wote wenye kuteseka na kunyanyaswa katika vipindi hivi, kufuatana na masemi ya duru hiya, humo nyumbani hesabu imeongezeka ime, ume, ime ungezeka, yapata asilimia mnane ngisi ilikuwa miezi mitatu mia mwanzo wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Jimboni Kivu wa Kaskazini, watu watatu wamekamatwa na wahusika na nguvu pale kijiji cha Hemba pa usultani wa Mweso Kichanga. Wamekamatwa kufuatana na kazi ya kuchunguza uaji ya tarehe mnane Aprili iliyopita wa Padri Etienne Nsengiyumva, kiongozi wa parokia ya Kikatolika ya Kichanga mtaani Ruchuru. Bi Sifa Maguru katika taarifa kuandaliwa na Jille Ngala. Habari tunazo zajulisha kama watu wale tatu wanaoshakiwa wanafungwa kwenye kituo kubwa cha jeshi katika sekta ya Mweso Kichanga. Hawa wanapashwa kupelekwa hapa mjini Goma kwenye korti ya jeshi ili wasikilizwe. Tuongeze kama hadi sasa wanashakiwa tu katika swali hiyo. Watu wengine wawili waliuawa hiyo hiyo siku ya tatu pa Mumbasha lokalite Katiro, sheferi ya Bwito, kwa mjibu wa polisi ya hapo, kanali aliyejitaja Sanguruma na mlinzi wake wote waliuawa katika mapambano kati ya APCLS na Nyatura yake domi. Inasemeka tena kama Bwana Sanguruma ndiye wa kwanza anayeshakiwa ndani ya mauaji ya Padre Etienne Sengiyumba, wenzake walipendelea kumuua ili wapoteze alama zote. Katika swali hiyo wengine wapiganaji 13 waliuawa, waliuawa katika mapambano hayo kati ya kundi hizo mbili za waasi. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Tuendelee tu katika habari kutoka jimbo ya kivu ya kaskazini. Tujulishe ti wavuvi makumi tano na ne wote wakiwa wazaliwa wa Kongo walifungwa nchini Uganda na mitumbwi yao makumi mawili na ne yote yalichukuliwa na jeshi la maji la nchi hiyo jirani tangu tarehe kumi na tano hadi kumi na mnane mwezi huu. Mkusanyiko wa wavuvi wa ziwa Edward unahakikisha kushurutishwa na hali hiyo, ijapokuwa kuliendelea kuliandaliwa mikusanyo mbalimbali ya eneo kwa kupinga mambo ya aina yale Palubiria na Kasese, kwa kusawawisha uongozi wa wavuvi katika bahari Edward. Mengi nawe bi Rosalie Zawadi wavuvi wale hamsini na nne walishikwa katika maeneo mbalimbali ya uvuvi huko Uganda, ajulisha presidenti wa shirikisho lao Fekopeile wamoja Pagisenye katika mkoa wa Rubirizi na wengine pakatwe mkoani Kasisi kwani walijikuta wakiloa katika eneo la Uganda kwenye ziwa. Hadi hapo hata mmoja bado kuachiliwa, na hakuna shurti waliotoa Waganda kwa kuwaacha huru pamoja na mali yao, yaongeza fekope ile. Josue Mukura presidenti wa shirikisho hili anaomba kwa serikali ya Kongo na Uganda kuweka alama inayoonekana kwenye ziwa kama mpaka ajili ya usalama wa wavuvi toka nchi hizi mbili. Tunaomba le de guvernement bafanye nguvu yabo yote basinye kwanza akord bilateral ya reglementation ya peshe kulake Edwar ya pili, paone namna gani ya kubalize kutia frontiere na batie masinyali zitaonyesha kama territoire ya Congo inaishia hapa kulake Edwar. Tukumbushi kwamba tangu mwanzo wa mwaka huu vikao vingi vimeandaliwa palubiria mtaani Bini na Kasese huko Uganda. Lengo ilikuwa kupelekea nchi hizi mbili kusaini mkataba wa pamoja kuhusu mpaka ziwa. Goma, Rosali Zawadi zawad Radio. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, askari jeshi mmoja wa taifa aliuawa pa eneo la madini la parkinge likabaki bila wachimbaji wa madini jana asubuhi mapema. Hayo ni matokeo ya shambulio jana ya wamaimai wa raia mtumbuki wa mkusanyiko ndarumanga na kokodikoko katika eneo hilo la madini. Ni katika usultani wa Bamuguba sude katika mutaa wa Shabunda, kwenye zaidi ya kilometa makumi sita na Kigulube. Jean-Baptiste Ntonga katika taarifa kuandaliwa na Michel Chirimwami. Shambulio ilifanyika vipande vya saa kumi na moja asubuhi wa siku ya tatu iliyopita kwenye eneo ya madini Parking. Wapiganaji raia Mtomboki kutoka Keba tarafani Baliga, sio mbali na Parking, walibadilishana risasi muda wa dakika makumi tatu na askari jeshi watatu FRDC waliolinda eneo hiyo ya madini, kama inavyoelezwa na duru mbalimbali. Askari jeshi mmoja FRDC aliuawa. Wachimba madini wote pamoja na wakaaji wa mahali hapo walikimbia. Wapiganaji hao walipora baadaye eneo ya madini parking mbele ya kuondoka zao. Duru zetu zaeleza kwamba askari jeshi wa kusaidia walikuja kutoka Lubila na kufika hapo mchana kati, washambulizi wakiwa wamekwenda zao. Duru zingine zaeleza kwamba jeshi laendelea kuwafuatilia wapiganaji hao. Nouvelle Dynamique de la Societe Civile hapo Shabunda yaomba kwa viongozi walindie raia usalama na waongeze idadi ya askari jeshi kwenye eneo hiyo ya madini tueleze kwamba zaidi ya makundi makumi tatu yenye ya silaha yaripotiwa hapo Shabunda na yanadhulumu raia. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Okapi. na katika jimbo la Otu Uelei kulianzishwa jana siku ya tatu kunako korti kuu ya Iziro masambo kati ya jamaa zilizohamishwa katika eneo lao na kiwanda cha kuchimba madini Kibali Gold Mines. Kwa jumla wako jamaa elfu sita kuwa wahanga waliofukuzwa kumakao tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu bila kurudishiwa haki yao. Jamaa zinasindikizwa kisheria na shirika Action pour la Justice le développement et les droits humains. Kikao kia jana kilielekea uchunguzi wa kesi mnamo tarehe 16 mwezi wa tano, ndipo kumekusudiwa masambo ya mara ya kwanza kufuatana ombi la wahanga. Mengi nawe, Jacques Mkonkoli. Kesi ilianza na kukumbukumbu ya mataarifa mia ine makumi kenda na tano ya watu waliolipa fedha yenyi kulazimishwa kufatana na mwanasheria yao, wengine wali watalipa baadaye sababu wamekosea, kama vile aliyenena metre eli Kayembe. Huyu anajulisha tena yakama wahanga walipoteza yote, ni kwa hiyo maisha yao ni magumu mno. Anena tena yakama alitamani kukutana na wakubwa wa shirika Kibali Goldmine alakini, haikuwezekana. Anataka sasa wahanga waweze kufidiwa kwa haraka iwezekanayo, akiwasiliana kwa toleo lake la matukio. Mwanasheria wa kibali Goldmine Gika Tumbai hakutaka kutoa maoni katika hatua hii ya majaribio. Kesi ilo ilisukumwa nyuma kwa tarehe kumi na sita kwa ombi la wakili la wahanga. Itakuwa kuzingatia kutoa taarifa saa zingine, itaanzishwa pia masambo yenye toka Muchikisangani. Mimi ni Jake Mkonkole, Redio Okapi. Na kukosekana kwa pikipiki ya kusafirisha watu inapotambulikana mtaani Kalima posho hii nafuatana na kulipisha kwa kinguvu kodi kadhaa za serikali na pia kuongezeka kwa bei ya mafuta ya gari. Lunga katika wa Jacques Mkongole makodi zeni kulipishwa ni yale yenye kuitwa vignette. Bei yake ni dola makumi mbili na mbili kwa pikipiki moja isipokuwa tu kodi ilo mtaa inalipisha pia mia mbili ya franc kongolais kwa kodi kuhusu fasi ya kusimamisha mapikipiki. Tena Sonas ilianzisha malipo ya kodi yake tangia siku ya tatu asubuhi bei ya kicheti cha Sonas ni kati ya elfu mia moja na elfu mia moja, mia saba ya fedha ya Wakongomani. Hata hivyo, malipo inaambatana mapenzi ya kila mtu. Watembezaji wa wapikipiki wanakusudia kutumwa pikipiki zao nyumbani na raia inateseka kwa wakati huu. Safari ya Kindu Kalima inalipishwa kati ya elfu nane na elfu kumi ya fedha ya Wakongomani kwa mtu mmoja, halafu mbele ilikuwa imelipishwa kwa bei ya elfu tano ya franc Congolais. Bei ya mafuta ya gata inapandishwa pia, litre moja inauzishwa sasa kwa elfu tatu ya franc congolais, halafu mbele ilikuwa elfu mbili na nusu. Raia inashauria wakubwa waweze kulipisha kodi hilo kati ya mwaka kila kodi na wakati yake, pa nafasi ya kulipisha makodi zote kwa mara moja. Shukurani kwenu wote.