Adoa oh, habari zetu Adolphin Ngoy, asante kwako kwa Marcel Mayoyo. Salamu zetu ziwafikia popote mnajiunga, enyi wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fuatani kwanza habari kwa kifupi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilisherekea leo tarehe makumi tatu Aprili sikukuu ya mafunzo. Maada muhimu ni kuboresha elimu katika nchi hii, kama tutamsikia punde na mwenjetu Pascal Masirika. Walimu na wanafunzi wa Kananga waliandamana wakati huko Kwilu na Kikwit walisherekea sikukuu hiyo kupitia sala. <coughs> Mtoto mchanga wa umri ya kuzaliwa ya miaka ne alifariki, wenjake wengine yapata makumi mbili wamepanga hospitalini humo umuji wa Lubumbashi, kiisha kusherekea sikukuu ya kuzaliwa ya mwenjao mmoja. Inawezekana walitumia mkate ya kuharibika. Mafasirio zaidi ni katika taarifa yetu hii, baki pamoja nasi, ndugu msikilizaji. Habari kamili Imesherekea leo siku ya kwanza tarehe makumi tatu mwezi wa nne siku sikukuu ya mafunzo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiini cha siku hiyo ni kufanya yawezekanavyo kwa kuboresha elimu. Taarifa imeandaliwa na mwenjetu Paul Matendo, inasomwa umu studioni na mwenjetu Pascal Masirika. Leo siku ya kwanza tarehe makumi matatu mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili kumi na nane ilikuwa siku kuu ya elimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa mjini Kinshasa, mji mkuu wa nchi, kumeendeshwa leo wakati wa saa za mchana maandamano ya wanafunzi wa shule za msingi na zile za sekondari. Sherehe hiyo imeandaliwa na waziri wa sekta hiyo Gaston Musemena binafsi. Katika masilahi yao wanafunzi wa mji wa Kinshasa waliomba viongozi wa serikali hii wafanye iwezekanavyo ajili ya kurahisisha elimu nzuri kwa malipo ya walimu wao. Wanafunzi wa mji wa Kinshasa wengine waliomba wapewe vyombo vya elimu vinavyokosa siku hizi kiasi katika shule zote. Walipendekeza vilevile vile waruhusiwe kuzungumza ana kwa ana na waziri wa shule za msingi na sekondari Gaston Musemena. Mwishowe, kumeendeshwa leo hapa mjini Kinshasa mchezo wa mpira kati ya e wanafunzi wenye kuwa viwete Asante kwako, Pascal Masirika. Kuhusu tu sikukuu ya taifa ya mafunzo, wakuu wa jimbo la masomo la Kwilu ya pili walipendelea kusherekea sikukuu ya mafunzo kupitia sala. Misa ya shukrani iliandaliwa leo asubuhi kunako katedrali Saint Francois Xavier na ibada ingine iliendeshwa katika kanisa la jamuhia la kumi na tano ya NCO Kikwiti ya pili. Kiongozi wa jimbo la elimu la Kikwiti ya pili, Laurent Kibondo Bin Swedi, alijulisha kwamba ni namuna ya kutolea matatizo yote ya sekta ya masomo kati ya mikono ya Mwenyezi Mola. Yupo mbele ya mikrofoni ya Fabien Kambizi Gifwa. Mwalimu ni ule mwenyewe iko nafundisha, mwenye kuadibisha watoto. Mtoto leo ni mtoto me, kesho anakuwa guverner, kesho anakuwa ministre, kesho anakuwa infirmier, kesho anakuwa dokteur, kesho anakuwa avoka, kesho anakuwa magistrat. Mwalimu ni mtu moya wa lazima sana mukominote, bila mwalimu akuta kwa maadibisho na nakama sosiete nakosa madibisho, sijue jina kani bataipatia ile sosiete. Si tulipenda kuomba Mungu. Tuna walimu walifariki tuna walimu wagonjwa tuna watoto wa masomo walifariki, tuna wazazi wenyewe na partisipe kwa edukasion, wazazi wanafariki. Tulisema tuikale pamoja, tuombe, tuweke mumikono ya mungu maisha ya bali bantu yote. Kesho inakuwa ni examen deta, ndio tunasema kumbe tumwangalie mungu tuombe, batoto tuwaweke mumikono ya mungu. Batoto bawezi akili natoka ni kwa mungu na pamoja wa Kananga, maandamano ya walimu na wanafunzi yaliandaliwa kwa kusherekea sikukuu ya mafunzo. Wengi kati ya walimu wa huko hawapokeye mishara yao hadi sasa, jambo lenye kupelekea uharibifu wa hali ya mafunzo humo jimboni Kasai ya Kati. Mtoto mchanga wa umri ya miaka nne ya kuzaliwa alifariki kisha kushiriki kusherehe ya kuzaliwa ya mwenjao pale Lubumbashi. Mtoto atazikwa kesho, siku ya pili. Kwa masemu ya wazazi ya wahanga, inawezekana maremu alitumia mkate mbaya wakati wa sherehe akapoteza maisha kisha siku chache duru za kuambatana zinahakikisha eti watoto wengine yapata makumi mbili nao pia wamepanga hospitalini kisha kutumia mkate ule uleule. Baba mzazi anashtumu sumu ndani ya mkate. Watu sita waliuawa kwa risasi na wengine makumi mawili na mbili walijeuriwa jana katika karta Mgunga Mugunga, kilometa kumi magharibi ya muji wa Goma. Leo hii asubuhi wakaaji wa huko Mgunga wakiwa katika hasira walifunga barabara kubwa ya kuenda mjini Sake katika mtaa wa Masisi, na wengi walisimama nafasi mbili ya kuingia katika hospitali Sebika ambako waliojeuriwa wa wanatunzwa. Hata hivyo, askari polis walizidishwa mahali huko kwa kutuliza waandamanaji. Fredi Ignes Bikumbi. Kwa minyana na ushahidi ni kwamba hii Jumapili jioni kuna watu sita, waliozingira eneo la soko ndogo amur huko Mugunga na kufatulia risasi wafanyabiashara wa pato ndogo na wateja wao. Wamoja walijiokoa wakikimbilia ndani ya maduka, ila majambazi hao walijipenyeza katika duka zimoja ambamo waliwaua wenyezi kabla wapige risasi raia wengine wa kawaida. Brino Mitoere ni mwanamemba wa bunge la vijana jimboni Kiva Kaskazini tena mkaaji wa huko Mugunga na alikuwa na haya ya kusema. Eh, watu wameuawa, walipigwa masasi na watu wa, walikuwa hawavai nguo za kijeshi. Kibaya bako kilitokea, kila mtu ambaye alikuwa akipenda aone ni wanani wanafanya nini, walikuwa wamepiga masasi. Ndio maana umeona watu mingi wamefariki na watu mingi wameumia. Mpaka sasa bado damu ya wahanga ingali ikionekana mbele ya maduka ambamo waliteswa, na hivyo wakaaji waliamka kwa kasirani, wakifunga barabara kwa mawe na wengine kujipanga wengi mbele ya hospitali Sebekandosho ambako wanapata matibabu wajeruhi. Hadi sasa polisi ya Kongo iko ikijaribu kutuliza uandamanaji. Kutoka Goma, Fredi Ignes Bikumbi, Radio Okapi. Zaidi ya wanawake makumi mnane waliyebakwa wakati moja na watua tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa tatu mwaka huu wa elfu mbili na kumi na mnane pale mtaani Pweto wanafuatiliwa kiakili kisaikolojia tangu mwisho ya wiki iliyopita. Miaka yao ya kuzaliwa ni kutoka miaka kumi na nne hadi miaka makumi nne na mnane alisema kiongozi ya shirika Libertas Delfin Luembe. Anapowasindikiza huyu anaalika kila mtu wa moyo mwema na pia wanaotumika pamoja waweze kusaidia kipesa wahanga ili wapokee matibabu ya kiafya ya kijamii, kiuchumi na kisheria ya kudumu, kama alishitetea kupitia simu yake Madlene Waila. Wanawake nilipokea juma hii wako na umri ya miaka ya kuzalika tokea miaka kumi na nne hadi miaka makumi nne na mnane miongoni mwao ni wasijana wengi, wao walibakwa kuli moja wamoja, walikamatwa na wapiganaji watano wala wawili. Sharti kuna mashirika zingine zina elimu ya kusindikiza aina ya wanawake kama wale. Sisi tuku tunasindikiza kisaikolojia, tunakosa pesa ya kuwahudumia kiafya, kijamii, kisheria na kiuchumi hawa wanawake waliacha shamba zao, ni vigumu kwa kurudilia maisha ya kijamii namna moja na yale ya kiuchumi, na tena hawapewa msaada yoyote ya kiafya, sherti wakumbukwe kwa haraka. Na jimboni Kivu ya Kusini, katika mtaa wa Kale, zaidi ya nyumba makumi sita na saba pamoja na shule moja na barabara ya huko, vyote vilivunjwa na pia maiti za watu zilizikuliwa ndani ya makaburi na kuonekana katika ziwa Kivu. Hayo ni matokeo ya mporomoko wa udongo uliosababishwa na mvua kali jana usiku pa mkuija katika usultani wa Mbinga Nord. Shirika la raia la mahali lajulisha la kwamba wanamemba wa jamaa nyingi wanalala inje bila usaidizi wowote. Delphine Birindi kiongozi wa shirika la raia la Mbinga Nord anatoa mwito njiani mwa simu na kadi ajuba hali kabisa huko ndani ya group man Ndinga Noro, zaidi sana ndani ya center ya Mukuja, hali ni kaeka kwa sababu mvua kalii imeleta mporomoko wa udongo, mitoni imejaa na imeharibu nyumba plus ya makumi sita na saba ndani ya senta ya Mukuja wake wetu nayo imeharibika. Kunakuwa vitu vingi ambavyo vimeharibika kwa sababu wakati ilikuwa ikipita hiyo usiku, watu wote walitoka ndani ya, ya, wati wati wati wati wati. walitoka ndani ya manyumba wakasimama na kuanza kusaidia kwa watu wengine ndani ya manyumba, na kwa bahati ya Mungu hakuna mtu ambaye alifariki kwa sababu walikuwa soe, lakini sasa erea kwa kuarehisee na bila, kwa sababu barabara yote imeharibika tangu makelele mpaka ya grupema ya mbinga nor na Buzi, hadi ni mpaka ya grupema ya mbinga sudi na mbinga nor4, kilomita ya barabara yetu imeendelea kuharibika vikali. Watu wote ambao walijenga barabarani kupitia yo mporomoko ambao wanapitika, tunawaarifu kwamba watu waanze wakatoke ndani ya barabara, kwa sababu kesho wala kesho yake kimeezi kuandika watu wengi ambao watafariki kwa wenye ulitupokea njiani tukumbushe, eti Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilisherekea leo tarehe makumi tatu Aprili sikukuu ya mafunzo. Maada muhimu ni kuboresha elimu katika nchi hii, kama tulinatoka kusikia mwenjetu Paskali Masirika alisoma habari hiyo. Walimu na wanafunzi wa Kananga waliandamana, wakati huko Kwilu na Kikwite walisherekea sikukuu hiyo kupitia sala na tena kuna mtoto mchanga wa umri ya miaka ne ya kuzaliwa alifariki. Wenzake wengine yapata makumi mbili wamepanga hospitalini humo muji wa Lubumbashi kisha kusherekea sikukuu ya kuzaliwa ya mwenjao mumoja. Inawezekana hawa wote walitumia mkate ya kuharibika, na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya jioni. Shukrani kwa usikilivu wenu kwa habari zilizosindikizwa na Babel Mpongo Masimango. Tukaongozwa na Ben Kabamba na Pele Kipela Mondo kupitia ufundi wake Polidor Basunga. Sote kunjia konjia ya sauti ya amani Radio Okapi.