Radio Okapi. Oh, abarize Jean Désiré Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga mm fateni kwanza vichwa vikuu vya habari -hmm. Itunazo o Padri Celestin Ngango kiongozi wa parokia ya Karambi, e katika dayosisi ya Goma alishikwa jana karibu ya Kiwanja mtani Rutshuru na kupeleka nafasi isiyojulikana waliomkamata. Wanaomba dola za Kimarekani elfu makumi tano ajili atolewe uhuru. e katika jimbo la Kwilu wanafunzi 387 wa somo la seza sekondari wahami wa Kasai wana wasiwasi mwezi moja mbele ya mashindano, asiakali, ya mashindano ya serikali ya mwisho wa kipindi hicho. Wanafunzi wale wanakosa malipo ya feza kwa kushiriki katika mitihani hiyo. Utetezi wa kiwanda cha taifa cha njia reli SNCC Likasi e, katika jimbo la Okatanga unashutumu uwizi wa singa za umeme zinazotumikishwa katika kari za moshi, hali nao vinyume vikali katika mwenendo wa kazi za kiwanda cha SNCC huko Likasi. E, ujambo ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Padre Celeste Ngango kiongozi wa parokia ya Karambi katika diocese ya Goma alishikwa jana panyaru karibu ya kiwanja katika mtaa wa Ruchuru na kupelekwa nafasi isiyojulikana. Waliyomkamata wanaomba dola za Kimarekani 1015 ajili ya tole uhuru. Ujumbe wa padri mkuu wa parokia ya Ruchuru ulinda nafasi hiyo aliyokamatwa kwa kupata habari nyingi kamili. Mengi tu yafuata kutoka kwa mwanamwenzetu Fredy Ignace Bikumbi. Vyanzo vingi vya habari vyahakikisha kukamatwa kwa padri huyo msimamizi wa parokia ya Karambi, ni kwamba alikamatwa muda alipokuwa njiani akitoka kwenye kijiji cha Nyaru Kwangara maeneo ya Rugarama. Kitangazo cha shirikisho la Sepado toleo ya hii Jumatatu imeandikwa kuwa kasisi huyo alichaguliwa mwenyewe miongoni mwa watu waliokuwa ndani ya gari lake, kushuka na kufata watesi wake porini mchana wa hii Jumatatu ujumatatu. Ujumbe wafanya wa wafanyakazi wa serikali ya Kongo wakiwa na padri wa parokia ya Ruchuru walijielekeza kwenye kijiji ambako alikamatwa muhanga huyo ili kujaribu kuona kipi cha kufanya ili watesi wake padri Celeste Ngango waweze kumwachilia huru. Kuna duru inayosema kuwa watesi hao waomba watolewe pesa kiwango cha dola elfu makumi tano ya Kimarekani. Kumbuka mwaka elfu mbili na kumi na sita kuna mapadri wawili wa parokia Birambizo pamoja na shemasi mmoja wa huko Bwalanda waliwahi kukamatwa na watisi hao. Hivi sasa ni kugumu kupata maoni ya viongozi wa dayosisi ya Goma kuhusu tukio hilo. Goma, Fredi Bikumbi, Radio Kapi. E, jimbo ni Kivu ya Kaskazini, tena kundi moja la wamaimai lilishambulia jana asubuhi eneo la Ivungu katika mtaa wa Lubero kwenye karibu kilomita mia moja kusini magharibi ya mji wa Butembo. Kwa mjibu wa shirika la rea la mtaa wa Lubero, wa maimai walishambulia kituo cha ujenzi wa bwawa la umeme la Virunga SRL ambako waliua mlinzi mmoja wa issn, jambo analoshutumu George Katsungo na kuarifu za miria wa maimai. Tumsikilize, yupo njiani mwa simu na Marcel Papi Mukeba. Shirika la raia mtawa Lubero inasikitika sana kwa kuona site ya santral ya, ya izingu inaendelea kukuwa atake na wajambazi ambao tena wamejitokeza asubuhi mapema si vrile, uje, ya le premier avril hata garde park moja ambaye alikuwa kufanya ulinzi ya site hiyo aliweza kufariki. Shirika la raia inaendelea kuinterpele wa lider ya magrupe armee ili waweze kukultive mavaleri ambazo dhamiri yao itumike na waweze kukuwa na patriotisme kusudi waweze kuacha kukamata silaha ambayo inasababisha vitu mingi sana ndani ya mtaa wa Lubero e na jimboni Kivu ya kaskazini tu. Maduka makubwa na madogo yanafungwa tangu leo asubuhi pa Kirumba, mji mdogo wa mtaa wa Lubero kwenye zaidi ya kilomita mia moja kusini ya mji wa Butembo, kwa mjibu wa kiongozi mkusanyiko wa wafanyabiashara wa Butembo na Lubero. Wanamemba wake wanashutumu usumbufu pamoja na malipo ya uchuo usiojulikana na watumishi wa serikali. Mafasirio ya Polikarp Ndivito njiani mwasimu na Marsal Papi Mukeba n ya Kirumba na maeneo zingine mingi za teritori ya Lubero ziko na magumu. Kuna watu wa serikali wanalipisha mataksi, mataksi yenyewe haiidikane ndani ya mataksi ya, ya serikali. Sasa hapa Kirumba specialm ni watu ya ANR ni wao ndio wakaona, mashandizi inatoka vitembo kwa magoma wanaisha Kirumba. Sasa wakaona gari inakia shukishio vizi wa ndugu ya ANR wanasema no inakaa, wanapata taksi kwa hiyo Eshima ya e wakaji wa Kongo Central ya watu wenye kimya iliaribishwa na liwali wa jimbo hilo, alisema leo mbungi wa taifa Albert Fabrice Pwela, mchaguliwa wa Matadi. Alisema ni kutokana na ajali iliozitokeza wakati wa kuanzishwa rasmi kwa kikao cha baraza ya bunge ya jimbo hilo. Huyoa anaomba liwali wa jimbo la Congo Central aondoshwe katika madaraka, sababu ni yeye aliyepanga mapigano kati ya vijana wa Kuluna na polisi waziri anayehusika na mambo ya usalama katika jimbo hilo anatupilia mbali shutuma hizo akiahidia kutoa maoni yake baadaye. Wanamemba wa vyama na mikusanyiko ya kisiasa pamoja na wagombea uru katika uchaguzi ujayo walisaini tarehe kumi na tatu mwezi wa tatu uliopita sharti ya mwenendo njema iliyoandaliwa na tume ya uchaguzi huruseni. Ni kibaruwa cha ukarasa kumi na ine kinacho sema kuhusu haki na mapasho ya waliosaini osaini. Mwenzetu Honore Misenga Kalala alizondala taarifa nosomakutoka Kindu na Mathieu Ilunga. Ya kwanza kwenye haki zilizojulikana ni kutengeneza na kushiriki kwenye mitano na maandamano za amani, vyote katika kuheshimu sheria na kanuni za nchi. Na ile buku la mwenendo imeomba kwa wezo la taratibu nchini kukinga na kuwa macho kwa ajili za kutimiza haki zote bila ubakuzi wala upendeleo. Haki na sheria yenye kujulikana kwa vyama na vikundi vya siasa pamoja na wakombeaji wenye uhuru ni haki za kusalimisha utu wao, wanamemba wao, vitu vyao, wala hazina zao na makazi wanayotumika pamoja na haki za wao kushiriki kwenye upashaji hadharani hata kutolewa vipindi vya kupeperusha sawasawa; haki za kujieleza wala kutangaza kwa uhuru maoni zao na imani wanayo kwa watu wote; haki za kutengeneza vifaa vya kujipendekeza na kuvikawanya kwa wapendelevu. Kuna pia haki za kutembea na kuzunguka bila wasiwasi mahali popoti nchini Kongo, hata kupata zawadi matabisi, hata vitu vya mikopo vya namna yoyote, kuambatana na sheria. Sharti ya kwanza ni kuheshimu katiba la inchi na sheria pamoja na kanoni inchi tena ujepusha na vitisho vichochezi, kwenye yeuri, matusi, kukandamiza na kutumia hutuba za kukikabila kutangaza habari kiolela za sio mana. Ile patano imekaza vilevile wanasiasa kutumia vitu pesa na wafanyakazi wa serikali e. Katika jimbo la Kwilu, wanafunzi mia tatu makumi nane na saba wa somo seta la sea wa wa la sekondari wahami wa eneo kubwa la Kasai waliokimbia mapigano ya uasi wa Kamwi na Nsapu awafahamu wafanye nini. Mwezi mmoja mbele ya mashindano ya serikali ya mwisho wa kipindi hicho, wanafunzi wale wanakosa malipo ya fedha kwa kushiriki katika mitihani hiyo, jambo lenye kusababisha wasiwasi upande wao, sababu wana hatari ya kusitoendesha mitihani hiyo ya mwisho wa kipindi cha sekondari. Taarifa ya Fabien Kambinzi usomekana mwenzetu wa Kisangani, Jacques Mukonkole. Ni wakubwa wa jimbo na magundi zingine za mainchi za kigeni ndiye weni kulipa fedha ya masomo ya wanafunzi wakimbizi hawa, weni kupatikana katika masudi vision mbili ya kikuita na mbili zingine za gungu. Sasa shida ni kuhusu fedha ya malipo ya mashindano ya serikali hasa yale ya disertasion. Hata hivyo, waliwapa tumaini ya malipo, hakuna kitu hata moja iliyofanyika kwa malipo haya. Wanafunzi hawa hawajui wapi wanaweza enda kwa kupata usaidizi huu. Wanahakikisha ya kama hawayasaini bado mafishi, kama vile imeisha Fanika na wajirani wao wa masomo zingine ni kwa hiyo, wanahuzunika mwezi moja mbele ya mashindano. Hakuna tumaini hata moja yenye julishwa kwa malipo ya mafishi ya watoto hawa. Upande wake, inspekta mkuu wa masomo jimboni Bibi Petronile Induru ananena ya kama anaongojela tu neno moja kwa wakubwa wa jimbo weni walimuletea watoto hawa. Ngambo ya wakubwa wa jimbo, waziri wa masomo pia msemaji wa serikali ya jimbo la Kwilu anahidia kuzungumuza na liwali la jimbo kabla ya ya hawa wa jimbo la Kasai. Utetezi wa kiwanda cha taifa cha njia ya reli SNCC Likasi, katika jimbo la Ukatanga, unashutumu uwizi wa karibu kilometa 200 ya singa za umeme muda wa miaka tatu, na watu wasio na upendo wa nchi, miongoni mwao wenye mavazi ya kijeshi. Ni singa zinazotumikishwa katika gare za moshi. Mashirika ya madini ndio yanauza singa hizo za shaba. Uwizi ule unavanyume vikali, alisema Tambwe Kibondo, kiongozi wa utetezi wa esenseseli Kasi. Tumsikilize mbele makofoni ya Pole Munanga. Hapa sasa tunajumulisha, inakuwa kilometre mia mbili ile ya kamba wanaishi aiba ilikuwa uh, mia munane makumi sita lo, na wale watu amingi weko naiba weko na mabunduki, na wakati wafanyakazi wetu e, wenye kuangalia sekurite wakienda kule wanakimbieni mabunduki ko nalia kule. Konsekuence ya ile wizi kunakuwa uh, watu wote wanaishi kando kando ya rai kwanza Lubumbashi Sofu Kapoloe Lwambo etc. kote kule wanakuwa mugiza, na kunakuwa masante de sante mazone de sante kunakuwa walabika na mamile kuna kwa pale kuna mainterna mamulungushi beko mugiza bote, abana na moto ya umeme, ni ile inaleta magumu sana, nako wakaaji wa mugini, nako wafanya kazi wa SNCC. Paske, apa sa tunasema itakuwa ni chomage basi, awatumike kazi ile yenye na style na moto ya umeme. Moto haina hako matelie, nakwa mshomaji makamba haina hako ya ku remplacer, alors inaleta magumu sana ku e, société shirika la utetezi la SNCC likasi liliandikia liwali wa jimbo la Okatanga na wa jimbo la Lualaba, kwa kuomba uwalinde singa hizo. Hatimaye, kiongozi wa Tribunali Kuu ya Kisangani anaomba waamuzi wapya watumike vizuri kwa kuboresha sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwito huo ni wa siku ya sita iliyopita kisha kuwapa kiapo kwa wakata mashtaka hao mbele ya kuanza kazi wakisha maliza masomo makuu mengi. Tuafaitwa Kisangani na mwenzetu Jacques Mkonkole kwa jumla ni wanasheria makumi mbili na nne, kati yao wanawake wawili weni, waliapa kiapo mbele ya mwanzo wao wa kazi. Vijana hawa wanatoka katika vyuo vikuu mbalimbali za Mchikisangani, walipata mashindano iliyoandalishwa na wakubwa weni kuhusika na sheria katika chumba cha mahakama kuu ya Mikisangani. Kufuatana na prezidenti ya TGI Bwana Olivier Mofia wanasheria hawa wa sasa wanapasha kuheshimu sheria pia kutumika kufuatana na kanuni ya sheria nchini Kongo. Upande wao, wanasheria hawa waliahidia kutumika kazi lao kama vile imestahili, kama vile aliyenena Toto Bito Takazaji, mmoja wao mbele ya kumaliza sherehe hilo, presidenti ya chumba cha mahakama kuu ya mji Kisangani alionyesha nia yake ya kuona wanasheria hawa kupata mafunzo zingine kwa kukazanisha kadiri yao kuhusu maendeleo ya sheria nchini Kongo. Mji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi.