Habari zetu. Ulimwengu ulisherekea leo tarehe 2 Aprili, sikukuu ya kimataifa ya umizaji wa magumu ya mabomu na wa usaidizi katika kupinga mabomu mjini Goma. Kiongozi wa UNMAS alizisha kwamba mahitaji kwa kumaliza mabomu ni mengi. Ni sababu mitaa ya jimbo la Kivu kaskazini inajaa na makundi mengi ya silaha e. Tribunali ya kijeshi ya Kadanga ilihukumu jana wapiganaji wa zamani kumi kifo, na wengine wawili walihukumiwa kufungwa miaka kumi. E, ni katika swali la mauaji ya wafanya biashara tano mwaka wa elfu mbili kumi na saba. E, mkutano mkuu wa kuboresha hali ya upelekaji wa biashara katika nchi za kigeni na gisi ya kupunguza kuingizwa kwa vitu nchini uliokomeshwa leo hii mjini Kinshasa. Mda wa siku tatu wa, wa uzuriaji kutoka pande nyingi walifikiri kuhusu siasa na mbinu za kushimika kwa kutoa mazao mengi nchini e, ulimwengu ulisherehekea leo tarehe 4 Aprili siku kuu ya kimataifa ya uhimizaji wa magumu ya mabomu na wa usaidizi katika kupinga mabomu mjini Goma, maandamano mengi yaliandaliwa. Kiongozi wa tawi la Monisco Goma, UNMAS linalohusika na maswali ya mabomu alipata wakati wa kujulisha kwamba mahitaji kwa kumaliza mabomu ni mengi katika jimbo la Kivu ya kaskazini, sababu mitaa yote ya jimbo hiyo inajaa na makundi ya silaha mengi. Kutoka Goma, nawe Mark Marofimbo. Shughuli hizo zilienda hii mapema asubuhi na miigizo za pikipiki na magari na watendaji wa mapambano ya vifaa vya vita visiyoripuka kutoka mzungu kwa mzunguko ya ELPGL hadi kwenye jukwaa la ONC mjini Goma. Kwa waandaaji UNMAS, lengo ni kuongeza ufahamu wa hatari zinazohusiana na migodi na mabaki ya mabomu ya vita. Hata hivyo waandaji wanasisitiza kuwa usalama na ukosefu wa barabara ni vikwazo ya kweli kwa shughuli hizi. Venasi Kile Mangoma anaisimamia shughuli za UNMAS magumu. Kwa kifupi ni kama aina tatu, ya kwanza ni ukosefu wa, wa pesa, ya pili inakuwa ni ile mainsekurite, na ya tatu inakuwa hali ya barabara, wakati ingine hairuhusu gari zifike mahali ambapo tutaenda kufanya kazi. Kwa mujibu wa UNMAS, takwimu za miaka mitatu iliyopita zinaonyesha kwamba ni waathirika tisini na saba wa ajali ya migodi. Kiasi kikubwa cha migodi ya ardhi na mabomu iliharibiwa, lakini pia zaidi ya mita za mraba milioni moja ya udongo kusafishwa. Kwa hiyo mahitaji ya kibali bado yanakuwa makubwa, kwa sababu maeneo yote ya jimbo la Kivu ya kaskazini huvamiwa na vikundi vishikao silaha ambavyo vinahusika na uchafuzi wa maeneo katika migodi na mabomu ya vita. Kumbuka kuwa siku hii iliadhimishwa mwaka huu chini ya kichwa ushiriki ya wanawake katika vita dhidi ya migodi. Ni kiripoti toka Goma. Mimi ni Mark Maro Fimbo kwa niaba ya Radio Kapi Hey. Mjini Kinchasa, wakati wa maandamano ya sherehe hiyo, ilizungumziwa leo hii kazi ya mwanamke katika mipango ya kupinga mabomu. Waliochukua masemi wanaonyesha kwamba mwanamke mkongomani anashiriki katika mipango ya kupinga mabomu. jimboni Ituri, mapambano yaliendeshwa jana, kati ya askari jeshi wa FARDC na kundi la sila la FRPI pageti eta kwenye umbali wa karibu kilomita makumi sita kusini ya Bunia katika usultani wa walendu bindi mtani rumu. Matokeo ni ya kuuawa kwa watu tatu, miongoni mwao wapiganaji wawili na askari jeshi moja wa FARDC. Menge nawe Marshal Kizabamungu kutoka mji wa Bunia. Wanajeshi walianza ushambulizi yao saa tatu na nusu ya asubuhi kwenye kituo ya wanamgambo ya FRPI pale kigo kwa kilometa tatu na geti centa. Ilikuwa wakati ya mvua mkali sana. Sultani ya muda ya walendu bindi anasema ya, ya kwamba pale pale mapambano ikaanza kati ya vikosi mbili hii. Wanamgambo wengine walitokelea pale kwa kijiji ya Seneka kando, kando ya geti kwa kusaidia wenzao na kushambulia makao ya FRDC ya Kimamba. Mapambano hile iliendelea hadi pale geti senta. Sultani ya Walindu Binti anasema ya kwamba jeshi moja aliuwawa na wengine kuumizwa vikali na bunduki tatu kuchukuliwa na wahasi. Makao hii ya FARDC ilunguzwa na wanamgambo ya FRPI. Ngambo ya wahasi ya FRPI, watu wawili waliuwawa, zimehakikisha duru za nyumbani. Hali hii ilipelekea woga mkali ndani ya mngini na kupelekea wakaaji wamoja kukimbia pale geti na wengine pale isura mbele, wapate kurudi kwa makao zao usiku. Kwa sasa, jeshi la FARDC imedhibiti hile eneo Bunia. Mimi Maxiel kizabia Mungu radio okapi jimboni hey. Kasai Central tribunali ya kijeshi ya Kananga ilitangaza uamuzi katika suala la wapiganaji wa zamani kumi na wane walioshutumiwa mauaji ya wafanyabiashara tano mwaka wa 2017. Kesi iliendeshwa pachikula katika mtaa wa Dibaya mengi na mshiriki wetu Uvira fistongo mama ya bala mahakama ya kijeshi ilidai adhabu ya kifo kwa kutokuwepo dhidi ya wanamgambo kumi wa zamani waliokimbia, kati yao mwanamgambo aitwaye Nsabanga. Miongoni mwa wengine wane waliokuwepo, wawili walihukumiwa kifungo cha miaka kumi kwa ajili ya uasi na kila mmoja kulipa kiasi cha milioni ishirini ya uharibifu kwa wasirika. Watatu alichukuliwa na mahakama kama ni mtoto alipelekwa kwa hakimu wake wa asili katika mahakama ya watoto, na wanne aliachiliwa huru. Tuzo hii ilifurahisha wanasheria wa waasirika, wanasema matokeo ya kesi hii ni njia ya kupambana zija kuepuka sheria katika eneo la Kasai. Wanamgambo hao wote waliungwa mkono kila umoja na wanasheria wawili, na upande wa wenye kudai walifaidika na msaada wa ofisi wa besni deh MONUSCO. Kesi hiyo ilihuzuriwa na umma ya watu, ikiwa ni pamoja na raia kutoka vijiji karibu na Chikula, njia ya mojawapo mahakama ya kijeshi inakaribisha haki kwa raia. Mijadala hizo za uwazi zilipangwa kwa msaada wa kifedha na kiufundi kutoka Monisco. Mkutano um, mkuu wa kuboresha hali ya upelekaji wa biashara katika nchi za kigeni na gisi ya kupunguza kuingizwa kwa vitu nchini ulikomeshwa leo mjini Kinshasa. Mda wa siku tatu wa uzuriaji kutoka pande nyingi walifikiri kuhusu siasa na mbinu za kusimika kwa kutoa mazao mengi nchini. Ilipendekezwa uundaji wa viwanda matengeneo ya kazi za kilimo ya sekta ni ya nishati ya usafirishaji na kadhalika katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Tena mkusanyiko wafanya wa wafanyabiashara wa Butembo na Rubero unaomba serikali vunja hatua yake ya kusimika kituo cha kipimo ya mizigo katika barabara mtani Beni. Kwa mjibu wa kiongozi wa wafanyabiashara wale, ni peke yake katika mtawa Beni ndiyo hatua hiyo inatimizwa. Ikiwa pia barabara za huku ndizeni kuharibika. Polikarte ndi vito anatamani serikali ijenge mabarabara za sasa na vilalo mbele ya utumivu wa hatua hiyo. Tumsikilize yupo njani mwa simu na Martial Papi Mukeba. wanawake wa eneo la Lubu ya Bera kwenye umbali wa kilometa 15 kaskazini ya mji waliomba kutumika kwa uhuru wa kiuchumi, ajili waheshimiwe katika jamii. Ni shauri kutoka shirika letu la kiserikali Fam Justice Equitable. Ni hivyo ndiyo shirika hilo linalokusanya wake wa wakata mashtaka lilitamani kumaliza mwezi wa mwanamke mengi tuyafuate kutoka Kisangani, nawe Jacques Mkonkole ni katika furaha kubwa ndiye zaidi ya wanawake makumi tano wa vijiji mbalimbali za sekta ya Ylivoyadhera walifata utuba kuhusu namna mwanamke anaweza kujitafutia kwa kujieneza kwake, yeye bibi Esther Lusanga, prezidenti ya shirika ilo ya wamama wenye kushughulikia mambo ya wanawake na sheria ya usawa. Lengo ya mkutano huu ilikuwa ya kuwafasiria wanawake haki yao namna gani wanaweza kuieshimisha upande wao. Washariki walifurahi walihitaji pia kushimiru kwa masenta mojamoja moja, kwa kuwafundisha kusoma na kuandika hasa pia miradi kwa kuinua kazi yao ya shamba. Tuku tu 25000 kwa bahati ilo shirika Famu Justis Ekitable iliyokusudia pia kuelemusha wanawake na mabwana wao ambaye hawajaandikisha bado katika buku la serikali waweze kutimiza mapashwa hiyo. Mchikisangani Jake Mkonkole, Redio Okapi, jimboni hey, Kivu ya Kusini. Ofisi ya diosezi ya miradi ya afya imejulisha kwamba wagonjwa wengi sana katika vijiji wanafariki nyumbani sababu ya ukosefu wa uwezo wa kutunzwa katika mahospitali na wachache wanaoenda katika vituo vya afya wanalindwa kiisha matunzo sababu ya ukosefu wa faranga za malipo. Ndiyo alisema kiongozi kwa mda wa ofisi hiyo wakati wa mkutano wa mwaka wa kazi za bedom ulioanzishwa jana kunao kituo bandari cha mji wa Bukavu kwake Lelia Saleh Deshu. Wakati wa mkutano ule unaokusanya madaktari na wasaidizi wao, suluhisho zitapendekezwa kuhusu namna ya kuruhusu wakosefu watolewe matunzo bila kuharibu mwenendo wa kazi katika mahospitali. Tumsikilize mbele ya mikrofoni Jean Kasami. Tunatafuta suluhisho kama vile kanisa, tunakuwa na mapashwa ya kuwakaribisha wagonjwa wote, hata hao wanaokuwa na pato ndogo. Tunawahimiza wafadhili wetu kuendesha kazi za misaada kwenye vituo vya afya, na hapo kunaonekana watu waliokuwa na moyo mzuri wanaosaidia kwa kuwalipia wengine pesa zao za matibabu. Sisi tunajitegemea wenyewe, na kwa hiyo pato letu ni ndogo kwa kuwalipa wafanyakazi wetu Ayimahe wote kwa mwenendo bora ya vituo vyote na hata kwa kuyanunua dawa. Hali hiyo ni shida kwetu, ni sababu tutayazungumzia kwa kuweza kuwazia suluhisho. Tunashukuru lakini serikali kwa hayo imefanyika. Kwanza, mpango ya uzazi bora wa makubaliano ilisainiwa mwaka uliopita na liwali jimboni, na afya anaendelea kufuatilia mambo ili pesa ziweze kuwa tayari kwa kuendesha kazi yenyewe. Tunaendelea hadi sasa kuwa na lazima ya msaada ya kiserikali ili tuendelee kazi ifaavyo. Hatimaye, wanabunge wa jimbo la Manema kutoka pande zote za siasa wamejulisha kwamba wanaunga mkono liwali mpya aliyechaguliwa Prosper Tunda Kasongo Lokali. Walisema hivyo jana wakati wa mazungumzo na wapasha habari mjini Kindu. Aliyechukua masemi ni mbunge wa wingi wa rais Rafael Ngumbi wa Chamanade huyu aliomba wakaaji wa Manyema wonge mkono liwali mpya kwa maendeleo ya jimbo hilo. Tumusikilize mbala makrofone ya Mattio Ilunga. Ninamshukuru kwa jina langu na jina wa wa wa badeputé yobejangu bote, Raisi kwa kuleta demokrasi na nanipero a artiza de la pe. Ninamshukuru pia Raisi kwa kutupatia eleksio libre yenye tunamchagula Honorable Tunda, kwa kuona Tunda anakuwa na vision ya chef de letat ya kudevelope Manyema, na tunamufelisité Tunda kwa jina langu na nakujina wa badeputé yote kwa kuona alitukutanisha jana kuonesha kama alichaguliwa indepanda atakuwa depute wa batu wote na atabakia fidele kwa chef de leta gisa nekaraka kila siku. Na tunamujua kuma realizasyo yake, na tunalomba batoto yote ya Manyema, Babulaya, Bakindu, Bakishasa, tujunge nyuma atunda kwa sababu atafanya ile chef de leta. Muomba tusikali kubululana, tuwe mutu mumoja, tuchengi Manyema itu. Valani sabari mneza kwa nae.