Oh, ekiongozi hey, mkuu wa aser anayepatikana katika ziara ya kazi nchini DRC anatamani serikali irudili ya tour yake naishiriki katika mkutano mukutano wa kibinenda mwa Geneve. Filippo Grandi alitembelea leo hii mjini Kinshasa wakimbizi wa, kimbize, wa mji, na nafasi ya kazi zao za kijamii ekibarua. Kinachompinga waziri wa ukingo wa taifa kilifikishwa leo kunako baraza ya bunge la taifa. Mwandalizi wa ombi ya kumpinga Krispin Atamatabe, mbunge Paul Mwindo, anawaza mauwazi mengi nchini ni sababu waziri huyo afanye kazi yake. Na katika jimbo la Chopo, ugonjwa wa shurua umerudi katika mtaa wa afya wa Ubundu kusini mashariki ya Kisangani tangu juma 13, watu 714 waliugua surua, makumi tatu na tatu walifariki, wengi wakuwa, wakiwa watoto. Etuanze na ziara ya kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kiongozi mkuu wa aser yenye kuendelea, kamisa mkuu alienda nafasi wakimbizi wanatumika kazi mbalimbali mbali kunako nafasi naitwa Bilembo mjini Kinshasa. Huyo ametamani serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo irudulie hatua yake na ishiriki katika mkutano wa kimataifa wa toaji wa fedha utakaoendeshwa mjini Geneve tarehe 13 Aprili ijayo, na kwa hiyo Filipo Grandi anama mapendekezo ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yatimizwe. E, jimboni Ituri, kuwepo kwa watu wenye silaha kuna ripotiwa katika maeneo mnane ya kando ya bahari Albert mtani jugu duru nyingi zinahakikisha habari hiyo pamoja na mwami wa Bahema, no, huku, wa Bahema Nord. Huyo anadai askari jeshi watawanywe, huku msemaji wa wafardise jimboni Ituri amejusha kwamba operesheni zinatayarishwa kwa kuwapinga watu wale mengi. Nawe Jean Jean-Claude Lokidile kutoka mji wa Bunia. Wapiganaji hao ni wenye kuripotiwa kuwa katika vijiji vya Jo, Mvaramu, Songa 2, Ro, Gbi Los Andrema na Mbungi katika sheferi ya Bamanor. Vyanzo vya mitazi na taarifu kuwa watu hawa wanabeba silaha za aina ya AK47, mishale na mipanga. Kiongozi wa Bamanor amesema kuwa washambuliaji hawa wanazunguka katika maeneo haya yote bila kuwa na wasiwasi. Pilo Mulindo anaripoti kwamba wanatumia mitumbu za aina ya orbor wakizunguka huku na kule wakipora mali ya wakaaji. Uwepo ya wajambazi hao huzuia watu waliokimbia vita kurudi kwenye maeneo yao ya asili. Mkuu kiongozi wa cheferii ameomba jeshi letu kwenye eneo hilo kwa kulinda usalama ya wakaaji. Msemaji wa Efadis katika jimbo ya Ituri ametamka kwamba wapiganaji hao wanatembea hivyo baada ya kufukuzwa na jeshi katika vijiji kadhaa kaskazini mashariki mwa kijiji ya Njugu Centre. Luteni Jule Ngongo anasema bado shughuli za kijeshi zinaendelea katika eneo hilo. Hey, kibarura kinacho mpinga waziri wa kingo wa taifa kilifikishwa leo kunako baraza ya bunge la taifa kutokana na vipengele 116 na 117 vya katiba ya jamhuri. Mwandalizi wa ombi ya kumpinga waziri Crispin Atamatabe ni mbunge wa taifa Paulo Muindo, anayewaza kama watu walendela kuwawa pabeni Lubero, Butembo, Ituri pamoja na jimoni Tanganyika, ni sababu waziri huyo afanye kazi yake. Mwandalizi wa ombi hiyo, naomba ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa yeshimu kanuni na yalike waziri kisha siku mbili. Afuatane ni mbunge Paul Muindo katika masemeno yachukuliwa na Michelle Kifinda Ngoi. Tumekuja kuacha motion de defiance contre ministre wa defense, sababu kama leo watu wangali wanaendelea kukufa beni, watu wangali wanaendelea kube, kube, kubebewa, watu wangali wanaendelea kuishi kama hawiko ndani ya Kongo, ndani ya Ituri, ndani ya Lubero, kule Kalemi, ni sababu hakuna mtu mwenye anaongoza vizuri hiyo ambayo tunaita arme ndani ya inji yetu, na kuna kuwa ministre ambayo anahusika na mambo ya waskari ambaye ameshindwa kazi na hipo ndio tumefanya hiyo ambayo tunaita kibarua, ambako wadepute wamesinye wakisema ule ministre atoke juu ameshindwa kazi. Tumefanya miaka ine watu iko wanaendelea kukufa na usalama hauonekane. Sababu gani? Sababu kuna mtu mwenye anapaswa kufanya hiyo kazi mi ameshindwa. Voila pourquoi tumedeposer leo na musiku mbili. Reglement inasema sharti ule mutu akuje kujidefendre hapo, tunaita wanabunge wote wakuje kutusutenir purke ule mutu atoke na wawe Mwenye atafanya kazi kuleta usalama ndani ya maeneo zote za Beni E jimboni Kivu ya kaskazini. Wa kaji wa Munigi katika mtaa wa Nyiragongo kwenye umbali wa kilomita kumi kaskazini ya Goma waliandamana leo asubuhi. Hao wanadai kusimika kwa mwami wao Le Bomba Kungu. Hata hivyo, hawakufika kunako ofisi ya mwami nafasi walipashwa malizia maandamano yao, sababu walipingwa na polisi. Lebomba Kungu ndiye mwami wa Bukumu, aliyerudishwa mwezi wa pili uliopita katika madaraka yale na waziri wa mambo ya ndani. Mimi kutoka Goma, nawe Mark Marufimbu. Haja ya moyo wetu ni kuchimikwa rasmi kwa sultani halali wa asili. Hii leo asubuhi ni mamia ya watu wa usultani wa Bukumu ambayo walionekana kwa munigi wakitarajia kuchimikwa kwa usultani halali, lakini walipambana na kizuizo ya polisi kunako ofisi ya utawala wa Bukumu inayoongozwa sasa ni miaka miwili hivi na mwangalizi. Ukweli ni kuwa sultani Lebon alithibitishwa kuwa kiongozi wa usultani wa Bukumu tangu mwezi Februari uliopita na wizara wa mambo ya ndani, ila hatumike. Ndiyo maana watu wanataka kujua nini kinapitika kindani. Mmoja wao hapa anasema tunafanya muda mrefu sana ndani ya makonfli tumepigana muda mrefu ajili ya pouvoir kutimia sawasawa na ginsi wakubwa walifuatilia mambo waliangalia ya kwamba yule ambaye anapasha stahili kwenye sheferia Bukumu ni mtu saa vile Mwami Le Bon Bakungu, ndio maana tunawambia tu gouvernement provinciale et national wa procéder na installation immédiate ya Mwami Le Bon Bakungu bila condition. Katika taarifa rasmi ya Jumatatu iliyopita shirika la kiraia eneo la Nyiragongo Iliuliza sababu ya kuchelewa kwa kuchimika kwa Kelebon Bakungu. Tujulishe kuwa ni tangu mwaka 1998 ndiyo usultani wa Bukumu yagongana na mgogoro wa uhalali wa utawala wa kimila. Ni kiripoti toka Goma, mimi ni Mark Maro Fimbo, kwa niaba ya Radio Kapi. Wanabunge wa uwingi wa rais katika jimbo la Manima wanapinga uchaguzi wa liwali mpya Prosper Tunda Kasongo. Leo hii walifikisha kuna koti ya mwiti wa Kindu kibarua kinachoomba uchaguzi ule uvunjwe katika mkutano na wapasha habari asubuhi mjini Kindu mdinikindu, uwingi wa rais ulionyesha kwamba ipatane kiongozi wa kiasili achukue madaraka ya kisiasa. Mafasirio ya mbunge wa jimbo Jumaini bin Malisawa mbele ya mikrofoni ya Matthew Ilunga sisi wana wingi wa vyama vyenye kuwa nyuma ya rais tunatoka ku cour d'appel kuwacha mashtaka yetu kuhusu mheshimiwa chef kutimie tunda kasongo prosper kwa sababu walitoka kuwa mchaguliwa liwali na haiwezekani sultani wa asili kupata mamlaka sawa na hii ndio kwa maana tunafanya hii mashtaka kwa sababu cour d'appel ipate wanile ile election ilikuwa mubaya hiyo hivi tunatoka kuacha ile mashtaka kwa sababu sheria ya Kongo ipate kuheshimiwa mamlaka ya huyo sultani wa asili sawa vile kandideti mwingine wote mwenye kupenda kuongoza jimbo la Manyema, naye ya kwake ilikuwa me yeye yakwake, waliichugua wakaanile kwenye seni, akafanya nguvu zake zote, akaingiza kwenye Cour d'Appel, kurti ya jimbo la Manyema, na hiyo kurti ikapatia tena ikavalide tena hii kandidatiri yake. Alafu sasa ni pale tulienda kwenda kuvote, wanabunge wakatufanyia yenye waliona ni sawa. Alafu sisi tunasema huyu haiko valable kwa kuchaguliwa na inabidi sheria isimame. E, juwe ni kwamba liwali aliyechaguliwa aliomba jana wakaji wa Manema wawe na utulivu. Ni kutokana na habari zilizopelelezwa kuhusu kupingwa kwa uchaguzi wake. Prosper Tunda Kasongo ana matumaini kwa uwezo wa makili wake wa kumtetea e. Liwali makamu wa jimbo la Ekuater Tatibi Kamba anayeshutumiwa wa ubakaji alifikishwa jana mjini Kinchasa kunako korti kuu ya sheria. Huyo alifungwa tangu tarehe moja Aprili iliyopita kutokana na azimio ya shauri ya mawaziri wa jimbo la Equater na kamati ya usalama bila kusikilizwa mjini Mandaka. Hali ya kuhamisha kwake hadi mji wa Kinchasa inafurahisha mwakili wake, sababu amejusha kwamba atapata wakati wa kumtetea. Hapa mjini Kinshasa, tribunali ya amani ya Kinshasa Matete ilipinga jana na siku ya tatu Tarsis Loseke, kiongozi wa UDPS Chibala, kwa ukosefu wa uwezo. Tribunali ilihakikisha ukubali wa Jean-Marc Kabund sawa katibu mkuu wa UDPS Chisekedi, mwenye uwezo wa kusema kwa jina ya UDPS. Naye Jean-Marc Kabund alimstaki Tarsis Loseke kwa waribifu wa maandiko na vitusi mbele ya watu wengi tunapata sheria chumba cha sheria inakataa bwana Loseke sheria, kwani hana uwezo fulani ya chama hicho cha UDPS, kufuatana na misemo ya wamoja. Anaomba tena swala hiyo iweze kuchunguzwa na chumba cha sheria ya juu. Upande wetu tunajua kama mwamuzi alikata sheria vizuri, sababu yote yeni ilijulishwa inaambatana na sheria, sione mwamuzi wa chumba hicho cha sheria kutukataa sheria. Tunasikia kama ulimushaki bwana Loseke ndivyo tuna mustaki juu ya utumio wa vibarua za udanganifu. Tuko na vibarua ya kweli yeni kumchongea. Anasema maneno ya ongo yeni kuelekea jambo la uwananchi, anatumia pia jina ya makao yetu, alafu siku hata moja haya kanyakaka hapo tena misemo yake inachafua. Bwana Jean-Marc Kabund, jueni kwamba mawakili wa Tarsis Loseke walifikisha swali hilo katika mwito kunako ko tribunali kuu ya Matete. Kwa mjibu wa mwakili Pole Mukala, uamuzi ulitangazwa vibaya. Na katika jimbo la Chopo ugonjwa wa shurua umerudi katika mtaa wa afya wa Ubundu kwenye umbali wa kilometa 125 kusini mashariki ya Kisangani, watu 714 waliugua, lihugua 33 walifariki, tangu juma 13, ni watoto wa chini ya miezi na 59 ndiyo wanaguswa sana. Daktari Rolin Teke, kiongozi wa mtaa wa mtawa afya wa Ubundu, anafasiria sababu za kurudi kwa shurua huko. Yupo njiani mwa simu na Jacques Mukonkole. Tulikuwa mbele na maeneo kumi na saba zeni kuelekea afya matunzo, ilifanika tu katika maeneo iliyojulisha majambo za ugonjwa. Basi kwa bahati mbaya, raia inatembea katika vijiji mbalimbali, hata mjini Ubundu idadi ya raia imezidishwa imezidishwa kwa tarsenti ine, ni kusema wingi ya raia inaongezeka, raia inatembea tembea na watoto kuna pia jambo ingine ya watoto wasiyopata chanjo masiku inayopita, malisho mbaya, ugonjwa wa bwaki na ukosefu ya wazazi. Hiyo yote inasababisha ugonjwa huu wa surua, kwani wazazi hawana namna ya kukulisha watoto wao vizuri. E, mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.