Radio Okapi e oh, Adolphine Ngoy. Shukrani kwako Nicole Kudiangila. Amjambo wasikilizaji wa sauti ya amani. Fuateni kwanza habari kwa kifupi. Kesi ya wanaozaniwa kuua watoto pale kiwanja inapashwa kufuatiliwa kwa haraka, aseme shirika la raia leo asubuhi, wakati kulikutaniwa maiti tatu miongoni mwa watoto watano waliyekamatwa mateka mwaka jana jimboni Kivu ya Kaskazini. Raisi wa jamhuri ya Kongo amfukuze wa kazini waziri wa bajete, kwani anashindwa kuleta mwangaza ku matumikio ya milioni makumi mnane ya dola za Amerika zilizobaki kumalipo ya wafanyakazi za serikali walipolipiwa kupitia mabenki pia na mashtaka mengine, aseme Tusen Alonga, mbunge wa upinzani leo siku ya kwanza ndui inafanya kazi zake na we pia utimize mapashwa yako. Neno muhimu huenda kuzungumuziwa wiki hii, wameandaa juma ya Afrika ya chanjo. Habari kamili katika mtaa wa Ruchuru, hali mbovu ilitambulikana asubuhi ya leo, siku ya kwanza pale muji mudogo ya Kiwanja, takribani kilomita 75 kaskazini mwa muji wa Goma kisha kukutaniwa kwa mili tatu yulu ya watoto watano waliyetekwa nyara mwaka jana katika sekta haya, shirika la kiraia la humo nyumbani linashtumu mauaji kama yale na inalazimisho masambo haraka kwa wanaozaniwa kuwa watendaji wa jambo hilo. Mengi nawe bi hozalizawadi katika taarifa yake Gabriel Waminya Watoto wale watano waliotekwa nyara mwaka uliopita katika eneo la Kiwanja waliuawa wote, dhaili za duru toka mahakama ya kijeshi Paruchuru. Kituo hiki cha kisheria kilitembelea mahali miili ilipatikana. Baada ya uchunguzi, ilionekana kwamba watoto watatu waliuawa kwa kukatwa kichwa, baadaye wakazikwa Pakibembe mashariki na mji mdogo wa Kiwanja. Miili za watoto wengine wawili zikatupwa ndani ya shimo paliko mwakilishi waliwali pa Kiwanja anasema kama mauaji haya yalisababisha hasira ya wakaaji. Siku ya sita iliyopita, wakaaji walibomoa wa nyumba za wazazi wa wale wanaoshtakiwa. Kiongozi huyu anawaalika wakaaji wa Kiwanja kwa ukimya. Kwa upande wake, shirika la raia linaomba masambo hadharani ya wanaozaniwa kutenda mauaji ya watoto hawa. Tayari watu wale wamefungwa kwenye jela ya huchuhu. Ni tukenda kati yao wanawake wanne na ofisa moja wa FRDC wanaoshtakiwa utekaji nyara na mauaji. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, kiongozi mwingine wa vita aliuawa na askari jeshi la taifa katika mtaa wa Shabunda. Kiongozi wa kundi la raia Mtumbuki Mabala jana siku aliuawa ya Mungu wakati wa mapambano Palutika usultani wa Mamuguba Sud. Wakaaji wa Muguba sud. Wakaajwa, Shabunda wanaomba wapiganaji wa raia Mtumbuki watie silaha chini ajili ya kuwaruhusu watumikie maendeleo ya mtaa wao. Jean Batiste Ntonga katika taarifa kuandaliwa na Emmanuel Elamejwa Kabedi. Duru mbalimbali hapo Shabunda zahakikisha kwamba wa FARDC ndio walishambulia kwa kushitukia ngome ya waraia Mtomboki Mabala ni siku ya Mungu iliyopita, vipande vya saa kumi hapo Wasandu, kilomita tano na Lutika tarafani Bamuguba Sud hapo ndipo kanali aliyojivika pete Wemba alipokuwa na wapiganaji wake, kisha kupora eneo za madini Parking na Bimpanga wiki iliyopita. Kisha mabadilishano risasi, Wemba alijeruhiwa tumboni, wapiganaji wake kumi na wawili wakakimbia zao. Wa FRDC walimpeleka kwenye kituo cha afya mahali alikuja kufariki baadaye. Kiongozi wa wilaya ya Shabunda alihakikisha habari hii. Tukumbushe kwamba huyo Wemba mzaliwa wa Bamugubasu alijeruhiwa pia kwa risasi mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati wa mapambano na FRDC katika eneo hiyo hiyo. Alipelekwa wakati ule Bukavu kwa matunzo na baadaye karudi msituni. Siku hizi NDC Shabunda yaomba kwa makundi mengine yenye silaha wachukue mfano na kuweka silaha ili waboreshe amani na maendeleo katika eneo yao. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Munjini Lubumbashi kuna ripotiwa hali ya ukosefu wa usalama katika mtaa wa Kando. Kiongozi wa mkoa wa Kabondo Lenge anajulisha kwamba watu wenye silaha wasiojulikana waliingia katika makao yake siku ya Mungu usiku, walifiatua risasi upande wa wazazi mtoto moja na walibaka msichana moja wa miaka kumi na miwili. Kiongozi, hu kiongozi huyu anajulisha pia kuwawa kwa namke moja na mtoto wake mchanga katika karta Kisanga mwisho wa jumajana na pamuji wa Kongolo katika jimbo la Tanganyika. Tumesikia kujifikisha kwa kiongozi ya wasi wa hapa na pale kijijini Makutano tangu Jumajana. Ni kijiji chenye kupatikana pa umbali ya kilomita mia tatu na makumi sita kaskazini magharibi mwa muji wa Kalemie. Kiongozi ya mtaa anashangilia kitendo hicho kwa kupiganisha usalama ndogo kudumu katika usultani wa Bena Mwambwe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, madereva wa magari ya usafirishaji wa viashara katika barabara Beni Erengeti na Beni Kasindi wanapatikana katika mgomo wa kazi tangu leo, siku ya kwanza. Wanashutumu kurudi kwa hali ya ukosefu wa usalama kutoka na mashambulizi ya wahuni wanaozaniwa kuwa wa ADF katika barabara hizo za mtaa wa Beni mengi. Nawe Marcial Papi Mukiba mgomo huu imeanzishwa baada ya raia sita kuuawa na gari tatu ikiwa pamoja na biashara kadhaa kuchomwa wakati wa shambulizi Ijumaa ya ADF Pakichanga, kilomita kilometa ishirini kaskazini mashariki mwa muji wa Beni kwenye barabara ya Beni Kasindi. Kwa mjibu ya Kambale Bishamba, kiongozi wa muungano ya madereva ya muji wa Beni, wafanya mgomo wanadai usalama. Lo, hali ya kazi kabisa, tuliweza kusesema aktivite zote paske insekirite nasumbua sana kuaksi ya Beni Kasindi na Beni Eringeti tuko na ingia deja mu reunion juu ya kuweza kurefleshir da sample kuangalia kama tunaweza kumene ngine maaksion kama tunakuta kuna kitu kingine kinaweza endelea, pasike hatutaendelea kukufa, na kuko watu ambao wanapaswa wanapasha kutusekirize mu max zile. Kwa ngambo yake Kapiteni Mark Azukai, msemaji wa Operation Sokola ya kwanza, atangaza majadiliano kati ya FRDC na MONISCO ili kutia ulinzi kwenye barabara hizi. Beni, Martial Papimukeba, Radio Kapi na katika jimbo la Chopo kazi za ukingo zilinasa watu watatu na kiongozi ya shirika la raia. Wamepatikana miongoni mwao kiongozi wa shirika la raia, kiongozi wa vijana na memba mmoja wa shirika hilo. Kiini maandamano ya kimya kukusudiwa kuandaliwa na shirika la raia siku ya kwanza kwa kupinga usalama mdogo kuvamia mji, maandamano ambayo ilikatazwa na meya wa mji. Anseme Maswa ametuandalia taarifa inasomwa na Jacques Mkonkole. Ni pa saa tano asubuhi ndiye gari iliyobeba presidenti ya vijana ya shirika la kiraia na watumishi wa moja ya ofisi ya ujasusi iliondoka ofisi ya munyampara ya mtitsangani na kujelekeza pa nafasi isiyojulikana. Na pale pale vijana waliomfuata presidenti wao walipanda kwa pikipiki wakiandamana na gari hilo. Zaidi ya dakika kumi baadaye gari hilo ilirudi na presidenti ya vijana wa shirika la kiraia kunako ofisi ya munyampara. Wanamemba wa ofisi ya kijasusi walimtosha kati ya gari na kumtupa kati ya ofisi yao, kisha wakafunga pia presidenti ya shirika la kiraia na mwanamemba mmoja wa ofisi lake, wakati alikuwa anafasiria sababu ya kuondoa maandamano waliotayarisha kwa siku hii ya kwanza. Wote watatu walifungwa pa nafasi moja, wakati wa askari polisi walikuwa wanafukuza vijana waliopatikana pembeni ya lupango ya ofisi ya mnyampara. Wanamemba wa ofisi ya ujasusi walimpeleka mpashaji wa habari moja wa Redio Okapi kati ya ofisi yao na mbalimbali kisha muda mwa saa chache walimwacha uhuru. Kabla ya kuachiwa alitishwa kwa misemo kali, muji Kisangani, Jake Mukonkole, Radio Okapi. zimepatikana nafasi gani kiasi ya dola milioni makumi munane zenye zilibaki ku malipo ya wafanyakazi ya serikali kulipiwa kupitia mabenki. Ubunge wa upinzani wanaomba rais wa jamhuri amfukuze kazini waziri wa bajeti Pierre Kangudia kama ilijulishwa kwa wapasha habari leo, siku ya kwanza kunako chumba cha raia, mbunge Tusen Alunga aliamua eti kufuatana na giza yenye kudumu katika uongozi wa pesa kutoka kwa Wakongomani, waziri wa bajete anashindwa, akileta mfano kupitia dola milioni makumi munane zilizopotea na pia kusitoheshimia asilimia ya pesa kwa malipo ya wafanyakazi na pia kusitoonesha matembezi ya bajete kuelekea kuongezeka kwa bei ya kuuza kobali. wakati bajeti ya mwaka wa 2018 ilionyeshwa, Waziri Per Kangudia mbele ya kamisheni ya uchumi na fedha alijulisha kwamba fedha hizo huenda ziliingizwa katika mfuko wa serikali katika benki kuu ya taifa, na ya kwamba kwa sasa hatufahamu fedha hizo zinapatikana wapi. Wakati huu kuna mgomo wa kazi wa madaktari, wa maprofesa wa university kwa ukosefu wa fedha, ijapokuwa huenda milioni kimarekani za masalio ya malipo ya watumishi wa serikali kupitia mabenki zinapatikana katika mfuko wa serikali katika mawazo. Ndiyo maana natoa angalizo kwa waziri wa bajeti na kanza tena, ajili upande wa ngazi za juu, hatua kali zichukuliwe. Anapasha ondoshwa katika serikali kupitia amri ya rais, kama sivyo awe na ushujaa wa kufika mbele ya wanabunge wa kutolezea milioni makumi nane hizo za masalio ya malipo ya watumishi wa serikali kupitia mabenki zilienda wapi, Bakarizu? sherehe kwa kukumbuka miaka makumi mbili na mnane ya kuzalika kwa udemokrasia katika demokrasia jamhuri ka ya Kongo ya kidemokrasia. Augustin Kabuya, msemaji kuna ko UDPS, alijifasira kupitia kupitia mikrophone ya Honore Misenga Kalala. Normal. Ni mwenendo wa kawaida kama chama cha kisiasa wala shirika yote inatayarisha maandamano, ni lazima kujulisha kiongozi kiserikali wa mji. Ndivyo tulifanya na kuarifu liwali wa mji, naye alitujibia, alitomba tuwe naye saa kumi kwa kuchungua pamoja kuhusu shurti na gisi maandamano yataendeshwa nchini mwetu, kama unasoma katika, katika katiba ya jamhuri kutoka kipengele cha kwanza hadi cha mwisho, au waseme kuhusu ruhusa Walimu wa University ya Kinshasa walianza mgomo tangu siku ya tano iliyopita, kisha mkutano wao mkuu leo siku ya kwanza. Kiongozi wa shirika la walimu ya University ya Kinshasa Apukin Marufi aliongea kwenye Radio Kapi. Profesa Antoine Kitombole asemeti serikali anakatala kutimiza ahadi ya mapatano ya tangu tarehe 13 mwezi wa 10 mwaka wa 2017, kunahitajika kuanza kueneza malipo yao kufuatana na kupunguka kwa asilimia malipo ya wanafunzi ambayo imekuwa makongomani mia kenda na makumi mbili kwa dola moja ya Kiamerika. Ilizinduliwa leo siku ya kwanza juma ya Afrika ajili ya chanjo mjini Kinshasa. Maada ya wiki ndui inafanya kazi yake, wewe pia atimiza ya kwako. Sherehe ilipoendeshwa na wanaotumika pamoja sawa UNICEF PEV yani programme elargi de va vaccination. Huyu alihimiza wabunge wa tawi la usika na chanjo nchini Congo. Mengi tutafuata bi Elizabeth Mukamba, kiongozi makamu kunako PEV, mbele ya mikrofoni ya Jean Pierre Elali. Uh, si nous avons fait recours au parlementaire, kamba tuliarifu wana bunge ni sababu ni wakilishi wa wananchi juma. Kesho tutaandaa juma ya Afrika ya chanjo inayotia mkazo dhidi ya lazima chanjo, kama inavyoarifiwa katika swali tutakalozungumzia mwaka huu. Ni wao ndio wanaweza himiza watu wengi, wanaweza kuwa na dhamiri kuhusu matatizo tunao na kuhusu mambo tunayopashwa tenda. Ni wanabunge tulitamani kutumika nao ajili wa fahamu mengi na lwaimizwe na wapeleke habari hiyo nafasi nyingi. Kila mwaka kuna fedha zenye kutayarishwa kwa kukaza kazi za chanjo, lakini ni kweli kuna mambo mengi si ya kutimiza kutosha fedha katika mfuko wa serikali, na sio tu upande wa serikali kupandisha mchango wa serikali katika usaidizi kifedha wa mipangilio ya chanjo. Asante sana kwa kuwa mmetutiga sikio.