Oh, Adolphe Ngoy, aksante kwakobi Nicole Kudiangila, sawalamu zetuzi wafike popote, muna jiunga na sauti ya amani, enyi wasikilizaji wa Radio Kapi. Kwanza, muhtasari wa habari za leo jioni wa CNRD waasi wa Rwanda walikimbiza waskari polisi watatu wa taifa nafasi yao ya kazi pale Kachiro mtaani Ruchuru tangu siku ya Mungu. Nguvu za serikali zenye kubaki eneo hilo zinatishwa kila wakati na sehemu hii ya FDLR kuvamia eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mikoa mingi minajaa na maji kutoka mito mbalimbali mbali, katika usultani wa Kashobwe. Jamaa elfu moja zimekosa makao kinyuma ya mvua kali ilinyesha mutani Kasenga katika jimbo la Tanganyika. Haya na mengine ni katika taarifa yetu ya habari. Karibuni. Habari kamili. Katika jimbo la Kivu ya wa Kaskazini, waskari polisi wamefukuzwa katika eneo yao ya kazi na wapiganaji wa chama cha wasi CNRD, yani Conseil National pour le Renouveau et la Demokrati. Ni sehemu ya wapiganaji wa Rwanda wa FDLR tangu siku ya Mungu iliyopita pa Kachiro, katika eneo la Bunkombo, pa usultani wa, wa Bwito mutani Ruchuru. Waskari polisi watatu wenye walifukuzwa walifika Kichanga jana siku ya kwanza, wakati kunatambulikana wa polisi wengine wanatumika kwa shida katika usultani ya Bwito, kwani vitisho ya vikundi vyenye kumiliki silaha Tarifa na vinazidi. Taarifa ya Giselle Kaji inasomwa nawe Fredi Ignes Bikumbi. Kamanda wa kituo cha polisi Pajiten na makamu wake, pia mwanapolisi mwingine mmoja wa Kongo wamefukuzwa toka eneo hilo na wapiganaji wa kundi la CNDR tangu siku ya jumapili iliyopita. Chanzo chimbuko ya jambo hilo ni kwamba polisi ya Kongo iliweza kumkamata mpiganaji mmoja wa kundi hilo Ijumaa iliyopita sababu alivaa sare ya kijeshi ya polisi ya Kongo. Wapiganaji wengine walifika kwenye jela ya polisi hiyo na kumfungua mwenzao na hapo wakamuru maafisa hao wa polisi watoke katika kijiji hicho cha Katiro. Licha ya kuweko na wanajeshi wa Kongo FARDC au wapiganaji wa CNDR, wananyanyasa wakaaji katika eneo hilo. Kwa mujibu wa viongozi wa moja wa polisi ya Kongo ni kwamba kuna wengine wanapolisi ambao walifukuzwa katika eneo la Bwito, hasa huko Bwalanda na Mutanda, kufuatana na hujuma ya makundi za wapiganaji kutoka Goma. Fredy Ignace Bikumbi Radio Kapi. Na kwa sasa tujulishe eti kikao kia kwanza kuandaliwa kwa na chama cha UDPS kinafanyika sasa hivi na fasi yaitwao Njili Saint Therese Mutani Njili, na mwenje etu Michel Kifindangoi anazuilia kwa hiyo kikao, yupo njiani mwa nsimu etu. Ni tangu satatu ya magharibi ndio, mkubwa wa UDPS alifika hapo Njili Saint Therese, na watu wengi sana, watu wamejaa upande uzima wa Saint Therese. Ndani ya neno yake, Felix Tshisekedi alisema ya kwamba UDPS imekataa mashina vote, UDPS imekataa tena fichier electoral, kwani wao wana- wanafikiri kama hiyo fichier ina watu wa nyingi wenyewe hawana wa ukweli. UDPS imekataa pia wako, wazidi kuwacha watu nyingi ndani ya, ndani ya gerezani ameomba, am, am, am, am, ame, ameomba ameomba wa, waprisonnier wakuwe libere na Moise Katumbi aweze karudie nchini idepese. Pia amefelicite polisi kwani wanaweza kukinga vizuri wa wa manifesta politique kwa siku ya leo. Tangu hapa Njili, Saint Therese, Michel Kifinda Ngoi, Radio Okapi. tunaendelea na habari kutoka jimbo la kivu ya kaskazini tujulishe usumbufu wengine umeripotiwa barabarani goma ruchuru kati ya kambi ya kijeshi ya rumangabo na usultani ya gisigari Ndivyo alihakikisha mkuu mmoja wa Gisigari siku ya sita iliyopita, eti katika barabara hiyo ya zaidi ya kilomita makumi mane askari jeshi wa taifa wanapora magari na wasafiri, wakilazimishwa malipo kwa kila mwenye kupita ya franga za kikongomani mia moja wala mia mbili na katika vijiji vya kando wa moja kati ya waskari jeshi wale wanapora mali ya wakaaji pamoja na mazao ya shamba tangu mwezi wa kumi na moja mwaka jana. Mkuu huyo anafasiria mbele ya mikrofoni ya redio Ukapi hao wajeshi tunaishi nao lakini, ni kwa makazo tu, ni sababu ni kwetu tunaona. Lakini vitendo ambao wanatutendea havitufurahishi sisi, atuka wakaaji wa Kisigari. Tunakosa kama tufanye nini, tunawambia, sababu gani munaomba pesa, munaomba vitu yote wenye mnaona mtu iko nayo, mnamuomba kwa nguvu? Sasa tutaishi hivi na muna gani? Tunaomba tunapenda tuongee pamoja nao, yani collaboration, tuongee nao basi tutrakase sababu ni mapashwa yawo kwa kutuchunga sisi na mali yetu. Alakini kwa sasa inakuwa contraire na yenye wanapasha kufanya kwa mdevoir. Na mbele ya shutuma hizo, musemaji wa jimbo la makumi tatu na ne la kijeshi aliomba wakati kwa kuchungua kama hakika mambo yale yanafanyika hivyo. Jimboni Kivu ya Kusini, wapiganaji wawili wa kundi la Maimai Karakara waliuawa jana usiku katika kijiji cha Kigoma magharibi ya mji mdogo wa Sange katika bonde la Ruzizi wakati walipambana na wanajeshi wa kikosi maalum cha taifa. Kwa mujibu wa kamanda makamu wa kikosi hicho, pa Kabunaambo, Luteni Kanali Meshake Yaunde, wapiganaji wale wawili walifika kulipisha kisasi kisha kuwawa, inapita majuma mawili kwa ndugu yao Karakara pa Rugeje, katika milima ya kadiri ya Mulenge mengi kutoka Uvira nawe fistongoma miongoni mwa wanamgambo waliuawa zilizomo kaka mdogo ya Karakara. Huyo amechukua uongozi wa kikundi ya sila tangu kifo cha kaka yake kaka yake mkubwa aliyeuawa wiki iliyopita Rugeje. Duru za mita husema kwamba mwanamgambo huyo alikuwa akishuka kwa mji wa Sange pamoja na kundi lake, wakati alishambuliwa na jeshi la FRDC. Wanamgambo wao wawili waliofariki walitambuliwa na wakaaji wa eneo hilo. Luteni Kanali Meshak Yaundi anahakikisha kuwa mara kwa mara wanamgambo wanashuka usiku ili kuzorotesha hali ya usalama katika mji wa Sange na kwenye barabara kuu ya taifa kabla ya kurudi tena milimani. Kwa upande wa shirika la kiraia bado kuna kesi za kutekwa nyara na wanamgambo wa majimaji hasa kulenga viongozi wa mitaa. Usiku wa Jumapili hadi jana katika kijiji cha Maungubo karibu na Lemera, mchungaji wa kanisa la Witiam Sepak Musavi Juma alipelekwa msituni na wanamgambo wawili wakiwa wa kikundi cha Kihebe. Wiki iliyopita afisa mmoja wa Moniskopia alitekwa nyara na kupelekwa porini na wajambazi huko Bwegera Kakamba, toka Uvira fistongo mama ya bala kwa nyaba, Radio Kapi na katika jimbo la Ituri watu mnane walipelekwa nafasi isiyojulikana na watu wenye silaha siku ya Mungu iliyopita katika eneo la Kau kwenye zaidi ya kilomita mia moja kaskazini ya Bunya katika usultani wa Bahema Nor mtaani Jugu. Kwa mujibu wa Pilo Molindro, kiongozi wa Bahema Nor mwenye kutoa habari hiyo, wanyanganyaji walitokea katika kijiji jirani kwa kushambulia wahami waliorudi katika mashamba yao. Mafasirio kamili na mwenzetu wa Bunia, Marcial Kizabya Mungu ni wakati ya mchana kati, ndiye kundi ya waasi zaidi ya kumi wenye kushika silaha ya vita na za kiasili walijiingiza ndani ya mashamba ya wakaaji pale kwa kijiji Kau karibu ya Rule kwa Grupma Masumbuko. Sultani ya Baimanor anasema ya kwamba waasi awa walitokea kwa kijiji jirani ya Dolo kwa Grupma Linga kwa sekta ya Walindu Piti. Walipiga kwanja masasi juu na kutumikisha mishali. Mtu mmoja wa zaidi ya miaka makumi tatu Aliumizwa vikali. Pilo Molindro mwenye kutaja watu wenye walipona kwa hili ajali, anasema ya kwamba watu wanane wakimbizi wenye walikwisha kurudi kwa makao zao walitekwa na kupelekwa porini. Huyu sultani analomba na jeshi ipate kujitahidi kwa kuogombola hawa watu wote. Akiojewa msemaji ya FRDC ya paituri luteni Jilingongo anasema ya kwamba jeshi iko kwa sasa natafuta hawa wahasi hajili ya kuogombola hawa wahasi nga Bunya Martial Kizabiamungu Radio Okapi wasafirisaji wa barabara bukavu uvira bukavu bujumbura kupitia njia ya rwanda walikusudia kusimamisha kazi tangu jana mjini bukavu madereva na wenyezi wa magari wanashutumu usumbufu na uzulumu wanaotendewa nafasi ya kuingia na kutoka inchini rwanda kamati ya wasafirisaji inasubiri sulisho kutoka wakuu wa kiserikali wa kongo hususa ujenzi wa barabara ngomo mmoja wa wawakilishi wa kamati hiyo bi diane zawadi anajitetea kupitia mikrofoni ya Michel Chirimwami. sababu iko inatuma tumafaa mgomo ya kwanza na ni zaidi kunchi ya Rwanda. Rwanda tulikuwa napita kila mara bila shida nyingi, wanafanya kontrole kwa mizigo tunabeba, haina shida, ni kawaida. Ila siku hizi wanapisha mpaka sana, tuanze kunivua ya bugarama gari zinatoka Uvira naleta mizigo kidogo kidogo, wa mchele, wa maragi, samaki, manguo na kadhalika, lakini unapofika kumpaka kumupaka Bugarama wanatia bashi chini, kila kitu unakuwa nayo ilifo kumwangia kubashi na kubash, na manguo wanachanga na chakula na vyote, hata maziwa hii ya kunywa wanapitisha miti mu maziwa ni. Kama muna kitu ya mubaya, kitu ya kula ile wanafanya vile inaonekana kama ni mubaya sana na nikadharau na ile nakamata tena, muda mwingi ulikuwa ufika pale saa tatu asubuhi kunaenda Bukavu juu ya ile kusaka sana, utatoka saa kenda saa munane. Hakuna maendeleo kama gari ingefanya alereturu, hakuna namuna, tunakotisa wakati na heshima tunaipoteza pale kumpaka ya Bugarama. Alipoulizwa, aliwali makamu wa jimbo la Kivu ya kusini alijulisha kwamba ataojiana na wakuu wengine kwa kutatua shida hiyo. Karibu wanamemba wa jamaa elfu moja wanakosa makao tangu juma moja kutokana na mvua kali zilizonywesha katika usultani wa Kashobwe mutaani Kasenga kwenye zaidi ya kilomita mia nne na muji wa Lubumbashi. duru zenye kwa minika za humo nyumbani zajulisha kwamba mikoa mingi zinajaa na maji kutoka mito mbalimbali mbali. Memba wa jamaa wa eza wahanga walikimbilia ndani ya makanisa na soko. Padri Henri Mungoba, kiongozi wa Parokia Saint Michel pa Kashobwe, anaomba usaidizi kutoka kwa wenye moyo mwema. Yupo njiani mwasimu na Madeleine waila basi basha kupoteza manyumba yabo. Bengine panaenda kuikala msoko, bengine beko mamasomo na bengine vile vile majamaa mbalimbali na wachunga ina. Watu wanaangaika sababu wanapoteza fadzi ya kukaa. Mashamba isha kuharibika, mindi inakuya mpo tushe, mamioko inaanza kuharibika nayo vile vilevile, maanake tunaona kumbe kutakuwa njala munene kabisa. Masomo huko mumaji kabisa kabisa namna ya kufika kule hakuna, inalombwa kama kutakuwa watu wa moyo mwema kwa kuwasaidia sisi. Tulisaidia wapatia klasi moya, ndio batoo wanajifunza. Watu wako nje daspa, kwa kuweza kuwapatia ako nafasi ya kukaa kuangaria maong, ni kazi kanaweza kufanya kukimbilia, kwa sababu kuachilia hivi inaweza kuleta tatizo mingi siku ya mbele. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashirika ambayo ni memba za shirika la kiraia ya Beni wameandaa maagizo fulani kwa kulazimisha usalama katika barabara Beni Kasindi na Beni Eringeti zinazoshambuliwa mara kwa mara na wa ADF. Mchungaji Gilbert Kambala anafasiria kupitia microphone ya Cristian Mapindano tunaendelea kufanya mgomo mpaka siku ya tatu. Raia wangelipenda jeshi letu pamoja na Monusko wafanye juu chini na kuweza kulinda watu kwa kila meta makumi tano watie wajeshi pale wa FRDC na wajeshi wa FIB wa Umoja wa Mataifa ili wachunge ile eneo zenyewe, kunakuwa mara mingi kuvamia watu, kuchoma magari ama kuua watu. Waskari jeshi wenyewe waliambia watu wapite na japokuwa ilikuwa fasi mbaya waulizwe kwa nini ile mambo iliweza kupitika. Vile vile tulisema ya kwamba wa, waweze kuwalipa vitu vyao, kwani wengi wamepoteza gari zao, zimechomwa na wao ni wafanyabiashara na marshandizi zimechomwa. Na wa hivi watu wenyewe walikuwa mkikao, walisema ya kwamba hawatalipa kodi na taksi mbali mbalimbali mpaka wawalipe vile vitu vyao. Na kwa kumaliza tuseme, eti katika jimbo kubwa ya Equateur hasa katika eneo lenye lilitatizwa juu ya mizozo ya watu wa kumiliki sila kumeonekana mabomo kadhaa na vifaa vingine vya vita ndani ya shamba ya zaidi hekta elfu moja yote meondoshwa. Vifaa vimoja viliachwa makusudi na vingine viliwekwa na wapiganaji, kama ilitangazwa jana siku ya kwanza mjini Gemena na shirika la husika na ukingo ya mazingira apele. Aksanti kwa kuwa mumetutega sikio.