Radio Kapi habari, oh, zetu Adolphe Ngoy, salamu zetu ziwafikie popote munajiunga na sauti ya amani. Fateni kwanza vichwa vya habari. Tarehe makumi mbili na tano mwezi wa nne ulimwengu nasherekea sikukuu ya kupiganisha ugonjwa wa malaria. Waziri wa afya inchini anatangaza kupunguka kwa asilimia makumi ne hatari ya kifo kuletwa na malaria. MSF anakusudia kuunda vituo karibu ya wakaji wa vijiji kwa kusaidia upungufu wa ugonjwa huu jimboni Kasaya kati. Shirika la PNLP lilitangaza mada muhimu ni tayari kwa kugombanisha malaria. Na katika jimbo la Kivu Kusini MSF anajitolea kuleta msaada katika vijiji vyenye kupatikana mbali sana na vituo vya afya sawa vile Lulingo na Ziralo. Monisco inafurahishwa na maandamano ya kimya kutambulikana wakati wa utuba wa UDPS jana pale Njili Saint Therese, mfano ambayo inastahili kuhigwa na wengine wote wahusika na kazi za uchaguzi. Watu saba wamefariki wamoja kujeuriwa pia na wengine pia kupotea. Matokeo ya shambulizi ya ngome la jeshi la taifa siku ya Mungu pale Dongo na wanaodhaniwa kuwa wa Enyele katika jimbo la Ubangi ya Kusini. Haya na mengine ni katika taarifa yetu, karibuni habari kamili. Leo siku ya tatu sikukuu ulimwinguni ya kupiganisha malaria hapa mjini Kinshasa, waziri wa afya alisema eti ameamua kupunguka kwa ugonjwa huo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asilimia makumi ne ya watu alifariki tangu mwaka elfu mbili na kumi hadi mwaka elfu mbili na kumi na tano katika usomi ya tangazo la waziri wa afya na mwakilishi wake waziri wa mazingira kunako kiwanja cha Akademi de Bousad. Hatari kuletwa na malaria inaendelea na kushuka tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi mwaka elfu mbili na kumi na saba Sharti serikali iongeze nguvu hadi hatari ikomeshwe lote ndani ya kila jamaa, alisema Ami Ambatobe kwenye mikrofoni ya Jeff Ngoy. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita ripoti ya mpango wa taifa wa kupinga malaria ulirusha zaidi ya wagonjwa milioni kumi na tano kwenye milioni makumi mane wapya ikiwa asilimia makumi tatu na mnane ya wagonjwa na waliofariki zaidi ya elfu makumi tatu na tatu kwenye wagonjwa elfu makumi kenda na sita mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Hali ilionekana ya kusuka kuambatana na mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilihesabu idadi ya wafu zaidi ya elfu makumi mawili na saba kwenye wagonjwa zaidi ya milioni 15. Serikali ya jamhuri inazamiria hali hiyo na inatumika na washiriki mkono mkononi kwa utimizi wa mpango wa kuingiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika nchi ambamo malaria yatakomeshwa. Siku kuu ulimwenguni ya kupiganisha malaria ya shirika la MSF ya Medecins Sans Frontieres lilikusudia kuunda miradi ajili ya kukaribia wakaaji na pia wanyonge, kama walitangaza leo siku ya tatu kupitia mkutano na wapasha habari kunako ofisi yake ya Kinshasa. Matumikio yanaweza kuleta tunda mzuri, aseme kiongozi wa tawi la afya kunako MSF nchini humu, bi Maria Mashako. Mafasirio nawe Jean Desire Kanyama, katika taarifa kuandaliwa na Jacques Molima. Matunzo ya wagonjwa wa malaria katika vijiji yana matatizo, hasa matunzo ya watoto, hususani kutokana na umbali wa vituo vya afya. Ndiyo sababu Medecins Sans Frontieres inatumia mbinu za kukusanya watu wengi kwa matunzo, alisema daktari Maria Mashako. Wanamemba wa makabila mbalimbali mbali wanatolewa mafunzo kwa kuchungua watu na kuwatolea matunzo. Mbinu hiyo ilitoa matunda Pabili, muji mdogo unapatikana katika jimbo la Nord Ubangi kwenye mpaka na Jamhuri ya Afrika Kati, na pia Pabaraka jimboni Kivu ya kusini, huko kulisimikwa moja kwa moja vituo tatu na kumi na tano vya matunzo vyenye kuruhusu watu kupokea matibabu katika vijiji vyao, amejulisha Daktari Maria Mashako wa Medecins Sans Frontieres. Hadi sasa malaria ni moja ya magonjwa yenye kusababisha mauaji mengi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na zaidi ya milioni kumi na tano ya watu wanaougua na karibu vifo elfu makumi mawili na saba mia tano mwaka uliopita wa elfu mbili kumi na saba. Kuhusu tu sherehe ya kupiganisha malaria ulimwenguni, tumefahamishwa leo siku ya tatu eti humo jimbo la Kasai Central mwaka jana kulifariki watu 1722 kama imetoka kutangazwa na kiongozi ya muradi wa kupiganisha ugonjwa PNLP munjini Kananga leo tarehe 25 mwezi wa nne, siku ambayo kutayarishwa ulimwenguni ajili ya kupiganisha ugonjwa huu Mada muhimu mwaka huu tayari kwa kugombanisha malaria. Kuhusu tu siku kuu ya kupiganisha malaria ulimwenguni, tujulishe ya kwamba katika jimbo la Kivu Kusini, hata kama shirika la MSF linaendesha kazi nyingi ya muhimu, kwake ni kupiganisha ugonjwa wa malaria na suruba katika maeneo ambako ni vigumu kwa kufika kule, sawa pale Lulingu, Numbi, Ziralo, Kalole, Mulungu, Fizi na penginepo. Neno muhimu ya mikutano na wapasha habari pamoja na viongozi wake kuonesha mbele ya watu wote Ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi na saba, kama tu, ilisema Médecins Sans Frontières. Kamati ya utetezi ya waganga ya Kongo sinamede tawi la jimbo la Otwele kupitia katibu wao jimboni ilikatia serikali ya Kongo mada wa saa makumi nne na na nane iweze basi kulipa waganga mishara yao ya mwezi wa pili mwezi wa tatu na sasa huenda kuongezeka mwezi wa nne ya mwaka elfu mbili na kumi na mnane. Muganga Vincent Chitenge anahakikisha bila malipo kesho, siku ya nne, siku kutaanzishwa mugomo ya kazi. Tumusikilize kupitia simu ya Jakive Jacqes Mukonkole. Tutarudilia tena swala hilo baadaye. Monisco inafurahi ngisi hotuba ya UDPS ilifanyika jana siku ya pili pale Saint Therese mutani njili katika jimbo la Kinshasa. Ameamua eti tabia ya kuandamana na kimya yake UDPS inapaswa kuwa mufano ya kuhiga kwa wote usika na kazi za uchaguzi. Tumusikilize musemaji wa Monisco bi Florence Marchal kwenye microphone ya Jean-Pierre Elali Ikoko. Mambo mengi kuambatana na iliyopita jana, tuliona kwamba mwaka huu wa uchaguzi ubishi wa kisiasa unaendeshwa na vyama vinaendesha mikutano katika kimya, maana yake azimio aliwali wa jimbo ya kuhusu mikutano ya siasa ni azimio inayotufurahisha sawa, vile tunafurahishwa na hali ya kimya ya mkutano wa kisiasa wa jana. Tunawaza azimio hiyo huenda ruhusu kurudi kwa matumaini kati ya pande zenye kushiriki katika mwenendo wa uchaguzi. Kuhusu kuwepo kwetu hapo, tuna wajumbe waliotawanywa, kama tutakavyofanya kila wakati wa maandamano ya aina hiyo. Katika jimbo la Ubangi ya Kusini kumeripotiwa kufariki kwa watu saba, wengine kujeuriwa, wengine pia kupotea, kisha shambulizi ya ngome la jeshi la taifa na wanaozaniwa kuwa Waenyele siku ya Mungu katika eneo eneo la Dongo pale kijijini Mubambo pa umbali wa kilomita makumi nne na tano kusini mashariki mwa Dongo kati Kamati ya usalama jimboni inatoka kuongeza idadi ya wahusika na ukingo, hata kama kwa sasa kunatambulikana hali ya ukimya. Wakaaji wengi wamekimbilia inchini jirani pa Kongo Brazzaville, kama iliandika mwenjeto Paul Richard Malingira. Na jimboni Ituri, watu wawili waliuawa siku ya kwanza pa Pandroma kilomita zaidi ya mia moja kaskazini ya Bunya katika mtaa wa Jugu wakati wa fujo kati ya wahami na walindamani kwa muji wa shirika la raisi. Wandamanaji wenye hasira walipinga mgao usio sawa wa chakula na watumishi wa mashirika ya kibinadamu, miongoni mwa Karitas, jambo lenye kupingwa na uongozi wa Karitas, Jean Claude Lokidile ya ajali ilitukia Jumatatu majira ya saa tisa baada ya jua kati kwenye kulitayarishwa soko ya kilimo, yaani for agricol iliyoandaliwa na shirika lisiyo ya kiserikali Solidarite jijini Kpandroma. Kwa mujibu wa shirika za kiraia za mtaa, walengwa wengine haukubali jinsi vicheti vya kupokea vyakula yani jetons zilikuwa zikitolewa, jambo yani sukuma walengwa wamoja kushambulia wale walikuwa wakiendesha kazi yenyewe. Hasira ilivuka mbali zaidi hali kwenye shirika Caritas lilikuwa likigawa vyakula, ndipo wakati malori zenye zilikuwa zikibeba vyakula zilitekwa mateka na waandamanaji. na azimisha polisi na jeshi kupiga masasi angani na kutumia hasa bomu la kutoa machozi. Dada Bikira Angel Bapio, mratibu kunako shirika Karitasi, anasema kwamba mtoto alianguka kutoka mgongo ya mamaye wakati alipokuwa akipora vyakula, alifariki papo hapo. Kijana mwingine mwenye umri ya miaka kumi na saba alipigwa masasi na kufariki bunya. Jean Claude Lukidile, Radio Okapi. Ya pata watu makumi ne walifungwa leo na polisi ya pale muji wa Beni. Wote ni wamemba wa shirika la mwananchi Lucha ambao walikuwa wakiandamana na kimya kwa kusisumuwa viongozi kuhusu mauaji yenye kudumu mutaani Beni. Wakati zinaongezeka pia siku za muji bila kazi humo nyumbani, hata mashule zimefunga milango katika ni eneo ilo la jimbo la Kivu Kaskazini. Christian Mapendano Maandamano ya wanamemba wa Lucha wa kisindikizwa na mia wa vijana wa ilianza kwenye kata Beler katika mkoa wa Ruenzori unaogusa zaidi na kesi za usalama mdogo katika mji wa Beni. Kwenye njia panda Nyamwisi, waandamanaji walikutana na askari polisi ambao waliwasambaza wanamemba wa Lucha wasema kusikitika. Mumoja wao wanasema, wakati yenye vita hiko hautoonaka vanadeploye maminisio mwa fulani fulani, kuko wenye washabebewa plus de cinquante militari ya la Lucha na mablese zenye ziko sana. Lucha. Haiko parti politike, haiko movement, haiko no violent. Kamanda wa polisi mjini Beni asema maandamano haye haikujulishwa kwa kiongozi ili wanapolisi kuisimamia Kanali safari kazi ngufu. Bana twita aseku kwa batu aiko mzuri mbalabala tukitumana ba polisi baki, ni batu ya Lucha baki disperse. Tujulishe kwamba siku tatu za bila kazi mjini Beni zilizoanzishwa na shirika za raia zaendelea. Kazi zote za uchumi zimesimama, hata shule zilifunga milango tangu siku ya Jumanne. Raia yapendelea serikali itimishe jambo la wanamgambo wa ADF wanaosababisha vifo mjini na tarafani Beni tangu sasa miaka ine. Nikiripoti toka mjini Beni, Christian Mapendano, Radio Kapi. Na kama tulisema hapo mwanzo kuhusu sherehe ya kupiganisha malaria ulimwenguni, tumefahamishwa leo siku ya tatu eti humo jimbo la Kasai Central mwaka jana kulifariki watu 1722. Mengi tutafuata na Jacques Mukonkole katika taarifa yake. Blaise Ndungala kiongozi wa mpango wa kudhibiti malaria hutambua kuwa malaria bado ni shida la afya jimboni kasai central kwa ushahidi daktari beribei aonyesha kwamba jimbo hilo limewahi vifo vya 1722 kwenye kezi za malaria karibu 1109 zilizoandikwa mwaka wa 2017 daktari beri huzania kuwa takwimu hizo zimeonyesha kupungua kwa asilimia 1 zikilinganishwa na mwaka 2016 kwa kuzuia ugonjwa huo imependekeza matumizi za nyavu za mbu za katibu wadudu. Mazoezi haya hupunguza kezi za ugonjwa kwa asilimia makumi tano na vifo vya malaria kwa asilimia 18 jimboni kufanya vita zidi za ugonjwa huo. Kuhusu mpango wa PNLP imependekeza kuandaa kampeni za ufahamu kwa njia za maambukizi za malaria katika maeneo makumi mawili na sita za afya jimboni. Mpango huo umeambatana na mapenzi za serikali jimboni ili kuongeza mapambano na malaria kwa ustawi wa jamii kama ilivyoonyeshwa na waziri wa afya jimboni mwisho wa taarifa yetu katika lugha la Kiswahili. Shukrani kwenyu mulitutega sikio katika gazeti lifuatiliwa na Babel Mpongo Masimango na richard Junior Kamunga kupitia ufundi wa Alengoy tukiyudumiwa wote na Pele Kipela Mondo. Mimi ninawatakia amani makaoni mwenyu katika vipindi vingine kuletwa na Redio Amani, Redio Okapi.