Radio Okapi, asante kwako. Kakiakewa, mjambo wa sikilizaji wa sauti ya amani, fuateni kuanza habari kwa kifupi. Bi oh, Fatuma Ben Suda anatoka kupokea viongozi ya <tipos> Senko aliwasili Shaba ya ziara yake ya kazi. Upande wao walimwelezea pia suala la waharibifu ya haki za binadamu nchini humu. Mkuu wa mahakama ya CPI alitangulia kuzungumza na rais wa jamhuri jana mkufika kwake nchini humu. Bi Leila Zerougui amefika jimboni Manyema tangu alitajwa mwakilishi maalum ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Sikukuu ya uhuru ya upashaji wa habari leo tarehe tatu mwezi Kinshasa, wa tano mjini Kinshasa, iko feme muungano wa wanawake wa pashaji wa habari waliandaa sherehe ambayo tutasikia kupitia kiongozi wake Bi Ana Maimuna. Haya na mengine ni katika taarifa hii habari kamili. Kisha kuzungumza na viongozi wa Congo jana na siku ya tatu tarehe mbili mwezi wa tano, Bi Fatuma Bensuda, mkuu wa mahakama ya CPI, alikutana alikutanana leo kunako senta ya madiosezi ya Kinshasa ujumbe wa Senko, ambamo mulionekana kiongozi ya kamisheni ya mapadri ya usika na sheria na amani pamoja na katibu maalumu Padre Donatien Chole ilisindikizwa na Askofu Nsielele wa mji ndogo wa Kisantu. Kumwisho mazungumuzo wa mazungumuzo, Bi Bensuda alihakikisha kwamba wahusika na Senko shaba ya ziara yake, upande wa ujumbe walimufasiria bibi shida kuletwa na uharibifu ya haki za binadamu kutambulikana nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tumsikie Bi Fatuma Bensuda kwenye maikrofoni ya Honore Misinga Kalala. Nadhani ni muhimu sana kukutana na vyama vyote vinavyohusika. Senko ni sauti ya heshima inayosikilizwa, ilikuwa muhimu kukutana nao. Ujumbe wangu kwanza, kukusanya taarifa na pia kuuliza juu ya mageuzi ya taratibu za kitaifa. Nilimwambia hata akina askofu kiini cha ujumbe wangu, nilimsikiliza pia, naye askofu alikuwa na fursa ya kujadili masuala yake. Kwa bahati mbaya, matukio mabaya ambayo yanatokea katika sehemu mbalimbali mbali ya nchi. Kama nilivyosema, nilikuja kuuliza juu ya mageuzi ya kitaifa ya taratibu katika ngazi ya kitaifa, kwa kuwa ni wajibu mkuu kwa wenye mamlaka kufanya kitu juu ya kile kinachotokea, na ni baadhi yake tu sisi tutaingilia kwa sababu mahakama mkuu wa CPI amewasili nchini Kongo ya Kidemokrasia, tumaini la shirika la raia la Beni jimboni Kivu ya Kaskazini eti ifunguke kwa haraka uchunguzi kuelekea mauaji kiolela la raia mjini pia tarafani Beni. Kiongozi ya shirika akiwa pia mchungaji anahesabia kufariki kwa watu zaidi ya elfu mbili muda wa miaka nne katika eneo hilo la jimbo ya Kivu ya Kaskazini. Gilbert Kambale yupo kwenye mikrofoni ya Martial Papimukeba kwanza tunashukuru kufika kwake hapa. Jambo kubwa tunangoja yeye angelisema tena angoje mahakama ya Kongo ziendelee kutumika, lakini tungelizani angeliweza kusema kwamba na mimi nakuja ufanya uchunguzi na utafiti kuona wanani wanapanga mauaji na wanani wiko wanaitimiza ili waweze kupelekwa mbele ya mahakama. Ni ile ndio raia walikuwa wanangoja kwake, alafu wakati anasema eti ataangalia kwanza kama wa kazi ya kwao ndio ataanza. Hapana, nadhani angeweza kuanza ile kazi. Kipengele cha kumi na tano cha Statut de Rome alinea 2 inaonyesha wazi na maoni je, na societe civile ilisha kumwandikia na kumwambia ana kwa ana, yani kinywani mambo yenyewe inapita huku, ya kihalifu ya mauaji ya kiolela ingali inaendelea mpaka leo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haina makosa kuhusu kazi ya kupiganisha kubakaaji na kuingizwa kwa watoto ndani ya jeshi. Tayari imehukumu na kuhazibu wa kuvaa masari za kijeshi hata jemadari mumoja na mbunge mumoja pia. Yale sio masemi yangu lakini masemi ya mwakilishi wa kipekee wa raisi kuhusu swala la kupinga ubakaji nchini na yale ya kuandikisha watoto ndani ya jeshi. Leo siku ya nne ni bibi Janine Mabunda mbele ya Radio Kapi kwake bibi Mabunda, ziara yake nchini humu na pia ulizo yake mahakama mkuu wa CPI, bifatu ya kuhukumu mabaya kutendeka nchini haitabadilisha kitu chochote kabisa sababu tayari tulianza kuyafanya. Kumepita siku mwenyezi wa Monisco bile ila Zerugi alifika leo siku ya ne mjini Kindo jimboni Maniema kwa mara yake ya kwanza, jioni aahajionea habari, habari za eneo hilo la nchi anakusudia kuongea na liwali wa jimbo pamoja na wamemba wa shauri la ukingo jimboni humo. Kuna pia mazungumzo ya pamoja na viongozi vingine kutayarishwa katika kalenda yake, sawa yale ya wafanyakazi wa MONISCO na mashirika za Umoja wa Mataifa kutumika kule Manyema katika jimbo la Kasai ya kati, kisha kuanzishwa mnamo tarehe kumi na mbili Aprili kwa muradi walipatia jina la kupunguza matendo mbovu ya kijamii kupitia pesa kutoka kwa Monisco sawa vile elfu mia moja makumi tatu na tano ya dola za Amerika. Serikali ya jimbo anataja makamati za humo nyumbani ambazo zitashurulukia swala la kutatua mizozo, kama alisema waziri wa mambo ya ndani humo jimboni Mathieu Ntolo Mutatai, kwenye microphone ya François Kadima tunaona kama kwa kutatua shida kuhusu usultani ya kiasili, tulipenda shida itatuliwe kati ya wandugu wenye kuigombania. Watu wa hekima wa kila sekta wahudhurie, kamitileni kuhusika na jambo la kutatua ugomvi, wakutane wazungumuze, na wenzao wawatolee mashauri kusudi shida itatuliwe. Sisi kama wizara na wasaidizi wetu tunaelimisha viongozi ya magrupma sababu wao wanapasha kutatua shida yote yeni kupatikana katika maeneo yao ya utawalo. Kisha ki mafunzo ya viongozi ya magrupma tunawakusanyisha katika masekta, kusudi waweze kuchagua kidemokrasia kiongozi mwenye kustahili wa kuchukua madaraka yale kwa, kwa kutatua shida mbalimbali kuhusu utawalo ya kiasili kufuatana na mujibu wa vigezo vilizoshimikwa mbele. Na katika jimbo kuu la Equateur tumesikia eti jimbo la 13 la kijeshi lilianza kuorozesha vijana ndani ya jeshi tangu tarehe 13 Aprili. Jemedare Joni Luboya anapongoza kazi, alianzia pale Mbandaka na anaegia kufikisha nafasi sita, yani pale Badolite, Gemena, Libenge, Lisala, Boende, Basankusu na Mbandaka. Anaendelea kuonesha furaha yake kwa juhudi ya vijana ya jimbo hilo kinahutuma kuomba kwa shirika la raia na wazazi wawasaidie kwa kuhimiza watutu tumusikilize. Kwenye mikrofoni ya Paul Richard Malingela, tukunafanya rekrutma hapa ku Equateur. Ile premiere fase ya rekrutma ni itaanza hapa le 30 avril na itaisha mwisho wa mwezi ya Mei. Tukunayo, tukuna masantre tu ya rekrutma kulisala Gemena, Libenge, Badolite, Boende, Basankusu, Mbandaka. Kriteri ili kukule kitu kya kwanza, nationalite congolaise, kunafichana de 18 a 25 Kufunza kama ulifunza, unafanya si za primaire. Unaweza kusoma bali, njo njo honneur yetu ile itafaire que la défendre inti yetu. ya uhuru ya upashaji wa habari ni leo tarehe tatu mwezi wa tano. Tangu siku ya pili kulianzishwa kuandaliwa sherehe nyingi munjini Kinshasa, kwa kukumbuka siku hii. Muungano ya wanawake wa upashaji wa habari kupitia kiongozi wa Yuko Feme, Bibi Ana Maimuna, anafasiria maana ya mwanamke mpasha habari kupitia simu ya Jackive Mulima ya muhimu ni kuongozana na wanawake hao na kutambua kwanza, mwanamke ana yote inahitajika kufanya katika kazi hii kama vile wanaume. Tunapoona katiba ambayo kwenye kifungu yake ya kumi na ine kinachozungumzia usawa, basi ni serikali ambayo inaandaa mambo ili kila mtu na kila mwanamke aweze kufanya kazi yake kwa njia ya haki na si kuanguka katika mitego au hali ambayo inaweza kumsumbua. Hiyo ni katika kiwango cha serikali, lakini katika shirika pia inabidi kupanga masharti, kwa sababu kumekuwa na malalamiko, hata kama hatuwezi kuzitoa mara kwa mara, hata kama tunazipata mara chache. Kama kuna malalamiko, tunaweza kweli kusaidia mwandishi wa habari kusudi aweze kufurahia haki yake ya kutumia kazi yake kwa uhuru, kwa uaminifu na haki. Monisco anatoka kupatia vyombo vya habari kumi na munane kwa kamati za muji wa Butembo kupitia ofisi ya husika na habari za watu wote mujini Beni, vifaa vya kuleta umeme kupitia jua na vile vya kuchunga moto kama vilionyeshwa jana kupitia muradi wake wa msaada wa haraka. Muradi umemaliza pesa karibu dola makumi tano elfu. Sherehe iliandaliwa leo siku ya nepa Butembo, bahati ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya uhuru ya upashaji wa habari. Robert Kahumula kiongozi makamu ya muungano wa wapasha habari wa mjini Butembo anafasiria kupitia simu ya Marcel Papimukiba: tunafurahi sana, leo tunasherekea siku ulimwenguneni ya upashaji habari, na tunafurahi kwamba leo hii Monisco inatupatia mradi ambayo tumefanya pamoja nao. Wametupatia vyombo vya kutuletea umeme kupitia pano solair na batri, wameipatia redio kumi na nane za hapa mjini Butembo na inasaidia kwa kutumika saa ine au sita kwa redio mbalimbali na ni zaidi ya mita sita au nane ya essence au mazik, ambazo redio zilikuwa zinanyipwa kila siku kwa kujaribu kufanya kazi yake. Tunashukuru sana Monisco kwa kutupatia hii mradi ambayo imechukua pesa nyingi. Tarehe tatu mwezi wa tano sikukuu ya ulimwengu ya uhuru ya upashaji wa habari katika jimbo la Kasai ya kati, maandamano inarudishwa nyuma na UNPC sababu ya kusito kujitayarisha, lakini walizungumzia swala kuhusu hali ya matumikio ya wapasha habari mjini Kananga. Na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu katika lugha la Kiswahili. Shukrani kwenyu. Muli yetu tega sikio katika gazeti ilifuatiliwa na Babel Mpongo Masimango na Richard Nyor Kamunga kupitia ufundi wa Polidor Basunga, tukihudumiwa na Pele Kipele Amondo. Mimi minawatakia amani katika vipindi vingine kutayarishwa na redio yenu Radio Okapi.