Radio Okapi habari zetu, adolhin goyaksantikowako kaki akewa amjambo, wa sikilizaji wa pendwa, fuateni kwanza habari kwa kifupi. Waziri wa habari na msemaji wa serikali anapinga matamshi ya rais wa Ufaransa juma jana alipompokea rais wa Rwanda, Paul Kagame. Lambert Mende anafahamisha kwamba Kongo haikubali njama za kuharibu usalama wa wakaaji. Askari jeshi wa Kongo wanaendesha mapambano dhidi ya FRPI jimboni Ituri. Wapiganaji wame wane wamefariki na silaha zao nyingi kunyang'anywa muda wa siku nne mfululizo. Mjini Kisangani kumeanzishwa kesi ya kusambisha afisa wa jeshi la serikali aliyeuwa mwanamke mmoja. Haya na mengine ni katika taarifa hii, karibuni. Habari kamili. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajivunia ufalme wake, hawezi ruhusu haizuru nani wala serikali ama kundi la watu wa kutafuta faida yao kwenye bara la Afrika wala nje ya Afrika wajiingize ndani ya suala lake wala kukamata nafasi ya wazaliwa wa Kongo kwa kuwatetea kuhusu ujio wao. Yale ni hotuba ya Lambert Mende, waziri ya husika na mahusiano na mazungumuzo na pia msemaji wa serikali ya Congo leo siku ya kwanza mbele ya wapasha habari, kama mujibu kwa masemi ya rais wa ufaransa Emmanuel Macron mnamo tarehe 23 mwezi wa 5 iliyopita. Kisha kutembelewa na rais wa Rwanda Paul Kagame, serikali ya Congo ilinungunika. Waziri makamu waziri wa mambo wa wageni akaandaa kikao na mabalozi za Ufaransa, Rwanda na Angola mj nsa Mheshimiwa Leonard She Okitundu alipenda kujua mengi kuhusu masemi kama yali taarifa ni yake ino olinga katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Studioni, msemaji wa serikali alijulisha kwamba, mbele mafasirio yatolewe kuhusu masemi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekumbusha usawa katika uhuru wa mataifa uliotangazwa na sheria ya Umoja wa Mataifa na unapaswa heshimiwa kwa nchi zote ulimwenguni. Kutokana na kanuni hiyo, alisema Lambert Mende, hakuna nchi inayo haki ya kujipatia jukumu kuhusu ujio wa taifa ingine. Msemaji wa serikali alishutumu njama wala jaribio zote za kupinga kongomani kwa faida ya kundi fulani ya kigeni katika nia ya kukaza lazima maalum ya makundi yanayohusiana na, na wauribifu. Njama hizo hazitaogopesha kongomani wala kupatia sheria zidi ya gano yao ya kulinda nchi yao mbele ya jaribio za aina hiyo, alijulisha tena waziri Lambert Mende. Kumbukeni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, wakati wa mkutano wake na wapasha habari kisha mazungumzo na rais wa Rwanda Paul Kagame, alijulisha kuhusu Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ya kwamba Ufaransa unaunga mkono mradi wa kiongozi wa Umoja wa Nchi za Afrika katika uhusiano na rais wa Angola Joao Lourenço. Hata hivyo kuhusu mafasirio yaliyotolewa ya mradi ule na ndio, hata hivyo hakuna mafasirio yaliyotolewa kuhusu mradi ule na ndio inayofasiria ya nunguniko ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kivu ya Kusini, vyama vya siasa vinashutumu magendo katika fomu ya uchaguzi ya Seni nikisha kutangazwa kwa ripoti hiyo siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa na Seni pamoja na shirikisho laki la kimataifa la nchi zenye kutumia lugha la Kifaransa OIF. Hata hivyo, katibu mtendaji wa semi jimboni Kivu ya Kusini alijulisha kwamba hakuna matatizo yoyote kuhusu walijiorozesha, ijapokuwa kupotea kwa chapa cha vidole vyao. Kutoka Bukavu, maelezo mengi nawe Michel Chirimwami. Ni muungano wa kisiasa na wa uchaguzi ensemble wa Kivu ya Kusini ndio ulipaza sauti juu na kulaumu orodha wapiga kura ya kamisheni huru ya uchaguzi kuwa ni yenye kuvurugika na magendo. Milioni moja ya kadi za uchaguzi zilizobaki wazi hazijulikani mahali zilipo. Pia karibu milioni saba ya wapiga kura hawakutoa alama zao kwa kusaini, na vijana elfu mia nne wasioeneza umri walioorozeshwa sawa wapigaji kura ambao hawatakuwa wameeneza miaka kumi na minane tarehe makumi mbili na tatu Desemba ijayo. Jean-Claude Kibala mkuu wa muungano wa Assemble Jimboni Kivu ya Kusini, anasema jumla hayo yote ni milioni nane ya wapigakura wa magendo, yani asilimia makumi mbili na tano ya udanganyifu. Vile vile upande wa UDPS ambako Jose Emina anasema magendo ya uchaguzi yameandaliwa kabisa. Upande wake mkuu kiongozi wa ofisi jimboni ya uchaguzi Bwana Godens Maeshe amesema ile asilimia kumi na sita bila saini kupitia alama za vidole ni wapiga kura halali walio na kadi zao zenye picha na kuwatambulisha. Bukavu, Michel Timwani, Radio Kapi. Miradi ya kazi zenye kuelekea masekta nyingi zinakusudia kushirikisha usawa kati ya mwanamke na mwanaume zimetoka kuanza leo siku ya kwanza mjini Kinshasa. Kulionekana watu wengi wanaotumika pamoja na waandalizi wa sherehe yenyewe, yani wizara ya jinsia na shirika la kimataifa International Alert shaba kupata wakilishi wa kutosha miongoni mwa wanawake kukila ngazi. Wauzuriaji wote walihakikisha eti hakuna usawa ndani ya taifa la Kongo, ijapokuwa kuna amri kuyasimamia, aseme Bisolange Lwa Shiga Furaha, msemaji wa chama Rien Sans Les Femmes. Jimboni Ituri waasi wane wa kundi la FRPI waliwawa na sila zao zilikamatwa. Matokeo ya mapambano ya siku ne kati ya jeshi la taifa na waasi wa hapa hawa wa pale usultani wa Walendu Bindi mutani irumu kwake. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni humo shaba ya muradi kwa jina la ero walianzisha ni kukomesha lote kundi za sila ambazo zinaendelea kutesa wakaaji siku kwa siku. Marshal Kiza basi tutaendelea na habari kutoka jimboni Ituri. Tujulishe kuhukumiwa kwa raia mmoja kifungo hadi kifo pamoja na wajeshi watano wamehukumiwa kutoka miaka miwili hadi miaka makumi mawili gerezani kama alitangazwa na korti ya kijeshi iliandaliwa pale Boga siku ya sita iliyopita pa umbali ya kilomita mia moja na makumi mbili kusini mwa Bunya ni katika suala la shambulizi la gari la shirika la kimataifa aaa yani, Agro Action Allemande, ambayo ilikuwa inapeleka dola elfu makumi ne na mnane mishahara ya wafanyakazi. Kuna pia mraia mmoja aliachiliwa huru kwa kukosa ushuda mengi, pamoja na we Jean Claude Lukidile. Hukumu ya kifo imetolewa dhidi ya raia ya Kisembo Bedolik yule ambaye amedhaniwa kuwa aliongoza operation yenyewe. Tayari alitoroka jumajana toka jela, ilikuwa saa chache kabla timu ya wahamu na waandisha mashtaka ya mahakama kuu ya kijeshi ya Ituri kuwasiki jijini Boga. Sejon wa kwanza Uchai Emmanuel amehukumiwa kifungo ya miaka 20 jela, ameshtakiwa kuhusika katika kesi hii kwa sababu ya kukosekana kwake wakati wa mkutano wa kijeshi iliyoandaliwa juu ya swala hili. Kaporal Kakule Samuel ambaye aliitwa wa kwanza na Kisembo yule ambaye ametoroka kutoka na naye pia amehukumiwa miaka ishirini ya kifungo jela. Waskari wengine watatu wamefungwa kwa hukumu ya kuanzia miaka miwili hadi kumi na tano jela ni sawa: luteni Mvumbi Umba, suletna Bediju Ukelo na serjan wa kwanza Fala Mandomba, wote wamehukumiwa kwa kuwa wameacha mfungwa kutoroka jela na pia kutuheshimu kanuni ya kijeshi. Kama kikumbusho, kundi la watu hawa wenye silaha lilishambulia gari hili kwenye uwanja wa ndege ya Boga wakati ndege iliyobeba fedha ilikuwa imeondoka. Bunya Jean-Claude Lukidile, Radio Okapi. Tukizungumuzia tu atuwa habari kuhusu sheria, twende sasa jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako kulianzishwa leo siku ya kwanza kesi ya kutaniwa kwa Sergente Mbiangabo Damasene Samani, anayeshutumiwa mauaji ya watu watano Mutani Beni, katika eneo la Mbao Sekombi Katondolo askari anayoranga sergeant ama premier sergeant Ntago na Yigiza Mbia Yingabo Damasen anayeshtakiwa mauaji siku ya sita iliyopita ya mke wake na watoto wake wa inne, nyumbani mwake Pambao. Kufuatana na masemi yake mkubwa wa mahakama ya kijeshi ya Beni Butembo, askari huyu alikubali na kuhakikisha ya kwamba ndiyo alitenda kitendo hii, na hiyo ilikuwa wakati walikuwa wakimsikiliza kisha kumshika siku ya Mungu mjini Butembo ambako alikuwa amekimbilia, kwa mwajibu yake msemaji wa operesheni Sokola. Ha, mashtaka haya ambayo inafanyika mjini Mbao utasaidiwa kwa mfano kwa wale maaskari wote ambao wanaendelea kutenda vitendo vya kutokuheshimu sheria kama na huyu. Beni, Sekombi Katondolo, Radio Okapi OK. Mutaani Fizi wanamemba wa jamaa 56 za wahami walisaidiwa mwisho wa wiki iliyokomeshwa na chakula na vifaa mbalimbali kutoka Caritas Ikos kupitia Commission Justice Pe ya Uvira. Mugao uliendeshwa katika kijiji cha ukaribisho cha Katanga kwenye umbali wa kilomita 12 na mji mdogo wa Baraka. Wahami wale walikimbia mapambano kati ya askari jeshi ya FRDC na kundi la silala ya kutumba ya miezi ya moja mwaka wa 2017 hadi Februari 2018, katika vijiji vingi mengi. Nawe wahami hao walitoka katika vijiji vya Mukera, Kazimia, Kafulo, Misisi, Nakile, na Kile na eneo la Ubwari. Wanaishi katika familia huko jijini Katanga na wanakabiliwa na matatizo mbalimbali mbali ya maisha. Kwa mujibu wa kiongozi wa jiji la Katanga Mulenja Yeri, wengi kati yao bado wanasita kurejea katika vijiji vyao baada ya kuongezeka kwa kesi za usalama mdogo. Hata hivyo, tangu Februari iliyopita, jeshi la taifa limeweza kuvunja ngome ya wanamgambo ya Kutumba katika maeneo hayo. Kila kaya ilipokea mahindi na unga wa soya, maragwe, sukari, chumvi, mafuta ya mboga na vitu visivyo vya chakula kama vile shuka za kitanda, blanketi, vifaa vya usafi kwa ajili ya wanawake, nguo za watoto pamoja na vifaa vya kupika kwa tume ya diosezi yenye kuhusika na haki na amani, lengo ni kupunguza mateso ya wa watu hao waliokimbia masikani yao. President wa CDJP Uvira Bigo de Levu Lugambo anasisitiza kuwa muradi huu wa kimataifa unahusishwa na mafunzo ya wasaidizi wa kisheria kumi na tatu wakiwa pia wasaidizi wa kisaikolojia ya kijamii ili kusaidia wahami hao ikiwa haki zao haziheshimiwe na kurekodi matukio ya ubakaji. Toka Uvira, Fistongo Mama. Na jimboni Ituri karibu wanafunzi mia tatu wa mashule makuu na university walihimizwa kuhusu utumivu wa chandarua kwa kupinga malaria hiyo kwa kuzuia wanaouzisha chandarua zinazogawanywa bila malipo. Mengi nawe Jean-Claude Lokidile. Wanafunzi hawa walikuja kutoka chuo kikuu cha Bunya, chuo kikuu cha Shalom na chuo cha ISP Bunya walikuwa wakihimizwa kuhusu namna gani kupiganisha ugonjwa wa malaria ili kufikia kiwango hicho. Kiongozi wa mpango wa afya wa vijijini uichwalo uitwalo uh, Sanri aliwalika wote kupambana na uuzaji wa vyandarua ambalo bina dawa ya kupiganisha mbu hizo. Vyandarua zitatolewa kwa bure Jumanne, kwa familia takriban milioni moja elfu mia tatu, unena Blaise Biona, afisa kuna kwa kituo Sanri hapa, uh, katika jimbo ya Ituri. Kwa ngambo yake, mwenyekiti wa mpango huu, uh, wa kupiganisha malaria katika jimbo ya Ituri ana kisha kwamba mipango zimechukuliwa ili kupambana na wale watajaribu kuuza hizo vyandarua. Daktari Rojelo Nema amesema kuwa yoyote atashikwa atapewa malipizi kali, lakini haikataziwe mfanyabiashara fulani kufikisha chandarua kutoka nchi za kigeni na kuyaweka sokoni. Kumbuka kwamba ugao huo wa bure wa vyandarua utafanyika kwa muda ya siku nne, kulingana na daktari Rojelo Nema. Mradi huo umesaidiwa kifedha na mfuko kuu ulimwenguni ama fond mondial bunya. Jean-Claude Kidile, radio Okapi. Mwisho wa taarifa yetu ya jioni katika lugha la Kiswahili. Shukrani kwako, ndugu msikilizaji. Asante pia na mwenjangu alinisaidia kwa habari zilizosindikizwa na Babel Pongo Masimangu na Innocent Olinga kupitia ufundi wake. Mimikindu sote tunahudumiwa na Peleki Pela Mondo kwa njia ya sauti ya Amani, Radio Okapi.