Asante kwa kuwa nasi, wengi njiani, mwanga tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Ulimwengu mzima ulisherekea leo hii siku ya pili, tarehe makumi mawili na kenda mwezi wa tano, siku sikukuu ya sikarijesha Umoja Mataifa wakati kwa kiongozi wa MONUSCO wa kukumbusha juhudi za askari jeshi wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo <tipa> hey jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa Rutshuru, karibu watu kumi na tatu walitekwa nyara tangu siku tatu katika maeneo ya Bwito na Bwisha, na mtu mwingine anaripotiwa kuuawa. Mgomo wa maprofesa wa universiti ya Kinshasa ulikomeshwa leo siku ya pili ni kutokana na azimio ya shirika la utetezi wa maprofesa wa Unikin wakati wa mkutano wake mkuu wa ine uliofanyika leo hii mjini Kinchasa. E u jambo, ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Maelfu ya wakongomani na askari jeshi mia tatu makumi mawili na saba walifariki tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na kenda wakati utume wa pili wa Umoja wa Mataifa ulitawanywa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiyo alikumbusha Bibi Leila Zerigui, kiongozi wa Monisco leo hii siku ya pili mjini Kinshasa, wakati wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya majeshi ya Umoja wa Mataifa. Serikali ya Jamhuri iliwakilishwa na waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya kigeni Leonard Sheu Kitundu ni taarifa ya Honore Misenga Kalala ina na wetina salama. Maandamano yaliendeshwa kunako kata kuu ya MONUSCO hapa mjini Kinshasa. Ni waziri makamu mkuu wa waziri wa mambo ya kigeni ndiye alichukua masemi wa kwanza, Leonard She Okitundu. Huyo alisifu shujaa wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa na ujuzi wao wa, wa, wa kazi pamoja na shuhudi yao popote katika dunia. hata hivyo Kwake waziri mkuu makamu, ugomvi wa sasa katika DRC unaomba umoja wa mataifa usawazishe utume wake ajili uwe wa nguvu sawa brigedi ya operation mashariki ya nchi. Huyu alishutumu wingi wa majeshi ya umoja wa mataifa yenye kutumia fedha nyingi, kinyume makundi ya silaha yanaendelea kusumbua raia. Upande wa Umoja wa Mataifa, Bibi Elela Zerugi alisifu pia kazi ya majeshi ya Umoja wa Mataifa popote duniani na katika DRC kwa upekee. Wengi miongoni mwao walifariki kwa kutafuta amani rudi nchini humo, alikumbusha kiongozi wa MONUSCO. Huyu alijulisha kwamba katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sawa nafasi zingine utafiti wa amani umekuwa na hatari kali, lakini siyo jambo mpya mbele ya ushujaa wa watumishi wa Umoja wa Mataifa mia mbili makumi tano waliofariki katika utume wa kwanza nchini DRC mwaka wa elfu moja mia kenda makumi sita. Upande mwingine, senta ya utafiti kuhusu operesheni za kuimarisha amani imefurahishwa na kuwepo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa wanajeshi wa umoja mataifa, lakini senta hiyo COP inashutumu uzembe wao wakati watu wanauawa karibu ya kampi yao. Ndivyo alisema leo mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo na wapashe habari, kiongozi wa senta hiyo Michel Caboy mwenye kupendekeza majeshi ya umoja mataifa yajichukulia azimio ya shauri ya usalama kwa kutumika na nguvu kwa ulinzi wa raia wa Kongomani. Tumusikilize Michel Caboy mbele ya makofoni ya redio Kapi. Kiungo cha utafiti wa mambo ya kulinda usalama kinajiunga na kiongozi mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres, ambaye anapendekeza juhudi hizo zitoe matunda ya kudumu. Kituo hicho kinasifu kazi yenye kufanywa na kikosi cha jeshi la Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, ingekuwa heri hatua za kusimika kikosi hicho zikamilishwe kwa sababu imeonekana kuwa mara kwa mara wakaaji wanashambuliwa mahali fulani, ijapokuwa kandokando kando yao kuna ngome ya askari hao wa amani. Ni sawa vile mauaji yaliyotukia siku zilizopita katika kitongoji cha Mutarule jimboni Kivu ya Kusini na mtaani Beni jimboni Kivu ya Kaskazini. Na maandamano ya eshma na mazishi ya wanajeshi wawili maafisa wa FARDC walio wawa juma jana, wakati wa mapambano na wahuni waganda wa ADF yaliendeshwa leo hii mjini Beni, katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Walikuwa hapo wakuu wengi wa kijeshi, anasema mwandishi wetu Martial Pape Mukeba kutoka Beni. Meja ridi yango ya Jean-Claude na luteni Mageni Moise wote wa batalioni ya kwanza ya kikosi 2001 cha FARDC waliuawa wa tangu siku tano, ilikuwa kwenye kilomita 36 ya barabara ya Mbau Kamango, wakati wa ya mapambano kali kati ya FARDC na ADF. Baada ya kuondolewa kwa miili ya maafisa wawili wa kijeshi kutoka chumba cha wafu cha hospitali kuu ya Beni, heshima ya mwisho ilitolewa kwao kwenye kambi ya kijeshi ya FARDC ya Ozakaf. Kapiteni Mark Azukai, msemaji wa Operation Sokola ya kwanza, anaonyesha maofisa hawa wa kijeshi kama mashujaa kwetu no Je... sisi maaskari hawa ni washujaa, na mimi mwenyewe nawaza kwamba hakuna kifo kizuri kama vile kupata masasi kichwani ajili ya wengine. Maafisa hawa wawili walifariki wakifanya kazi nzuri, walianguka kwenye uwanja wa mapambano ajili ya raia wa Beni, na kukufa ajili ya raia, kukufa ajili ya inchi ni neema kubwa na namna nzuri ya kuwa misha ni kuendelesha kazi kwa kusaka wa ADF. Hiyo ndio lengo kubwa ambalo tumepewa na wakuu wetu. Meja Aridi Yango Ngoya Jean-Claude na Luteni Mageni Moise walizikwa katika makaburi ya Masiani ya mkoa ya Mulekera ambako sasa wanapumzika kwa amani. Beni, Marcel Papimukeba, Radio Kapi kwa kifupi jimboni Kivu Kaskazini. Tena katika kasikazniteaata mtaruuru karibu watu kumi na tatu walitoka niara tangu siku ya tatu katika maeneo ya Bwito na Bwisha na mtu mmoja anaripotiwa kuwawa. Upande mwingine, hali imebaki ya fujo Pakichanga kwenye umbali wa kilomita makumi nane magharibi ya mji wa Goma, katika mtaa wa Masisi. Mwenendo wa watu wengi ripoti uliripotiwa jana usiku kutoka Kichanga wakiwa na wasiwasi wa mashambulizi wa wapiganaji wa Nyatura nikiisha kuwawa kwa mwanamke moja na kupotea kwa watu wanne na ugomvi wa udongo unaripotiwa kati usultani wa Bakwa Mai na Bakwa Chia jimoni Kasai Central. Taarifa mwenzetu Joel Bofengo kutoka Kananga mengi zioni na weya. Dolphin Ngoi ni kiongozi wa usultani wa Bakwa Chia, ndiye aliandikia wakuu wa mtaa wa Dibelenge tarehe makumi mbili na mbili mwezi huu kwa kushutumu kuzingirwa kwa, kwa kipande hicho cha udongo kisha azimio ya mwami wa bakwa mai ya pili ya kujenga manyumba hapo. Kwa mujibu wa kiongozi wa mtaa, eneo hilo lina madini mengi za alimasi. Huyo alienda huko tarehe makumi mbili na tano mwezi huu na wanamemba wa shauri ya usalama kwa kusikiliza pande hizo mbili zenye kuwa katika ugomvi tangu miaka mingi na kutafuta tusulishu. Bwanga Dibeya alisema aliona vibarua vya wakati wa ukolonia pamoja na azimio ya moja ya viongozi wa zamani Pande hilo huenda kuwa la usultani wa Bakwa Chiya kisha zimio yake. Kiongozi wa mtaa alialika makabila yote mbili yaishi katika kimya. Hadi sasa hakuna ujeuri kutokana na ugomvi ule. Mwaka jana maeneo yale mawili yalipambana kuhusu udongo ule. Wanamemba wa Bakwa Mayi ya pili walikimbilia katika kijiji jirani cha Bakwa Chia, walikataa kurudi kwao wakidai kuwa wenyezi wa udongo huo mpya ni. Kisha usaidizi wa wakuu wa mtaa ndiyo, kila kabila ilialikwa kuheshimu mipaka ya udongo kati ya maeneo yale mawili. Mjini Kisangani, korti ya kijeshi ya jimbo la zamani la mashariki iliendelesha kusikiliza kesi ya makamo wa kamisa mkuu aliyeshutumiwa kusababisha kuuawa kwa bibi Kati Bolangi wakati wa maandamano wa ya wanafunzi wa IBTP siku ya tatu ya Jumajana. Huyo alihukumiwa kifungo hadi kufa, wakati wa kesi ya mara ya pili iliyoelekea Ngoi Mwanabute na pia kwa kusikiliza ushuhuda mbalimbali mei kutoka Kisangani nawe Jake Mukonkole, washahidi wawili wanamemba wa kanisa la Memonite walioneshwa na mwamuzi mkuu wanamshota Kilole komisa mkuu makamu Ngoyi Mwanabute kama mweni alipiga bibi kati bolangi Masasi. Kufatana na ushuda wao, polisi huyu alimpiga bibi Masasi mbele ya kanisa wapi alikuwa anaketi. Raia ili hakikisha misemo hizo, lakini kamisa mkuu Kiabu mkubwa wa Ngoi Mwanabute ananena ya kama ripoti iliyomtolea wa makamu wake inanena ya kama ni kaporal kadogo ndiye alipiga Masasi, lakini raia ilitupilia misemo hizo mbali. Mweni kushtakiwa ananena ya kama kisha kadogo go kupiga masasi alimufichika ndani ya gari kwa kumwepusha katika hatari, kwani raia ilikania kulipisha kisasi. Wakati wa askari jeshi ya ujasusi walifika mahali yale, walitaka kumufunga na kwenda naye, lakini raia ilikataa, walivurungana sababu wao wawili ni kusema, yeye na kadogoo wote ni wafupe, ni kwa hiyo walimfananisha naye upande wake Kaporali Kadogo walikataa kabisa, kabisa kama yeye hakupiga masasi na lakini ni ngoyo mwanabute, silaha yake haikukuwa inatumika, wakubwa weni walimunyang'anyayo hawapende kuionyesha. Kisha masambo hiyo kurti alikusudia kuendelea na kazi lake kesho, siku ya tatu mwezi. Kisangani, Jacques Mkonkole, Redio Okapi. Eh, kwa kumaliza jueni kwamba mgomo wa kazi wa maprofesa wa Universiti ya Kinshasa ulikomeshwa leo hii siku ya pili. Ni kutokana na, na azimio ya shirika la utetezi ma wa maprofesa wa Universiti ya Kinshasa wakati wa mkutano wake mkuu wa ine uliofanyika leo mjini Kinshasa. Wakati ule wa maprofesa walichungua madai yao na kusema wanafurahishwa na majibu kutoka serikali. Kiisha juma sita za mgomo wa kazi e, huo utakomesha. Matangazo ta jioni, na sema asante kwa wote waliungana nasi na wakumbusha kwamba ulimwengu mzima ulishirikia leo hii siku kuu ya, leo hii, siku ya pili tarehe makumi mawili na kenda mwezi wa tano, siku kuya, wa tano sikukuu ya askari jeshi wa Umoja wa Mataifa, wakati kwa kiongozi wa Monisco Bibi Leila Zerigui wa kukumbusha juhudi za wanajeshi wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Kivu ya kaskazini katika mtawa Ruchuru karibu watu kumi na watatu walitekwa nyara tangu siku tatu katika eneo ya, ya Bwito na Busha, na mtu mmoja ameripotiwa kuuawa. Na mgomo wa maprofesa wa University ya Kinshasa ulikomeshwa leo siku ya pili, ni kutokana na azimio wa shirika la utetezi la maprofesa wale wakati wa mkutano wake mkuu wa ine uliofanyika leo hii mjini Kinshasa.