kwa kuhudhuria kwenye, kwenye mitihani hiyo mwaka huu wa masomo lasema shirika hilo. E, jimboni Kivu ya kusini wauguzi memba wa muungano wa taifa wanapatikana katika mgomo wa kazi e, tangu leo popote mtaani Uvira. Wanadai kupandishwa kwa malipo ya hatari ya kazi ya samani ya franga za Kongomani kwa mwezi. E, jimboni Kivu ya kaskazini mtu mmoja alifariki wengi walijeruhiwa na vijiji viliporwa jana, wakati wa mapambano kati ya makundi mawili ya silaha pa Matanga mtaani Masisi. Duru za kiserikali za umu nyumbani zinasema leo hii hali imerudi tulivu na polepole pole, wakaji waliokimbia msituni wameanza kurudi makwao. Mjini Kinchasa kwa kufungua ukurasa wa habari za jioni, wanafunzi wa somo la sita la primari walilipa franga Kongomani elfu makumi tatu pahali pa elfu kumi na tano iliyoombwa na serikali kwa kuendesha mitihani ya mwisho wa kipindi hicho cha kwa mwaka huu wa masomo elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na nane kwa mjibu wa shirika Action Contre le Violation de Droit de Personnes Vulnerable, kuna magendo katika mashindano yale ENAFEP E pia katika malipo uandalizi kiufundi ya thamani ya elfu mbili wala elfu tatu ya franga za kongomani, kiisha uchunguzi katika mashule 33 za mji wa Kinshasa, shirika hilo linaomba angalisho ya serikali. Kiongozi wake ni Krispin Kabolongo, anafasiria njani mwasimu na Jeff Ngoi. De de, kisha kuchukewa kila swala kuhusu malipo ya tinafepe matokeo ni kama ifuatayo liwali wa jimbo la Kinshasa aliomba kwa wazazi wapate kulipa makongomani elfu kumi na tano na mia tano ajili ya kuandaa mitihani haya, lakini hapo nyumbani, asilimia makumi tano ya wazazi hushughudia kulipa zaidi ya pesa haya, ndio kusema pesa ni elfu kumi na tano na mia tano na elfu makumi tatu kufuatana shule. Kama munajua yetu ilisahi makubaliano mengi kuelekea sheria ya maadibisho, lakini haziheshimiwi. Kuna pia yale kuruhusu masomo ya msingi bila malipo. Tumeamua hiki kipengele makumi nne na tatu ya katiba yetu kinazarauliwa kwa viongozi wetu, njo maana tunaomba kwa serikali afuatilie maagizo yale na aheshimie ahadi zake. Upande mwingine, shirika la utetezi wa madaktari wa ganga Simeku limeshutumu uharibifu katika malipo ya marupurupu ya hatari katika majimbo. Faida za malipo yale zinaingizwa katika benki Rao Bank bila mapatano yoyote na wanamemba wa Simeku. Wakati wa mkutano na wapasha habari leo mjini Kinshasa, wanamemba wa Simeku walishutumu kuondoshwa katika malipo yale kwa mchango wa utetezi wa manufaa ya Sinamed kwa madaktari wote, hata wanamemba wa Simeku. Ndiyo sababu ya mwito wake kwa serikali kwa kusawazisha malipo yali. Pakisangani, ujumbe wa tawi la wanabunge wa Afrika kwa kupinga rushwa unaomba usaidizi wa wanabunge wa jimbo la Chopo kwa kupinga tabia mbaya. Ujumbe ule unaendesha uimizazi kuhusu mabaya ya rushwa na magendo yoyote kwake mbunge wa taifa Jean-Pierre Pasiza Pamba, makamo kiongozi wa tawi la wanabunge wa Afrika kwa kupinga rushwa: ni lazima wananchi kupitia wanabunge wafahamu mabaya ya rushwa na magendo katika mipango ya kuzuia maendeleo ya nchi. Tumsikilize polepole na mikrofoni ya Godlive Omondo. Matatizo yote tunaona leo imeangalia upande wa utawala mbaya. Sisi tumetamani kwanza kuelemusha waongozi na mamlaka pia raia, yani kuongoza kwa kila mutu anayopinga kupambana maadili mara moja, kisha kutengeneza utawala wananchi wa Kongo watapata wenyewe kila mutu mwisho na chi watakwenda kudai kuibuka katika mwaka elfu mbili makumi tatu. Tunaamini kwamba uchunguzi wa bunge ni uchunguzi kwamba ni juu ya uchunguzi mengine yote, kama katika ngazi la kitaifa ama katika ngazi ya jimbo, ni lazima kushiriki na pia kuhusisha idadi ya watu ambayo ni idadi kubwa kuhusu usimamizi ili tuwezi kuwaondoa awa kupambana maadili ya nje na kuleta utawalo nzuri yeni itatengeneza hali ya maisha ya maraia wetu. We mizaji ule ulifanyika katika matayarisho ya kusimika kituo cha tawi la wanabunge wa Afrika kwa kupinga magendo katika baraza ya bunge ya jimbo la Chopo. Hey, jimbo ni Kivu ya kusini wa uguzi memba wa muungano wa taifa wanapatikana katika mgomo wa kazi tangu leo popote mtaani Uvira. Wanadai kupandishwa kwa malipo ya hatari ya kazi ya thamani ya franga za kongomani elfu makumi tatu na tano kila mwezi. Katika pande hilo, asilimia makumi tisa na tano ya wauguzi hawajulikane na serikali, ndiyo kusema wanapokea peke yake marupurupu yale ya franga za kongomani elfu makumi tatu na tano kwa mwezi. Kwa mjibu wa kiongoza shirikisho hilo mtani Uvira, ni mgomo mkali wa mda usiojulikana. Moise Mapigano njiani mwasimu na Fisto Ngoma. Tunawafukuza wale ambao walikutaniwa wako katika huduma kamili hapa kwenye hospitali kwa Uvira, ambapo tulizungumza na wenzetu na kuwaambia kuwa hawaruhusiwi kufanya kazi. Baada ya hapo, tulikwenda kwenye kituo cha afya cha Saint Paul ambako tulifanya jambo lile lile. Hali yetu ina matokeo mabaya sana tangu wakati, hatuna wagonjwa katika vituo vyetu. Hatujui jinsi ya kuishi, hakuna njia nyingine ya kuishi ikiwa wagonjwa hawana cha kulipa ada kwa huduma na unajua mwenyewe hali ya sasa wa kijamii na kiuchumi. Mara nyingi tunatunza wagonjwa, lakini hawawezi kulipa mswada wao na kisha franga ya makongo elfu thelathini na tano, haikidhi mahitaji ya maisha ya muuguzi. Huduma ya kiwango cha chini sisi tutaifanya baadaye, lakini kwa leo tulifanya kwanza mgomo baridi kavu. Wakuu viongozi, tunawaomba kuongozana nasi ili tujaribu kuongeza prime au malipo yetu ya hatari, lakini pia kutambuliwa rasmi na nambari ya usajili na mshahara wa wauguzi. Na katika jimbo la Kwilu, kazi kuhusu maeneo yanayojitegemea na usaidizi wa mipango ya mabadiliko katika sekta ya afya zimefikia siku ya pili leo hii mjini Bandundu. Kati ya maswali yaliyozungumziwa kuna yanayoelekea usaidizi kifedha wa kudumu wa mipango ya afya. Taarifa ya Fabika Mbezi kutoka Kikwit mengi na mwenzetu Uvira Fistongo mama ya Bala. Semina hii iliandaliwa na wizara ya afya jimboni na msaada kutoka shirika la Pat. Ni muda kwa wajumbe wa serikali wa jimbo, wataalamu wa wizara ya afya, washiriko wa wa kiufundi na kifedha wa afya katika jimbo hilo, shirika la kiraia na vyombo vyenye mamlaka ya utawala ili kutafakari kanuni za ugawaji wa madaraka kama ilivyowekwa katika katiba ya jamhuri na changamoto za kutolea sekta ya afya Kwilu, njia ya thabiti ya kushughulikia malengo ya afya na hii kufuatana na malengo ya maendeleo ya kudumu. Wakufunzi wawili kutoka Kinshasa, mmoja wa shule ya afya ya umma na mwingine kutoka wizara ya mageuzi ya taasisi wanatoa mafunzo kwa washiriki 40. Matokeo yaliyotarajiwa katika siku tatu hizi za mafunzo ni kuwawezesha watendaji waliochaguliwa kwa mkutano huu kuchukua hatua za vitendo kwa ajili ya maendeleo ya vyombo vya taifa katika majimbo na kujadiliana na viongozi wa taasisi jimboni hilo juu ya utekelezaji wa sheria za maendeleo. Mjini Kinchasa Kinshasa, Tume ya Taifa kwa Uchaguzi Huru na Wazi linilite pamoja na shirika la Aita lenye kutumika kwa uchaguzi wazi na wakimya. Mashirika yale yanaendelesha kampeni ya uimizaji wa, wa sheria ya uchaguzi na ya mgao wa viti katika mabaraza ya bunge. Jerome Bonso, kiongozi wa mashirika yale, anafasiria hapa faida ya uimizaji ule. Mbala makofona Jean Pierre Elali Ikoko. Tulianzisha kampuni haya ili kila mtu hasa wakaaji wahusika wawezi kufuatilia kazi za uchaguzi huenda kufanyika mbele, wakati na kisha uchaguzi. Ukijua sheria ni kama kunako mchezo wa kandanda, wakitosha cheti mwekundu, kila mtu anajua sheria ya rifri kwa kuhamakia mcheza kabumbu fulani. Kama katiba inaomba itupiliwe swala kuelekea ugomvi njia ya uchaguzi, kila mtu anakubali ni sheria, njo kusema kuheshimia amri na maagizo kuelekea kazi za uchaguzi huenda kutusaidia kwa kupunguza mizozo na mivutano ajili ya uchaguzi, na uchaguzi huenda kufanyika katika utulivu. Njo kusema utangazaji wa habari ni swala la vyama vya kisiasa, kwanza vyo vyenyewe vyeshimiwe maandiko ndani ya sheria ya uchaguzi, kisha wende watangazia wamemba wao, hatimaye <tutuva> jimboni Kivu ya Kaskazini, mtu mmoja alifariki, wengi walijeruhiwa na vijiji viliporwa jana, wakati wa mapambano kati ya makundi mawili ya sila yanayoongozwa na Kalungu na Lukweti pa matanga kati ya usultani wa Bashali Mokoto na Bafuna mtani Masisi. Duru za kiserikali za umu nyumbani zinasema iti leo hii siku ya tatu hali imeanza kurudi tulivu na polepole pole, wakaji waliokimbilia msituni wameanza kurudi makwao. Mengi inayo Bernade Nyangi kutoka mji wa Goma. Kisha kupitisha usiku kutwa misituni, raia vijiji Butindo, Mashango, Bwendera na Butira katika usultani mdogo wa Bashili Mokoto na wale wa kijiji Kilambo, usultani mdogo wa Bafuna, warejea wa moja baada ya wengine, mnamo makazi zao tokea mapema hii leo. Kwa mujibu wa duru za polisi na hizo za uongozi maeneo za Bashali, baadhi ya vijiji vile viliporwa na wapiganaji. Raia wengi toka eneo lile walikimbilia sehemu zenye biondo, kwa kilometa zaidi ya ishirini kusini, zaongeza duru hizo. Tokea mapema hiyo jana, mapambano yalibainisha wanamgambo Maimai wa kundi la Nduma Defense of Congo Renové na wale wa APCLS ya Janvier Kalaeri, eneo la Kalungu mkoani Bashali Mokoto. Vita hivyo vilidumu hadi saa nane mchana wakati wa Maimai APCLS waliwafukuza washambulizi wao. Huenda mpiganaji mmoja wa APCLS alifariki, kuliripotiwa pia wajeruhiwa kwa upande wa NDC Renové. Hakuna ngome la jeshi la FARDC eneo lile tokea miaka kadhaa sasa, zafahamisha duru zetu Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi.