Oabt bon, Kiongozi wa Monisco anasema kwamba ana matumaini kwa uchaguzi utaendeshwa vema inchini humo mwisho wa mwaka huu. Bi Leila Zerubia amesema hiyo Leo siku ya nne mjini Kinshasa wakati mazungumzo yake ya kwanza na wapasha habari kwenye makao makuu ya Monusco. Wanafunzi wa somo la sita la primari walianza leo mitihani ya mwisho wa kipindi popote wa kipindi hicho popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wapo karibu elfu mia nne makumi tano wanaohudhuria kwenye mitihani hiyo mwaka huu wa 2017 2018. Eneo nyingi za mtaa wa Walikale zinatishwa na mabomu pamoja na vyombo vya mripuko. Malalamiko yanatokea upande wa shirika la kupinga mabomu Silam, kituo cha Walikale. E, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema kwamba anatumaini kuwa uchaguzi utaendeshwa vyema nchini humo mwisho wa mwaka huu. Bi Laila Zirigwi amesema hivyo leo siku yane mjini Kinshasa, wakati wa mazungumzo yake wa ya kwa kwanza na wapasha habari kwenye makao ya Monisco. Matamshi yake yamechukuliwa na mwandishi wetu Honore Bisenga. Kuna kalenda ya kupanga uchaguzi, kuna pia makubaliano ya kisiasa serikali na wenye kumuunga rais wa jamhuri mkono wanajitayarisha kwenda uchaguzi. Wapinzani nao pia wanajiandaa kwenda kuchagua, ingawa kungali bado mabishano. Kazi ninayo mimi ni kuwapatanisha wote. Ninajaribu kuwashauri siku kwa siku, kuwahimiza watende mema ili uchaguzi ufanyike vema katika hali ya utulivu kwa sababu si vema uchaguzi ufanyike humu nchini na kisha hapo kuzuke fujo au machafuko. Baraza la Umoja wa Mataifa limetuomba kuhudumia uchaguzi bora humu nchini. Ninahakikisha kwamba ndiyo kazi tunafanya, na ripoti inatolewa kila mwezi kwenye Baraza la Umoja wa Mataifa na kuhusu kuzidishwa kwa vyama vya kisiasa sawa vile UDPS, ine kiongozi wa Monisco alisema kwamba amezungumzia jambo hilo na waziri wa mambo ya ndani Henri Mova Sakani, ambaye aliaganisha kuleta suluhisho juu ya jambo hilo. Kwa kifupi, leo hii ni siku ya pili tangu kuanzishwa kwa mafunzo na memba wa ofisi ya kukaribisha na kuchungua vikaratasi vya ugombea wa uchaguzi ujao mafunzo yale yanaandaliwa katika matayarisho ya kuandika wagombea katika vipindi mbalimbali vya uchaguzi, operesheni itakayoanzishwa tarehe makumi mawili na tatu Juni ijayo pamoja na aliko ya wagombea, alisema Jean-Batiste Itipo, kiongozi wa osiano wa Seni. Wanafunzi wa somo la sita la primari walianza leo mitihani ya mwisho wa kipindi hicho popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wapo karibu 415 wanaohudhuria kwenye mitihani hiyo mwaka huu wa 2017 2018. Mwandishi wetu Jacques Yve Molima alitembelea kituo cha mashindano cha shule Saint Pierre mtaani Kinshasa, ambako walihudhuria kwenye mitihani hiyo wanafunzi karibu 500. Ndani ya senta hiyo wanafunzi wanawake wekwe mia mbili na makumi ine na mbili na wanafunzi wanaume mia mbili makumi ine na mbili Wao wote ni wa shule kumi na tano ya muji mkuu Kinshasa. Kwa ajili ya siku ya kwanza hii, ilikuwa mitihani ya kifaransa na yale ya culture generale. Kwa jumla wanafunzi tuliowahoji husema kama mitihani ilikuwa sawa, lakini kuna maneno ingine yenye lionekana kuwa nguvu kwa ajili ya wanafunzi wa moja wa moja. Wanafunzi wengine husema kama kuambatana na gisi walipokea majifunzo, wanatumaini kupata matokeo nzuri. Tujulishe ya kwamba ndani ya senta hiyo mwanafunzi mwenye umri kidogo ni ule wa umri ya miaka kumi na mkubwa zaidi ana umri ya miaka kumi na mnane kwani ana ulema wa kutokusikia vizuri zaidi. Leo hii ni siku ya ya pili tangu mgomo wa waaguzi wa jimbo la Kivu ya kusini ulianzishwa wanalazimisha kupandishwa kwa malipo ya hatari ya kazi yao. Jueni kwamba jana mwanamke mmoja mzito alifariki katika mtaa wa afya wa Nyangezi kutokana na ukosefu wa usaidizi wa wauguzi. Mwakilishi wao jimoni Kivya kusini anasema kuhusu vinyume vya mgomo ule wa siku tano, zoto vya Mungu Mshagalusa mbele ya makofoni ya Redio Kapi tunaona kama vitu viko vinaendelea vinazorota. Wagonjwa wengi wanaanza fika kuvituo vya afya wanakosa wa kuwatunza, wanaanza tangatanga kwa kutafuta dawa ili wajipongeze. Na tulisikia kwamba uko mama moya nivoya nyangeze mwalikia tafuta munganga kufika kituo cha afya akakosa munganga kwa kujifungua, na hiyo alipa alifariki. Ile haitufurahishe ila nasi tunahuzunika. Tunaomba wakuwa, wa nchi waangalie hali ya munganga. Ukiangalia wenzetu wadokteri wenye tunatumika nao, franga wanapokea wisamile hemodesa memkirimia mwenye anapana kazi iko mutransengi mfurahii haitufurahishi. Wengi wanafikisha transengi amu kazi hawana matrikile hawapokea salera hawana prime de risque, ile yote leta mwenye alituangaje hatuangaikii na ndiyo maana tunasema kama mwizi siku sawa zenye tulijipati hakuna kitu tunaona kama tufanye ingine ma aksion zenye zitaleta otorite kusikia kama infirmier naye ni mutu na anastahili kupewa haki yake. Upande mwingine, watu tano walifariki na wane walijeruhiwa vikali katika ajali ya barabara jana usiku katika eneo la Fungurume mnamo barabara Likasi Kolwezi jimboni Katanga. Kwa mjibu wa polisi wa mwemba wa, wa wa mwendo wa barabara pa Fungurume, huenda jali hiyo ilitokana na kutembeza haraka mengi. Nawe Madlen Waila ulijitokeza hatari ya kiufundi katika njia ya. Ilikuwa saa moja ya jioni, gari alama ya noa ilikuwa natokea muji wa Kolwezi kuelekea Likasi ikichugua wateja, imeanguka mara nyingi, imejulishwa na askari polisi ya barabara ya pale Fungurume. Ajali hii imejitokeza kwenye eneo ya kijiji Kimilombe, kilomita saba na mji wa fungurume centre, baina ya vifo kunakuwa watu wane waliyeumia vikali na wengine walikuwa na vidonda vidogo vidogo. Leo hii waliyeumia wanapelekwa kwenye hospitali ya Fungurume kwa matunzo. Naye kamanda wa askari polisi anaye usika na jambo la barabara amejulisha kwamba mara nyingi madereva wanatembea kwa mbio mno upande huo. Tena shida ni kuona barabara ya kitaifa namba makumi tatu na tisa inakuwa na usafiri wa kutosha, lakini ukosewa vielelezo kwa kuweza kumsaidia mdereva kwa kusoma barabara tujue kama baina ya ajali hii iliyojitokeza kuna kuwa ajali ingine iliyojitokeza wiki hii ambaye watu wawili wamefariki na idadi ya kutosha ya watu wameumia pia. Lubumbashi, madnwailaro ana mtu mmoja aliwawa na mwengine wengine kumi na sita walijeruhiwa katika ajali ya gari la moshi la kiwanda cha SNCC siku ya kwanza iliyopita karibu ya kituo cha treni cha chibungu mtaani Demba. Matokeo yale yalitangazwa na waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Kasai Central, Matie Ntolo. Hata hivyo treni hiyo ni ya kusafirisha biashara. Tumsikilize Martin Tolo mbela microfone na Joel Bofengo. Kulijitokeza uh, hatari ya kiufundi katika njia ya gari la moshi, paumbali ya kilomita moja ya msimamo ya Chibumbu. Gari la moshi kutoka Ilebo ilipinduka kukafariki mtu mmoja na wengine walijeuriwa, wamepanga katika kituo cha afya cha Chibumu. Wako watu kumi na sita wasita waliumiwa tu, lakini kumi wengine walijeuriwa vikali. Mungu niko tu nayo, gari la moshi lile ni la kusafirisha biashara, lakini SNCC haikuona wasafiri pamoja na biashara, na kwa sasa wamekuwa wahanga wa ajali hapo. SNCC alishutumu wasafiri kuwa wa, wa magendo. Nikidhani inahitajika uchunguzi vema upande wa SNCC kwa kutuepushia hatari kama haya. Katika matokeo ya kwanza, shirika la SNCC ilivozesha kwamba hakuna mtu aliyeumizwa wala kuuawa. Eneo nyingi za mtaa wa Walikale katika jimbo la Kivu ya kaskazini zinatishwa na mabomu pamoja na vyombo vya mripuko. Malalamiko yanatokea upande wa shirika la kupinga mabomu Silam, kituo cha wa Walikale. Kinyume wahami hawana uwezo wa kufika katika maeneo yao ya kawaida kwa kazi za shamba mengi naoye maro mar maro fimbo ni kwa vijiji Bana Mngera, Biriko, Mutongo, Limangi na eneo la Itebego kwa mikoa wa Waloa Luanda, Waloa Uroba na Ihana. Kulingana na shirika linalogombanisha mabomu Silampa Walikale, kuna mabaki za risasi, mabomu na magombora huonekana katika mashamba za watu huko. Matokeo yake ni kwamba wakaaji waliokimbilia huko Walikale centre waogopa kurudi makwao, ili kuendelea na kazi zao za maendeleo. Silam yasii kwa mashirika zake uchunguzi wa dharura katika maeneo haya, na pia upangiliwe kazi ya uharibifu wa vifaa hivi ambavyo havijatumiwa. Marsela Songa Maneno ni msimamizi wa Silam katika wilaka ya Walikale. Inafaa ya muhimu sana UNMAS, Silame na Seselam wapima kuangalia, wafanye kazi kupitia kugomoa ile mabomu, inaweza kusaidia watu kusudi itoke. Wakati itatoka itakusaidia watu wafanye kazi zao za shamba, na wafanye kazi kusudi watu warudie vizuri. Watu wanaotoka Masisi wanakimbilia pia huku Waloo Lwanda Kuroba wapate kurudia makwao bila shida na bila hata tatizo moya. Ile ndio ilikuwa ombi na sisi kikundi kinaoishi huku Walikani. Ikumbukwe kwamba tangu uanzishwe kazi ya msako ya kijeshi dhidi ya vikundi vishikao silaha katika maeneo kadhaa huko mtaani, maeneo mengi ya vamiwa na mabaki ya mabomu ya vita vilivyoachwa na wanamgambo ya vikundi vishikao silaha wakati walipokuwa wakimenya mbio. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Mark Maro Fimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Na katika jimbo la Tanganyika, wahami wa kambi ya Moni mjini Kalemie wananungunika kutokana na hali mbaya ya maisha Tangu mwaka mmoja waliopitisha katika kambi hiyo, walitolea walitolewa usaidizi mara moja kutoka mashirika ya kibinadamu kinyume na wengine waami wengine. Mafasiri kamili na mshiriki wetu wa Kalemi Chris Kisulu. Kasindi Kisobolwa, mumoja wa wanamemba ya kamati ya wakimbizi kwenye kambi ya Moni wilaya Kalemi, yeye na wengine elfu nne ya wakimbizi ambao wamekuwa wakiishi katika kambi hii tangu Aprili mwaka wa 2017 wanalalamika juu ya hali ngumu ya maisha. Matatizo yetu tunateswa, namna ya kula, namuna ya kulala, namna ya makambi yenyewe, aina yenye kutosheka. Manake matatizo ni mengi yenye kutusonga wenzetu beko banapokea, sisi hatupokei, tunawekwa sa vile benye kuwekwa tu kama ni bafungwa kama ni banani, tutasema hatujui, yani tunateswa sana. Kwa kuona jinsi usalama haujarudi kwenye vijiji vyao na kwa kukosa msaada mara kwa mara, wakimbizi wamoja wana aja ya pesa ama cash ili wapate kujiunga katika jamii ambayo iliwakaribisha. Shie tulitaka batusaidie kama banashindwa na namuna ya kutusaidia ya kila siku, kila siku batusaidie hata ile nusu yetu, tutafute namuna tutaishi, sababu namuna ya kurudia kwetu haya kuwa usalama hakuna. Kumbe tukipata ile sehemu tutafuta tamaa ya nyumba kwa mapembeni huku tunaikala kuliko kuishi mwi hari tuko nayo hapa. Kwa ukumbusho, wakimbizi hao kutoka kwenye vijiji vya Tabaku Ngo na Kanyama walikimbia vita kati ya Watwa na Wabantu. Kalemi, Fresh Kisulu, Radio Kapi.