Ugonjwa wa homa kali ya virusi vya Ebola, mwanzo leo wa operesheni ya chanjo Pambandaka, mbele ya ofisi ya meya wa mji. Kipindi hicho cha kwanza kinaelekea watendaji wa afya wanaokutana na wagonjwa katika maeneo ya Mbandaka na Bolingi. E, wahuni wanaodhaniwa kuwa Waganda wa ADF walishambulia jana kijiji cha Mangboku katika sekta ya Beni Mbau, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu wa shirika Larayala hapo nyumbani, watu kumi waliuawa na maduka mengi yaliporwa. Mwanzo kesho siku ya pili pa Kolwezi wa mkutano wa madini Mining Indaba DRC unaoendeshwa kila mwaka katika jamhuri ya Afrika ya Kusini. Kwa mjibu ya mwandalizi Alternative Mining Indaba DRC ina shabaha ya kuhimiza wananchi kuhusu mchango wa madini na kutafuta uundaji wa kazi katika sekta hiyo. E, hujambo ndugu msikilizaji popote pale ulipo, ifuatayo ndio ndiyo taarifa kamili ya habari. Ugonja wa homa kali ya virusi vya Ebola, mwanzo leo wa operesheni ya chanjo pa Mbandaka, mbele ya ofisi ya meya wa mji. Maandamano yaliendeshwa na wataalamu wa shirika la afya ulimwenguni kutoka mji mkuu wa Kinshasa, chini ya uongozi wa waziri wa afya. Walikuwa hapo washiriki wengi wa usaidizi wa sekta ya afya na wakuu wa jimbo. Kipindi hicho cha kwanza kinaelekea watakaopana chanjo makumi saba na tatu wanaokutana na wagonjwa katika maeneo ya afya ya Mbandaka na ya Bolingi. Taarifa Dominiki Ulombi Monga Pange kutoka Mbandaka. Usome kati nawe, Pascal Masirika nam, aliyekuwa wa kwanza kuchanjwa leo wakati wa saa za kisha mchana. kati ni bwana Guillaume Ngoi Mwamba, huyu ni kiongozi wa mpango wa kiungo cha kuchanja ndui humwe nchini, ni mmoja kati ya watu makumi saba na watatu wanaohudumia siku hizi wakaaji wa eneo hilo la Mbandaka wenye kukumbwa na ugonjwa huo mkali siku hizi. Mwakilishi wa OMS ambacho ni kiungo cha Umoja wa Mataifa chenye kuhusika na afya ulimwenguni ambacho kinaendesha kampeni hiyo ya chanjo, kuchanjwa ndui ni kwa lazima sana ajili ya kuepuka kuambukizwa ugonjwa huo mkali, alisema bwana Alarangar Yukude. Upande wake waziri wa afya humu nchini aliomba viongozi wa ngazi zote na wakaaji kwa jumla wajihusishe siku kwa siku na kuchunguza mwelekezo wa hali ya ugonjwa huo wa Ebola. Daktari Oli Ilunga, ambaye ni waziri wa afya humu nchini, alitia mkazo ajili ya kuchanjwa haraka sana wauguzi wote wenye kusimamia matunzo na wengine waliokutanana na wagonjwa wa homa hiyo kali wa Ebola. Asante kwako Pascal Masirika. Madereva wa teksi na teksi bas wa mji wa Kinshasa waligoma kazi leo, siku ya kwanza ni kwa hiyo nafasi ya uchukuzi wa magari watu walijaa wengi tangu asubuhi mapema. Wengi walitembea kwa miguu kwa kufika kati ya mji kwa shughuli mbali mbalimbali. Peke ya yake ni pikipiki ndiyo zilisafirisha wakaaji wa mji wa Kinshasa pamoja na magari za kipiki. Madereva wanapinga usumbufu kutoka watumishi wa mashirika naohusika na usafirishaji. Wanashutumu pia thamani ya chini ya usafirishaji katika magari wakati kwenye stasheni mafuta ya gari yalipanda bei. Na kuhusu usafirishaji tena, shirika la taifa la njia ya reli linajiandaa tangu leo asubuhi kusimamisha mlolongo wa magari za moshi zilizopata matatizo siku ya ine usiku nafasi ya tumbwe kwenye zaidi ya kilomita makumi tatu na mji wa Lubumbashi. Duru za hapo nyumbani zilijulisha kwamba askari jeshi wawili waliuawa wakati wa ajali hiyo ya gari za moshi mengi kutoka Lubumbashi. Nawe Madlen Waila, ushuhuda mbalimbali mbali umejulisha kwamba treni ilikuwa ikitokea mujini Lubumbashi ikielekea muji wa Kamina, ilikuwa na chugua vagon kumi na tisa ambamo mumekuwa vifaa mbalimbali vya ujenzi kwa ajili ya boma ya jeshi pale muji wa Kamina. Imepangwa treni hii iusimame pale Bukama kwa kuchugua wanajeshi waliokuwa katika majifunzo eneo huko. Ilipofika sehemu ya kituo cha treni pale Tumbwe, modereva wa mashua alishindwa kupanda mlima. Alipojikaza, vagon ya treni imeanguka. Wanajeshi wawili waliopanda juu ya vagon wamefariki, na mtu mwingine aliyekuwepo pia naye ameumia. Kiongozi mmoja wa kampuni SNCC amemaanisha kwamba kikundi cha wanajeshi kimefikishwa nafasi ya ajali kwa ubovu wa baati, mbele ya ujumbe huu ufike nafasi hiyo kuna watu wamevamia mafuta ya taa iliyokuwa ndani ya mbiriga kwenye vago moja na kuichukua nao. Wafanyakazi wa SNCC wamefikishwa hapo kusudi wainue vago zilizoanguka. Lubumbashi, Madleni wa ilarejo Kapi. E, wahuni wanaozaniwa kuwa Waganda wa ADF walishambulia jana kijiji cha Mangboku kinachopatikana katika sekta ya Beni Mbau kwenye karibu kilomita makumi mawili kaskazini mashariki ya Beni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu kwamjibu wa shirika la raia la hapo nyumbani watu kumi waliuawa na maduka mengi yaliporwa. Malizo mengi kutoka Beni nawe Marshall Papi Mukeba. Mashambulizi haya yalitokea saa sita na nusu ya jioni. Kwa mjibu ya duru za usalama, kundi la wa ADF lilishambulia Mangoko, kijiji inayopatikana kando ya barabara ya taifa nambari ine kwenye kilometa mbili kutoka muji wa Mbau, muji mkuu wa sekta ya Beni, Mbau. Kulingana na hiyo, jeshi la taifa FARDC ambayo iliingilia kati ilipigana na washambulizi mpaka karibu na masaa tatu ya usiku, ili kuzuia maendeleo yao kwa maeneo mengine katibu wa shirika ya kiraia wa mtaa ya Beni anasema watu kumi waliuawa wakati wa shambulio hili. Walingia walimoya, wakakuta watvatiri moya, wakaichoma na wakaweza kubeba vitu ndani ya butiki mbili iliyokuwa pale, wakabeba vile dawa ndani ya farmasi moya. Kwa sasa tumekontabilize bila ya watu kumi amfariki ndani ya maafa haya kwa sasa. Wakati MONUSCO ilipata habari hii, ilituma mara moja doria ya askari wake waliopambana na washambuliaji. Tujulishe kwamba shirika ya raia ya Beni inatangaza siku mbili za kuomboleza kwa, kwa kumbukumbu ya raia hawa waliouawa. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Hey, jimboni Kivu ya kusini kiongozwa mkusanyiko Ensemble pour le changement unaongozwa na mwanasiasa Moïse Katumbi, aliponyoka kushikwa jana siku ya Mungu katika kata la Bote mtani Banda, mbunge wa taifa Jean-Claude Kibala amejulisha kwamba alishambuliwa na watu wenye silaha wasiojulikana kisha kuongoza mikutano ya kisiasa mjini Bukavu mwisho wa juma jana. Huyo anasema alifika huko kwa kuhimiza wakaaji kuhusu mwenendo wa uchaguzi na kutambua wagombea wa mkusanyiko wa Ensemble pour le changement katika jimbo la Kivu ya kusini. Afuataye ni Jean Claude Kibala akijifasiria mbele ya mikrofoni Emmanuel Ela Mezu wa Kabedi: nilienda la bot 17:20 watu walikuwa na vala mangue wa sivil, walikuwa na wabunduki na mitugari mbili, wametusimamisha, walikuwa na bunduki, wametia hukumu kichwa ya shofer, nikamwambia shofer aache azimishe gari, nikashuka chini, nikawauliza ni nini umoja kati yao, akakia kunikamata kwa kinguvu na pantalona kutia bunduki yake kumgongo yangu, revolver alikuwa nayo kuniambia, inafaa niingie ndani ya gari yenye gari haina immatriculation, nikikatala. Nikamwambia hawezi niingiza ndani ya gari kama uniambi uko nani. Nikajipresente, nikasema mimi ni honorable Kibala, nikomchaguliwa wa province ya Sud-Kivu. Anasema, ingia ndani ya gari ndakujulisha kwenye tunaenda mimi ni nani. Nimemwambia mimi sitaenda, kama unapenda kunibeba utabeba maiti yangu, mehapana mimi mzima. Wakati niko nasumulia nao, wakaaji wamekuja, wakati wanaona kama population na wa encercle, wakaingia mbio mugari zao, wakaingia mugari wakaenda, kama wale watu wajue kama mimi hawatani intimide hata kidogo, siogope, siogope bunduki. tunapenda twende kuchaguzi. Akiulizwa kamisa wa polisi jimboni Kivu ya Kusini alisema hafahamu jambo hilo. Hata hivyo, mbunge wa taifa Jean-Claude Kibala alihakikisha kufikisha mashtaka yake jana siku ya Mungu kunako ofisi ya polisi mujini Bukavu. Na jimboni Ituri, walinzi wawili wa mbuga la wanyama wa Okapi RFO walihukumiwa kufungwa moja kwa moja miezi kumi na mbili na miaka tano. Walishutumiwa na tribunal ya kijeshi ya Ituri makosa mengi, hususan kuwa na silaha bila kuruhusiwa, kushiriki katika uwasi, kuwapiga watu na kuwaumiza vikali mwanamke mmoja. Alihukumiwa kufungwa miezi kumi na tatu. Uamuzi ule ulitangazwa siku ya sita iliyopita, kisha kesi ya umisaji au iliyoendeshwa pa mambasa kwenye zaidi ya kilomita mia moja makumi saba kusini magharibi ya Bunya. Mafasiko kamili kutoka Bunya nawe Sadiki Abubakar. Matokeo hiyo ilitajwa baada ya masambo ya siku tano. Raia wa kwanza kwa jina la Talama Paul alishtakiwa ujangili na kulinda silaha kinyume ya sheria, alihukumiwa kwa kifungo ya miaka tano ameshurutishwa pia kulipa franga elfu makumi kenda ya Kikongomani, malipo ya sheria na tena atalipa dola elfu tatu kwa faida la RFO ajili ya uharibifu. Bibi Ndovya Masatayabo aliyeshitakiwa kwa kulinda silaha kinyume na sheria na kushiriki kwa gundi la ugaidi amehukumiwa kwa miezi kumi na tatu ya jela. Mbali na malipo ya sheria, bibi huyo anahukumiwa pia malipo ya franga elfu mia nane ya Kikongomani kwa faida la RFO. Mwenzake Bi Elizabeth Kavuo Alishtakiwa pia ulinzi wa silaha nje ya sheria Aliachiwa huru kwa ukosefu ya nia mbaya kwa matumizi ya silaha hiyo. Mlinzi wa mbuga la re 4 Isa Agbaka na mwenzake Alimengo alias Rambo walishtakiwa wote kumpiga unyama Bibi Somi Rebeka mwezi wa saba mwaka jana. Isa Agbaka amehukumiwa kwa miaka tano ya jela. Mwenzake Alimengo amehukumiwa yeye kwa kifungo ya miezi kumi na mbili lakini hawezi kuingia gerezani. Hao wote wawili pamoja na re4 wamehukumiwa malipo ya dola elfu makumi tatu. Hatimaye, kwa kifupi, mwanzo kesho siku ya pili pa Kolwezi kwa mkutano wa madini Mining Indaba DRC unaoendeshwa kila mwaka katika jamhuri ya Afrika Kusini. Ni mkutano unaoandaliwa na shirika la kimataifa linalohusika na mazao ya udongo katika kanda la Afrika la Mashariki, na unaokusanya watendaji wa madini wanamemba wa shirika la raia wakaji, wanaoishi kando ya maeneo ya madini pamoja na maserikali mbalimbali, kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la mazao la udongo ya udongo katika eneo la Afrika ya Mashariki, Alternative Mining Indaba DRC ina shabaha ya kuhimiza wananchi kuhusu mchango wa madini na kutafuta waundaji wa kazi katika sekta hiyo. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni, nasema asante kwa wote, kuawote waliotutega sikio.