Car il est 17 h Radio Okapi oh, habari zetu Jean Désiré Kanyama. Homa hey, kali ya virusi Ebola katika eneo la Équateur, waziri wa afya alitangaza jana idadi ya wagonjwa 51 22 waliohakikishwa kwa sasa miradi mingi inaandaliwa na kuzidishwa kwa kukaza wimizaji, nguzo kubwa ya kupinga ho makali ya virusi Ebola yenye kuhakikishwa katika ka mtama Bikoro na pambandaka. E, jimboni Ituri. E, karibu watu bika wanaoishi na ulemavu walifaidishwa jana pabunya na vinga pamoja na vifaa vya mwenendo ni usaidizi wa kanisa ki ya Kiprotestanti ya jumuiya ya makumi mawili katika kanda ya Afrika Kati seka kutokana na usaidizi wa watoaji wa Marekani na kwenye franga za Kimarekani milioni mia nne na makumi sita zilizopangwa katika bajeti ya serikali. Peke yake milioni makumi tano na mbili mkato sita ndio zilitumikishwa katika ale uzembi katika uchaguzi ujayo habari iliyotangazwa leo mjini Kinshasa na kiongozi wa mambo ya kisiasa wa MONUSCO. Homa kali ya virusi Ebola katika eneo la Equateur, wizara ya afya ilitangaza jana idadi ya wagonjwa 51 22 waliohakikishwa na wawili wanaozaniwa kugonjwa pamoja na mashirika ya hapo nyumbani ni katika utoaji wa vifaa na wa vituo vya habari. Taarifa Paul Richard Malengela kutoka Mandaka Mengetinoni nawe Adolfin Ngoi. Kwanza kuhusu vifaa, UNICEF lipanaja piki piki na pikipiki makumi tano zitasaidia Pambandaka, Bikoro na Iboko ambako kuna ugonjwa ule. Kati ya waliofaidishwa kuna wanamemba na wana watumishi wanaohusika na uhimizaji. Kiongozi makamu wa UNICEF Tajudeen Oyewale anafasiria kwamba UNICEF inatumika pamoja na OMS na serikali ajili ya habari nyingi zilitolewa kwa kufasiria nguvu na lazima ya chanjo, shaba wananchi wawe na afya njema kupitia kupinga ugonjwa ule. Hata hivyo, kwa uhimizaji wa watu wengi washiriki wa moja wa hapo nyumbani walitolea stesheni zao redio kwa kamisheni za kupinga ugonjwa la Pambandaka, vipindi na masemi vitatangazwa bila malipo kwa kuepuka habari za ugonjwa zinazopelelezwa kuhusu ugonjwa ule pamoja na redio Mwana ya shirika ape mushiriki wa UNICEF kuna pia redio Telema, alisema musemaji wa redio ya shirika Bikoro Telema, Henri Lubondo. Jueni kwamba redio Telema ni muradi wa waziri wa serikali Michel Bongongo, muzaliwa wa Bikoro. Hey, jimboni Kivu ya kaskazini, ugonjwa wengine usiojulikana unasumbua wa watu katika mji wa Butembo tangu mwezi wa kwanza uliopita kwa Mjibu wa ndugu za hapo nyumbani, ugonjwa huo unatambulishwa kwa vidonda vyenye kujitokeza wakati mtu amejikuna, unagusa mwili mzima, sura kwa wagonjwa wamoja na kinywa kwa wengine. Kiongozi wa mtaa wa afya wa Butembo anawazia shurua, lakini tayari uchunguzi kiafa unaendeshwa hapa mjini Kinshasa kwa kufahamu hakika ugonjwa ule. E, daktari Paluku Lwanzo anafasiga njani mwasiu na Marshal Papi Mkeba mipaka sasa vitu tunafata upasiki kila siku, eetunipata surveillance tulishapata bato kumi na sita enye tunawazia tunawazia, hatuseme bako na ruzoli sasa. Tulikamata maisha mbio yavo tukatuma kunivoau ya boma kuoordinacion provinciale na oordinacion provinciale ishatuma kolaborator national kunivau ya Kinshasa mpaka pale avatupatia jibu kama ni ruzoli bapana yunivau provincial kashatwambia nazo ndio wako na, ko, na ruhusa ya kudeklare epidemi. Mi nawambia mapopulation kama mtu analisikia na magonjwa aende kupitoa ya afya in, in, inayojulikana kuzonde tambea Butembo juu bakiona kama iko bana wazia ile maradhi ya zonde watapita. Tunakamata ishandio tunaituma vitu kufikiri kama ni malaria ndio mpaka pale basi ongepe hakuna kitu hey. jimboni Ituri, karibu watu mia mbili makumi tano wanaoishi na ulemavu walifaidishwa jana Pabunia na vinga pamoja na vifaa vya mwenendo ni usaidizi wa kanisa Kiprotestanti ya jumuiya makuu mawili katika kanda ya Afrika Kati, kutokana na usaidizi wa watoaji wa Marekani. Kwa mjibu wa Mchungaji James Biensi, mradi ule ni wa samana zula za Kimarekani elfu mia moja. Hata hivyo lazima za walemavu ni zenye kubaki za kutosha. Huko mengi nawe marshal kizabia Mungu Walevu hawa wametoka hapa Bunya, Komanda haru, hapa Ituri na pale Dungu kwa jimbo ya uelea juu. Walipata makinga vitu viti ya kutembea na mabeki. Msimamizi ya mpango he James Bience anasema ya kwamba lengo ni kusaidia hawa walevu kuzunguruka bila tatizo kuzunguruka bila tatizo na wapate kujisaidia peke yao, kwa kusaidia wanamemba. Presidenti ya kikundi ya walemavu Adre Gasi analomba na gavmenti ku fungulia mahali ya kujifunza kazi ya mikono. Liwali makamu ya jimbo Pasifiketa Upara aliwaagia walemavu kuandaa mahali ambao wanaweza kujifunza kazi kwa hile, mbele ya kupata usaidizi ama pesa ya kutengeneza mahali hile. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Katika jimbo la Kwilu, shirika la wanyezi pikipiki lilikusudia kubaki na bei ya franga za Kongomani mia tano katika usafirishaji mjini Kikwit ijapokuwa kupanda kwa bei ya mafuta ya gari, lakini kiongozi wa shirika hilo anaomba wakuu wa jimbo na mji wa Kikwit watumikishe fedha za uchuru wanaotoza kwa kutengeneza mabarabara za mji hiyo, kwa kuruhusu watembeza pikipiki elfu ine mia tano waliohesabiwa huko watumike kazi yao katika hali mzuri. Tumusikilize Papi Muluba bala makofona Fabien Kambinji. Effectivement le prix des carburants a augmenté sur les marchés mais pour les sociétés de transport. Ya kweli bei ya mafuta ya tani yenye kupanda sokoni, lakini kwa kusaidia wakaaji, kamati yetu ya wenyewe matukutuku wa Kwilu mumuji Kikwit iliona tafadhali kulinda bei ya zamani ya franga ya kikongomano mia ya tano kwa course moja. Ni juu ya kuona umasikini kwetu, sisi ni bure kupandisha bei. Tunapashwa kusaidia wakaaji sasa wetu, kwa hiyo tunaomba nungu kwa viongozi tassi wa jimbo pia na wa muji Kikwit kutusaidia kututengenezea mabarabara yetu yenye kuharibika sana. Itakuwa vizuri kwetu watembeza matukutuku, kwa sababu sisi tunalipa mataksi yote ya jimbo na ya muji. Meya eh, wa mji wa Kikwit upande wake aliarifu kwamba azimio hiyo ya wenyeji mapikipiki kuwa yenye jukumu na huyo anaaidia kuleta suluhisho kwa ombi yao. Upande mwingine, waziri jimboni Kivu ya kusini wa usafirishaji na mahusiano anashutumu utumivu wa vitambulisho vya usafirishaji wa kiserikali STA na magari ya kipekee kwa kuepuka uchunguzi na malipo ya uchuru. Jacqueline Ngengele anawapatia wenye kutumia njama hiyo mda wa juma mbili ajili waoneshe ruhusa wanao kwa kutumia vitambulisho hivyo aina ya esteya kibaruwa kilitangazwa na kuzurisha kwamba watashikwa wasioheshimu hatua wa hiyo. Afuatayeni Jacqueline Ngengele mbele mikrofoni ya Michel Chirimwami. Tumeapatia juma mbili waangali namna gani, watajimetra a nord watayarishe vitambulisho. Ikiwa koli ile motokari ni ya este, yani kusema kama ni motokari ya leta, atakuwa na feu de rout yenye valimpatia kuli kuministeri ya infrastructure kule ku tp, kila mtu atayarishe vitambulisho yake, sababu wakati tunaanza kufanya ile muswako, tutaangalia iye mitokari yote yenye haina kartasi Tutajua kama ni, ni motokari yetu ya leta na tunaikamata sababu wakati inavala ile sta, nikusema ni motokari ya leta, na leta iko na droit ya kuikamata kuyaregistre kama motokari zake za leta. Sababu wakati tunakamata gari yenye iko na sta, tutauliza ule mwenye iko na gari, tunamuuliza ile plaque alipata namna gani, na tutafuatilia kwenye litoshe ile plaque. Nikusema kanuni ziko na tuna applique loi, gisi inapasha kuwa, ni kusema kama ikiwa itafaa kuadhibu ule mwenye alimpatia ile plaque na stahili, tutamwadhibu sisi serikali na ule mwenye aliuza na ile plaque ijapokuwa motokari haiko ya leta na atazibika sababu wote wawili wamefanya kosa e. Hey, katika habari zenye kuelekea uchaguzi, kwenye dola za kimarekani milioni mia nne makumi sita zilizopangwa katika bajeti ya serikali pekee yake milioni makumi tano na mbili mkato sita ndio zilitumikishwa katika hali ya uzembe. Habari hiyo ilitangazwa leo mjini Kinshasa na kiongozi wa mambo ya kisiasa wa Monisco wakati wa mkutano wa mabadiliko na vijana vidjana kuhusu azimio 2409 ya shauri ya umoja ya shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Masemi yake Jean-Michel Dimon yalichukuliwa na Honore Misenga Kalala. Tunajua kama bajeti yenyewe kutayarishwa ndani ya yale ya serikali ajili ya ya kazi za uchaguzi mwaka huu ni dola ya amerikani milioni mia nne na makumi sita. Tena tunajua eti kufatana habari tuliambiwa juma jana na senieti, utoaji ene unafanyika polepole hadi sasa kuko dola ya amerikani milioni makumi tano na mbili kutoka kwenye bajeti ya mwaka huu tena kukubaliwa kwa paseke mradi wa kuunga a kazi za uchaguzi mkono nchini Kongo, yani paseke ya pili ambao kusindikiza nao kusudia kufanya kazi ya kipesa pamoja na DRC na pia yenye kusindikizwa na mradi wa Umoja wa Mataifa kwa maendeleo ilifikishwa kunakoseni tangu miezi mingi, ila tu bado kusailiwa. Upande mwingine Jean Michel Dimo alijulisha kwamba usaidizi ufundi, wa kiufundi na usafirishaji wa vifaa vya uchaguzi unafanyika na monisco na sio waandalizi wa uchaguzi wala ukubali wa matokeo ya uchaguzi wala tena azimie kuhusu aina ya uchaguzi. Na mradi PIREDE una utaanzishwa mwezi wa saba jimboni Kasai Central. Kiongozi wake alijulisha yale mwisho wa juma jana Pakananga wakati wa uchukuzi wa ofisi ya kazi sma muradi Pirede umefika katika kipindi chake cha mwisho katika kusimikwa, mwezi wa saba ujao kazi zake zitaanzishwa katika jimbo la Kasai Central. Kiongozi wake Don Didier Kachunga alijulisha kwamba muradi ule ulishelewa kutokana na uasi wa Kamwina Nsapu. Vita vya mwaka jana havikuruhusu kuanza kazi. Hata hivyo, kazi za ukarabati wa chumba zilikomeshwa na punde kazi zitaanzishwa, alisema. Odedie Kachunga, serikali ya jimbo. Kiongozi wa ofisi ya kazi ya liwali wa jimbo la Kasai Central, mwalimu mukuu Philip Kanku Tubenzele, ilijulisha kwamba inatia matumaini katika muradi ule unaolingana na mipango ya kupinga mabadiliko ya ardhi katika eneo hilo. Muradi ule utakuwa na matokeo mazuri katika utumivu wake. Jueni pia kwamba muradi Red utakuwa na shaba ya uongozi wa kudumu wa mapori na katika milimo kupitia jimbo la Kasai Central. Utajihusisha zaidi na maeneo ya mitaa ya Demba, Jimbelenge na Kazumba. Hatimaye, kwa kifupi, muungano wa Pasha Habari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umepatwa na kilio. Marcelin Mandwakila, kiongozi wa gazeti Forum des As, amefariki jana mjini Tunis ambako alienda kwa matunzo. Habari ilitangazwa na gazeti hiyo leo, siku ya pili. Huyo alipokea mafunzo kunako ifasik yani isti ya zamani. Ni tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda tatu ndio alianza kazi kunako gazeti Forum Desas, kisha kutumika kunako gazeti Elima. Anaacha mjane na mtoto mmoja. Uwo takomesha matangazo yetu ya jioni. Asante kwa wote walioungana nasi.