Mwanzo leo hii popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa mashindano ya serikali ya mwisho wa kipindi cha sekondari, wapo takriban mia sita makumi saba elfu wanafunzi wanaoshiriki wengine karibu elfu tano wanaendesha mashindano kipindi, ya kipindi cha darasa mfupi. Rais wa Jamhuri alimaliza leo hii ziara yake ya kazi mjini Kindu katika jimbo la Manyema. Mbele ya kuondoka huko, Josefu Kabila alizindua rasmi mnara wa ukumbusho uliojengwa katika barabara kuu itwayo Josefu Kabila nafasi ya Cinquantenaire. Tume ya Taifa ya Uchaguzi Huru seni iliandaa leo hii mjini Kinshasa mkutano na wanawake wakuu wa vyama na mikusanyiko ya kisiasa kuhusu mwenendo wa uchaguzi, wakati kwa viongozi wa tume hilo wa kuomba wao wengi katika uchaguzi ujao wanamke wagombea katika vipindi vyote. Mwanzo leo hii wa mashindano ya kiserikali ya mwisho wa kipindi cha sekondari popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wapo karibu mia sita makumi saba elfu wanafunzi wanaoshiriki wengine karibu elfu tano wanaendesha mashindano ya kipindi cha darasa mfupi jimboni kasai central wapo karibu elfu makumi mawili na ine mashindano yale yalianzishwa ya rasmi na liwali deni kambai kunako shule dis, disuminanina ya kananga huyo aliahidia kutolea malipo ya masomo makuu kwa watakaopata alama za juu upande wake Meya wa mji wa Beni anaomba makundi asla, ya silaha ya siharibu mwenendo njema wa mashindano wa ya wa kiserikali ya mwisho wa kipindi cha sekondari katika eneo hilo. Kumbukeni kwamba mwaka jana, wakati wa siku ya mwisho wa mashindano yale, mji wa Beni ulishambuliwa na Wamaimai. Kituo kimoja cha mashindano yale kiliguswa na gombora na wanafunzi wa moja walipata wasiwasi wasi. Tumsikilize nyonyi bwana kawa katika masomo yalichukuliwa na Marshal Papi Mukeba. Ninasema baache babapatie wakati ya kupitisha ekzame yenu. Kuanzia leo mpaka siku ya ine sa ekzame itaisha, wowote mwanyana wazia kama njoo wasikwenye alipanga kutia fuyo akwe na yua kama kalandrie sivili Shirika la raia la Kainama linafadhaishwa kuona wanafunzi wanaenda mbali huko Boga kwenye kilometa makumi mawili na eneo lao katika jimbo, jimbo jirani la Ituri kutokana na ukosefu wa usalama. Shirika la raia linaomba wakuu wa kiserikali wafanye iwezekanavyo ajili ya kurudisha usalama hapo Kainama, jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Tena kipindi cha sasa cha mashindano ya serikali ya mwisho wa kipindi cha sekondari kilianzishwa rasmi pagoma na liwali wa jimbo sawa katika majimbo mengine. Zaidi ya wanafunzi elfu makumi mawili ndio wanashiriki, miongoni mwao zaidi ya wasichana elfu kenda wakati kwake na kwa, kwa wakuu wa sekta ya masomo wa eneo la Kivu ya Kaskazini ya kwanza wa kushutumwa matatizo kutoka uhamishaji wa watu na ukosefu wa usalama, mambo yaliyozuia wa wanafunzi zaidi ya elfu moja kuendesha mashindano yale, tumsikilize Julien Paluku mbele ya mikrofoni ya Gabriel Wamenya. Panske... nafikiri kwamba hali tunamoishi pamoja na raia wanaoziama makaji zao, kwa mfano maeneo za Bwito Masisi, sehemu za Kichanga kuna wami wengi maeneo za Graben sehemu za Kipese, vivyo hivyo Masereka kulikuwa wa Mai Mai waliodhibiti maeneo makubwa magharibi mwa mtaa wa Lubero, kuna sehemu za Kasuo na Kaeri kwenye Wamaimai NDC wavamia eneo hizo, sehemu za Beni kunakuwa mapambano upande wa Mai moya mara kwa mara na kufanya kwamba raia waziame kila wakati vijiji vyao. Ni hayo yote yanaokuwa chanzo cha kuwepo kwa idadi ndogo ya wanafunzi wa sekondari na tunayo ya laumu jimboni. E, humo ni vitu makumi sita na moja ndiyo vilifunguliwa kukaribisha wanafunzi wanaoendesha mashindano yale. Na katika jimbo la Sankuru kamisheni Justice Epea diosezi ya Kole inashutumu malipo ya juu yaliyolazimishwa kwa wazazi wa wanafunzi Malipo yote walioombwa yanafikia fanga za kongomani elfu makumi kenda hadi elfu mia moja makumi sita kwa wanafunzi. Kiongozi wa kamisheni hiyo anaomba wakuu wa eneo ya masomo ya sanku wafasiri malipo yale. Padre Blaise Pascal Elembe Njani Mwasimu na Chris Mukand. Mwanafunzi ya yote amilazimishwa kulipa franga za kikongo mani maelfu makumi ine. Lakini hapa kwetu kwa tengenezo kusema vema kwa kumpokea inspector wa wa wa kwa, Wameomba franga za kikongo mani elfu kumi na tano kila mwanafunzi, chakula cha kiongozi wa shule juu ya wale wameotoka mbali maelfu kumi, kutembea kwake maelfu kumi kwa kupata bik ya itwa stilo majik, pia cheti kwa kuandika wameomba franga maelfu kumi. Laboratori, maelfu kumi na tano. Kuna viongozi wa shule wameomba pesa kwa kuandika matokeo katika bulletin karibu na maelfu makumi sita, hesabu imetoa maelfu makumi kenda au maelfu mia moja na makumi sita za franga za kikongomani. Sisi kama eklezia tumesikitishwa, kulingana na kiongozi wa eneo tumehimizwa kutia ukuta kuhusu hali hilo ili kumaliza udanganyifu huo. Jueni kwamba inspekta mkuu wa masomo wa jimbo la Sankuru amekumbusha kwamba malipo ya kushiriki yalipangwa na liwali wa jimbo kwa thamani ya elfu makumi mane ya faranga za Kongomani. Dominiki Kazadi anaomba wazazi wa, wa shutumu anayolazimisha kupitisha fedha zilizopangwa na liwali pakindu. Katika jimbo la Maniema, mashindano yaliendeshwa kunako shule ya enano, zaidi ya wagombea elfu kumi na sita ndio walishiriki. Wasichana elfu tano na zaidi ya viziwi na viwete kumi ndiyo mara ya pili wanashiriki kwenye mashindano yale. Wane mwaka jana walipata vyeti vya mwisho wa sekondari na moja miongoni mwao wanafundisha leo hii kunako shule la viziwi faraja kwa wote. Mafasiri ya Christian Rashidi, Bwana Moya, mbela makofoni ya Matei Ilunga. Tulileta wabubu saba kunapo vile yetu ya Kindu na a travers langue de signe watafaulu, ninakuwa na ile matumaini. Mwaka jana tulileta wengine walifaulu, walikuwa munane waine wakafaulu. Najua ya kama vile Mungu aliwezesha wale wa mbele, na Mungu ana partie prix atasaidia au wengine. Kwa leo wanapatikana saba hapa, kukindu en eh, wiko watano kukindu en eh, wiko watatu kukindu trua wiko wawili, mnamuke mmoja msijana na wanaume waine. Naendelea kushauria tu wazazi walete wabubu ku centre faraja de sur wapate formation na au wiko kama watoto wengine, wasiwazarao. Leo Joseph Kausa alikuwa bubu na iko bubu lakini, anaisha kuwa na umbali mbali ile bububu yake, anakuwa leo mwalimu, anaanza pokea fedha yake, na wazazi wanakuwa na furahi na ile hali, anakuwa nafundisha wenzake wa bubu. Upande wake inspekta mkuu wa masomo jimboni Manema alijulisha kwamba idadi ya wanafunzi walioendesha mashindano yale ya taifa ilipanda mwaka huu asilimia makumi mawili kwa wasichana hasa katika mji wa Kindu. Rais Joseph Kabila alizindua rasmi leo hii mjini Kindu mnara wa ukumbusho uliojengwa katika barabara kuu Joseph Kabila nafasi itwayo Cinquantenaire. Maandamano yaliendeshwa muda chache mbele ya kuondoka kwake mjini Kindu na kujelekeza moja kwa moja mjini Kinchasa. Matei Ilunga alituandalia taarifa kuhusu ziara ya Josefu Kabila mjini Kindu, tumsikilize. Mchana ya leo, kabla ya kuondoka kwake Kindu kujelekeza huko Kinchasa, Josefu Kabila aliweza kuzindua sanamu kuu iliyojengwa huko Masangandia yenye kuwa na jina yake. Sura yenye kupatikana kwenye ile sanamu inawakilisha picha ya rais wa jamhuri Joseph Kabila. Siku moja mbele ya kuondoka kwake Kindu, Joseph Kabila aliweza kutembelea masomo ya vyuo vikuu ya Mapon yenye kupatikana huku karta ya lumbulumbu pa mtaa wa Mikelenge. Baada ya kutembelea vyumba mbalimbali vyenye kupatikana huku universiti Mapon, Joseph Kabila akisindikizwa na viongozi wa masomo yenyewe pamoja na viongozi jimboni, aliweza kutia moyo wanafunzi wapate jitolewa wawe na adabu na wakuwe kabisa na bidii kwa kupata mafanikio nzuri kwenye mafunzo zao. Mwishowe, Joseph Kabila aliweza kutembelea mahali mapya pa RVA huku kiwanja cha ndege cha Kindu. Ni hapo aliweza sasa kushika safari kwa kurejea huku Kinshasa kutoka Kindu. Machi Ilunga Shambo ya mwanachebe kwa niaba ya Radio Okapi. Hey, tume ya taifa ya uchaguzi huu iliandaa leo hii mjini Kinshasa mkutano mkuu na wanawake wa vyama na mikusanyiko ya kisiasa kuhusu mwenendo wa uchaguzi, wakati kwa viongozi wa tume hilo wa kuomba wawe wengi wa wana, wanawake wagombea katika vipindi vyote, tangu maeneo ya chini jimboni na katika ubunge wa taifa hata katika uchaguzi wa urais. Kiongozi wa seni Corne Nanga na waalikwa wake walizungumzia pia swali kuhusu mashine ya uchaguzi na malipo yanayotarajiwa kwa kuwa mgombea naye liwali makamu wa jimbo la Chopo alifasiria leo hii kuhusu ombi ya kumpinga juma jana kunako baraza ya bunge la taifa, ni wakati wa mazungumzo na wapasha habari mjini Kisangani kwake Gaspar Bosenge Yakoko. Shutuma zote zilizotajwa na mwandalizi wa ombi hiyo ya kumpinga hazina maana, ni hususan kujaribu kuiba fanga za serikali na pia uharibifu wa uongozi. Tumsikilize pomela makofoni ya Andre Kitenge. malalamiko huu ni msingi chini, kwa sababu mwandishi wake inajulikana kama jambo isiyo lazima, na unajua kwamba wakati liwali wa jimbo makamu amefanya kazi kwa mpito, ni mdogo ikilinganishiwa na wastani na fedha za uendeshaji wa jimbo liwasili kwake ode peza hii ni kwa ajili ya jimbo chopo, sababu ya ode ni mizigo ambayo inaendelea nayo muda mwa siku moja. Liwali wa jimbo makamu ana saini ya kugawa pesa kunako benki, utaratibu wa pesa na kuandika kwa ode, kuweka baadhi ya pesa izi mfuko wa liwali wa jimbo, kuturuhusu kufanya kazi, kwa sababu gavana alikuwa nje ya muji. Yeye alikuwa muji mkuu wa Kinshasa, na wakati sisi kuandika tunatoa ruhusu ya kupata fedha, inakuwa utekaji nyara jaribio. Hivyo kuelewa kwamba hakuna kitu imekuwa alijua, ni lazima kuwa nyara jaribio ni uongo. Mimi tashitaki malalamiko yangu juu ya mtu huyu mbele ya sheria. Juweni kwamba ombi haikuchunguzwa na wanabunge sababu mmoja wao aliyondosha katika oros ya siku. Askari jeshi moja aliwa mtu moja, baadaye aliwawa siku ya iliyopita katika mtaa wa Kazumba, Kasai Central, kwa mjibu za shirika la Laraia. Watu wale wawili waliendesha ubishi kuhusu kwa kulipisha kisasi. Wakaji wa Kazumba walivunja makao mengi. Huo utakuwa mwisho wa kipindi hiki cha habari. Tuungane tena kesho kwa wakati huu.