Aoapib nanyaadjimboni Kivu ya Kusini zaidi ya watu kumi wali wawa wakati wa mapambano ya makundi ya silaha katika milima mirefu ya Bijombo mtani Uvira. Habari ilitangazwa leo asubuhi na kiongozi mmoja wa kijiji na kuhakikishwa moja kwa moja na ndugu zenye kuaminika za hapo nyumbani. E, katika jimbo la Kwilu, wazazi wa wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari wahami wa Kasai Mbili wanashutumu kufukuzwa kwa watoto siku ya kwanza ya mashindano ya serikali. E, ni kinyume ya hatua ya waziri iliyolazimisha wanafunzi wahami waendeshe mashindano yale bila malipo. Katika swali la uharibifu wa afya ya mbunge wa zamani Jekoko Mulumba anayefungwa katika gereza ku Seperka makala ya mji wa Kinshasa, waziri wa sheria anajulisha kwamba anatimiza amri. Kwa mjibu wa Aleksi Tambwe Mwamba, hakuna nafasi sharti ya wafungwa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inaruhusu kuondoshwa kwao katika nchi ya kigeni ajili ya matunzo. Zaidi ya watu kumi waliowawa miongoni mwa raia wane, wakati wa mapambano ya makundi ya silaha katika milima mirefu ya Bijombo, mtaani Uvira, katika jimbo la Kivu ya kusini. Habari ilitangazwa leo asubuhi na kiongozi mmoja wa kijiji na kuhakikishwa moja kwa moja na duru zenye kuaminika za hapo nyumbani. Miongoni ni kiongozi wa kiserikali wa Minembwe Gadi, Gadi Mukiza Zabinesha Mkuu kiongozi wa eneo la Minembwe usema kuwa hali inaendelea kuwa ngumu zaidi katika eneo la Bijombo ambako nyumba zinachomwa moto, ng'ombe zinabebwa na zingine kuuawa pamoja na vijiji mbalimbali mbali vya kaskazini wa Bijombo ambao vinabakia wazi. Miongoni mwa vijiji hivyo ni pamoja na Rubahati, Mbundamo, Masango, Kanogo, Rubibi, Mugogo, Gatoki na Maheta. Mapambano hii ni kati ya wanamgambo wa Nyamulenge wa kundi la Twiganeo ambao walipata msaada kutoka kundi la Wanyarwanda kutoka Bijabu kwenye sekta ya Tanganyika tarafani Fizi, na upande mwingine wanamgambo Wafuliru wa Nyundu na Wabembe waliofanikiwa kupata msaada wa kundi lingine la wanamgambo wa Rundi na kuweka makao yao huko Masango. Duru za mitaa usema kwamba wanawake na watoto wamejelekeza kwenye ukoo wa machifu ya Wafuliru huko Katobo na wengine walijelekeza kwenye miji ya Muramvya na Kajembwe, eneo yenye kudhibitiwa na jeshi la FRD. Hadi sasa hakuna mutu anayeweza kueleza mabadiliko ya sasa ya hali ya migogoro ambayo ilianza mwanzoni kuhusu rasilimali za mahali na cheo za kimila. Toka Uvira fistongo mama ya bala kwa nyaba redo kapi etubaki jimboni Kivu ya kusini, kwa kujulisha kwamba wakaji wa mji mdogo wa Kamituga mtaani Mwenga walilala katika wasiwasi kutokana na shambulia ya wa wapiganaji wa makundi ya silaha, kwa mjibu wa ndugu za hapo nyumbani. Habari zisizokamilika zilitangazwa katika mji ule wa madini kuhusu shambulia wa Maimai wanaopatikana kando wa Kamituga huenda walitisha kushuka katika mji kwa kujaribu kutolea wenzao huru wanaoshutumiwa kushiriki katika shambulio ya tarehe kenda mwezi wa tano, zidi ya maduka tatu paka Mituga. Wakati ule watu wengi waliwawa na wengine saba walishuka katika mpango wa uchunguzi mengi nao. Jean Baptiste Ntonga kutoka mji wa Bukavu. Kiongozi wa wilaya ya mwenga anatoa wito kwa wakaji wake wabaki katika ukimya. Anahakikisha kwamba upelelezi unaendelea ajili ya kugundua washiriki katika shambulio hilo na ambao watajibu kwa sheria mbele ya tribunali ya kamituga wakati utakaofaa. Kamanda wa rejima iliyo hapo kamituga anahakikisha hofu walioishi wakaji usiku uliopita, na kwamba wengi wao hawakulala makaoni mwao kulingana na funu hiyo. Alieleza kwamba wakaaji wanaweza kukubali fununu hizo za shambulio kulingana na kufungwa hapa nyuma kwa wazaniwa maimai nyakiliba kiliba mnane, ila walinzi wa usalama wako hima na tayari kwa kukinga raia. NDC hapo yaeleza kuwa Kwaendeshwa doria za usiku za walinzi wa usalama ila yahitajika mbinu za kuwapatanisha raia na walinzi wa usalama ili waaminiane. NDC yaeleza pia kwamba hofu ni kubwa katika kata mbalimbali, kama hapo Kangambo, mahali pa kuingilia kwa washambulizi katika eneo hiyo. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. E, jimboni Kivu ya kaskazini, mkusanyiko wa wavuvi wa ziwa Edouard unashutumu mashambulio mapya ya wamaimai katika eneo la kusini magharibi ya ziwa hilo kati ya mitaa ya Ruchuru na Luberu. Wamaimai wale walisimika ngome mpya katika eneo hilo kisha kufukuzwa na askari jeshi katika pande la kusini mashariki ya ziwa Edward. Ni baada ya operesheni zilizoandaliwa mwisho wa mwezi wa tano na zenye kuendelea bila shaka katika kibarua kwa kamanda operesheni Sokola ya pili. Mkusanyiko wa wavuvi wa ziwa Edward unaomba operesheni hizo za kijeshi ziendeshwe pia katika eneo hilo ambamo wamaimai wapya wanakusanyika mengi. Nawe Bernarde Nyangi kutoka mji wa Goma. Toka tarehe 13 hadi 17 mwezi huu wa Juni vikopehili ya ripoti kutekwa nyara wa na wamaimai kwa wavuvi wasiopungua wa thelathini wa Lubero na Ruchuru maeneo za Chanika na Ndwali kusini mwazi wa Edward. Hawa waliachwa kiisha kulipa kila mmoja dola mia moja kama fidia. Isitoshe wanamgambo wale wakanyanganya mitumbo ishirini na nne na vifaa vya uvuvi mda ule ule, kutokana na kwamba wenyezi hawakulipa ushuru wa hamu wanazotoza kila wiki kwa wavuvi. Mmoja wa wavuvi aliyejaribu kupinga kawamizo vikali kwa kisu. Kiongozi wa shirika lile uomba wa maimai hawa wazidi kusakwa. Josio Mukura kote sude este wavuvi wanaanja kutumika bila oga. Alafu tunaomba sokola de waendelee na maoperation ku sude ueste, kwani ukwani hawa mabia wamekimbilia hiyo eneo na wavuvi wanaendelea kuteseka. Ni mwisho wa mwezi Mai ndiyo uongozi wa sokola pili ulianzisha msako wa kijeshi dhidi ya wamaimai. Sharles kusini mashariki mwaziwa Edward. Kwa sasa maeneo za kafuzo kamoroho kibari zilizokuwa zikikaliwa na wamai mai sehemu zile zilistawishwa na jeshi. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. E, katika jimbo la Kwilu wazazi wa, wa wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari wa hami wa Kasai mbili wanashutumu kufukuzwa kwa watoto wao siku ya kwanza ya mashindano ya serikali, ni kinyume ya hatua ya waziri iliolazimisha wahami waendeshe mashindano yale bila malipo ya kushiriki. Wanafunzi wengi walifukuzwa katika vituo vimoja vya mji wa Kikwit, hali iliolazimisha wazazi kutafuta fanga nafasi zote na ukopesha hata huko na kule, ajili watoto waendeshe mashindano yale. Mmoja wao anashuhudia katika maseme yaliyochukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Fabien Kambinji. Nous étions hier sur terrain dans les différents centres. Jana tulishuka kumasenta ya mitiani. Ilionekana kwamba watoto wote wa wakimbizi wa Kasai walilipa franga kwa kufanya hiyo mitiani ya serikali, walifukuzwa asubuhi, na wazazi wao walienda kuingia madeni kumajamaa ziliyowapokelea juu ya kulipa hiyo franga. Tunanung'unika sana kwa kuona oda ya waziri kutokuheshimiwa. Hiyo yote ilionekana kuona kama hakuna kufuatilia iliyosema mkubwa. Euh, viongozi wa masantre hawakuheshimu oda, inatukwaza muro kwa kuonda kama sisi wa la ni wakimbizi, hatuna mapato. Hawakufuatilia kwa kuangalia kama ni kweli oda ya waziri iliyoheshimiwa. Tulilipa franga ya kikongomani elfu mia makumi tatu na kenda na mia tano mbele ya kufanya hizo mitihani ya serikali. avant de faire les amendes d'etat la journee d'hier la meya wa mji wa Kikwit anasema alikusudia hapo hapo wanafunzi walioendesha mashindano ya wa serikali kisha kuarifiwa na tabia hiyo ya wakuu wa moja wa vituo vya mashindano. Kwa Kolonel Mutangu, hakuna mtu mwenye kuwa na uwezo wa kutenda kinyume ya hatua ya waziri anayehusika. Upande mwingine, mkutano wa kimataifa wa walinzi wa vitabu ulianzishwa leo mjini Bunia katika jimbo la Ituri kwa muda wa siku tatu watachungua maswali yanayoelekea kazi yao. Mkutano ule unaandaliwa na universiti ya Kiprotestanti Shalom ya Bunya. Wanaohudhuria walinzi wa vitabu wa vyuo vikuu na mauniversiti kutoka Canada, Ufaransa, nchi ya Côte d'Ivoire na Jamhuri ya Afrika ya Kati nawe ya kati mengi nao Sadiki Abubakar kutoka mji wa Bunya. Katika hutuba la ufunguzi, kiongozi wa chuo kikuu la Shalom Bunya alitia mkazo kwa mabadiliko inayotiliwa siku hizi katika kazi la ulinzi wa vitabu. Kwa mjibu wake, Profesa George Pirworth, siku za leo vitabu vimefichwa kwenye mitandao. Hali hiyo ni yenye kuwarahisishia watafiti kazi, hata akiwa nyumbani ana fursa ya kusoma vitabu vyenye kulindwa kwenye vyuo vikuu vyote ulimwenguni. Jambo hilo imetoa pia mabadiliko katika kazi ya walinzi wa vitabu ama bibliotekare, kwa sababu amenena Profesa George, zamani kazi lao ilikuwa kulinda vitabu katika ofisi kubwa lakini leo kunakuwa pia vitabu vyenye kuwa kwenye mtandao inaolindwa nao. Liwali wa jimbo kwa muda Pasifiketa alianzisha mkusanyo hilo, ameomba kwa vyuo vikuu vyote vya jimbo kuiga huu mfano yenye kurahisisha utafiti na hiyo ni msingi wa maendeleo. Bunya Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Ulimwengu ulisherekea leo hii tarehe kumi na tisa Juni, siku kuu ya kupinga ugonjwa wa ukosefu wa damu. Ni katika mwito wa kuungana pamoja kwa uchunguzi haraka wa ugonjwa ule. Mjini Kinshasa, maandamano yaliendeshwa kuna kituo cha wagonjwa wanaokosa damu Mabanga Payulu, wakiwepo wanabunge na walikwa wengi. Mmoja wa viongozi wa kituo hicho ni Emmanuel Kewe, anatoa malalamiko mbele ya maikrofoni na ya Blaishindani. Tuko na huruma sana juu ya nyumba hii yetu. Ni nyumba moja ya zamani sana. Kwa sababu hii nyumba angalia viko vimeki na tuangalia paka hivi. Batoto tupeke na tesa, kulala nje, nitande kumubaya, sabambiaba na tesa sana, watoto tupeke na bilonda, eh, bilonda ile kinaoza, hakuna dawa ya mzuri ya kuwatengeneza. Sasa tutafuna mwana gani? batonakutoka mbali e, na katika swali la waribifu wa afya ya mbunge wa zamani JC Mulumba, mkuu wa UDPS anayefungwa katika gereza kuu makala ya mji wa Kinshasa, waziri wa sheria anajusha kwamba anatimiza amri. Kwa mjibu wa Alexis Thambwe Mwamba, hakuna nafasi sharti wa ya wafungwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaruhusu kuondoa kuondosha kwao katika nchi ya kigeni ajili ya matunzo. Hata hivyo sio swali la Jekoko la upekee miongoni wa wafungwa elfu makumi mawili na sita wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, alijulisha waziri Alexita Mumwamba wakati wa mazungumzo ya kipekee na Radio Kapi. Tumsikilize katika masema yaliochukuliwa na mwenzetu Jefu Ngoi. Namu condition... na kanuni imetungwa inajulisha masharti ambao wafungwa wanapashwa tolewa chakula na matunzo. Na kanuni ilo inajulisha kama mfungwa akawa na lazima ya matunzo, atatumwa katika kituo mmoja cha afya ndani ya nchi Kongo. Ndivyo tunamfanyia bwana Jekoko. Nimiye ndiye aliamuru aondoshwe gerezani makala na kutumwa Ngaliema. Moise Katumbi aliondoshwa inchini bila kufata kanuni. Umefasiria hapa ile ni mambo ya zamani. Kweli ni ya zamani, ni kanuni ile moja tu ndiye ilipashwa ufuatiliwa kwa jambo la Moise Katumbi. Kweli kufuata na majambo kama ilo umetaja, tunapashwa kutambua kama jambo fulani ni ya kweli. Nilipenda pia kuuwe kanuni yeni kujulisha kama kila mfungwa kati ya elfu makumi mbili na sita ya, ya nchi Kongo anapashwa kutumwa katika nchi ya kigeni