W mjambo wa, wa sikilizaji wa Sauti ya Amani, fuateni kwanza muktasari wa habari za leo jioni. Muungano wa kuhudumia elimu kwa wote unapinga makubaliano kati ya wizara ya darasa la msingi na sekondari pamoja na gazeti liitwalo Grace Monde ajili ya kutangaza matokeo ya mashindano ya serikali nchini Kongo. Maelezo ni katika taarifa hii Miungano ya shirika la raia na yale ya kugombea haki za binadamu wanakumbusha kwamba katiba ya nchi hairuhusu Joseph Kabila kupigania kiti cha uraisi wa jamhuri wakati wa uchaguzi ujao. Ndivyo wameambia wapasha habari leo mjini Kinshasa. Jimboni Manyema, Wizara ya Sheria pamoja na PNMLS wanaendesha mafunzo kwa ajili ya kupunguza ugonjwa wa ukimwi katika eneo hilo. Kikao hiyo kinahudumiwa kifedha na kituo cha PNUD. Haya na mengine katika taarifa hii, karibu habari kamili Muungano wa taifa ya maadibisho kwa wote nchini humu, Konept maarufu unainukia mapatano kati ya wizara ya darasa la msingi na la kisegondari na gazete Grasemonde kuhusu utangazaji wa alama ya mitihani ya serikali. Kulingana na makubaliano, wizara inakusudia kuongeza ndani ya malipo ya mitihani ya serikali franga 5 6, kwa kuuza gazeti haya Koordineta ya Conepte jimboni Kasa ya Kati anaamua ni kuwaiba wazazi, wakati serikali na tamani masomo bila malipo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama imeandika mwenjetu Remi Sazumba. kwa mujibu waziri wa EPSP anakuazika kwa kusitoelewa kwa wanaotumika pamoja ku sekta ya maadhibisho, anahakikisha kusimamisha mapatano hadi wahusika wahimizwe kuhusu maana ya swala hilo. Gaston Musemena kwenye mikrofoni ya François Kadima. Tulikusudia kutumika namna ile kwa kuficha uzaifu kutukumba. Sasa kuhusu gawanya wa vyeti vya serikali katika mapatano haya shabani kusaidia mashirika za ulimwengu na mayunivesiti, kwa kufahamu washirika wa mitihani wa, wa mwisho ya masomo ya kisekondari njio, maana tulikubali mapatano ya shirika hilo. Hivi basi mapatano inatafuta kulazimisha kununua gazeti, basi sababu ya shida yenyewe kutambulikana, tunaamua kuchelewesha Swala lenye kuelekea kisiasa kuhusu kutoa na kugawanya umeme mjini Kisangani iliulizwa kwa kiongozi wa kiwanda Snele na mubunge Patrik Mokonda wa humo jimboni Chopo. Kwa maoni ya mbunge, Snel inashindwa kushurulukia wateja wake, ubaguzi: watajiri wanapata umeme na wakaji wengine wanakomeshwa. Patrik Mokonda anaomba kwa serikali ya nchi isaidie basi Snele ya Kisangani kukazi anayo yupo Nous avons tous été élu en 2006. Sisi wote tulichaguliwa mwaka elfu mbili na sita. Voilà tatizo ili tayari iliyojitokeza wakati huo. Sasa tuko katika mwaka elfu mbili kumi na nane, nazani imekuwa kama shirika Esnel iliweza kuruhusu muji Kisangani kufaidika na umeme nzuri zaidi, lakini ile bado kuendelea kuishi kama tulikuwa mwaka elfu mbili na sita, akukuwa hata maendeleo katika sekta ii. Basi, na ndiyo sababu kufuatana na miradi ambayo Esnel inazo tuliamua kuchakua hatua hii kuhusu Esnel, upande wa taifa itowe musaada kwa haraka kwa Esnel Kisangani kwa sababu wakaaji wa Kisangani wa sau tatizo ya ukosefu wa umeme, kama leo kujengwa kituo cha umeme chopo ya pili ambayo inahitaji milioni moja tu na elfu miatano. Kutokana na habari tunazo tunaomba serikali ya taifa kwa haraka kuangalia kituo cha Kisangani. Miungano ya shirika la raia na yale ya kugombea haki za binadamu wanakumbusha kwamba katiba ya nchi hairuhusu Joseph Kabila kupigania kiti cha urais wa jamhuri wakati wa uchaguzi ujao. Ndivyo wameambia wapasha habari leo mjini Kinshasa. Kama tutafuata mengi zaidi na mwenjeto, Pascal Masirika humu studioni nam Tunapinga vikali sana Joseph Kabila asije kuwa mgombea mara tena kiti cha uraisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye uchaguzi ujao. Tunapinga vile vile kubadilishwa kwa katiba ya nchi hii. Matamshi haya ni ya wajumbe wa shirika la raia na miungano ya kugombea haki za binadamu nchini humo. Ilikuwa leo siku ya kwanza kisha mchana kati, tarehe tatu mwezi wa sita, mwaka wa elfu mbili kumi na nane hapa mjini Kinshasa. Msemaji wa wajumbe hao George Kapiamba anapinga vile vile, masemi ya wasaidizi wa Joseph Kabila ambao siku hizi wanafuruliza kusema kwamba kiongozi wao Joseph Kabila atarudi madarakani ijapokuwa amekomesha muda wake wa kuongoza nchi hii, kinyume na ginsi katiba na inaamurisha na umbalimbali na makubaliano yaliyosahihishwa kiisha mkutano wa Senko tarehe makumi tatu na moja mwezi wa 12 mwaka juzi. Aksante kwako Pascal Masirika, mtaani Ruchuru. Tumesikia eti hadi leo watu kumi na, na ne miongoni mwa watetezi wa muungano wa haki za shirika la raia kaske marufu waangaliki mikononi mwa wa na nguvu tango walikamatwa pale Ruchuru siku zilipita. Mabinti wa sita wako miongoni mwao. Wafungwa kumi na watatu walifikishwa kwenye korti ya kijeshi la Ruchuru, wamoja siku ya tano na wengine siku ya sita iliyopita wakati mwenye kubaki amefikishwa gerezani kuu ya Ruchuru siku ya nne iliyopita. Hawafungwa awa wakati walianda maandamano kwa kushutumu kuongezeka kwa, kwa kupotea kwa watu katika eneo hilo Bernard Nyang'i Kumi na tatu kati ya wanaharakati hawa ikiwa ni pamoja na wasichana sita, wanasamba kwa sasa katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa jeshi pahuchuru, wakati yule wa kumi na nne aitwaye kwa jina la Elias Bizimungu alipelekwa kwenye jela kuu la Ruchuru akishtakiwa kuanzisha maandamano yale siku ya ine iliyopita, alisema mwanachama wa Kaske tuliyewasiliana naye. Wanamemba wengine wa kikundi hiki walifika hii siku ya kwanza asubuhi kwenye auditoria ya ili kuomba wenzao waachiliwe huru wakidai kwamba wamefungwa kiolela. Jitihada zetu za kufikia mkaguzi mkuu wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa Ruchuru hazikufanikiwa asubuhi hii. Kumbuka kuwa ni wanaharakati kumi na sita ndio walikamatwa na polisi pia jeshi siku ya nne Mei makumi tatu na moja kwa kuwa waliandamana paruchuru centre ajili ya kupinga vitendo vya utekaji nyara vinavyozidi mtaani humo. Wawili kati yao waliachiliwa siku mbili baadaye, ilikuwa siku ya sita Go. Zawadi, Radio Kapi. Aksanti kwakobi Rosali Zawadi kwa kutupatia taarifa, iliandikwa na mwenjetu Bernadine Nyangi. Tunaendelea na habari kutoka jimbo la Kivu Kaskazini. Tujulishi eti zinaendelea kusimamishwa kazi za utalii katika mbuga la nyama la Virunga, ijapokuwa mnamo siku za hapo nyuma agizo ilikusudia kuvunjwa leo tarehe nne mwezi wa sita, kwa masemi ya kiongozi a usika na mahusiano katika kituo hicho cha UNESCO Joele Wenga Mulai alisema ya kwamba ni kufuatana na usalama, ndugu bila kuahidia wakati gani itaenda kufungulika. Tukumbushe eti kazi za utalii kunako PNV zilisimamishwa mnamo tarehe 14 mwezi wa tano iliyopita, kisha shambulizi la konvoi ya watalii mnamo tarehe 11 mwezi wa tano pa Kibumba, upatikana pa umbali wa kilomita makumi tatu kaskazini mwa mji wa Goma. Mlinzi wa mwanamke aliwawa kwa risasi, na watalii wawili wazaliwa wa Uingereza walipelekwa nafasi isipojulikana muda wa siku za kutosha mbele ya kuachiliwa huru. Raia mmoja aliuawa pia. Moto gari ya aina fuso iliilunguzwa asubuhi ya leo, siku ya kwanza, na nyavu ilitekwa na watu wanaozaniwa kuwa wa ADF njiani Beni Kasindi, pa umbali wa kilomita karibu kumi kaskazini mashariki mwa mji wa Beni. Ahusika na kazi za kijeshi za Sokola ya kwanza humo kaskazini kubwa, Kapiteni Maka Zukai alisema eti wanajiandaa kwa kupiganisha nguvu swala hilo. Munjini Kindu tumesikia ya kwamba wizara wa sheria na mulinda miuli pamoja na Penemelese waliandaa kazi za kufundisha mbinu na nguvu za kukomesha virusi ya ukimwi katika majamaa. Watu makumi sita wanaelimishwa kuhusu matibabu, mukiuwemo wahamuzi wakuu, watetezi na pia wapashaji wa habari. Kikao kinasaidiwa kipesa na kiufundi na PNUD, kama tulijulishwa zaidi na katibu atendayo wapenemelesi jimboni Sipriye Ngandu wa Ngandu. Na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu. Aksanti kwa kuwa mumetutega sikio, kwa habari zilizosindikizwa na Bi Babel Mpongo Masimango, zikawafikia kwa ufundi wa Alengoy. Sote tulihudumiwa na Peleki Pela Mondo kunjia ya Sauti ya Amani, Radio Okapi.