Radio Okapi habari oh, zetu Adolphe Ngoy asanti kwa kwako kwa baya chamala. Mjambo, wasikilizaji wa sauti ya amani, huu ndiyo muhtasari wa habari za leo jioni. Kitafunguliwa kesho siku ya pili mjini Kinshasa kikao cha majadiliano kati ya Sensa Seni na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ukomo ni kugusia mengi kuhusu makubaliano ya kisiasa jimboni Kivu wa kusini. Wapiganaji makumi matatu wamejipeleka kwenye viongozi wa FRDC Jumajana. Ni matokeo ya kampeni iliyoendeshwa na viongozi wa MONUSCO. Tutayenda pia mujini Kananga ambako watu wengi sana walihama makao yawo, wanakosa musaada tangu siku nyingi. Habari kamili. Labda mabadiriko ya saa za mwisho, kama sivyo, kesho siku ya pili kutaanzishwa mujini Kinshasa kikao cha kukadiri kazi za uchaguzi na yale ya utumiaji ya mkataba wa Saint Silvestre nchini humu Kikao cha vipande tatu, yaani seni sensa na serikali, aseme duru za sensa maelezo mengi pamoja nawe katika taarifa kuandaliwa na mwenzetu Michel Kifindangoi. Mkutano kati ya seni sensa na serikali imepangwa alafu imefunguliwa wakati wa kandideti wamealikwa kwa mujibu wa kalendari ya uchaguzi. Upande ya Rassemblement ya Kasavubu wamenena ya kwamba mkutano huu umeendeshwa kwa wakati weni kustahili kwa shinikizo ya upande wote kuhusu mwenendo ya uchaguzi, kama vile imenena Claude Bafuafua. Alafu wingi ya uraisi imehakikisha kuwaende kwa uchaguzi huu bila shaka, lakini ngambo ya upinzani wananena ya kwamba hakuna ya kungojelea kuhusu mkutano huu, na wanahitaji kabila kulazimisha kuendesha uchaguzi ya usawa, kama vile imenena Jean Bosco Mayo wa UNC. Kufatana na wapinzani, mkutano huu ni jinsi ya kujitolea fedha. Kwa wale wenye kuiendesha siku tisa kisha kufunguka kwa ofisi za kukaribisha fomu za wagombea wa uchaguzi ujao katika majimbo la Chopo, Otuwele na Bazuwele, kunatambulika na uzembe katika kazi haya ya makatibu za eneo haya. Wanatumaini ya kwamba watapokea wagombea wengi wiki hii, kama ameandika mwenjetu Anselme Maswa katika usomi wa Andre Kitenge. Adi mwisho wa wiki iliyopita maina makumi tatu na mnane iliondolewa kunako kobertese ya Kisangani, ambayo makumi mbili na ine ya vyama vya kisiasa kumi na mbili ya wagombe ya binafsi na vikundi mbili vya kisiasa nje na muji Kisangani, mbali naeneo eneo Banalia ambapo aina moja iliondolewa. Hakuna jambo zaidi ziliripotiwa katika antena ya wilaya Seni katika mita sita nyingine za Chopo katika jimbo la Bazwele na maeneo sita. Katibu Seni Bibi Glodin Bazegoto aliripoti kuondelewa kwa maina kumi na moja mpaka wakati huo moja kwa ajili ya chama cha kisiasa katika eneo la Aketi na kumi kwa ajili ya wilaya ya Buta, ikiwa ni pamoja na tisa kwa vyama vya siasa na moja kwa ajili ya mgombea ya binafsi. Moja katika jimbo la Otwele maina makumi tatu na saba ni tayari kusajiliwa, ikiwa ni pamoja na saba wa muji Isiro, tatu kwa nyaba ya vyama vya siasa wote kwa ajili ya kisiasa na moja mchanganyiko kwa kujitegemea. Kumbuka kuwa kwa mujibu wa bahadi ya waongozi wa maofisi ya BTC kuna kitu cha kulaumu kuhusiana na idadi ya haina tayari kuondolewa tangu seni pia kwa njia la interneti. Nikiripotia muji Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi. Matokeo ya uharibifu ya haki za binadamu kama imetambulika na jimboni Nord Kivu yanaonesha yapata watu elfu mbili mia tano waliuawa karibu, yapata watu elfu moja mia saba walitekwa nyara na pia wanawake yapata elfu saba mia nne walibakwa, bila kusahau ribufu wa haki za binadamu mutani Beni na Lubero tangu mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hakikisho kupitia tangazo la wiki iliyopita toka kwenye kanisa ya Kiprotestanti nchini Kongo esse maarufu mjini Buta, Butembo wakati wa kusherekea miaka makumi tano na mnane ya uhuru ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Askofu Muhindo Isesemo Adolfe, kiongozi wa esesemu mjini Butembo, huyu anaendelea eti hesabu haya ni alama kukamilisha eti inchi hii haina uhuru. Aliojiwa kupitia simu ya Sekombi Katundulu tumeona kufatana na hali tunayoishi ndani yake hapa kwetu, hatuhakikishe kweli kwamba tumepata uhuru kamili katika teritoari ya Beni na Lubero na miji yetu ya Butembo na Beni, kuna mambo ya unyanyasaji, ubakaji na watu wanaoingiliwa usiku ambao tunaita kasuku, kunyanganya watu na kuwapura mali yao kunga watu bila sababu yoyote na mambo mengine mengi hivi. Kwa serikali yetu, tunamwomba aendelee kuchunga raia vizuri, na pamoja na mali yao, na tunaomba vile vile ile njia ya watu kuweza kujadiliana pamoja katika usalama na serikali, kwa upekee kuheshimu mipango ambayo imewekwa kwa ajili ya uchaguzi, sawasawa kalenda ya CENI imekwisha kupanga katika mwaka huu, na kwa MONUSCO tumeomba aendelee kufanya kazi akichunga raia bila ubaguzi wowote. Kimekomeshwa leo siku ya kwanza kikao cha bunge jimboni Ekuateur. Sherehe hiyo imesimamiwa na liwali wa jimbo hilo, wakiweko pia mawaziri wa serikali ndogo jimboni. Kiongozi wa bunge hilo alisema kwamba matokeo ya kazi zao yalikuwa mazuri. Alitia mkazo juu ya mwelekezo au uchaguzi ujao. Alipendekeza kufanyike mkutano usio wa kawaida ajili ya kuzungumzia kuhusu uchu. Uchunguzi wa viumba vya serikali. Maelezo na mwandishi wetu Pascal Masirika, katika taarifa kuandaliwa na Paul Richard Malengela wa bunge jimboni Ekuateur alisema kwamba kikao hicho kimegusia maswali mengi yenye kuelekea hasa zaidi uchunguzi. Lofanje Isangia alikumbusha kwamba uchunguzi huo ulielekea chumba cha serikali chenye kuelekea uongozi bora jimboni na uwezekano wa kuhudumia kifedha vyumba vingine mbalimbali vya kiserikali. Kuhusu mwelekezo wa uchaguzi ujao, alipendekeza wenye kuhusika kujitolea siku kwa siku kwenye vyumba vya seni ajili ya kutolea vitambulisho vyao vya kugombea viti kwenye uchaguzi wa mwezi wa kumi na mbili ujao. Lofanje Isangia alifafanua kwamba kutolea vitambulisho hivyo haijakuwa bado mwisho wa kazi za bunge jimboni. Kwa ajili ya hiyo, alimpa liwali wa jimbo angalisho kubwa ili asijipige kifua ya kwamba ni yeye binafsi mwenye kuongoza hivi sasa. Hata hivyo, alisifu juhudi zilizofanywa siku zilizopita na serikali jimboni na msaada wa Umoja wa Mataifa ajili ya wa Ebola. Katika jimbo la Ituri kuliwawa mtu mmoja mumoja anaweza kuwa mpiganaji wa FRPI wawili wengine walikamatwa na silaha ya vita. Matokeo ya mapambano kati ya waasi wa silaha na jeshi la taifa usiku ya siku ya Mungu kukuchia leo siku ya kwanza pale Aveba katika usultani wa Walendu Bindi kusini mwa Irumu. Duru za humo zinahakikisha kuporiwa kwa vitu ya wakaji katika vijiji vingine vya eneo hilo hasa pale geti eta na pale pasa. Wapiganaji makumi tatu kutoka kundi la kijangala walitia bunduki nchini na kujisalimisha kwa jeshi la taifa wiki iliyopita, wakileta pia sila tano za aina AK 47 kwa sasa wako mikononi mwa jeshi la taifa kijijini Luvungi kujisalimisha kwa wamaimai hawa kufuatana na kampeni ya kusisitiza kuendeshwa tangu sasa wiki mbili na tawi la MONUSCO la usika na d de tr kwa ushirikiano na mashirika za mitaa bondeni Ruzizi. Wapiganaji hawa walikuja kutoka porini na kuelekea njia nyingi huko Lemera, Sange na Runingu. Hebu Efiston Ngoma utufasirie mengi zaidi kundi la wapiganaji sita wa Majimaji walikaribishwa Alamisi iliyopita katika kijiji cha Runingu. Wanasema wamehamasishwa na shirika za ndani Buguma, Kalembe na CDGP ya diosesi ya Uvira ili kuchangia amani na utulivu katika eneo la bonde la Ruzizi. Bigo Delivre Lugambo wa CDGP Uvira tangu kuja kwao na hawana chochote ili kuwazuia kurudi tena kwenye pori. Wanaweza kufanya kazi au shughuli za ushirikiano au kuomba wafadhili kusaidia miradi zao za kilimo, mifugo, biashara ndogo ndogo na shughuli nyingine, na watakuwa na mafaa katika familia na hawatabaguliwa. Mpiganaji mwingine wa kundi hilo la Kijandala alikamatwa na kutiwa mbaroni na jeshi la FARDC huko jijini Rugege akiwa na silaha ine Kipengele ya DD3 ya Monisco inasaidia shughuli hii ya kuhamasisha vikundi vyenye kumiliki silaha ili kupunguza vurugu za jamii katika kanda. Baada ya hatua ya Kiliba, Runingu, Sange, Mutarule na Lemera, shughuli hiyo inaendelea katika maeneo mengine ya Uvira. Toka Uvira, Fistango Mama Yabala kwa nyaba, Radio Okapi. Mungili, Goma, leo, siku ya kwanza, vikosi vya Monisco yapata makumi matatu alipeo peti na kamanda wao katika ziara ya kazi jimboni Nord Kivu. Kwa kwakeji madari Elias Rodrigues Martins Filo, peti ni kama heshima kwa kazi kuendeshwa na vikosi hivyo ya amani kwa kusawisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kwa kusawisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tutamusikiliza kupitia microphone ya Bernardin Nyangi. You know mnafahamu kwamba mandati tunayo ni yenye changamoto nyingi, na kazi waliyoifanya waskari hawa ni nzuri kabisa, ilisaidia kwa kustawisha nchi, kuwakinga raia na pia kwa kuleta amani ya kudumu. Tume letu linakuwemo waskari toka maichi 49 mbalimbali, na yale tunayoweza kuwahakikishia ni msimamo wetu wa kutumika pamoja na mashirika za Kongo ili kurejesha amani ya kudumu kuwakinga raia wa nchi na pia kuzitokomeza makundi za wapiganaji zinazoendelea na kutishia usalama wa raia. Ni kazi yenye tutaendelea kufanya ili kustawisha nchi na kurejesha amani kama vile inatakikana kwetu. Tukumbushe eti vikosi makumi tatu wenye wamevwikwa peti wako miongoni mwa wale makumi ne wamefika kumwisho ya muda wa kazi nchini humu, ambao huenda kupeo peti wakumi wengine bado wamepatikana na katika fasi ya kazi walisema, duru za kijeshi. Linapedo yani, li national paysan de droit de l'homme, inapiga yowe ajili ya mamia ya wahami kuishi pale kijijini Musangana mutani Ndibelenge, kwa masemi ya katiba wa shirika hilo, wakimbizi watati wanatatizo kuletwa na Kamwina Sapu mutani di baya wanaishi katika shida. François Mulamba anaalika kwa jamaa zenye zimepungukiwa wapewe musaada. Kufatana na mafasirio ya kiongozi ya mkoa wa siri wa humo, zaidi ya jamaa mia moja zilizokimbia tatizo kuletwa na kamwina nsapu wanaishi kwa sasa pale Musangana. Watoto wamoja hawende shule, wazazi wengine wamekosa hata chakula, watoto wengine wanapoteza maisha sababu ya nja. Minaomba kwa shirika za kiutu zenye zinaweza kusaidia wakazi wa kijiji cha Musangana na kile cha Benaka mba katika eneo la Lubudi mutani Ndimbelenge mukukimbia, waliacha vitu vyote, wanakosa hata mavazi. Waje kusaidia wakazi hawa, wamepungukiwa kila kitu. Hivi basi, tunaanza wakati huu kuu wakazi wapewe msaada, hata pia kwa mashirika za husika na ufugaji, wasaidie wakazi wajisaidie. Kiongozi wa mtaa wa, wa Dimbelenge di anaahidia kuenda kuwatembelea wakimbizi hawa pale Msangana. Hatimaye tusemeti katika jimbo la Tanganyika kulianzishwa siku ya tano munjini Kalemi muradi ameita Pigajele, yani projet integre de croissance agricole dans les grands lacs. Muradi unakusudia kuongeza usalama kuelekea malisho na kuboresha maisha ya wajamaa za majimbo kupatikana kusud Kivu na pia Tanganyika. Tanganyika likiungwa mukono kipesa na benki ya Kimataifa. Francois Xavier Mibe Muradi wa kanda wa pikajel una msingi wa kilimo na kukuza katika mikoa miwili ya kusini mwa Kivu na hata Tanganyika, kuongeza uzalishaji wa kilimo na masoko katika eneo ya Bukavu, Uvira na Kalemi ili kuboresha ushirikiano wa kikanda katika sekta ya kilimo. Takwimu za 2016 za Benki ya Dunia juu ya madeni makubwa ya kodi ya DRC kwa uagizaji wa bidhaa za kilimo ni thamani ya dola bilioni moja na kipande kimoja ya Marekani. Mwakilishi wa benki na meneja Nora Kaus ananena kwamba tunapashwa kuhakikisha kwamba watu wanafaidika na muradi inachangia kupunguza umaskini ili ahadi ya serikali imara itakavyo katika jimbo la Tanganyika. Pigajele pia imekuja kuunga mkono mpango wa maendeleo wa jimbo la Tanganyika. Waziri wa mkoa wa mambo ya ndani na gavana kwa muda Didone Kamona ananena Tanganyika inahitaji kukua, kukua na Pigajele ina lengo la matokeo sawa kama vile ile ya jimbo la province. Na ripoti Kalemi François Xavier Mbere de Okapi. Mwisho wa taarifa yetu, aksanti kwa kuwa mumetu tega sikio.