wafikie popote mmejiunga nasi kwa njia ya redio Okapi. Huu ndio muktasari wa habari za jioni ya leo. Wazee wa bunge la taifa wamezungumuza leo hapa mjini Kinshasa kuhusu amri yenye kuelekea maisha ya kesho ya maraisi ya zamani waliochaguliwa. Maelezo ni katika taarifa hii Tutaendelea pia mjini Matadi na Beni ambako imeonekana kuwa wagombea hawaonekane wengi kwenye viumba vya seni ajili ya kuleta vitambulisho vyao vya kuchaguliwa. Haya na mengine ni katika taarifa yetu, karibuni. Habari kamili. Swala lenye kuelekea uchunguzi ya sheria ya viongozi wa zamani walioteuliwa katika jamhuri Senete inatoka kuchukua agizo kama ilikusudiwa na kiongozi wa nchi kupitia kikao cha leo. Siku ya pili, baraza la bunge lilitupilia mradi ya kutimiza sheria haya kwa viongozi wengine wa kazi za serikali ya jamhuri, matako ya raisi Joseph Kabila wakata. wakati wa mabishano wazee wa bunge walikazia kiongozi ni mumoja peke yake anahudumia kazi zote, kwa hiyo ni yeye peke yake ndiyo anaruhusiwa kwa kufaulu kumwisho wa muda yake ya kazi. Tumusikilize Modeste Mutinga aliyeuliza swala, anajifasira kwenye mikrofoni ya Michel Kifinda Ngoye. Jibu imepatikana, muradi ulikusudia utimizwe kama kimagendo haikukubaliwa ni kusema kikao kitaendelea na kuchunguzwa swala kama ilikuwa kumwanzo kunako seneti ni kusema yale kuelekea viongozi ya zamani ya jamhuri walioteuliwa neno kuteuliwa ni ya muhimu sana sababu muda yake ya kazi inaheshimiwa kulingana na katiba na pia itakomeshwa mzuri hadi mwisho inasema sheria yale nafurahishwa na tumefikia kwa hatua haya agizo yenye kukataliwa ni yale ya kutumi pia sheria yenyewe kwa viongozi wote. Ni kusema sheria ilikumbuka mpaka tu kiongozi wa zamani wa jamhuri aliyeteuliwa mwenye kuwa na jukumu ya taifa mzima, si kusema waziri wa kwanza mwenye anaweza kutajwa leo na kufukuzwa kesho na katika jimbo la Kasai Orientali, baraza la bunge la humo lilikomesha jana siku ya kwanza kikao chake cha mwezi wa tatu. Bahati ya kiongozi wa kwao lika wakaji waishi katika amani na uvumilivu, wakati huo wa kutayarisha watakaochaguliwa, na pia serikali ya jimbo ikomeshe usalama ndogo kutambulikana mjini Mbujimai kote. Masemi ya Marcel Kalala Mtombo ilichukuliwa na Chris Mkand. De... Kuhusu usalama ndogo tulijitetea kwa wahusika, kinatuma doria kufanyika mumitaa yote kwa kunasa watenda wa maovu. Tunaomba viongozi wachukue jukumu zao kwa kukomesha usalama ndogo kuvamia mji wa Mbujimai mwaka tunao ni tayari wa uchaguzi tayari, wamialika watakao gombea, watu wanaweharakisha kwa kufikisha vibarua vyao. Tunaomba wakazi wetu wajue siri za kimya jimboni, ili hii tatizo na shambulizi la kamwe na nsapu na usalama ndogo kutoka pande zote. Sisi tunaomba amani kwa wakazi wetu, kusiweko watu wa kufundisha chuki. Hapana, sisi tuko katika udemokrasia. Wewe uko wa wingi wa uraisi tunakukaribisha, tunakaribisha pia wa upinzani jimboni mwetu. vous etes la majorite, vous etes la bienvenue, vous etes dans l'opposition, vous etes la bienvenue dans notre province Umoja wa Mataifa unapashwa kumalizisha kulazimisha samani Joseph Kabila achukue amri ya kuendesha uchaguzi mzuri na katika hali ya utulivu. Huo ndio mwito wa Human Rights Watch katika tangazo lake la jana, siku ya kwanza. Mwito wa muungano huu wenye kugombea haki za binadamu unatokana na uchunguzi ulioendeshwa katika jela mbalimbali ambako kunafungwa fungwa wana siasa kinyume na makubaliano yaliyotayarishwa na Taarifa ya Fredi na naawe mwenjetu Pascal Masirika. Human Watch Watch imetambua kwamba miezi sita kabla ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wapinzani na watu wenye kugombea haki za binadamu wanasumbuliwa sana na viongozi wa serikali hii. Muungano huo unahisi kwamba usumbufu huo wote unatokana kwa sababu Joseph Kabila hajafafanua bado kama amekubali kuondoka madarakani mwake kisha uchaguzi wa mwisho wa mwaka huu. Upande mwingine, Human Rights Watch anapinga vikali sana ukosefu wa uaminifu kiisha makubaliano yaliyosimamiwa na maaskofu wa Senko. Haya ni matokeo ya uchunguzi ulioendeshwa na Human Rights Watch dhidi ya wanasiasa makumi mawili na wane ambao wametiwa nguvuni na viongozi wa serikali hii kwa lengo la kuwatisha kiolela tangu mwaka wa 2015. Ajili ya kupata suluhisho la kudumu, muungano huo unaomba Umoja wa Mataifa ushawishi Rais Joseph Kabila na wasaidizi wake ili waache njama za kusumbua wapinzani na watu wenye kugombea haki za binadamu, na hii katika lengo la kuendesha uchaguzi halali katika hali yenye kuwa tulivu mwishoni mwa mwaka huu. Asante kwako Pascal Masirika. Kuhusu kesi ya mbunge wa zamani Jikoko Mulumba, mtetezi wake Davidi Chimanga anakumbusha waziri wa sheria aheshimie basi ahadi yake ya kusaili amri ya kumruhusu Jikoko, mteja wake, aende inji ya nchi kwa matunzo kustahiri. Kama ripoti ya waganga iliyotangulia inahakikishwa pia na ya awali ya waganga wa kuchunguza, inabidi sasa achiliwe uhuru kwa muda muteja wake Alif ili afuatilie matibabu nje ya chi, alisema David Chimanga. Tujielekeze sasa kunako vituo vya kupokea mafomu za wagombea wa uchaguzi wa siku za usoni nchini humo ambavyo vilianza kazi ya kukaribisha wagombea ubunge majimboni tangu tarehe 12 na 4 Juni iliyopita humo jimbo la Kongo Central, hakuna mgombea amekwisha kurudisha fomu, hata kama kulitambulikana watu wengi walifika kujikamatia daftari zenyewe. Imeonesha ripoti ya BRTC ya Seni. Taarifa ya Giroje Nyampala, tutarudilia baadaye. Siku kumi kisha kufunguliwa kwa maofisi ya kukaribisha wagombea wa ubunge wa majimbo hakuna chama wala mkusanyiko wa kisiasa hata mgombea uhuru aliyefikisha vitambulisho vyake katika mitaa ya Beni na Lubero jimboni Nor Kivu. Wakuu wa vituo vya Seni wa maeneo yale wanakumbusha wagombea kwamba wakati wa juma mbili hautaongezwa tena. Marsial Papi Mukeba katika mji wa Beni hadi sasa ofisi ya tume huru ya uchaguzi haijapokea wagombeaji wa kujiandikisha, lakini kiongozi wa seni Beni anatoa taarifa kwamba vyama vya kisiasa kumi na sita tayari vimechukua fomu za wagombea wao. Anasema ana matumaini ya kwamba wagombea watajiandikisha wiki hii. Hali hiyo imeonekana pia katika mji jirani ya Butembo. Georget Kibendelwa, kiongozi wa tume huru ya uchaguzi katika mji huu, anatangaza uhamasisha ji wa vyama vya kisiasa kwa kuandikisha wagombea wao. Wana member wa parti politika wako wanapita kunako ofisi yetu kukamata tu formulaire ma, mpaka sasa hakuyakuwa mwenye ana kuyaleta dossier ya kandidature ya depo de candidature. Katika wilaya Lubero, ya Lubero ofisi ya tume huru ya uchaguzi inatangaza kuwa makundi nne ya kisiasa na vyama mbili vya kisiasa na mgombea huru mmoja wamechukua fomu bila kujiandikisha Beni na mjini Kisangani, uongozi jimboni wa mashirika ya walemavu ulikusudia kugombea wakati ka vipindi vyote vya ubunge kwa uchaguzi ujao, kama walisema jana mbele ya wapasha habari wa jimbo hilo la Chupu. Tusikie kiongozi anayesimamia walemavu nyumbani humo, Jake ya Itema, mbele ya mikrofoni ya Andre Kitenge. Leo tunatola mpango juu, tunaona ke wakubwa wetu ya politiki yabakusaidia wa ndugu wenye ulema kuishi mahaki yabo. Tunaona ke kisha mwaka kumi kupita, wa ndugu wale wandikape abana yenyewe tunaita loi organique, wa ndugu wale andikape abiko representer comme institution, wa ndugu wale andikape sauti yabo asikilizani. Alo iliomba tutomboke, iliomba tufunge mabarabara, iliomba tupike maibwe, hapana, njo tuliwazake batapima aussi kuleta sauti ya wa wandika pe na leta sikilizana, na tunaomba aussi na leta bapime kutu securiser, c'est-a-dire bapime namna kukinga wa candidat wale andika pe juu mtu mwenye ulema hata weza kufika fin fond ya province. Hapa ku ville peut-etre sava mais ku ma territoire andika pe ta fa campagne na munakan atatembea na munakan alors, kama kakwa na moyen je pense que ta msaidie na katika jimbo la Nord Kivu, askari jeshi mmoja wa taifa aliuawa katika shambulio la gari la kupeleka wafungwa gerezani jana katika barabara Goma Ruchuru. Mengi na mwenjetu Gabrieli Wamenya gari hilo la aina Kamaze la FARDC ambalo lilikuwa likibeba wafungwa kumi na saba kutoka Goma hadi Ruchuru centre lilishambuliwa pasa kumi unusu katika sekta ya Rugari kisha kupigana masasi pamoja na waasi. Askari waliokuwa wakisindikiza gari hilo walifaulu kufukuza waasi na kufikisha wafungwa wale, mkiwemo jambazi moja mkubwa akiitwa Dominike na anayetafutiwa sana na sheria ya jeshi. Korti la jeshi lajulisha kama askari mmoja wa FARDC alifariki kwa masasi, Muhanga yuli akiitwa Muwawe Alexi, alikuwa mlinzi wake kiongozi wa korti ndogo la jeshi Paruchuru, na ambaye alikuwa peke yake ndani ya, ya mlolongo wa gari hizo. Gari hilo liliharibika kidogo, ila lilifika Paruchuru centre ambako masambo yalipashwa kufunguliwa hii siku ya pili asubuhi na tribunali ya jeshi kutoka Goma. Wale wafungwa wote wanashtakiwa makosa kama vile mauaji ya halaiki, kukamata watu mateka, ubakaji, mauaji na kushirikiana na waasi. Tukumbushe kama ni mara ya pili sasa kuna tambulio kama lile tangu miaka miwili. Hapo mbele ni askari kumi na mbili wa kundi la garde républicaine ndio walifariki, ilikuwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Kama munatoka kusikia ni Bisifa Maguru ndiye alitafsiri taarifa ya Gabriel Waminya. Tumalize taarifa yetu katika habari kutoka jimbo la Sud Kivu ambako tumesikia mvutano ya tangu siku mbili pale Bijombo sababu ya kuwawa kwa waraia wawili na kulunguzwa kwa manyumba pale kijijini Kagogo na Bijombo kati mengi, nawe Fisto Ngoma duru za mitaani husema wanamgambo wa Majimaji walitangulia mashambulizi ya Wanyamulenge dhidi ya vijiji vya Wafuliru na Wanyindu, walishambulia kijiji cha Kagogo asubuhi mapema ya Jumamosi, lakini jeshi la FRDC iliingilia kati na kuamua kati ya vikundi viwili. Wa Majimaji walichukua ng'ombe kabla ya kuelekea msitu huko wakiacha maafa ya watu wawili Kagogo. Duru husema kwamba wanamgambo wa Wanyamulenge walijipanga kwa upande wao na kufuatilia hadi kusukuma nyuma wa Majimaji hadi kijiji cha Kateja na misitu ya Itombwe lakini ngombe bado hazijapatikana. Kwa upande mwingine, baraza la vijana la Uvira pamoja na shirika mpya la kiraia ya Kongo walikutana jana kuhusu swala hili la Bijombo. Vijana wa mashirika hao wa mawili wana wasiwasi sana na wanatishia kuandamana mitaani ili kukemea ukimya wa serikali ya Kongo katika swala hili. Kwa mujibu wa prezidenti wa vijana tarafani Uvira Andre Byadunia, hakuna hata kati ya wa wapinzani wawili huko Bijombo waliotumwa na jamii yao ili kuharibu eneo la vilima. Toka Uvira fistongo mama Aksenti kwako ndugu musikilizaji, tumefika mwisho wa taarifa zilizosindikizwa na Bi Babel Mpongo Masimango na Blezi Shindani Kambala, kupitia ufundi wake Alengoi, tukihudumiwa napeleki Pela Mundu kwa njia sauti ya amani, Radio Okapi.