Oh, aksente kwa Kobi Belinda Bonsuma Mwamba, salamu zetu ziwafikie nyinyi wasikilizaji wapendwa wa, wa, wa Radio Kapi. Ifuatayo habari kwa kifupi. Watu watano walifariki makumi mawili kujeuriwa kwa msiba wa gari mutani Lubudi jimboni Lualaba, njiani kuelekea Mwene Ditu katika jimbo la Kasai. Muda wa kujifahamisha kwa wagombea uchaguzi ujao, wakati bado seni kukusudia kwa hazibu wapinga kalenda yake utangaza eti nitokea tarehe 22 Novemba hadi tarehe 21 Disemba. Vitambala na mapicha za wagombea vinatambulikana mjini kote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, usikilivu mwema. Habari kamili. Yapata watu watano walifariki na wengine makumi mawili kujeruhiwa jana siku ya Mungu kwa msiba ya gari barabarani ya kwanza ya taifa Mutaani Lubudi katika jimbo la Lwalaba duru za humo nyumbani kutangaza kupinduka kwa gari kubwa ikisafirisha yapata watu makumi matatu na viashara kutoka muji wa Lubumbashi kuelekea Mweneditu, jimboni Kasai. Tujulishe eti siwa kwa mara ya kwanza musiba ya gari unafanyika nafasi haya. Kama ameripoti Bi Karim Toperidasi katika usomi wa b Denis Maheo. Makamu wa kamisha wa mtaa Lubudi aliyejielekeza huko pamoja na wajumbe wa shirika la wananchi husema gari imeshindwa kusimama wakati ilikuwa ikipanda kilima. Katika gari hiyo kulikuwemo mifuko mia ine ya chumvi, zaidi ya wasafiri makumi matatu pia viashara vingine. Iliposhindwa kupanda, ndipo ikarejea nyuma na kuanguka. Kwa sasa kunahesabiwa watu watano waliofariki na makumi mawili na nne wameumizwa vikali. Wamoja kati yao wapo katika hali mbovu na walipelekwa kwenye hospitali ya Simankat. Bwana Arsen Mukonga, makamo wa kamisa wa mtaa, anaomba kwa madereva kuwa na uangalifu. Kwa upande wake, shirika la wananchi husema eneo ya barabara hiyo ni mbaya na inasababisha ajali nyingi pia vifo vya watu. Toka Lubumbashi. Mutu mumoja alifariki na wawili kujeuria vikali katika muripuko ya moto kunako karta katoi mutani Karisimbi, kandokando ya muji wa Goma, umo jimbo la Nord Kivu, likuwa upande ya saa tano ya usiku. Chanjo ya moto bado kujulishwa, ila kumacho ya kiongozi ya mutaa na timu ya shirika la ukingo wa raia la humo, korti iliamuru mazishi ya muhanga, ni binti wa umri ya miaka 17 ya kuzaliwa mengi nawe Gabriel wamenya ni majira ya saa tano ya usiku, ndiye malalamiko ya mahanga Joli ambaye alikuwa akiita usaidizi kwa majirani. Walipofika mahali hapo, moto umekuwa umezagaa kunako makao mengine, wakaanza kwanza kusaidia jamaa ambayo ilikuwa likifungwa ndani ya nyumba kwa moto, na huko wakaokoa maisha ya kiongozi wa jamaa na mke wake ambaye ameumia vikali. Mtoto mdogo ambaye ametupa kwa dirisha haliweza kugonga jiwe na hivi anapatikana katika hali mahututi. Mahanga ambaye alipatikana ndani ya chumba kuliotokea moto hakuweza kujiokoa, mwili wake umeungua, amejulisha kiongozi mmoja wa mahali. Ni kwa msaada wa gari za monisko za kuzima moto ziliofika usiku ule, ndiyo moto hakuweza kuzagaa. Tujulishe ya kwamba duru za shirika ya kuhifadhi wakaaji imejulisha kwamba mkasa mwingine wa moto umetokea ndani ya kitongoji Birere bila kusababisha vifo. Tukumbushe kwamba mikasa za moto zinaotokea ndani mji wa Goma zaambatana na kusongana kwa nyumba za mbao, pia wizi wa moto wa umeme. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Swala kuelekea kazi za uchaguzi tujulishe kutambulikana barabarani kubwa zote za muji wa Kinshasa kwa vitambaa na mapicha za wagombea wa kisiasa kwa urahisi na ubunge wa majimbo, wakati muda bado ya kujifahamisha kulingana na kalenda ya seni. Upinzani awa wanashota vyama vya kisiasa vya uwingi wa urahisi, upande wa uwingi wa urahisi wanakanusha kama. Tutasikia mafasirio zaidi na mwandishi wetu Paul Matendo alitafsiriwa. Expedi Mwamba Mubi kutoka mji wa Kalemi jimboni Tanganyika, tangu mta gombe adi mta alimete kupitia kitambo magazin bandal Kasavubu na kalamu, vitamba vilivyochapishwa alama za vyama vya kisiasa vinapeperushwa mahali huko. Upinzani usema kutohusika na vitendo hivyo na ushota kidole uwingi wa urais kwa kuanzisha mapema mno kampeni ya uchaguzi. Haya ni masemi yake bwana Prince Epenge. Yeye ni katibu mtendaji wa chama Dynamique de l'Opposition, inayostumu chama cha PPRD kwa upande wa wingi wa rais. Chama CDR cha bwana Alain-André Atundu ueleza kwamba bado kuanzisha kampeni ya uchaguzi, bali ni wakati wa kusisimua wanamemba wao kwa kupata ushindi wakati wa uchaguzi, asema katibu kitaifa wa CDR. Huyu ni bwana Tripolo Sele. Naye mchambuzi kisiasa Andre Makeni uomba vyombo vya serikali vipane malipizi kwa vyama visivyoheshimu sheria tukizungumzia tu suala la kuanzishwa mapema kwa kujifamisha kwa wagombea wa uchaguzi ujao jimboni la Chopo, liwali wa jimbo anakataza kampuni yote kuelekea swala hilo jimboni kote chini ya uongozi wake kama alitangaza siku ya tano kisha kikao na wameya wa miji na viongozi wengine. Donatien Aliana alipanagama ametwandalia taarifa inasomwa na Jacques Mkonkole. Ofisi yene kuhusika na mapokezi pia maombi ya usindikizaji ni ya kwanza kushitumu jambo ilo, ya kuendesha kampeni mbele ya wakati. Tangu kufunguliwa kwa ofisi ilo, kampeni imefanyika kila mara, na wakandideti wa moja wanajielekeza kunako seni kwa kuwacha vibarua wa zao. Wakandideti hawa wanasindikizwa na wapendelevu wao wengi, wakishika makaliko zenye kuwa na miandishi ya propaganda, wakitembea katika mabarabara kubwa ya ntawni hadi ofisi ya seni. Isipokuwa tu matembezi haya, mapicha za wakandideti wa moja zimebandikwa hapa na kule katika mizunguko za mabarabara za mji Kisangani, mbele maofisi ya vyama ao manyumba zao. Yote imefanyika mbele ya mecho ya raiya wakubwa wa jimbo na ya muji bila hukumu hata moja. Akikusanisha wanamemba wa kamiti la usalama jimboni, liwali la jimbo makamu Gaspar Bosenge Akoko alionyesha kama mambo haya ni inaendeshwa kinyume ya sheria ya uchaguzi. Tangia leo mtu ambaye ataendesha propaganda bila kuheshimu sheria ya uchaguzi hatahukumiwa vikali. Mji Kisangani, jake Mkonkole, Radio Okapi. Na tumehuru ya uchaguzi nchini Seni nakumbusha wapasha habari wagombea wa kipeke vyama vya kisiasa na miungano za kisiasa ya kuamba wakati bado ya kujifahamisha kulingana na kalenda yake kukusulia mwanzo munamo tarehe 12 Novemba hadi tarehe 21 Disemba mwaka wa 2018 lake kisha kutambuka mapicha na vitambala katika miji nyingi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumusikie msemaji mosema aji wa seni Jean-Pierre Kalamba alihojiwa na Richard Junior Kamunga. Ibara ya makumi tatu na moja na makumi tatu na tatu ya kanuni wa uchaguzi imetoa mamlaka kwa sisak ambaye anasimamia vyombo vya habari udhibiti, unaweza kupiga naye kwa utaratibu. Kwa bahati mbaya na sisi hakuna vikwazo zinazotolewa mahali pengine, lakini kwa seni didi heshima maadili wao saini kwa nia njema, kwa swali maadali katika maisha ya kisiasa katika nchi yetu, ingawa wa seni inabainisha kama kila mtu mwingine imekuwa desturi ya kuonyesha kabla ya kudumu wa vyama vyote uwa kuchanganikiwa picha ya kiongozi wao ambaye ni huko kwa moja maisha ya namna na wakati prezidenti huwa anakuwa mgombea. Wengine wamesema ni kampeni mapema. Kuna hata bahati ya watu ambao kufanya mabango ya kusaidia fulani kujua kwamba inaonekana kulingana na kampeni itakuwa kufunguliwa ramsi miunganu na wapendelevu wa MLC wanashutumu hali kutambulikana sawa ya unafiki upande ya wingi wa uraisi ya kukusudia kutenga barua ya mugombe ya kiti cha uraisi senata Jean Pierre Bemba kwa uchaguzi wa tarehe makumi mbili na tatu Disemba mwaka elfu mbili na kumi na munane. Pia wanashutumu kusafiri kwa kiongozi ya seni katika ujumbe ya Congo iliyosindikiza raisi Kabila kunako kikao cha Windock kama walijulisha jana mbele ya wapasha habari kumwisho ya juma, lakini wingi wa uraisi wanajibia kwamba ni udemokrasia na katika jimbo la Kwilu tumesikia ya kwamba wakaaji wa karta Ngulunzamba pale Kanzumbi wanakusudia kuzarahu kampuni ya uchaguzi ya nchi na pia yale ya viongozi ya makarta zao wasipo faulu na ukarabati wa barabara kuu kuwaunganisha karta yao haya na barabara ya kwanza ya taifa pia na Kilalo cha Kwilu, barabara ndefu ya kilomita tano ilikatika tangu miezi mingi na inatatiza wakazi kabisa. Jimboni Nord Kivu, liwali anatangaza matibabu bila malipo katika vituo vyote vya afya vya muji wa Goma na pia katika mtaa wa Beni kwa muda wa miezi mitatu, kwa kusaidia wakaazi wamopate kuepuka virusi ya Ebola kutatiza eneo hilo, kama alijulisha asubuhi ya leo meya wa Beni Nyonyi Bwanakawa kupitia microfone ya Marcial Papimukeba. Government ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuona gisi raia ya Beniville na Beni territoire inakumbwa na umaskini, na kutokana na magumu yote yenyewe inapitika, magumu ya mauaji, magumu ya Ebola, yenyewe inakuya kwa kusaidia raia ya kwake, inakamata decision ya kusema raia ya Beniville ama ya zone de sante ya Beniville pia ya deux zones de, zone de sante ku niveau ya territoire ya Beni pale kuna zone de sante ya Mabalako na zone de sante ya Oicha. Wakaaji ya ile zone tatu de sante wanakubaliwa kwenda kwa hospital kuanza consultation kufanya examen na kupata dawa bure muda wa miezi tatu. Hiyo miezi tatu inaanza leo tarehe makumi mbili mwezi wa mnane ya hii mwaka, na ile kupata dawa bure inahusika na mahopito zenyewe ziko kwa mikono majimbo za Ho Katanga na Lwalaba zinakumbwa na tatizo ya moto ya umeme ya SNEL tangu tarehe kumi na sita Julai iliyopita, kama walisema mbele ya Redio Okapi siku ya sita mjini Lubumbashi. Kiongozi ya SNEL anajitetea ni kufuatana na kazi kuendeshwa pale Inga na pia pale Kolwezi. Fridolin Nkumbu anaendelea kusema ya kwamba kituo cha kutoa umeme cha pale Mwandingusha kilisimama lote, na pia vituo vyengine vinaharibika sawa yale ya Nzilo Seke na Koni. Fridolin Kumbu anaidia wateja wake kumaliza kazi mbele tufike mnamo tarehe kumi na tano mwezi wa kenda ujao. Yupo kwenye okwenye maikrofoni Apole Munanga tuna mpango wa kubadili mashine mbali mbalimbali ya umeme iliyoharibika sehemu ya Kolwezi na pale kituo kubwa cha Inga Shabani, kuongeza uwezo wa umeme inabidi tufikishe megawati 1000. kwa sababu leo hii uwezo wa umeme unaotumiwa kutokea kituo cha Inga kwa mfano ni megawati 250 tu. Kinyume kuna kwa miji mbalimbali ambapo usumbufu wa umeme unajitokeza. Na makampuni fulani fulanifulani inayokosewa umeme. Kituo kikuu cha umeme cha mwadingusha mashini ya umeme imezeeka. Kuna pia kituo cha koni imeharibikiwa mashini tatu. Upande mwingine, kituo cha umeme cha nzilo mashini imeharibika pia. Wateja wetu tunawaomba wasubiri kwa muda mchache, kampuni SNEL ipo katika kazi kusudi tupate suluhisho kwa kuwapa tena umeme. Mwisho wa taarifa yetu ya mchana. Asante kwako ndugu musikilizaji. Tulisindikizwa na Bi Elize Chikuta Chivueta, kwa ufundo wake Heritier Sidia Kala. Tunaongozwa na Jilenya Mwenyi kupitia Radio Ukapi.