inabidi kuweko uchaguzi wa kweli na pia wenye kushirikisha watu wote. Alikuwa ni yake Bosela Eyale, muchungaji katibu mukuu wa eh, koe kisha mabishano na seni serikali na upinzani leo mujini Kinshasa. Mapatano kati ya waasi wa FRPI na serikali yanaendelea vizuri humo jimbo la Ituri kama ilitambulikana kijijini Kalenzi, wakati waasi wanaongeza usumbufu katika mitaa jirani na Irumu. Imeshutumu shirika la raia la eneo hilo wacheleweshe basi ufunuo wa mashule ya mtaa wa Beni kuliko tarehe tatu mwezi wa kenda, kupangwa na wizara ya EPSP. Ombi ni lake shirika la raia la mtaa wa Beni. Wanashakia agizo kuundwa kwa kukinga wanafunzi mbele ya ugonjwa wa Ebola katika jimbo la Nord Kivu. Habari kamili. Ujumbe wa kituo cha itoacho kowe, yani Conseil Ecumenique des Eglise, kupitia katibu mkuu mwenye kuongoza pia ujumbe, mchungaji Bosela Eyale, analika kuweka uchaguzi kwa jumla wa kweli wa usawa ku mwisho ya kikao cha siku ya tatu ofisini mwao, kikao cha mabishano kati ya CENI, serikali na upinzani kuhusu mwenendo ya kazi ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Masemi yake yalichukulia na Jeff Ngoi. Sisi pia tunakwazika namna moja na wenjetu wengine sababu ya matatizo sawa, kwa kusitokubali inaweza kuzorotesha kazi zote kufanyika hadi leo, yaani idadi ya walijirozesha bila alama ya kilole itaji na uaminifu kuhusu mashini kwa uchaguzi, lazima ya kutatua mizozo ya kisiasa kupangwa na mukataba wa Saint-Sylvestre. Kwa mufano watu na wahamyo ya kisiasa bado kutatuliwa ya muhimu ya kushirikisha wote kwa uchaguzi ku ngazi zote kinatuma tuombe seni na serikali ya Kongo wafuatilie swala hilo, watafute mapatano na pia vitendo vya juhudi kwa kuhudumiwa uchaguzi wa kweli ya wazi ya watu wote na pia ya kimya. Swala hilo la sito kupatana kuhusu mashini kwa uchaguzi na oroza ya wachaguzi na tatiza MONUSCO na Umoja wa Mataifa kama ilisikika leo siku ya tatu kwa musemaji wa MONUSCO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya wakati wa kikao na wapasha habari wa Kinshasa kwake Bi Florence Marshall. Wakati wa kupatana kwa viongozi wa kisiasa, ilikuwa wakati walifikisha barua ya kugombea kwa uchaguzi ujao, watatue swala kuwatenganisha. MONISCO anaendelea kuhaidia kuunga mkono hadi mwisho. Tumusikie kwenye mikrofone ya Honore Misenga Kalala. Il semble important de profiter de cet élan, de cette volonté. Ni bahati kuona vipande vyote vya usika vinakubali kushiriki kwa uchaguzi ya seni munamotare ma kumi mbili na tatu Disemba ijao liliweza kuendea na mausiano hadi wapatane. Ombi ombila ujumbe ili aweze kutoa musaada wake kwa kualika wamoja na wengine wapate suluhisho. kuna musingi ulishimikwa wakati walifikisha vibarua, ni wakati wa kujenga kuhusu kusito patana juu ya mashini kwa uchaguzi na daftari ya watakaochagua mara tena, tunahakikisha tutaendelea na ujumbe tunao ya kuunga mukono hadi kuatua ya mapatano kuhusu swala hilo. En vue d'arriver à un consensus sur cette question na katika jimbo la Chopo, vijana vya chama cha mwananchi Lusha, yani Lut pour le changement, wakati wa kikao cha siku ya mungu iliyopita, msemaji wao Zakari Kingombe aliyehesabia vitendo mbaya saba vya kupinga mbele ya uchaguzi ya tarehe makumi mbili na tatu Disemba mwaka huu, usuza mashini kwa uchaguzi na mengine kama tutamsikia kupitia microfone ya Donasien Aliana Alipanagama. Ya kwanza, kukataa kabisa kabisa vyombo vya uchaguzi na kurudilia namno ya uchaguzi wa kawaida na makaratasi. Ya pili, kusafisha daftari ya wachaguzi kufuatana na azimio ya Frankofoni. Ya tatu, kuacha watu kuandamana kwa uhuru. Ya inne, kufungua wafungwa wote wa kisiasa na kuachana kufuatilia watu kisiasa na kusudi, na kuacha uhuru wa kongomani wenye kupatikana nje ya nchi na kurudi nyumbani na sarikia uchaguzi kwa uhuru kama kandideti au kama mchaguzi. Ya tano kuacha wataalamu wa kigeni kufanya kazi lao la utume bila kizuio. Ya sita kutangaza kalendari ya usalama kuhusu uchaguzi na ya saba kutangaza mpango ya kutoa fedha na vifaa kwa uchaguzi na kuomba msaada wa wageni kama imestahili. Wamemba wa muungano unaitwa kwa jina la Le Compagnon de Emmanuel Shadary katika jimbo kuu la Katanga, wanaalika vijana wazaliwa wa Kongo wajitolee ajili ya uchaguzi huenda kufanyika nchini, kama walijulisha jana siku ya pili, wakati wa kusherekea kutoka kwao kwa mara ya kwanza. Wanafunzi wa vyuo vikuu, waganga, watetezi na wafanyakazi ya serikali mjini Lubumbashi wako ndani. Shabani Muhamudu, kiongozi, anafasiria maana ya alikwa yake kwa vijana ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuhusu uchaguzi ujao. Yupo kwenye mikrofoni ya Kolenjuma Musombo. Ni mara ya kwanza tunaona mabadiliko ya kidemokrasia mbele ya nchi yetu hii. Kiongozi raisi anarudisha wakongomani katika madura yao, kwa sababu anaorganize maelection tangi ya 2006 2011 na hii tuko naendelea nayo mpaka mwisho wa huu mwaka. Kwa hiyo tunaalikwa wakongomani wote waongoze mapasha yao ya, ki, ya ki citoyen, wa kimuunga kabisa na kuendelea kupartisipe ku processus electoral hii ni njia tu moja tu na Iko legal itatuweza kufikisha ku expression populaire. Tunaomba zaidi wa vijana wa kongomani washifuate wale watu bakonaleta mafujo, alakini vijana wetu, mfungue macho, wakati unenea ambayo nini, vijana mchakule sasa yenye kuwa utile ivi tumarke histoire ya nchi yetu na tukileta ku magistratu supreme mutu mwenye kuwa na susia hii nchi yetu wa kutamani kuchunga amani, kuunganisha wakongomani wote na kuunganisha nchi mzima. Shirika la raia la jimbo la Congo Central na katala kuchagua rais ambaye alikuwa mupiganaji wa zamani wala muporaji wa mali ya nchi. Inabidi seni heshimiwe ombi la wakaaji kuhusu mashini kwa uchaguzi, alisema jana mjini Boma mchungaji Jake Bakulu, kiongozi wa shirika la husika na uongozi wa mali ya nchi, na pia mmoja kunako shirika la raia, kumwisha kikao chao katika eneo hilo, umbali ya kilomita mia moja magharibi mwa mji wa Matadi. Alihojiwa na Giho Jenya Mpani tunaunga mukono kuandaliwa kwa uchaguzi kufuatana na kalenda ya uchaguzi. Tunaomba seni aheshimie kazi ya kidemokrasia bila kupuuzi ombi la wakongomani kuhusu mashine ya uchaguzi ajili ya kiti cha urais. Tunakatala viongozi wa zamani wa vita, hapana, wenye walipora mali ya Kongo, hapana, kwa wale wanaiba faida ya nchi. Lakini tunafurahishwa na kuunga mukono kwa rais aliyemchagua mgombea Emmanuel mugombe ya Emmanuel Shadari kwani ni mtoto wa mlimaji kama sisi. Bwana Emmanuel Shadari jina lake halitajwe kila wakati kama majina zengine. Emmanuel Shadari anazogelea kwa yale kuitajika na samani kutambulikana kwa Rais Joseph Kasavubu, Kasavubu. Katika jimbo la Ituri mapatano inaendelea mzuri kama ilitambulikana siku ya sita na ya Mungu kijijini Kalenzi, kati ya serikali na waasi wa FRPI, Force de Resistance Patriotique de Litouri. Ni katika tangazo kwa kiongozi ya jimbo siku ya pili toka katika eneo hilo la ngome kuu ya wasi hawa kwenye umbali ya kilomita mia moja kusini mwa munji wa Bunya pa usultani wa Walendu Bindi. Maelezo zaidi na Marsial Kiza Bia Mungu katika taarifa ya mwenjetu Jose de Charte Menga. Ujumbe ya gavumenti imehakikisha ya kwamba mazungumuzo hile inaendelea vizuri. Walijulisha waongozi ya FRPI maendeleo kuhusu kuhamisisha wapiganaji huruma yao na pointi zingine zenye kupatikana ndani ya kibarua ya mahombi yao. Eric Mongo, mmoja kiongozi ya ile mazungumuzo, anasema ya kwamba wapiganaji FRPI wasitarajie kupata majibu mazuri kwa mahitaji yao yote, na wanapasha kuacha mashambulizi kwa raia. Hii mazungumuzo imefurahisha ya jimbo hata haiku mara ya kwanza mazungumuzo kati ya FRP na gavmenti imeandaliwa. Jefferson Abdala Penembaka amekuwa na hekima ya kwamba mazungumuzo hii itatosha matunda mazuri. Amesema ujumbe moja kati ya waziri kuondoka pale Kinshasa itafika hapa Ituri kwa kutia nukta ya mwisho kwa hii mazungumuzo. Mtakumbuka ya kwamba imepita sasa miaka zaidi kumi na tano usultani ya walindu bindi inakuwa na tatizo ya usalama watu kuwa wawa nao wakaji kukimbia makao zao. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcel Kizabia Mungu, Radio Kapi tutabaki nawe pamoja Marcial Kizabi ya Mungu. Tena tutaendelea ma, tangazo kutoka jimbo hilo. Tujulishe ngisi mashito ya shirika la raia la masultani ne jirani ya mutaa wa Irumu ya kwamba mahusiano inaendelea vizuri kati ya waasi wa FRPI na serikali upande moja. Upande mwingine vitendo vya ukaidi vinazidishwa na waasi hawa, wanaua watu na kutatiza wengine, kama ilitambulikana jana siku ya pili tarehe makumi mbili na moja mwezi wa mnane alishutumu kiongozi Jili Gotabo pamoja nawe Marcial Kiza masulutani yenye kuhusika ni kama Basili Mobala Baema Sid na Andisoma. Mauaji ya mwisho ilikuwa pale kwa komanda kilometa 75 kusini ya Bunya. Bwana Umoja wa miaka zaidi ya arobaini, mwili yake ililogotwa barabarani. Giligotabu anasema ya kwamba mauaji ingine ilikuwa pale kando ya mto Irumu kwa kilometa 7 na Irumu senta kwa kijiji Subega ngambo ya mto Ndoya. Mtu mwingine aliuawa kwa lisa na mwili wake kuogotwa siku moja baadaye. Duru ile tu inaripoti kusema mfanya biashara mmoja mwenye alikuwa akiondoka kusoko ya nyama pale Barazana aliuawa kwa risasi na wajambazi na kumpora pesa elfu mia moja ya franga ya Kikongomani. Shirika la raia ya Irumo inataja waasi ya FRPI kuwa nyuma ya hii mauaji. Wale waasi tu walijiingiza siku ya kwanza kwa kijiji susa ya kwanza Andisoma na kupora mali ya raia. Msemaji wa FRDC Ituri anasema mauaji zile ni za kipekee. Luteni Jil Ngongo analeta tumaini na kusema jeshi itaendelea kukinga raia na vitu vyao. Bunya, Marsial Kizabyamungu, Radio Okapi. Shirika la raia la mtaa wa Beni linaomba warudishe nyuma ufunuo wa mashule katika eneo hilo la jimbo la Nord Kivu, isifanyike mnamo tarehe tatu Septemba ijao kama inakusudiwa nchini kote. Wanashikwa na woga ajili ya agizo huenda kuchukuliwa vituoni mwa wanafunzi kwa kuepuka ugonjwa kwa virusi ya Ebola kujitokeza, kumepita siku makumi mbili na mbili. Martial Papimkeba Shirika ya raia ya Beni inasema kwamba ukosefu wa hatua za ufanisi za mapambano na ulinzi katika shule zinaweza kufungua njia ili wanafunzi kazaa waambukizwe na Ebola. Kizito Bini Hangi, kiongozi makamu wa shirika hilo, anaomba kuanzishwa nyuma kwa shule pabeni mpaka mwisho wa janga hili katika eneo hilo. Na uzuni na sikitiko kuona kwamba masomo inaweza kuwanza na malali inakuwa ndani ya muci hii, malali inaweza kojitapanya kwa watu wengi ka kama hawataweza kukamata eh, miziri ya muzuri ya kuweza kukinga watoto. Ndiyo maana shirika kiraia inaomba kwa serikali kuweza kufungula masomo baada ya watu ya sante kuweza kudeklare kusema hiyo magonjwa imalizika maeneo yetu, na ndiyo pale metana masomo inaweza kuanza. Kwa upande wake matongo lengi Olivier mkuu wa idara ya elimu ya Beni anasema kusubiri uamuzi wa viongozi wake. Ninafurahi sana kwa kuona vile kuminote nasionale na kuminote internationale na jimplike. Kwa kifupi tujulishe eti kilianzishwa jana siku ya pili mjini Kananga kwenye tribunali ya kijeshi la Kananga. Kesi ya polisi mumoja anashutumiwa ubakaaji masambi huwenda kuendeshwa leo siku ya nne, wakata mashtaka wakingojea ripoti ya waganga kwa kutatua swala ili. Aksanti kwa kuwa mumetutega sikio.