Radio Okapi asante kwa kobi Belinda Bonsuma Mwamba. Salamu zetu ziwafike popote mulipo, enyi wasikilizaji wa sauti ya amani. Ifuatayo habari kwa kifupi. Askari jeshi wawili walitekwa nyara na wakafariki jana na watu wa silaha wakati wa doria mtaani Jugu. Jeshi la taifa limeshika wamoja humo jimbo la Ituri ni hana madaraka ya kufuatilia swala la kisheria Jean Pierre Bemba huenda kushtaki kunako korti ya swala za kikatiba, alisema inspekta wa MLC Jacques Njoli. Kati ya wagombea sita wenye walikataliwa kwa kiti cha uraisi kwa uchaguzi ujao, wengine wanajiandaa kwa kufikisha barua kunako korti ya swala za kikatiba leo, siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na saba mwezi wa munane. Dawa ya aina tano 5 ya chanjo kwa kupiganisha ugonjwa kwa virusi ya Ebola kwa kusaidia wahanga wa Mangina mtaani Beni na wataalamu wa ulimwengu kurusiwa na OMS. Haya na mengine ni katika taarifa hii, karibuni. Habari kamilio. Waskari jeshi wa taifa wawili walifariki na vichwa vyao vikakatwa katwa jana siku ya Mungu kijijini Ladejo katika usultani wa Walendu Pichi mtaani Jugu, kisha vita na watu wa sila wasiojulikana wakati wa doria ya jeshi la taifa, aseme duru za humo nyumbani. Jeshi la taifa linashutumu kitendo na kuhakikisha kutia nguvuni wanaoshutumiwa. Sadiki ya Abubakar. Wanajeshi waliouawa ni Sergeant Major wa kwanza na Sergeant wa kikosi la elfu moja mia tatu na moja la FARDC lenye kupatikana pa Largu mtaani Jugu. Duru za usalama zimeripotiya kuwa walikuwa wakitoka Palargu largu wakijelekeza pa Laujo. Ni hapo Laujo ndio watu wenye kumiliki silaha la kivita na la kenyeji waliwazingira na kuwanja kuwapiga masasi. Katika mapambano, wanajeshi hao wawili waliuawa na silaha zao zikachukuliwa na wanamgambo hao. Kabla ya kutoroka kwa wanamgambo hao, walikatakata miili za wanajeshi hao kwa mipanga. Habari hizo zimekamilishwa na shirika la raia. Jean Bosco Lalo, kordonete wa shirika hilo jimboni, amenenea kama hadi siku wanamgambo hao watatambulishwa vizuri na kupokonywa silaha, ndio mtaa wa jugu utapata salama. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni, Luteni Jean Ngongo, amehakikisha kifo cha wanajeshi wawili. Amenena pia kuwa kuna watu waliofungwa wanaozaniwa kuhusika na jambo hilo. Nimeripoti kutoka Bunya. Hali ya usalama ilitambulikana kuwa mbovu kijijini Pita Kongo kisha mapambano ya asubuhi ya leo mapema kati ya NDC Renové na kundi la Mai Mai Mazimbi ba eneo la Musindi katika usultani ya Batangi mutani Lubero humo jimbo la Nord Kivu. Duru za humo nyumbani usema ya kuwa vita imezuka siku mbili kisha shambulizi la wa Mai Mai NDC Renové kwa ngome la jeshi la taifa paleka Kasuo. Bernard Nyangi Niko majira za saa kumi usiku wa kumkia hii leo ndiyo, wanamgambo wa Nduma Defense of Congo NDC Renove toka sehemu za Mwanga walishambulia kijiji cha Pita Congo. Kijiji hicho kinaikaliwa na Wamaimai Mazembe tokea karibuni miaka mitatu hivi sasa, zaeleza duru za uongozi wa asili na shirika la raia la mali. Mapambano ya kadumu muda wa masaa mawili na baadaye NDC Renove kakimbia kwa mwucuba, duru hizo wanamgambo kaza walifariki ila pia kijiji kiliporwa wakati ulo wa vita. Mapema Jumamosi, wanamgambo wale walewale wa andsrnove walijaribu kushambulia jeshi la taifa pakasuo kaskazini mwa mkoa iyo ya Musindi. Hawa walifukuzwa na jeshi wani, miongoni mwao wenda wakahuliwa na mwingine mmoja kutekwa. Kiongozi wa mtaa wa Lubero anayelaumu mashambulizi yale unena kwamba mipangilio zachukuliwa rasmi ili kushimika upya Ngome za jeshi eneo lote lile linaloikaliwa wanamgambo wa Mai Mai kusini mwa mtaa wa Lubero. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Kesi kuelekea kuwawa kwa wataalamu wawili wa Umoja Mataifa na wasaidizi wao wa Kongomani mwezi wa tatu mwaka 2017 jimboni Kasai Central ilirudiliwa leo siku ya kwanza kunako korti ya kijeshi ya Kananga kisha kusimamishwa mwezi wa kumi mwaka jana, watu wawili tena wanashutumiwa. Ni leo siku ya kwanza tarehe makumi mbili na saba mwezi wa mnane, siku wagombea wengi wa urahisi huenda kufikisha vibarua vya mwito mbele ya korti ya kikatiba mjini Kinchasa kufuatana na kutangazwa kwa muda na seni ya vibarua vyenye kukubaliwa na vyengine vimekataliwa, kwa wagombea kiti cha uraisi na pia ubunge kunako uchaguzi wa Disemba mwaka 2018. Kwa jumla wako watu sita wamekataliwa kwa kugombea kwa kiti cha uraisi, na wote wanakusudia kuandika barua ya mwito mbele itangazwe daftari ingine. Jacques Mkonkole, taarifa hii ni yake Jean Didier Ogubani. Kufuatana na kalendari ya uchaguzi kipindi cha uteuzi wa madai ya rais na kitaifa itadumu tangu tarehe makumi mbili na tano Aprili hadi makumi mbili na tano Septemba. Ni wazi kwamba kwa wakati huu kutakuwa kuweka na kufanya uchunguzi wa vibarua za wakandideti vilizokataliwa na seni tiba. Hizi lazima ifanike ndani ya siku tano ya ushapishaji wa orodha ya muda ya wagombea kufuatana na mistari makumi mbili na tano na makumi mbili na saba ya sheria ya uchaguzi. Kipindi hiki inaanza siku ya kwanza baada ya ushapishaji wa orodha ya muda ya wagombea kufuatana na musali makumi mbili na tano ya sheria ya uchaguzi kwa ajili ya wagombea urais wa kandideti kushughulikia mahakama ya katiba, hii hatimaye kuamua kuacha kila kitu na bila malipo kwenye programu hizo, kufuatana na mustari makumi mbili na saba ya sheria ya uchaguzi. Baada ya usindikizaji wa rufaa, mahakama ya katiba itajulisha hukumu kati ya tarehe tano na kumi na moja Septemba. Kutoka tarehe kumi na mbili na kumi na mnane Septemba, tume ya uchaguzi itazingatia maamuzi ya mahakama ya katiba. Kama ni muhimu, tume ya uchaguzi inapasha kubadilisha orodha yake. Ushapishaji wa mwisho wa orodha ya wagombea ni tarehe kumi na kenda Septemba. haieleke ni swala la kusafisha ya kufasiria sheria kama alishutumu mgombea Samiba Dibanga ambaye barua haikukubaliwa kufatana na swala la utaifa mbili kwake. Kiongozi wa zamani wa serikali ya Kongo anakusudia kufikisha kibarua kunako korti ya kikatiba kama tutamsikia kwenye microphone ya Paul Matendo. Ministeriali... kunihusu mimi na kuwa na vikaratasi vilivyosainiwa na waziri nchini, ausikae na swali za kisheria. Makubaliano iliyosainiwa ilijulisha ya kwamba mimi nimerudilia hali yangu ya mwananchi mkongomani wa kizalikio tena, niliweza kupewa kitambulisho kuhusu hayo iliyosainiwa na waziri. Pia kwenye vikaratasi vya utambulisho nilivyovipewa, hakuna nafasi yote eti na sababu ndugu ama utaifa usiokuwa wa kizalikio. Kwa sasa tutajitahidi kwa kutoa malalamiko yetu kwenye sheria. Ikiwa hatufanyikiwe, itaonekana kwa wazi eti swali hilo linaambatana na linatokana na mamlaka ya kisiasa. Tukizungumuzia tu swala la oroza zenye zilikataliwa, tujulishe eti MLC naye alikusudia kufikisha barua kunako korte ya kikatiba kwa kupinga barua ya kukataliwa kwa jean-pierre Bemba na seni jumajana. Jacques Njoli, inspekta mkuu wa MLC, alihakikisha mbele ya redio Kapi kutumwa na kiongozi wa MLC yeye mwenyewe. Yupo kwenye microphone ya Piero ela Meji. Après evaluation le president national, baada kutathmini na kwa kuelewa hisia ya chuki na kukata tamaa kwa idadi ya wakongomani, presidenti wa MLC kitaifa Jean-Pierre Bemba kama mwanasheria aliamua kutoa nafasi ya mahakama ya juu zaidi ya nchi ili kuonyesha uhuru wake na uwezo wake wa kukwepa vikwazo vya kisiasa. Kwa maana hii tulikuwa na siku mbili tu. Napenda pia kusema ni jana saa kumi jioni ndipo sisi tulipewa taarifa, lakini ili kuepuka kutoa hoja au uzuru kwa kila moja, mchana kati timu ya wanasheria wa MLC itaweza kukata rufaa kwa mahakama ya kikatiba na katika jimbo la Chopo wako zaidi ya vijana miatano walihimizwa na kanisa la kiprotestante seka kumi ya kumi na sita muji wa Kisangani kuhusu neno muhimu kwa uchaguzi ujao. Kikao kuandaliwa mjini Kisangani tokea tarehe makumi mbili na mbili hadi makumi mbili na sita August. John Motema Ejero, kiongozi ya vijana ya seka 6 kwenye maikrofoni ya Anselme Maswa. Tusikuwe na wasiwasi wasi. Kama nchi yetu imekwenda vibaya, wenye kuteseka ni hasa vijana. Tuna wajibu wa kushiriki katika shughuli za uchaguzi iliyo katika nchi yetu, kwa kuwa kura ya kukusaidia, kura muhimu. Anatafuta kura mtu ambaye anaweza kutusaidia kukabiliana na changamoto zetu, watu kama vijana, kwa sababu leo ukiona zaidi vijana tunateseka, hata wale ambao wanamaliza masomo hakuna kazi, hivyo kuna wengi wasio kazi lakini kama sisi tunapiga kura muhimu, kwa kweli inaweza kutusaidia kukabiliana na changamoto yetu, ili kuna zaidi kazi. Ndiyo mtu ambaye atakuja na nguo, mifuko ya chumvi, chakula wakati wa kura ya kwanza, kuangalia gisi ya kurudisha fedha yeye aliyopoteza. Tunaomba kwa vijana wetu, kweli kuuliza kila mtu kwamba manufaa kura si kwa kutawaliwa kiufundi, jamaa kilichotokea kabla Shirika la kimataifa la usika na afya lilitangaza kuongezwa kwa dawa ya aina tano zidi ya chanjo ya kupiganisha ugonjwa kwa virusi ya Ebola kutambulikana mtaani Beni, kumepita siku makumi mbili na saba jimboni North Kivu. Musemaji wa OMS Tarik Diarane pa Beni anasema eti dawa tano mpya huenda kusaidia wahanga wa Beni, lakini pia wataalamu ulimwinguni Ushuda zilizozaniwa kuwa za homa kwa virusi ya Ebola kumwisho wa wiki iliopita mjni buni zinatambulikana bila makosa, kulingana na namujib ya chumba cha utafiti mtaani mtaanibn katika jimbo la North Kivu, kama aliakikisha makama waliwali wa jimbo la Ituri kwenye Pacific Keta Upar. Analika jamaa za mgonjwa aliyefariki ifike kwa kuchukua mahiti ndani ya chumba cha kuweka mahiti chapale Bunia, na pia kwa wakaji waende a kujikinga kwa kushika kanuni za usafi. Alihojiwa na simu ya Martial Kizabya Mungu. Tulituma vipimo kunako ofisi ya uchunguzi, wataalamu wa, wa matu arefu kwamba sio ugonjwa wa Ebola, tulirudisha mwili kwa familia. Habari hii inatuekisha na inatulazimisha kuchunguza mara tena masharti fulani kuhusu uimizaji, kwa sababu kulingana na yale yaliyotukia yamegundua kuwa kamati ya umizaji haikufanya kazi jinsi tulivyotarajia, kwa sababu kesi hiyo ambapo watu wananyang'anya maiti inatuarifu kwamba kuna vitu vingi vinavyopaswa kufanyika ili tuweze kuwajulisha watu kuhusu ugonjwa ya virusi ya Ebola. Asante ndugu msikilizaji, kwa kutika siku hiyo, kwa habari zilizofuatiliwa na Bi Elise Chikota Chivweta, kwa ufundi wake Jean Noel Mukondo, sote tunaongozwa na Julieni Mwenyi kupitia Radio Okapi.