Wanafunzi wamerudilia shule la msingi na kisekondari leo mjini Kinshasa kama ilikusudiwa, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini shule hazikufunguliwa katika mikoa za mitaa ya Masisi na Lubero jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako kuna wapiganaji wengi sana. Watu watano wamefariki kisha shambulizi la wapiganaji wa kundi la mapenzi katika mikoa ya Nyamaboko mutaani Masisi. Wakazi wanaomba serikali iwaadumie usalama katika eneo hilo la North Kivu. Munjini Lubumbashi Gabriel Kiungu anaomba kuachiliwa huru kwa wamemba wa Ensemble wa pour le Changement waliotiwa waliyotiwa nguvuni siku ya sita ilikuwa kisha mchafuko na polisi iliyokataza mkutano wao. Hmm. Habari kamili. Kufunguliwa kwa mashule katika hali ya baridi ndiye ilitambulikana katika muji jimbo la Kinshasa. Viongozi ya mashule wengine wanashutumu umaskini ya wazazi, na pia ombi la shirika la kutetea walimu mbele ya kufunguliwa kwa masomo, kama ametutayarishia mwenjetu Jean Pierre Elali Koko kwa usomi wa mwenjetu Pascal Masirika humu studioni. Nam, katika shule tulizotizama hapa mjini Kinshasa leo siku ya kwanza walimu walikuweko ilakini watoto hawakufika wengi kama kawaida. Ni sawa vile shule la sekondari la kiserikali iliitwalo Amitie katika mtaa wa Bandalungwa hapa mjini Kinshasa. Mwalimu bwana Emmanuel Fuku alishuhudia kwenye redio Kapi kwamba ni kwa sababu wazazi wa mji wa Kinshasa wanakumbwa na matatizo chungu tele siku hizi, ndiyo maana hawakutuma watoto shuleni leo siku ya kwanza. Hali hiyo imetizamiwa vile vile kwenye shule la msingi la kikatolika la Bandalungwa, ambako hakuna mtoto amefika juu ya mia tano walioandikwa hapo mwanzo. Katika shule hilo, walimu hawalipwe mishahara yao jinsi ilivyo. Wanasubiri serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iwakumbuke nao kwenye shule la msingi la Mtakatifu Ana mtaani Gombe hapa mjini Kinshasa, watoto pia hawakufika. Viongozi Jackson Loyebisa na bi Lema Marie Francoise wanashutumu vikali sana habari za uongo zilizosema ya kwamba mwanzo wa shule imehairishwa tarehe kumi ijayo. Asante kwako Pascali Masirika. Tunaendelea na swala la kurudilia njia ya masomo nchini humo, tujulishe kwamba siku moja mbele watetezi wa walimu ya Kongo sieko maarufu marufu waliandaa kikao kwa mara nne cha shauri ya sio ya kawaida nchini, ambamo walizungumzia maswala mbalimbali mbali. na pia lile la shirika la afya mespe. Kama alisema katibu mkuu ao bi Cecile Chiyombo, kuanzishwa kwa masomo leo tarehe tatu Septemba hakufanyika namna moja juu ya mwaka wa elfu mbili kumi na munane elfu mbili na kumi na kenda. Kwa mfano pa usultani ya nyamaboko ya kwanza na ya pili mutani wa sisi na pia kusini ya mtaa Lubero, watoto pamoja na wazazi waliofia maisha yao walienda kuishi nafasi zingine, lakini pia masomo ziliharibishwa na kundi za silaha Biberna. Nardine Diambo alituandalia taarifa ya taarifa, ilisomwa na Gabriel Wamenya. Ijapokuwa uwaziri jimboni umehakikisha mbele ya vyombo vya habari ya kuwa sherehe ya kufungua masomo itafanyika pote jimboni Kivu ya kaskazini ya kuanzishwa kwa shule, sherehe haikuonekana ndani ya maeneo inayoasiriwa na juhudi za vigundi vyenye kumiliki silaha, ni sawa vile mtaa wa Masisi ndani ya maeneo ya asili ya Nyamaboko. Huko vigundi vyenye kumiliki silaha vyaendelea kupambana hivi sasa miaka miwili, amejulisha mnyampara wa mtaa huo. Kunakuwa pia sehemu ya kusini ya mtaa wa lubero huko, wanafunzi hawakuweza kujielekeza kunako shule ndani ya maeneo haya. Shule ziliweza kuchomwa au kuporwa au wanafunzi wamekimbia na wazazi wao mahali pengine. Ni sawa vile amefasiria kiongozi wa shirika la raia George Katongo, aliyehojiwa kwa njia ya simu. Eneo ambayo inakuwa na tatizo ya kuanzisha masomo ni eneo ambayo kunakuwa ukosefu wa usalama, ni kama Grupema Itala, Grupema Tama na Grupema Mtindi na, na, na zaidi sana ake Kulikuwa operation militaire weko kwa vigundi vyenye kumiliki silaha ndani ya maeneo yale, hailete matumaini kwa wakaaji kuruji ndani ndani ya vijiji vyao. Viongozi na shirika la raia limeomba kuzidishwe uongozi wa serikali ndani ya maeneo yale. Goma, Gabriel Wamenya haijiokapi katika jimbo la Norkiv watu tano waliuawa usiku ya siku ya Mungu kuchia leo siku ya kwanza na wanaozaniwa kuwa wa maimai mai wa... aliyejitaja jemadari mapenzi pale Bitobolo katika usulutani wa nya maboko ya pili mutani Masisi upatikani hapa umbali ya kilomita makumi sita kusini mwa Mambasa kati wakazi wanaohitaji msaada serikali kwa kurudisha amani eneyo hilo. Bi Bernardine Diambo ali toandalia tarifa ilisomwa na Gabriel Wamenya. Duru zetu ndani ya maeneo haya yajulisha kwamba watu tano hao wameuawa majira ya saa tano ya... ndani ya nyumba zao porini huko waliokimbilia wakiofia usalama mdogo hivi sasa miezi sita kati ya mahanga kunapatikana wanawake tatu na wanaume wawili yajulisha duru zetu watu hawa waliuawa kwa risasi na hawa wanaozaniwa kuwa maimai mai. wakaaji wanyamaboko ya pili wanahuzunishwa na kuendelea kuzorota kwa usalama ndani ya maeneo ya nyamaboko ya kwanza na ya pili huko wamaimai waendesha harakati zao bila kutishwa. Duru zetu zajulisha ya kwamba usalama huo mdogo wasababisha na fitina kati ya vijana ndani ya maeneo haya. Hali hiyo imehakikishwa na mnyampara wa mtaa wa Masisi, Kangakolo Kosmas, ambaye amejulisha kwamba fitina hizo za vita zimesababisha kuhama kwa wakaaji. Vituo vyote sawa vile shule, hospitali viliweza kuchomwa moto wakati wa mapambano. Kufatana na hali hiyo ambayo yaendelea kuzorota kila siku, wakaaji wa kuomba kuimarishwe uongozi wa serikali kwa kuboresha amani na usalama ndani ya maeneo haya. Tujulishe kwamba watu hawa wamezikwa leo siku ya kwanza na wakaaji ya julisha turuzer Goma Gabriel Wamenya Radio Kapi katika jimbo la Ituri. Kundi la waasi wa Maimai Mai Simba lilishambulia siku ya Mungu eneo la madini la Nianiarish katika usultani ya Bandaka mutaani Mambasa. Kiongozi wa muta anatangaza kufariki kwa raia watatu kujiuria vikali kwa jeshi mmoja wa taifa na maa wakati kuporiwa hadi wakakimbilia nia ni akati izakiremoyope hutufasirie mengi zaidi kupitia simu pale kwenye huko Bunya, wanamgambo zaidi ya kumi wanaoongozwa na Manuu waliingia siku ya mungu na saa saba kwa eneo ya madini ni Nyanyarishe na walipiga risasi mengi, watu tatu waliuawa na askari mmoja alijereuliwa, hujulisha kiongozi makamu ya mtaa ya Mambasa. Dhuru zingine ya nyumbani inaripoti kwamba raia Uh, wengine tano waliumia na risasi na wanapata matunzo kwenye kituo moja ya afya ya Nyanya. Wale wajambazi walipora pia mali ya raia sawa chakula na pesa. Waliteka nyara wakaaji wa moja kwa kubeba mzigo yao, waliotekwa nyara walirudi nyumbani kisha saa chache. Raia wengi pia walikimbia na kujificha kwa nyanya centre. Waskari ya FRDC walitumwa haraka huko kwa kufukuza wale wajambazi na kufanya ukingo ya raia. Kwa sasa kimya imerudi kwa hiyo eneo toka Bunya izakremo yope Radio Okapi. Tunabaki tu hapo Bunya. Karibu watu elfu moja walikimbilia shambulio la ADF siku ya tano iliyopita kijijini Kakuka katika mpaka ya jimbo la Ituri na lile la Nord Kivu. Wakaenda kuishi katika usultani ya Chabi kati paumbali ya kilomita mia moja na muji wa Bunya mtaani Rumu. Kiongozi wa shirika la raia Guli Gotabo anaofia maisha ya wakimbizi wanawake na watoto walietokea vijijini Bulemba, Kainama na Kinyaburundi. Alihojiwa na simu ya Marcial Kizabya Mungu. Ni huruma sana kuishi ya hawa wakimbizi tangu waliondoka kwenye makao zao na kukimbia pale, chabi inakuwa vibaya, wanakosa chakula na usaidizi yoyote kutoka kwa gavumenti ya Kongo ama gavumenti jimboni. Inakuwa ya lazima sana kusaidia wakimbizi awa kuepusha vifo kati yao ajili ya njaa. Wamoja wamepatikana kwenye mafamilia zenye ziliwapokea, wengine wanalala ndani ya masomo na hadharani. Kwa kweli, hali ya kuishi au wakimbizi inakuwa vibaya sana. <tipa> Mungano ya upinzani kwa jina la Ensemble pou le Changement ya Grand Katanga linatangaza matokeo ya mikokotano ya siku ya sita kati ya polisi na wamemba wake, wakati polisi liakatalia kuandaa kikao katika karta kandokando ya muji wa Lubumbashi, mbele ya redio Kapile o siku ya kwanza. Gabriel Kiungwa kumwanza anaidia kusitoacha kazi ali na pia oaciliwemo wa wamemba wali tumusikilize kwenye microfone ya Pole Munanga politiki yetu unapita juu ya machaguzi walitosha. Siku ile ilipita liste ya majina ya wale baiko retenu ku election provinciale. Alors tunasema tukaojeshe kandida election provinciale ku population yetu, na tulichagua ikuwe inje ya ville kusikuwe mafujo. Etusa tulishanga bwana banza upole anatutumia bapolisie na kuleta ozera kusema na kuseba, bufanye bile yote munataka, na ni kweli batu banaumia sana. Wengine hapa niko na kuonyesha tuko na kifo juu ya mapigo namuna ile uto walifanya. Kuko wale wa elema walituma mi mwenyewe shefu yabo hapo, nikulwambia niko na magonjwa kukifua yangu. Balituma gazi lakrimogene na vitu vyote, walibeba makamion viti vitu yote. Alipouliza, alipoulizwa jemadari Polekiungu Banza, kamisa ya polisi katika jimbo la hoka tanga, alifasiria kukatazwa kwa vikao siku hizi mbele ya kampuni ya uchaguzi katika jimbo la Nord Kivu. Watu tatu alijeuria vikali miongoni mwa wamemba 15 wa walitatizwa, kwa sasa wanapokea matunzo ndani ya hospitali ya Goma na pia pale hii la Afrika. Maandamano ya siku ya kwanza kukatazwa na na polisi, polisi wengine watu sita walishikwa hawa wakitumia gazi ya wa kutoa machozi Fredi Ignes Bikumbi. Vijana hao walucha Lucha ambao waliweza kuungana na wenzao kutoka kundi la wadebutiste hapa mjini Goma waliweza kuandamana. Walipofika kwenye njia panda Bedegele, ndipo polisi ikawasimamisha mambo yakaweza kubadilika, wakaweza kukamatwa na polisi. Kamanda mwenyewe wa polisi mjini Goma Job Alisa aliweza mwenyewe kuwapiga vijana hao walikuwa wakiandamana 15 ambao ni waandamanaji waliweza kuumia miongoni watatu, ambao wameumizwa vikali. Licha ya polisi kutumia nguvu, waandamanaji walifaulu kufika mbele ofisi ya tume ya uchaguzi seni, na huko kaweza kusambazwa kwa nguvu ya bomu ya kutoa machozi. Sikiliza hapa Robert Amani, mmoja wa kundi la lucha, ni kusema wa, wa viongozi watoshe. Ile wanaita mashini avote ni mashini yenye tatuma banaweza kuiba Ba mwe ba leo peuple congolais, tuko ba mingi mbarabara, tunachoka. Fahamu kwamba muda wa maandamano ya vijana hao walucha, kuna uandishi wa habari hapa mjini ambao waliweza kusumbuliwa na polisi ya Kongo, na hata wendesaji pikipiki wamoja, ambao hakufurahia wa kuona wawili kati yao kukamatwa na polisi, na huko kakumbwa na kasirani. Kutoka Goma, Fredy Ignace Bikumbi, Radio Kapi. Leo siku ya kwanza tarehe tatu Septemba, seni tume huru ya uchaguzi nchini huenda kuweka majina za watakaochagua mukila kuta ya ofisi iliyo waruzisha. Jean Pierre Kalamba kwenye simu ya Richard Junior Kamunga. Kwanza daftari zitabandikwa kwenye maantene, kisha kwenye vituo vya uchaguzi <coughs> vilivyotambulishwa, yani vilivyo karibu, kwa sababu watu wanapashwa kufika kwa kujionea daftari hizo ili wapate kufahamu kama jina yao imeandikwa, ili wajionee kama kwenye orodha hakuna majina ya wageni, ili kufahamu kama walioandikwa wote ni wakaaji wa karta hiyo. Kama ndivyo, basi swala tokea OIF kuhusu ile walioita wa asilimia kumi na sita pointi tatu ya wapiga kura, yaani milioni sita ya wapiga kura wasio na chapa za vidole vyao. Basi, swali hiyo si, Baasi, yo, yo, si tatizo kama wanavyosema leo hii. Mwisho wa ya taarifa yetu ya habari. Abale, Asante kwa kwa kuwa mmetutega sikio.