Radio Kapi, oh, Kapi. Habari zetu Adolphine Ngoy. Shukrani kwako, Baya Chamala. Amjambo wasikilizaji wa sauti ya amani, fuateni habari za jioni kwa kifupi. Mutao wa Bungulu imetambulikana kuwa pia chanjo ya virusi ya Ebola katika kata karta Ndindi humo jimbo la Nord Kivu, tangazo la waziri ya wa afya ya watu wote nchini Kongo leo. Watu wawili waliuawa wale wasubuhi pale Hogari na wapiganaji wa Nyatura pa usulutani ya Bwisha mutani Ruchuru humo jimbo la Nord Kivu Kikao kuhusu maendeleo ya majimbo tano zilizotatizwa na wase wa Kamwina Nsapu huenda kufanyika humo jimbo la Kasai. Mafasiriyo zaidi ni katika taarifa yetu ya habari karibuni. Habari kamili wa wizara ya afya ya watu wote nchini anatoka kutangaza matokeo kuelekea ugonjwa wa kuambukizana kwa, kwa virusi ya Ebola katika eneo la Beni jimboni Nord Kivu. Eti kumetambulikana kitofo mupya cha ugonjwa huu pale karta ndindi mutani Bungulu katika muji wa Beni. Mengi zaidi nawe Marsial Papi Mukeba. Katika tangazo iliyotolewa Jumanne, wizara ya afya inatangaza kuwa tangu tarehe moja Agosti iliyopita kesi mia moja ishirini na nne za ugonjwa wa virusi vya ebola zimeandikwa ikiwa ni pamoja na tisini na tatu zilizohakikishwa. Kesi mbili mpya na vifo mbili zimeripotiwa katika jiji la Beni na kifo moja katika eneo la afya la Mabalako. Wizara ya afya inasema kuwa kata Ndindi ya mkoa ya Bungulu katika jiji la Beni imekuwa eneo kuu la magonjwa ya ebola likizingatia asili ya sabini ya kesi ishirini za mwisho zilizoonekana, kulingana na wizara ya afya, hali hii inasababishwa na upinzani wa wakaaji wa ndindi kushirikiana na viongozi wa afya. Baadhi ya mafamilia wamekuwa wenye kuvicha wagonjwa wakikataa pia wagonjwa kupelekwa kwenye kituo cha matibabu cha Ebola pia na kupewa chanjo. Ili kupunguza mvutano, wizara ya afya inatangaza mwanzo ya majadiliano na wakaaji wa kata hiyo Beni. Tunaendelea na habari kuelekea ugonjwa wa virusi ya Ebola, tujulishe ya kwamba humo jimbo la Ituri masomo bado kufunguliwa kabisa katika eneo la kituo cha afya cha Makiki na kando kando yake katika mtaa wa Mambasa sababu ya virusi ya Ebola. Kiongozi ya shirika la CODEPF anahakikisha oga ya wazazi ajili ya, ya ugonjwa wa kuambukizana masomo ilianza polepole pa Luemba, Teturi, Makumo, Lukaya wakishauriwa na viongozi kuhusu kanuni za usafi izakremo yupe. Duru ya nyumbani inaripoti kwamba wanafunzi hawakuandikishwa shuleni kwa eneo ya afya ya Makiki, mahali watu walikumbwa na ugonjwa wa Ebola. Ijapokuwa watu hawaambukizwe tena na hiyo ugonjwa, wazazi wanaogopa kutuma watoto wao shuleni. Shirika Codepef inajulisha pia kwamba kwenye shule zingine kando kando ya Makiki idadi ya wanafunzi ni ndogo sana shuleni kwa kuepuka hiyo ugonjwa ya Ebola. Liwali ya jimbo anaagiza wanafunzi na waalimu kuheshimu sheria ya afya katika shule zote, jimboni Ituri. Kwa mujibu wake, ni mabadiliko ya tabia itaruhusu kukomesha hiyo ugonjwa. Toka Bunya Iza Kremoyope, Radio Okapi. Masomo haikuanzishwa kabisa jimboni Ituri sababu ya ugonjwa wa virusi ya Ebola, lakini mutaani Malimbankulu kwa masemi ya kiongozi ya shirika la raia la Malimbankulu, ni kufuatana na kuangaika kutangatanga kwa tembo katika eneo la jimbo hilo la Holo Mami. Maelezo zaidi na... ni upande wa masheferi Kayumba na Nkulu zaidi kwenye vijiji Bangwe, Kasenga, Mondwe, Mukubu, Kabala na Butombe, ndiyo milango ya masomo ya kufunguliwa kwenye mashule nyingi ya maeneo hiyo, asemaye mkuu kiongozi wa shirika la wananchi. Hatimaye huko ni jambo la watembo waneo wa, wanaotangatanga waliofanya eti wazazi wanaokuwa wakulima walikosa manufaa ya kulipa masomo kwa ku kuelekeza watoto wake kwa tarehe hiyo. Na huko kumehesabiwa mahektari nyingi ambayo matembo haya yameharibisha. Wakaaji wa eneo hiyo wamekumbwa na shida ya kuweza kuhudumia kwa kulipa masomo ya watoto hao, na ni hapo wametoa malalamiko yao upande wa serikali na wapatanishi wa kiutu wapate kuwasaidia katika magumu hiyo, bali tujue kwamba upande wa sekta Mwanza kumehesabiwa hesabu kubwa ya masomo kando kando nafasi kunaotembea matembo, fasi ambapo pia kuliojengwa vijiji leo. Mwezi moyo umepita, mwanamke mmoja aliuawa na watembo maeneo hiyo hiyo. Tukumishe habari kuhusu swala la masomo, tujulishe ya kwamba walimu wa dharasa za kiserikali pakazumba ka kati huenda kupokea mishahara yao ya mwezi wa mnane juma hii kama waliahidia. Leo hakikisho jana ya kiongozi ya Caritas Luebo katika jimbo la Kasai Centrale, Padre Piero Mulumba. Katika jimbo la Nord Kivu, watu wawili waliwawa na watano kujeuriwa vibaya miongoni mwao askari jeshi wawili kama matokeo ya shambulizi asubuhi ya leo, pa Rugari kati ya jeshi la taifa na wapiganaji Nyatura katika muji mdogo wa Rugari pa umbali ya kilomita makumi sita kaskazini ya muji wa Goma ni pa usultani Yabwisha mutani Ruchuru. Matokeo kwa muda imehakikishwa pia na msemaji wa kazi ya sokola ya pili ya kijeshi. Kwa sasa safari imekatazwa kutoka Goma huenda Ruchuru aseme duru za shirika la kiraiya la Ruchuru. Upande wake, kiongozi wa mutaa anasema ni kazi za kawaida kuendeshwa Parugari. Gabriel Gabrieli Wamenya ni majira ya saa kumi na nusu ya asubuhi ndiye mapambano imeanza kati ya jeshi la Fardise na wapiganaji Nyatura wanaoongozwa na Janvier Nyunzima. Duru za shirika la raia nyumbani limehakikisha kwamba washambulizi wametokea ndani ya mbuga la wanyama la Virunga wakati waliingia ndani ya mji huko kaskazini na parokia ya Katolika. Baadaye mapambano kwa silaha kubwa na ndogo ikazuka kati ya sehemu hizo mbili, yajulisha washuhuda wa shirika la raia la Ruchuru Parugari. Matokeo: Watu wawili wameuawa na wengine tano kujeruhiwa, ambaye kati yao askari wawili FARDC. Shule na soko vimefungwa hadi sasa. Usafirishaji kati ya Goma na Ruchuru umesimamishwa. Shirika la raia la Ruchuru limehakikisha kwamba mitutu za bunduki zimeendelea kusikika kando ya mji wa Rugari, huko askari FARDC washambulia waasi ndani ya mbuga la wanyama la Virunga, ajulisha Jean Claude Mbabaze aliyeujiwa kwa njia ya simu ni kwenye barabara kuu ya kwenda kwa mji mkuu wa Goma na watu wengi wanatoka yemruchuru iwanja kwenda katika mji wa Goma kwa ajili ya biashara na mambo mengine. Hata kwa saa hii hawawezi kutoka, ndio maana inaleta pia kitu ambacho si kizuri. Nyapara wa mtaa wa Ruchuru na msemaji wa operesheni Sokola ya pili wamehakikisha shambulizi hiyo na kuhakikisha kwamba hali imebaki tulivu. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Muganga Denis Mukwege mutaalamu ya tatizo za kina mama hospitalini Panzi katika mji wa Bukavu anashukuru shukuru sheria ya kijeshi ya Kongo kwa kupiganisha tabia ya ubakaji. Idadi ya, ya waliyebakwa imeshuka katika eneo la Kavumu mtaani Kabare ambako wabakaji walihukumiwa. Hotuba ya muganga Denis Mukwege jana siku ya pili mjini Bukavu kisha kupeo zawadi toka kwa ujumbe wa polisi ya Monisco yupo kwenye microphone ya Emmanuel elamejwa kabidi kuhusu kesi za ubakaji, sheria ya kijeshi ndiyo bora kwa uhusiano kuliko sheria ya kiraia. Katika kesi zinazohusu sheria ya kijeshi ya mzuri ni hapa nyuma. Kuhusu watoto wa Kavumu, sheria ya kijeshi ilionya kazi yake, na hali hiyo ilileta ukimya hapo Kavumu. Tangu wazaniwa wamefungwa, idadi ya wahanga ilipunguka kiasi cha kutosha, na leo hii kumepita mwaka mzima kuna ripotiwa kisa kimoja wala viwili peke yake, na hivyo nawaza kuwa ndiyo mara ya kwanza watenda maovu hapo Kavumu wanahukumiwa kwa makosa yao hayo. CPI haikuweza kufanya hivyo, ila korti ya kijeshi ya Kongo iliendesha masambo na kuyakamilisha, na mimi nawaza kwamba ni mfano wa kufuata katika siku za usoni. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa hawana huru katika kazi waliopewa ajili ya kuuawa kwa wataalamu wawili jimboni Kasai mu mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba, lakini wanaunga mkono kwa kushauria sheria ya Kongo, alifasiria mkata mashtaka mkuu mzaliwa wa Ukanada Robert Petit mwenye kusimamia timu ya watafiti hotuba kunako kikao cha siku ya tatu cha Umoja Mataifa mjini Kinshasa. Jeni eh, kazi ya usaidizi wa kishauri kwa sheria ya Kongo yenyekuwa kwa upekee na uwezo na jukumu ya utafiti wa ukweli pamoja na uchunguzi na kesi zidi ya mauaji yale. Kwa kuwa wazi, hatuna uwezo wote kwa kuendesha uchunguzi, uchunguzi wenye kuwa huru tu hapo, kwa kusaidia sheria ya Kongo katika mwenendo wake wa kazi. Tunao kazi yenye kuwa na wataalamu wawili wanaotawanya pakananga na wanawo ujuzi katika uchunguzi unaoelekea vitendo vya ujeuri, na tena wanaotumika na kituo cha sheria ya kijeshi, ikiwa ni pamoja na jukumu ya kufuata shauri hizo na uchunguzi kuambatana na kanuni ya sheria ya Kongo. Hatuna kituo cha sheria chenye kuwa huru. Kazi yetu ni kutumika pamoja na vituo vya sheria vya Kongo. Swala namuna mbili imeenda kinyume ya kikatiba kuhusu mashine ya uchaguzi ya seni, na pia kusitoorozesha Wakongomani kuishi ugenini kufikishwa kunako korte ya kikatiba. Kiini ya kikao cha leo na mtetezi Jean-Marie Kabengela Ilunga. munjini Mbujimai ilikomeshwa siku ya kwanza kazi za kikao kuhusu maendeleo ya eneo la Kasai Shaba, kuelewa tatizo kuvamia majimbo tano zilizotatizwa na uasi wa Kamwina Sapu. Taarifa ya Chris Mukande nawe Jean Desire Kanyama humu studioni. Muda wa siku tatu mfululizo wa wataalamu wa majimbo ya Kasai ya Kasai Central ya Kasai Oriental ya Lomami na Sankuru chini ya uongozi wa maliwali wao walitumika kwa uundazi wa kibarua maalum kitakachoelekezwa kwa washiriki wa fedha ni ajili ya kuanzisha makazi mbalimbali katika masekta za maisha, pamoja viwanda vya majimbo yale ya Kasai kubwa ni vyenye uharibifu mkali. Hata hivyo, ukosefu wa usalama ulipelekea uhamishaji wa watu wengi pamoja na njaa. Maliwali wa majimbo yale wanahudumia kufanyika kwa juhudi na utoaji wa usaidizi ni katika uwanja wa michezo wa Kasha la Bonzola uliojana watu wengi. Ndiyo matokeo ya mkutano ule mkuu yalitangazwa, na katika tangazo la mwisho maliwali na maliwali makama waliomba wananchi wachague wagombea wanaostahili. Aksante kwako Jean Desire Kanyama Nani. Hapo ndipo tunakomesha habari zetu za jioni. Aksante kwako ndugu msikilizaji, bila kusahau wenjangu waliniunga mkono katika habari zilizosindikizwa na Inosan Olinga kwa ufundi wa Eritier Sidiakala na Mimikindu. Tunahudumiwa na Pele Kipela Mondo kupitia Radio Kapi.