Radio oh, Okapi. Habari zetu, Adolphine Goy, asante kwako. Bayachamalamu, jambo wa kwenyi wasikilizaji wa pendo wa sauti ya amani fuateni, kuanza habari kwa kifupi wagonjwa makumi tatu na moja wamenusurika kifo kwa virusi ya Ebola katika jimbo la Nor Kivu. Miongoni mwao wagonjwa zaidi ya mia moja waliambukizwa homa kwa virusi ya Ebola, hakikisho ya waziri wa afya nchini leo. Masomo imeanzishwa leo tarehe 10 Septemba mtaani Beni nyuma ya Juma moja kuandaliwa na waziri wa EPSP. Kiini tatizo kwa virusi ya Ebola na magizo za ukingo. Baadaye tutasikia maoni ya Mwami Pascal Kakule Bolemo kiongozi ya shirika la kutetea kuhusu kufunguliwa kwa madarasa katika eneo hilo la Nord Kivu. Wafanyakazi wa kiwanda cha kusafirisha watu munjini Kinshasa New Transkin wanagoma kazi sababu ya kazarau toka upande wa viongozi wa kiwanda hichi kuhudumiwa na ofisi aliwali wa muji jimbo ya Kinshasa. Habari kamili Habari ya ugonjwa wa kuambukizana kwa virusi ya Ebola kwa leo, kama inatambulikana katika jimbo la Nord Kivu juweni, eti kati ya wagonjwa waho makali ya kuvuisha damu yapata mia moja walihakikishwa, makumi tatu na moja waliozaniwa, miongoni mwa waliohakikishwa yapata makumi tatu na tano waliponyeshwa, kwa maseme ya uongozi jimboni humo. Kristian Mapindano katika kitangazo cha jumapili hii uongozi mkuu wa kupiganisha ugonjwa kwenye wizara ya afya ni kesi mia moja za wagonjwa wa virusi vya ebola ndio walitambulikana kati yao hamsini na kenda wameripotiwa kuwa walifariki na thelathini na tano wamepona wizara ya afya yasema kuna kesi ishirini ambazo zinakuwa chini ya uchunguzi hadi tarehe kenda hakuna kesi mpya ya kifo na hakuna kesi mpya iliyohakikishwa katika uchunguzi takribani watu elfu tano mia tatu wa mawasiliano wa virusi vya ebola itambulishwa katika maeneo saba za afya zinazoguswa na magonjwa za ebola. Kwa mwisho, watu takribani elfu saba mia tano tayari wamepata wamepewa chanjo tangu kuanzishwa kwa operesheni hii katika maeneo za afya za Mabalako, Beni, Mandima, Oicha, Masereka, Butembo na Katwa, ikiwa ni pamoja na watu kumi na kenda kutoka Kinshasa wanaokuwa katika timu la kupiganisha magonjwa haya. Nikiripoti toka mjini Beni, ni Christian Mapendano, Radio Okapi. Habari ya afya pabeni katika jimbo la nor Kivu inatupeleka jimboni jirani la Chopo ambako kumeonekana mtoto binti wa umri ya miaka 15 ya kuzaliwa anazaniwa kukumbwa na virusi ya Ebola tangu jana siku ya Mungu humo hospitalini kuu ya Makiso mjini Kisangani. Kisha kutambua alama za ugonjwa huu, wazazi wake wakamwenda na mbio hospitalini. Bahati mbaya, mtoto akafariki kisha dakika makumi sita. Ni angalisho aseme viongozi ya afya jimbo kufuatana na kiongozi wa divizioni jimboni usikai na afya, ni angalisho kuona kutawala kwa ugonjwa ule jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwake yeye Daktari Franci Bayelongandi, maremu ule alirejea muji Kisangani siku ya tatu inayopita, kisha mapumziko wa masomo katika mtamambasa jimboni Ituri. Habari imesema jamaa lake iliona kama mwili wake ulikuwa moto na kichwa kukonga muda mwa siku nyingi na kumpeleka hospitalini kwa sasa, alinena Daktari Franci Bayelongandi. Watu zaidi makumi tatu ndio walikutanika na wenyi kuonekana ku wana ugonjwa na wamefatiliwa na waganga. Kati yao watumishi wa afya 13 na watu wengine wa jamaa la marehemu na jirani makumi mbili na sita. Waganga walichukua sampuli ya marehemu na ya watu waliokutanika na mgonjwa kwa kuzituma kunako INRB kwa uchunguzi wa kiganga kwa kujua ni magonjwa gani. Kwa kuongojea matokeo ya uchunguzi la kiganga kwa kujua kama ni Ebola, mipango ya kujikinga imepashwa kuheshimiwa siku hizi, alinena kiongozi wa divizioni jimboni usikae na afya jimboni la chopo Mojiki Kisangani, mimi ni Andre Kitengereji Okapi. Sababu ya ugonjwa huo wa kuambukizana kwa, kwa virusi ya Ebola wa safari kwa barabara ya taifa ya 27 na, na yale ya ne kuunganisha muji wa Bunya jimboni la Ituri na muji wa Kisangani katika jimbo la Chopo wananungunika kwa kusitokingwa kwa hatari ya virusi ya Ebola. Wahusika na swala hawakuandaa nafasi ya kunawa mikono wala ya kupima jioto ila tu ya kenyeji upatikana kijijini Martial Kizabia Mungu, katika taarifa ya kuandaliwa na Jose De Schaftemenga, karibu ya zaidi watu maelfu wamesafiri kila siku kati ya jimbo jirani, kati ya mabasi, gari kubwa kubwa, gari mdogo, hata na mapikipiki. Mipaka zimepatikana nyingi kwa ile barabara, hata kwenye kunakuwa mashirika za kiserikali, wote wanalomba pesa kwa wasafiri. Hakuna hata fasi moja ya kuangalia mtu mwenye kukuhumwa Ebola. Kituo moja imepatikana pale kwa Madula kwa Mpika Ventua, kwa kuingia pale kwa Kisangani, watu wabocha wamekuwa wakipima moto kwa kila msafiri, lakini hawana hata maji ya kunawa mikono na dawa ya maji. Akiojewa Dr Bate Njoloko ya riposti ya ugonjwa wa Ebola kwa waziri ya afya amesema kwamba atajitahidi kwa kufuatilia mambo hile. Kwa sasa wasafiri wenyewe wamejitahidi kwa kujikinga. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kiza bya Mungu, Radio Kapi. Leo tarehe kumi Septemba masomo inaanzishwa mtaani Beni katika jimbo la Nord Kivu, juma moja nyuma ya tarehe kuandaliwa na wizara ya taifa Shambulizi la watu wanaozaniwa kuwa wa ADF ndani ya karta mbili za muji wa Beni usiku ya siku ya Mungu kukuchia leo siku ya kwanza inasababisha kufariki kwa raia mumoja na tatizo ingine. Mulio nzito nzito wa risasi na miripuko vilisikika mjini Beni tangu saa kumi na mbili za jioni hadi saa ine za usiku. Duru za shirika za raia na za kijeshi zasema ni shambulizi la wanamgambo wa ADF zidi ya ngome za jeshi kwenye kata Ngadi na Nzuma mjini Beni. Duru hizi zasema adui aliendelea hadi mita mia na ngome ya MONUSCO inayopatikana kwenye uwanja wa ndege wa Mavivi. Matokeo kwa muda ni kwamba raia mmoja alifariki kwa risasi, nyumba moja ikabomolewa a na bomu na mbuzi zilizobebwa na adui. Msemaji wa Operation Sokola ya kwanza Kapteni Mak Azukai asema jeshi la tumika ili kujua ni nini inayopitikana tako, ni mashambulizi ine kwa ngome moja, na hiyo ni mahali moja, na inaomba tujue kama nini ambayo inayofanyika. Na kwa hii mashambulizi tulisikia pia msaada ya wandugu wetu wa MONUSCO, na hiyo inaonyesha kama adui ni mjanja na mtu hawezijua mahali yatatokea, na kwa muda haonekane. Na yote tunaona kwa raia waendelee kutushika mkono ili tuweze kufanya kazi yetu. Viongozi wa asili wa mahali wajulisha kwamba wakaaji ambao walikimbia wakijielekeza mbau na wengine mjini beni kati tayari wameanza kurudi nyumbani. Nikiripoti toka mjini Beni, Christian Mapendano, Radio Kapi. Kikao cha wafanyakazi ya kampuni ya usafirishaji New Transkin asubuhi ya leo, siku ya kwanza, tarehe kumi mwezi wa kenda, ndani ya lupango yao pa Premier Rue Limité katika karte funa mutani limité, hapa mji wa Kinshasa. Mmoja wao kupitia ya microphone ya Honoré Misengakalala Alipoulizwa waziri wa usika jimboni Godard Motemona alihakikisha kujua habari ya lalamiko la wafanyakazi wa New Transkin. Kwa hiyo serikali ya jimbo huenda kuyafuatilia wa kwa manufaa ya kwa pamoja wa Jean Claude Siala, wafanyakazi na, na Jean Noel Mkondo