Oh, amjambo kwenyu wasikilizaji wa radio Kapi. Huu ndio muktasari wa habari za leo jioni. Rais wa Jamhuri ya Kongo atafungula kesho, tarehe 12 Septemba, kikao cha mara tatu cha usika na madini ya jamhuri pale Kolwezi, katika jimbo la Lwalaba la hakuna ugonjwa kwa virusi ya Ebola munjini Kisangani. Matokeo ya alama kuchunguzwa na inerbebeni inatosha bila mafasirio zaidi, na mganga Fransi Baelongandi. Pikipiki zinaweza kutembea munjini Kinshasa hadi usiku kati, musaidizi wa dereva asipande nyuma ya motogari, agizo toka kwa kamisa polisi munjini Kinshasa jana. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu ya habari, karibuni. Habari kamili kama ilikusudiwa. Ni kesho siku ya tatu, katika jimbo la Lwalaba ndiye huenda kuanzishwa kikao cha tatu kuelekea uchimbaji wa madini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulingana na shurti za maendeleo ya kudumu kunako shamba kulingana na sababu jukumu ya serikali, kiwanda cha madini, shirika la raia na kijamii, kupitia matumikio kuheshimiwa kanuni mupya za madini. Kikao pamoja na wachimba madini kitaakazi ya swala la kobalte na madini za muhimu za nchi, itakuwa nchi ya uongozi wa rais wa jamhuri. Pole Munanga kwa usomi wanayosubiriwa kuhudhuria kwenye mkutano huu wana memba wa serikali ya nchi, magavana wote wa majimbo ishirini na sita na wasimamizi wa ubunge katika majimbo haya. Tena kumealikwa huko viongozi mbalimbali mbali wa nchi, wale wa vikundi vya kitaifa vinayotumika katika jambo la madini na kumealikwa pia makampuni mbalimbali mbali ya madini. Kufuatana na waandalizi wa mkutano huu, kikao hiki cha kipekee kimepangiliwa kuhusu kufikiria madini ya cobalt. Nayo zungumzo ndogo ya kikao hiki husema kama nina nukuu, nchi la RDC namna gani hujilinganisha kuhusu uchumi wa soko za madini ya cobalt inayoandaliwa ulimwenguni nzima tujue kama shirika la wananchi pale mji wa Kolwezi nayo pia inajitahidi kwa matayarisho kadhaa katika kutazama zaidi mkaguo ya mikutano ya mbele, kama ile iliyoandaliwa siku zilizopita pale mji wa Goma Lubumbashi. Madeleine wa ile Radio Kapi hakuna ugonjwa kwa virusi ya Ebola mjini Kisangani, kama walichochea siku ya Mungu iliyopita mjini Kisangani kisha kufariki kwa mchijana wa umri ya miaka kumi na tano mwenye alizaniwa kukua na alama ya ugonjwa wa homa kwa virusi ya Ebola. Uchunguzi kunako inerbe mjini Beni kupitia alama inaonesha bila hakikisho ya muganga Francis Bailongandi kwenye maikrofoni ya Andre Kitenge. Jamaa za wandugu waliyekumbwa na shida ya virusi ya Ebola pa Mangina mutaani Beni katika jimbo la Norkivu zinadai malipo ya vifaa vyao vilivyochomwa moto kwa kusafisha makao na wahusika wa kupinga virusi ya Ebola nchini. Kwa mujibu shirika la kimataifa la afya OMS linakubali kufuatana na thamani ya vifaa huenda kufanyika wakati wa kazi ya timu ya husika na matunzo ya kisaikolojia, mganga Michel yao wakazi ya Omes barani ya Afrika na pia kiongozi ya timu yenyewe anafasiria kupitia mikrofoni ya Sekombi Katondulu. Kumwanzo wa jibu msaada unafika polepole. Namaanisha ya kwamba na sisi wenyewe tumeona kuna makosa kidogo kidogo, lakini tunaendelea kuyakosoa. Tunajua kama hali hii inaweza kuweka familia kwa hali ya upungufu na familia inataka kuanza kumwanzo, ndiyo kuna maanisha kuna kazi yenye tunafanya kwa sasa ili vitu ambavyo vimelunguzwa ili ya kumaliza virusi viweze kubadilishwa na vitu vyenye vina hiyo stamini hiyo. Ni mashtaka ambayo tunakubali, tunaifata kwa makini na wakubwa viongozi, miongoni mwao waziri wa afya na wale ambao waendelea kutusaidia ili jamii yenye imeweza kupoteza vitu vyote miongoni mwao watu ambao wanaowapenda isiendelee kudidimia, kuona wanaendelea kuunguza pia vitu vyao. Ndiyo hivi tunaendelea kufanya juu chini, ili hali hii pia iweze kupata jibu haraka iwezekanavyo. Kisha mji wa Lubumbashi, Goma na Mbuji Mai kumwisho ya juma jana ilikuwa dhuri ya Kananga ya kuungana ndani ya muradi muji bila sida. pikipiki zinaweza sasa kutembea hadi saa sita za usiku mjini Kinshasa. Ruhusa ya jana toka kwa kamisa wa polisi ya mji jimbo la Kinshasa kisha mazungumzo, lakini hatua ya kubeba watu mbili kupikipiki inabaki katika mtaa wa Gombe. Ajili ya madereva ana wakumbusha sheria za matembezi bora na pia kwa wasaidizi wao wasipande nyuma ya gari, kama jifasiria jemadari silvano kasongo kupitia microphone ya Billy Ivan Lutumba Nilitoa amuri ya kukomesha matembezi ya pikipiki usiku, sababu kuna wakati wanasema saa mbili za usiku wala saa ine ya usiku. Sisi wa polisi tunachukua agizo ya tangu leo, pa saa sita ya usiku, pikipiki haipashwa kutembea. Lakini mbele ya saa sita kuna mabarabara ambako wanaweza kutembea bila shida. Polisi hawapashwa kutatiza waendesha pikipiki, lakini wenyezi wa mapikipiki watatatizwa wasiposhika sheria ya sababu inakatazwa kusafirisha zaidi ya mtu mmoja. Hao sasa wanasafirisha watu mbili tatu, pikipiki itashikwa na kulipa rufa kubwa. Kama kuna msiba, watu tatu wane wanaweza kufariki kwa bure, wakati sheria inakataza kusafirisha watu wengi. Mheshimiwa Makamu Waziri Mkuu alituarifu kufuatana na makosa kutambulikana barabarani, tufunge kila siku madereva mia moja na magari mia moja, dereva kupitia barabara kukatazwa wenye wanakosa kitambulisho, wenye kuachilia wa wasaidizi wa pande nyuma ya gari, wenye wanapuuzi alama ya matembezi bora wanapaswa kufungwa gari na dereva. Rangi ya kimanjano kutambulikana siku hizi katika maji ya Ziwa Tanganyika mtaani Uvira inatuma wakaji wa jiswali. Hebu Fisto Ngoma utwelezeye zaidi. Kwenye pwani ya Kavimvira, kaskazini mwa mji wa Uvira, wakaaji wanaokuja kuteka maji kwenye ziwa Tanganyika wana wasiwasi juu ya mabadiliko ya rangi ya maji. Kwa siku nne maji ya, ya ziwa yamekuwa ya kijani, inanata kidogo wakati yanayomo kwenye chombo, lakini kwenye ziwa maji inaonekana kuchanganyikiwa na mwani na hufanya aina ya kitambaa cha kijani na kupanua kwenye mpaka ya lak mjini wa Uvira. Tangu kilomoni Kafimvira hadi Mulongo na Kalundu, wakaaji wenye kuja kuteka maji haya wanatambua kwamba kuna wingi wa mwani. Baadhi yao wanalazimika kuhamia katika karibu mita 30 za pwani ndani ya ziwa ili kupata maji safi. Mjini Uvira, maoni yanakwenda pande zote juu ya kijani ya maji haya ya ziwa Tanganyika. Wamoja wanazungumza juu ya asira ya mababu, wengine wanasema linafuatana na uchafu wa mazingira toka Uvira. Fistongo Mama Yabala kwa nyaba Redio Kapi. Ujumbe ni, ni ujumbe tatu, ujumbe ya kwanza ni kusema kama raia isiwe na woga. Hii kugeuka rangi ya maji ya Lake Tanganyika ni kitu ya kawaida. Tunaomba population ibakie kalme. Ujumbe ya pili ni kusema kama ndani ya ile majani ya iko mulaki inawezekana kupatikana zi moja zenye zi ziko na sumu, ni sumu ya nguvu sana sababu inaenda mara moja ku system nerve. Manake tuliomba watu waache kwanza kuogelea hii muda ku lak Tanganyika mpaka ile rangi irudie kwa kawaida yayo. Na ujumbe ya tatu ni kusema kama watu wale wanatumia maji ya lak Tanganyika wafanye angalisho sababu kisha ile vumbe kupita kuko shida kama kipindupindu kolera inaweza tokea ndani ya mji na pale nalomba manake watu. Wa tokoshe maji ya laki Tanganyika kama wanataka kuitumia. Aksante kwako ndugu musikilizaji. Shukurani pia kwako mwinjangu li niunga mukono katika taarifa kusindikizwa na Biba Bel Mpongo Masimango na Inosa Olenga kwa ufundi wa Jean Noel Mukondo na Jean Claude Nsiala sote chini ya uongozi wa Martin Sebujangwe kupitia Radio Okapi.