Salamuzitu zi wafikiepoputi unajiunga na sauti ya mani kupitia redio kapi foteni. Vichwa vya habari za lewo jioni: kobalte kutoka jimbola Lwalaba inakamata nafasi ya tatu limwinguni. kikao kufunguliwa na raisi mujini Kolwezi huenda kuzungumuzia sala la madini ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Inabidi kuandaliwe serikali ya mupito kuliko huenda kwa uchaguzi, maoni ya kaske muungano ya mashirika za kiraia za muji wa Kinshasa. Leo hii usalama mdogo unaweza kutatiza vita ya kupinga virusu ya Ebola na pia kazi ya uchaguzi mutaani Beni katika jimbo la nor Kivu, angalisho la shirika la raia la Beni. Mafasirio zaidi ni katika taarifa ya habari. Baki pamoja nasi ndugu Kimefunguliwa leo siku ya tatu mjini Koluwezi. Kikao kya mara ya tatu kuzungumzia habari ya madini kinashirikisha wachimba madini, wafanyabiashara wa sekta haya, shirika la raia, mawizara ya madini jimboni na ya taifa, na pia viongozi ya mikoo ya asili. Muda wa siku tatu wa uzuriaji huenda kuzungumzia shimo la kobalti la jimbo hilo la Lwalaba ambalo linakamata nafasi ya tatu ulimwenguni. Taarifa kuandaliwa na Kole Njuma Musumpu, katika usomi wa tau limwengunitaariadiwa Inchi mzima ya DRC inakuwa na uelevu wa pekee pale mjini Kolwezi kuhusu jambo la maadini, ya sema liwali wa Lualaba bwana Richard Moyege. Leo hii watu wote wana tegemea kesi la maadini kama vile makampuni na pia shirika la wananchi, watazungumuza na kuona namna gani maadini italeta maendeleo nchini nchini Congo. Watu wamealikwa pia baadaye kutembea kwenye kwenyi viwanda mbalimbali mbali, kuna ko barabarani vifaa vilivyotungwa kwa madini ya cobalt, miongoni mwao kama gari moja ya kipekee iliyotokea kwenye madini haya naye waziri Kongo usikai na jambo la maadini ufurahishwa kuona kama watu wametoka nchini mbalimbali za Afrika na pia wa Ulaya kufika eneo huko. Bwana Martin Kabwelulu amejulisha shida mbalimbali inayokumbwa kazi ya maadini nchini Kongo, kama vile tabaka mbalimbali mbali ya watu wanayoendelea kazi ya kuchimba maadini bila kuwa na rusa halali. Toka Lubumbashi, Karinto Peridasi, kwa niaba ya Radio Kapi katika jimbo la Kwilu shirika la usika na uchunguzi wa biashara nchini Osese walishika toni saba ya unga mkate za kuchacha kama zilionyeshwa jana, siku ya pili, mbele ya wapasha habari wa mji wa Kikwit. Taarifa ya Fabien Kambizi kutafsiriwa na Marsial Papi Mukeba. Unga ule wa aina Farina Premeira ulioshikwa ni wa shirika la Congo Plus. Kukamatwa kwa mifuko za unga ule kuliendeshwa wakati wa kupakua bunga hizo mbele ya chumba cha shirika hiyo Congo Police. Uko Kikwiti. Kufatana na kiongozi wa shirika OCC Kikwiti, Diedone Ilunga Mulumba, unga ule ulioletwa ndani ya mji wa Kikwiti ulipitia kunako soko ya Lufu kutokea Kinshasa. Kwake kiongozi huyo alisema ya kwamba vizaa hivyo vimekeu, vimeke, vimekeuka hatua ya serikali kuhusu tarehe. Ni kusema kunako mifuko za unga huo akuonekane alama zinazofaa sawa vile inchi iliyoitengenezwa, kilo, jina na anwani ya aliyetengeneza unga huo na akuonekane hata alama ya tarehe ya kutengenezwa kwa unga huo. Kiongozi huyo wa OSSE alijulisha ya kwamba kwa kukosekana kwa alama hizo zote, ni vigumu sana wakaaji kutumia unga huo ambaye haujulikane hali yake na nafasi gani umetoka, na ni hiyo iliyosukuma shirika la OSSE pakikwiti kwa kuweza kushika unga huo na kuepusha wakaaji na vizaa hivyo ambaye vinaweza kusababisha hasara kwa afya yao. Tujulishe ya kwamba ni hivi sasa wiki mbili ndiyo shirika hilo la OCC liliweza kushika vilevile vile, saki mia ine za mchele ziliyofungwa lakini bila kuwa na alama yoyote. Kaske yaani muungano ya mashirika za kiraia unatupilia swala la kazi ya uchaguzi nchini ila kuweka uongozi wa mupito serikali ya mupito ya kimwana inchi, hotuba kunako kikao cha tarehe kumi na mbili Septemba na wapasha habari ya munji wa Kinshasa, ukiwemo wemo ACAJ, association congolaise pour l'accès à la justice, Agir pour les élections transparentes et apaisées, kokoriko Tunalazimisha mpito ya kimwananchi kwa sababu tatu. Ya kwanza, kufuatana na hali ya kazi ya uchaguzi kutambulikana leo na mabishano sawa yale ya mashine ya uchaguzi kukataliwa na kila mutu, fomu ya wapiga kura ya magendo, kutoa pesa kwa ofisi cho. Kumbukeni eti serikali inapinga msaada kutoka nje, kwa maoni yetu ni ya lazima kwa uchaguzi mzuri. Ya pili sababu, tunatambua kukosa usawa serikali ya utawala inatumia aseni na makorti kwa kukataza wapinzani kwa uchaguzi ujao. Haya yote inatukosea tumaini ajili ya uchaguzi ujao, kinatutuma mpito wa mwananchi kama ifuatayo. Ni matokeo ya juhudi ya wakaji na shaba yake. Kuna wazaliwa wa Kongo wanaweza kuongoza mpito huu kama inavyofaa na katika sheria kuomba serikali ya mupito wakati huu ni kukosea katiba ya nchi heshima. Aseme makamu kiongozi wa tawi la usika na uchaguzi kwa uwingi wa uraisi Gilbert Muhika, wenye kutaka serikali ya mupito waulize mbele maoni ya raia. Yupo kwenye microfone ya Paul Matendu. nikizani kama kuna wenye kutamani serikali ya mupito anapashwa heshimia Wakongomani. Nikizani kuna atuwa kama wanaongozwa na sheria, nikizani ni uasi. Lakini kama wanapenda serikali ya mpito, kuna ngisi ama wanaomba na seni, itakuwa maoni ya watu wote, itakuwa ni kura na watu watatoa maoni yao. Lakini kundi ndogo ndogo kuitaji hiki wala kile, nikizani ni makosa, ni kukosea wazalio wazaliwa wa Kongo. Heshima hakika, nikisema taifa ya Kongo ni kusema kusito heshimia ya katiba ya jamhuri. Viongozi wa mji wa Beni wanatoa shutuma usalama ndogo wanapoishi ndani na kandokando Mchungaji Gilbert Kambala anaofia kazi ya kupiganisha virusi kwa Ebola na pia yale ya uchaguzi. Kristian Mapindano, mashuhuri wa Beni, wazani kwamba shambulizi za siku hizi kando na mjini eh, Beni ni dalili kwamba adui tayari anapatikana karibu, pamoja na mripuko wa bomu mjini Beni usiku wa Jumatano, ikiwa ni mara ya tatu mjini Beni tangu mwezi Februari. Maswali mengi bila majibu yasikika kati ya wakaaji wa Beni wakihofia mabaya kuwafikia. Mchungaji Gilbert Mbale akiwa mashauri wa Beni asema kuwa na ofu hali ya usalama kuharibika isiwa na matokeo mabaya kwa uchaguzi unaongojewa na hata kwa kazi za timu zinazopiganisha magonjwa za Ebola jimboni. Hali ni tete na kuogopesha kwamba unajua, hapa tunakuwa vilevile na hivi virusi vya Ebola na hivi wenyewe kufanya hiyo kazi, kuacha hawatumiki vizuri watu kwa uchaguzi namna hi weewiufaya ho aziinaweza kuach awatumiki vizuriatuaucaiau eaya anz Raia hana lazima ya kutishwa na adui. Kapteni Mak Azukai. Tunaomba kwa raia kutokuwa na oga kwani adui anaendelea kuchokoza ngombe zetu na anajua kama tuna kazi, tunaendelea kumfuatilia porini. Adui ameshajua hiyo, ndiyo kwa maana anataka turushe mjini ili tumwachie nafasi, ndiyo sasa anakuja mjini humo. Nikiripoti toka mjini Beni, Christian Mapendano, Radio Kapi. Viongozi wa mikoa ya usultani ya Andizoma waliandikia liwali wa jimbo barua ya manunguniko ambamo wanashutumu mauaji, kulunguzwa kwa manyumba, kutekwa nyara na uporaji wa amali ya wakaaji kwa wanaozaniwa kuwa wa FRPI Mutani Irumu. Wanaomba viongozi wawashughulikie, kama sivyo, wanakusudia kujilipishia kisasi, kama walijulisha kukikao cha siku ya pili munjini Bunya. Kiongozi wa mtaa wa Dimbelenge Je Donné Bwanga Dibea anaomba makabila mbili kuishi Pakatende wapatane kuhusu shamba la mahindi. Mizozo kati yao kumwisho ya juma jana ilituma kulunguzwa kwa makao na tatizo ingine aliojiwa na simu ya François Kadima A Katende. Pakatende karibu watu makumi tano walipigwa na bakwandaye musituni. Walichoma nyumba tano, waliharibu milimo ya miindi na miogo. Nilituma waskari porini, waskari polisi, ANR na DGM, walionda kuona nini yeni kufanika pale, hali ni wasiwasi tu musituni. Tutafika pale na kamiti la usalama kwa kurudisha kimya. Utume wangu nikutolea mashauri kwa upande wote mbili, tuwe pamoja, tukuna mazoea, najua nini tutafanya kwa kurudisha usalama. Asante kwako ndugu msikilizaji. Shukrani kwa wenzangu walinisaidia katika taarifa kusindikizwa na Bibabelle Mpongo Masimangu na Innocent Olenga kwa ufundi wa Jean Noël Mukondo, nasema asante kwa uongozi wa Julien Nyamwenyi kupitia Radio Kapi.