Radio Kapi oh, Abarizetu Adolf Ngoy. Asante kwako, kaki akiwa salamu zetu ziwafikie popote mulipo, enyi wasikilizaji wa sauti ya Mani. Fuateni habari kwa kifupi. Ujumbe wa tawi mbalimbali za MONUSCO uliwasiri tangu jana jioni Pabeni kwa kujionea binafsi hali ya usalama na ya kiafya ya wakazi kisha shambulizo la wanaozaniwa kuwa wa ADF katika eneo hilo la jimbo la Nord Kivu. Watoto makumi nne na tatu vijana na mabinti waliachiliwa huru na kundi la sila la Jede katika Peti Nor yani Masisi, Walikale na Ruchuru humo jimbo la Nor Kivu. Viongozi ya mtaa wa Ndimbelenge jimboni Kasai wanaomba ukarabati wa madaraji kuwaunganisha na muji wa Kananga na pia ule wa Mbujimai. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili. Walitembelea muta wa ruonjori jana siku ya pili jioni, ujumbe wa monisko tawi mbalimbali, tukitaja brigedi ya kazi za haraka, polisi ya umoja mataifa, UNPOL, na viongozi ya asilia mitao huu walienda kujionea jioni ya binafsi hali ya usalama ya wakaaji wa humo kiisha shambulizi shambulizila wa ADF mnamo siku za hapo nyuma. Sekombi Katondolo. Ujumbe huu wa MONUSCO ukuwemo wakubwa viongozi wa mambo ya kisiasa na ya mambo ya kiraia na ofisi ya msemaji na mwandishi na ya yule kiongozi wa vikosi vya kupambana FIB, wakishindikizwa na mashuhuri wa wilaya ya Rwenzori, wakiongozwa na mkubwa wa wilaya hii, walianza kwenye kata Muzambai Paida, wakipita Pabele, Sobiede, Taliata, mahali wale wahuni walitokea ili kushambulia ofisi kuu ya operesheni Sokola Ant Tarehe ine mwezi huu kiongozi wa wilaya huyu Alois Mbwarara alisema ya kwamba matembezi hii na MONUSCO ni kwa ajili ya kutathmini na kuelewesha MONUSCO namna gani waasi hawa wanapita ili iweze kuwasaka na kulinda raia. Tumekutanana na watu ya MONUSCO kuwauliza kama wawezi tusaidia kutia maposition militare ndani ya komini ya Renzori ili uweze kuranforce sekurite ndani ya komini, na walikuwa favorable kwa ile demand. Na leo tumetembea nao kuangalia kama tunapasha zitia fasi gani. Tujulishe ma ni kwenye kata ya Kipriani, sehemu ya kaskazini mashariki mwa mji wa Beni, ndiyo kwenye ujumbe huu ulimaliza wizara yake ya kazi. Watu wane waliuawa na jeshi la taifa jana, siku ya pili, vijijini Masumbuko na Saliboko pa usultani wa Walendo tachi mutaani jugu katika jimbo la Ituri, kufuatana na masemi ya kiongozi makamu ya shirika la muungano ya jamaa ya Walendo Lorli maarufu. Askari jeshi alifyaturia wahanga risasi kwa sababu bila kujulikana liwali ya jimbo kwa muda Pasifiki Ketha anahakikisha kutiwa nguvuni kwa muuaji huu. Taarifa kuandaliwa na Izaki remoyope Yope nawe Sadik Abubakar. Mwanzo ilikuwa msukumano kati ya huyo wa askari na kundi moja ya wakaaji pa kilometa moja na kijiji la Masumbuko sekta la Walendu Tati. Kiongozi makamu wa muungano ya Walendu Ulori kwa jina la Jean Mari Njaza amenene kuwa askari huyo alianja kupiga masasi, mtu mmoja akafariki papo hapo na mwingine alifariki baadaye kupitia majeraha. Baada ya hapo, muuaji huyo alipapuka mbio na kufika kwenye kijiji jirani la Saliboko. Huko wakaaji walimwongoya barabarani ili wamshike. Pasina kuchelewa, askari huyo akainua tena bunduki lake na akawapiga vijana wawili waliofariki papo hapo. Jambo hiyo ilisababisha wasiwasi wasi kubwa katika eneo Jamarinjaza ameushtumu mauaji hiyo. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri amelaani jambo wenyewe. Luteni Jile Ngongo amedai ya kuwa askari jeshi huyo ameisha shikwa na atasambishwa hadharani na mahakama ya kijeshi Bunya. Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Turudi mara tena katika jimbo la Nord Kivu tujulishe eti, juzi siku ya kwanza watoto makumi mane na tatu wakiwemo vijana makumi tatu na kenda na mabinti wane waliachiliwa huru na kundi la sila la sheria, usawa na udemokrasi ya jedu maarufu, lilijitenga na kundi la Nyatura, kuhudumiwa na fosten sengi nyumva katika mtaa wa Masisi pale Kivuye leo kuna hesabiliwa watoto mia mnane wameachiliwa tangu mwanzo wa mwaka. Tunao katika eneo la Petinor kwa msaada tawi la ulinzi ya watoto tawi la DDR na vikosi vya MONISCO. Taarifa yake Bi Denis Lukeso kwa usomi wa Bernard Nyangi. Jumla ni watoto mia mnane thalathini ndio waliotengwa na makundi zenye kushikilia silaha tokea Januari hadi oktoba saba mwaka huu, kusini mwa jimbo la Kivu Kaskazini miongoni mwa hawa kuna mabinti 53. Baadhi ya watoto wale waliondoshwa toka kundi la Nyatura mtani Masisi Jumatatu wiki hii, ni watoto 43 walioondoshwa toka kundi la wanamgambo, na kupitia jitihada iliyorahisishwa na tawi la kingo la watoto katika tume MONISCO pamoja na washiriki wake, watoto wale walielekezwa kwa vyombo husika ili wafuatilie kijamii na kisaikolojia huko, ikiwa ni mpango wa tume MONISCO wa kuhimiza makundi za wanamgambo kuacha kuwasa Watoto katika vikosi vyao ikumbuka kwamba mwaka huu tawi la kingo la mtoto la tume MONUSCO liliripotia kesi zaidi ya mia ya kusajiliwa kwa watoto na makundi zaidi ya ishirini. Eneo hili la kusini mwa jimbo, Shirika la raia jimboni lapendekeza kuzitokomeza kwanza makundi za wapiganaji ili kusitisha zoezi hiyo. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Leo siku ya tatu kumianzishwa elimusaji ya wafundi munjini Kinshasa kuhusu mashini ya uchaguzi. Kwa masemi ya kiongozi ya seni, wako watu mia moja na kumi wote wazaliwa Wakongo kuhusika na swala hilo, kama tutamsikia Korneyi Nanga katika sehemu ilichukuliwa na mwenjetu Die Mersi Diaka. mimi nawapa sana moyo kuwa na umiliki wa mashini hii, si tukupitisha mashini, lakini mimi nawapa moyo kwa kulamusha pia watu kuwapa watu ukweli. Kama mafundi wako hapa, munajua ukweli, musikuwe kimya, hata katika mitandao ya kijamii. Kama vile mumekuwa watetezi, ni kwa sababu mabingwa ambao ni uanzilishi wa teknolojia hii, ili kulamusha watu na kusema ukweli. Tunakuumiza kama kwenda katika vita hii, munajua kwamba haitakuwa rahisi. Kwa wengine wenu mutakuwa kupelekwa katika maeneo magumu, lakini kwa sababu ya taifa, sisi tutafika, sisi tutawapeleka kama majeshi. Hivyo muchukue kwa uzito kwamba hii ni kwa inchi yenu. Mutapata mushahara, lakini hii si muhimu. Jambo muhimu zaidi ni kile tuwambie, kwamba Kongo wana lazima ya uchaguzi huo, na sisi tunasema tarehe makumi mbili na tatu weli. Musaji mwengine ulianzishwa leo siku ya tatu mujini Kinshasa, unaelekea wafundi makumi tano wa mahusiano na mazungumzo kunako polisi ya nchi, muda wa majuma mawili ajili ya kazi ya uchaguzi kupitia msaada ya UNPOL polisi ya Monisco, mafasirio ya kamisa mkuu Sukami Ela ya Makumbo ahusika na tawi hilo kunako polisi ya nchi, yupo kwenye microfone ya Jean-Pierre Elali Ikoko ni. Renforcement... ni mafundisho ya kuongeza elimu ya wafundi wa wa mahusiano na mazungumuzo, wako wa aina mbili, wa moja wenye kufuatilia na wengine wa kuchunga. Hakuwezi kuwa uongozi bila mahusiano. Kiongozi iko juu sana, hanatumika na wenjake fasi yote mutani yote ya nchi. Akiwa na lazima ya kuongelesha mutu, hana lazima ya kuchukua teksi wala pikipiki kwa kufika kingasani, lakini ana vifaa ya mahusiano mikononi, anaita hata hapa munji wa Kinshasa wala katika majimbo inarezesha. Uongozi wa mahusiano ni chombo cha uongozi, bila hayo uongozi itakumbwa na shida nyingi. Juvien ya kwamba Kanali Martin Faye, kiongozi ya kazi kunako polisi ya MONUSCO, alisema ya kwamba mafundisho ni kwa kuboresha ufundi kwa utumiaji wa vyombo vya mahusiano wakati wa uchaguzi. Katika jimbo la Kasai Central, viongozi ya mtaa wa Dimbelenge wanaomba viongozi ya jimbo ukarabati wa madaraja mawili kuwaunganisha na Kananga na pia na Mbujimai. Mchungaji Muya Kabea anasema eti kiisha kuharibika kwa kilalo Mwanza Ngoma, kile kya Lubudi nakyo pia kiliaharibika siku ya Mungu, wakati gari ya mizigo ilivuka. Tumusikilize kwenye mikrofoni ya Andre Kambala. Madaraja mawili yanayounganisha Dimbelenge na muji mkuu wa Kananga zimeharibika kabisa. Hizi ni daraja la Mwanza Ngoma kwenye barabara ya kwanza ya taifa iliyoharibiwa mwishoni mwa wiki iliyopita na magari kubwa, na kwa leo ni daraja la mto Lubuji ambayo imeharibiwa tena na magari kubwa. Ilikuwa jana wakati watu wawili walipokufa na biashara kuporwa. Wasiwasi wasi wetu mkubwa ni kwamba Dimbelenge di sasa imefungwa. Unajua kwamba Dimbelenge di katikati ya miji miwili mikubwa ikiwa ni pamoja na Kananga na Mbujimayi, lakini wakati barabara bara inakatika, hakuna mawasiliano yanaweza kufanika. Shughuli zote za kiuchumi na za umma zimekwama kwa sasa. Hii ndio sababu tunatoa malalamiko yetu kwa wakuu viongozi, katika ngazi zote za kitaifa na za mkoa, kutumia uwezo wao wa kuweza kushughulikia kwa haraka ili daraja hili likarabatiwe. Jueni ya kwamba liwali makamu anahuzunishwa na swala hilo. Monique Sekabwanga anahakikisha kuanzishwa kwa kazi leo siku ya tatu, kisha kupewa vifaa ya kazi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, kusindikizwa na Bi Babel Mpongo Masimango na Bi Elize Chikota Chivweta, kwa ufundi wa Mimikindo na Jean Noel Mkondo. Akisante kwako ndugu msikilizaji, tunahudumiwa anapeleki pela mwondo kupitia Radio Okapi.