Amjambo, wasikilizaji wa sauti ya amani, fuateni habari kwa kifupi. Bukingeli wa maponomi, muradi huenda kusaidia mashahidi ya wafanya siasa kufuatilia kazi ya uchaguzi umeanzisha leo mjini Kinshasa na Foundation Konrad Adenauer na pia West Ministry Foundation for Democracy. Nyumba kujengwa kunako mpaka ya Kongo na Rwanda zilianza kubomoleo tangu jana siku ya nne pale Ruzizi ya kwanza katika jimbo la Sud Kivu. Kuzogelea majamaa na pia kuzuia kujimbo jirani ziambukiziwe homa kali kwa virusi ya Ebola ndio matumikio mapya kuchukuliwa na Wizara wa Afya jimboni. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili. Muradi wa kuelimusha washahidi wa, wa kufuatilia kazi ya uchaguzi bukengeli bwa maponumi ulioanzishwa leo siku ya tano mujini Kinshasa na Foundation Conrad Adenauer, Umoja wa mainchi za Ulawa na West Ministry Foundation for Democracy kunako Hotel Kin Plaza. Mradi huenda kusaidia wafanya siasa na shirika la raia kwa kufuatilia uchaguzi ujao nchini, kama wametuandalia wenzetu Dio Merci Diaka na Marco Mulumba, katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Mafunzo yale yanaelekea wanamemba wa mashirika ya taifa, wa vyama vya siasa na washirika la raia. Balozi na kiongoza otuma muungano wa nchi za Ulaya Bart Ouvry amejulisha ya kwamba shaba ni ya kuelimusha wahudhuriaji katika uchunguzi wa uchaguzi ustawi sawa vile ujuzi katika kazi na uwazi ni moja wa maswali yanayozungumziwa kupitia vipindi sita vya mradi huo. Mokengeli ya Maponami alifasiria mjumbe wa shirika Conrad Adenauer, Mashda Elbied. Wagombea kiti wawili wa uraisi waliuzuria kwenye maandamano yale, ikiwa ni bibi Marie Jose Ifoku na Vital Kamere. Jueni kwamba mafunzo yale ya washuhuda ni kazi ya kiraia inayopashwa kwa utashi wa wakongomani wa kuwa na uchaguzi wazi na wasawa, alijulisha mwakilishi wa muungano wa nchi za Ulaya. Wapasha habari ya pata tano wa Africa News walitiwa nguvuni tangu saa kumi na moja ya asubuhi ya leo ni Octave Mukendi, Laurent Omba, Bruce Landu, Redi Bosakoa na Dan Lwila. Niliweza kusumulia na mumoja wao alinambia, kama walisikilizwa kuhusu habari tulitangaza hapo nyuma kuhusu uchunguzi kuandaliwa na inspekta mkuu kuelekea wizi wa chakula ya wa wanafunzi wa polisi. Kama mnajua, kuko kiongozi mmoja wa kituo cha Kitona ameshikwa na polisi na viongozi wengine walialikwa, sawa ule kiongozi wa kwanza wa elimu ya polisi ya nchi. Uchunguzi, ulitangazwa kwenye nyumba nyingi za habari lakini nikizani tofauti ya Africa News kwa kutangaza kualikwa kwa kiongozi wa kwanza ahusika na elimu ya polisi ya nchi de la Police Nationale Congolaise. Alipoulizwa na Radio Kapi, Kanali Piero Mwanamputu, msemaji wa polisi, anaahidi kuleta mujibu baadaye. Jimboni Sud Kivu, tangu siku ya nne, serikali ya usika ilianza kubomola nyumba zilizojengwa kiolela na fasi ilikusudiwa kujengwa soko ya watu wote kandokando ya Ruzizi ya kwanza kwenye mupaka ya Rwanda na Kongo ya Kidemokrasia, kitendo kinacho furaisha wafanyabiashara ndogondogo kama ameandika mwenzetu Emmanuel Elamejo, akabidi katika usomi wa Jean-Baptiste Ntonga. Liwali makamu wa jimbo la Kivu ya kusini ndiye aliamuru kubomoa nyumba hizo kwenye mupaka wa Ruzizi ya kwanza. Ni majengo yasiyo halali ya watu waliozibiti eneo hiyo kiholela. Ni eneo ya r makumi saba na mbili itakayokuwa soko, ni mradi wa benki kuu duniani unao thamani ya milioni kenda ya dola, milioni sita kwa ujenzi wa soko, milioni tatu kwa ujenzi wa parking. Benki kuu duniani ilitishia kurudishwa kwa fedha hizo mwezi Septemba uliopita, ikiwa eneo hiyo haijakuwa tayari kwa kuanzishwa kazi za ujenzi. Eneo hiyo ikajengwa wachuruzi wadogo wadogo wa, wa, wa, wa Kivu ya kusini. Zaidi ya watu elfu kumi watafaidika kwa kupewa soko ya mabadilishano kiuchumi na Rwanda, hiyo katika mradi wa kurahisisha uchuruzi katika eneo la Maziwa Makuu PFCGL, mradi wa benki kuu duniani. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Na katika jimbo jirani la North Kivu, watu wawili wamehukumiwa kifungo hadi kufariki, miongoni mwa wanaozaniwa kuendesha mauaji pa Rubaya mtaani Masisi kumwanza wa mwezi huu, agizo ya siku ya tatu na korti ya kijeshi kuandaliwa katika mji mdogo huu wa madini kushangiliwa na shirika la raia BC Famaguru. Taarifa imeandaliwa na Gabriel Wamenya ni mbele ya umati mkubwa wa wakaaji mkiwemo washuhuda na wahanga, hata wakaaji wa kijiji cha Rubaya wote wakishikwa na huzuni, ndiyo korti la jeshi liliweza kutoa hukumu. Ilikuwa pamchana kati wakati mabwana Jackson Kasole na Zabonimpa walioshtakiwa kati ya waasi walioshambulia eneo la madini la Rubaya tarehe sita Oktoba waliitwa mbele ya waamzi. Ni hapo kiongozi wa korti Kanali Adolfe Bula Kasola Alitoa hukumu. Watu wale wawili walihukumiwa kifo. Habari tulizopokea kutoka huko zajulisha kama wakaaji walipokea kwa furaha kubwa kusudio hilo la sheria. Wahanga walisema kutosheka kabisa na kuomba tena wale wote ambao walihudhuria shambulio hilo na wanaotafutika waadhibiwe vilevile na sheria. Kumbukeni kama shambulio la tarehe 6 Oktoba katika eneo la madini la Rubaya lilisababisha kifo ya watu 10 mbili kati yao mama moja mjamzito, na hata watu makumi mawili na nne kujeruhiwa vikali. Goma, sifa Maguru, Radio Okapi. Waziri wa afya ya inchini alitangaza jana, siku ya nne, mujini Beni, muradi mupya kwa kupiganisha homa kwa virusi ya Ebola. Muganga Oli Ilunga anahakikisha kushirikisha majamaa na pia tena kwa kuzuia kusambalana kwa magonjwa majimbo jirani. Mafasirio yake kupitia microphone ya Bi Hortense Kanvu na Pascal Masirika. que nous estimons très positifs. Jueni kwamba kuko wagonjwa 223 jimboni humo, miongoni mwao 188 wamehakikishwa kugonjwa na pia 35 wanazaniwa wako hapa na pale wakifia njia kwa kupitisha makinga mapikipiki ya magari na vitu vingine. Neno inatutuma tuombe kwa viongozi ya jimbo na serikali hawashughulikie wagonjwa hawa wa walemavu wale hawa wakichwa, nao pia wana haja ya kuishi na afya mzuri bila ubaguzi. Kama inawezekana, viongozi wachukue basi hatua kuhitajika kwa kuwasaidia ili wapate kurudilia maisha ya kawaida. De de, upande wa waziri wa afya jimboni Kasai Central wanahakikisha kufuatilia swala hilo na pia sherti centre ya Katwambi ipewe kwanza vifaa ya kazi. Mwisho wa taarifa ya habari za jioni kusindikizwa na Richard Junior Kamunga na George Innocent Olinga kwa ufundi wa mimikindu na Jean Noel Mkondo. Aksanti kwa kundugu musikilizaji. Tunahudumiwa na Ben Kabamba kupitia Radio Okapi.