Akiwa amjambo kwenyu wasikilizaji wapendwa wa sauti ya Sauti ya Amani. Huu ndiyo muktasari ya habari za leo jioni. Watu saba wamefariki na wengine kupotea kwa msiba ya mashua ndani ya mto Kasai. Kiongozi wa jimbo anajiswali kuhusu agizo kusairi kwa kuzuia ajali kama haya mnamo siku za usoni upinzani ufanye hange ulazimishe kuona kwanza mashini yote kuuzwa na seni na matokeo ya wataalamu wa Angreza. Shauri ni yake chama makongo wa marshe cha medar kakolongo. Wanafunzi 16 wanaelimishwa haki ya kiutu limwenguni na shirika la Msalaba Mwekundu. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili, yapata watu saba walipoteza maisha muda mwezi mzima kwa kuzama kwa mitumbwi mutoni Kasai, takribani kilomita kumi na muji wa Chikapa katika jimbo la Kasai. Maelezo zaidi nawe Fisto Nguma katika taarifa kuandaliwa na Andre Kambala Mujanai. Ilifanika katika eneo la Chimbri kita kilomita 13 kutoka mji wa Chikapa. Makamu wa gavana usema kwamba mtumbwi moja kutoka jiji limeweza kupata tatizo na kuzimika. Matokeo yake mtumbwi hiyo imeporomoka na vurugu za maji na kuzama papo hapo. Kulikuwa na vifo vine, abiria wengine waliokosekana walionekana salama masaa machache baadaye. Hibert Mbingo anasema kwamba siku zilizopita tukio kama hilo lilipoteza maisha ya watu watatu anahakikishia kwamba waathirika wote ni wachimba madini wadogo wa almasi ambao mara kwa mara wanapatikana kwenye tovuti hiyo. Na ili kuepuka mabaya zaidi, mkuu kiongozi wa serikali husema amepiga marufuku kuingia kwa wingi kwa mitumbwi kwenye tovuti kwa sababu mtiririko wa maji daima ni ya vurugu zaidi. Anafafanua kuwa wakaidi watashughulikiwa na sheria. Humo muji wa Goma, leo inakuwa siku ya pili tangu polisi na raia ya mkoa wa Vision 2020 wanaangaliana kama umbwa na paka katika karta Buhene pa usotlani wa munigi mutani Nyiragongo, kaskazini mwa muji wa Goma, kiini kuhamishwa makaoni kufuatana na mizozo ya udongo. Watu wane wamefariki, wengine kujiuriwa, alisema duru zetu. Hakuna kiongozi wa serikali alikubali kuleta mwangaza, lakini liwali wa jimbo ameandaa kikao cha shauri ya usalama humo jimbo la Nord Kivu. Taarifa ni yake bisi famaguru Maguru katika usomi wa Bernardin Nyangi. Baraza la usalama la jimboni lilichunguza hii siku ya pili swala lile, wakati bado hali ilibaki kuwa tete katika kata la Buene. Huko kazi zote za zembea, raia wanaokataa kuondoka manyumbani mwao watazamana kama mbwa na paka na polis waliotumwa huko huko, raia wakidai kunyanyaswa na sheria inayokuwa na upendeleo, kwa mujibu wao Waomba kwa viongozi kuingilia kati. Tunakasirika sana, tunaona hatuna serikali. Mwenye alijijele probleme, alipita pembeni hapa ku vizio dokumen, natoka kwa ule meme procurere, iko nasabisha batu mubaya na anaona mambo mubaya. Kama tuko na serikali yenye naonaka kabisa mzuri, ikuye irudishe bala batu leo leo. Tukumbushe kwamba jana raia waliandamana na kufunga barabara ili kuzuia polisi kuwasili viwanjani mwao pabuene, kinyuma ya kwamba polisi ilitumia bunduki na gezi za kuvuja machozi ili kusambaza waandamanaji huko, watu wawili wakafariki na wengine kadhaa kujeruhiwa, za ripoti dogo kadhaa. Baraza la usalama jimboni lilimpa waziri jimboni Ausikana masuala za usalama wajibu wa kufuatilia suala lile. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Tubaki tu katika jimbo hilo tujulishe eti usalama ndogo kuletwa na kundi za silaha zenye zinapahamia jimbo hilo, katika mitaa ya Beni na Lubero, mnazorotesha kiuchumi sababu raia wanatekwa nyara wevi katika mabarabara kubwa na mtaa za mainchi jirani, alisema kiongozi ya shirika la wafanyabiashara FEKE Butembo Lubero Polikarpe Ndivito kupitia simu ya Martial Papi Mukeba chini sana, kwani unayoa uchumi iko na lazima sana ya kukua ukimya wa nchi kama nchi haitulia, amani haiko, uchumi hawezi ikaendelea kamwe. Kama hawezi enda kushamba yako, ukiangalia, ulilima kakao, ulilima chai, ulilima kitu gani, hata maharage hata nini, huo wabandi kule wataweza kubeba, ama wanakuia kule, ama bahati mbayo inaenda kuwa vita, inaenda kusana kule wa jeshi na wale wa artisanal. Kama utaweza kutia vitu yako ndani ya mtogari, wanachoma hiyo mtogari, wanatupa marokete ndani mtogari, inalungula na vitu inalungula na, na, na washoferi watu wanalungula kama utaweza enda kwa barabara wana bakutanisha muku ndani ya mtogari, hata mtransport akome wanababeba vabeba pesa wana baleze hili yote, inaacha ekonomia kwetu inarudia nyuma sana sana sana, hata meeshange. Chama cha kisiasa cha upinzani kinatoa angalisho kupitia kikao cha leo siku ya pili na wapasha habari wa muji wa Kinchasa eti upinzani usitekwe nyara na uwingi wa uraisi. Ulazimishe kwanza uoneshwe mashini yote ya uchaguzi kuuzwa na seni na pia matokeo ya wataalamu wa Ongereza kisha uchunguzi ya vyombo vyenyewe, alisema Medar Kankolongo, mwenyezi wa chama Kongo wa Marshe, mbele ya mikrofone ya Paul Matendo. La inavutia uangalifu la upinzani kwamba kwa wakati huo tusinaswe wala tusianguke katika mtego. Hakutakuwa ile vyombo mashini vote. Kenye tutaweza kufanya ni kuwalazimisha idadi ya ile mashini elfu mia moja na kumi na badala yake tunaalika wafundi wenye akili na busara wa Uingereza ambao waliweza kutuonyesha vinavyokuwa kuwa ndani ya ile mashini na jinsi iko inatumika, isipokuwa hivi kusemaka mashini-mashini na muda imefupika, miezi mbili tu ndipo taweza kusukumia uchakuzi mbali. Na misingizio wapinzani hawataki uchakuzi, na mtambue kama seni pamoja na PPRD wanatuteka na kusudi ya kusukumia uchakuzi mbali, wakitaka kufanya ivo kwa kutumia jina la upinzani kisiasa, ijapo ni mbino hata busara ya mashetani wanavyotaka kutumia. Kwa hivyo yafaa tusimame imara na tupikanishe mpango huo, tusitumbukie na kunaswa. Tatu Desemba ijayo, tuende sisi sote kwenye uchakuzi kama kufanyika jamila kumtegemea rais, kukakamala kunakutawala itachukua mzigo nzito mbele ya Mungu, ya raia na hadisi nchini pote. La, miungano na mawakilishi ya kisiasa upande ya upinzani jimboni Ituri wanakaza na huenda kwa uchaguzi mnamo tarehe makumi mbili na tatu Disemba ijayo, ila tu kuweko fomu zenye kustairi na pia bila mashini ya uchaguzi. Hotuba ya jana siku ya kwanza kwa wapasha habari ya bunya wakitangaza pia kuandaliwa kwa, kwa kikao mnamo tarehe makumi mbili na saba Oktoba kama imekusudiwa na viongozi saba ya upinzani kupitia tangazo la pamoja la tarehe 11 Oktoba iliyo pita uchirishani mafasirio ya mmoja wao kupitia mikrofoni ya Isaac Remoyope. Itatubidi kufasiria wakaaji umuhimu wa kukataa matumizi ya mashini ya uchaguzi na uwezekano wa kurekebisha mambo ya kuendesha uchaguzi kamilifu, kwa sababu imeonekana kuwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema uongo, eti sisi wapinzani tunaogopa kwenda kwenye uchaguzi, wanaopinga mikutano za kisiasa. Wanadanganyika sana, sisi hatumo katika makundi yenye kumiliki silaha. Sisi ni wapinzani wenye kutetea udemokrasia nchini humo, ndiyo maana tumepanga kuhutubia wakaji wote ili tuwape mafasirio yenye kukamilika ajili ya kuzima habari zisizokamilika kutoka viongozi wa nchi hii. Wako yapata wanafunzi 16 mbali mbali na ya ya wa vyuo mbalimbali na maunivesiti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanazuria kikao cha tano kuandaliwa mjini Kinshasa na shirika la Msalaba Mwekundu cha mitiani ya taifa ajili ya haki za kiutu tangu leo tarehe makumi mbili na tatu hadi tarehe makumi mbili na tano Oktoba. Kwa masemu ya kiongozi ya ujumbe wa CICR umoja ya shaba ni kuboresha elimu kuhusu haki ya kimataifa ya kiutu katika vyuo vikuu vya nchi. Sema Christine Chipola kwenye microphone ya Paul Matendo maendeleo kubwa kuandaliwa na siser ni kufahamu kufa haki ya kigutu ya kimataifa na maendeleo yake, sababu sababu katika maunivesiti kwenye wanafunzi kuyafahamu ni jambo muhimu, au ndio viongozi wa kesho ambao kulingana na elimu yao huenda kutangaza wao wenyewe na pia kuheshimisha haki ya kigutu limwenguni. Shabaha ya mitihani ni ya kuyatangaza na pia kusaidia wanafunzi wa vyuo vikuu waliochaguliwa kupitia hatua mbalimbali mbali wa faulu wakisha, wina wanafunzi watakuwa balozi ya wa jamhuri ya kidemokrasia ya, ya Kongo wakati wa mitihani ya mwisho mwenguni, katika nchi ingine ya Afrika. Mitihani iliandaliwa kupitia uh, vyuo vikuu makumi tatu ya majimbo mnane ya nchi kwa kuheshimiwa elimu ya haki ya kiutu ya mataifa, kwelekea masemi ya DDH. Washujaa walishinda na wamejikuta hapa leo kwa kikao cha mara tano kya mwisho.