Ki, akiwa amjambo kwenye wasikilizaji wa sauti amani, fuateni muktasari wa habari za leo jioni. Wakazi wa muji jimbo la Kinshasa hawakutimiza shughuli zao kama desturi asubuhi ya leo. Kulitambulikana idadi kuu ya wahusika na usalama barabarani za muji wa Kinshasa, hasa kandakando la ubalozi Amerika. Kanali Mwanamputu, msemaji wa polisi, analeta mafasirio katika taarifa hii. Kusitovumiliana kati ya wagombea wa uchaguzi ujao kama unatambulikana jimboni Sud Kivu na mutaani wa likali katika jimbo la Nord Kivu, shirika la raia linaomba uvumilivu ajili ya uchaguzi wa kimya kukubaliwa na watu wote. Uongozi wa wanafunzi wa university ya Kinshasa na ofisi ya wazee wa bunge wamepatana. Vikwazo vimeondoshwa barabarani huko university ya Kinshasa. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii ya habari. Baki pamoja nasi, ndugu msikilizaji. Habari kamili. Kikosi cha polis na cha askari jeshi vilitumwa leo kwenye maeneo mbalimbali mbali za mji wa Kinshasa. Hali hiyo haikuruhusu wakaji kuanza shughuli za ovema kama kawaida. Walinda amani hao wametumwa vile vile kwenye viumba vya ubalozi wa Marekani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Alipoulizwa kuhusu ukomo wa hali hiyo, msemaji wa polisi nchini humu alitolea mwangaza ufuatao. Kanali Piero Mwanamputu alihojiwa na Askenzi Gibia Tayoro. hii ni mawasiliano yaliyotolewa na ubalozi wa nchi ya Amerika ambayo hei kulikuwa na tishio la magaidi katika vituo yao hapa mji wa Kinshasa na walikuwa wamejulisha wananchi kutoka nchi yao kuwa na uchunguzi fulani katika harakati zao, na hii kutokana na habari iliyotangaziwa kwenye kituo cha redio. Ilikuwa vizuri kwetu kukamata mipango sahihi ya kulinda watu na mali zao. Imeonekana tangu jana kupelekwa kwa vikosi vya ulinzi wa maeneo yenye mkusanyiko mkubwa wa binadamu. Kwa hiyo lengo ni kufuatilia wale wanaojitahidi kushika silaha na kuwazuia ikiwa ni lazima. Kundi la polisi limepelekwa na ukomo pia ya kuwacha watu huru kwenda kufanya shughuli zao au biashara zao za kila siku. Jambo tunaloandaa ilikuwa ni kutarajia wakati imepeperushwa kwenye vyombo vya habari, na ni wajibu wetu kuepusha ubaya kabla haujajitokeza. Shirika la raia la mtaa wa Walikale linashutumu uvamiaje wa kampeni ya uchaguzi kwa wagombea ya wa FCC, Front Commun pour le Congo, wa umo jimbo la Nord Kivu, wale wa upinzani katika barabara Walikale Hombo, tarafani Bakano, ambako miungano miwili ya kisiasa upande wa wingi wa uraisi wamejichagulia maeneo fulani ajili ya kampeni. Kwa hiyo wenyeji wa seni pale Walikale wanatoa angalisho wagombea kwa uchaguzi waheshimia sheria ya uchaguzi. Bi Bernardin Diambo ametuandalia taarifa inasomwa na Bisifa Maguru Presidenti wa shirika la raia ya walikale ambaye anasema kutoka kwenye eneo la walikale Hombo juma iliyopita, anasema kuwa alikutana na watu wenye kugombana, wakiwa ni wakundi la FCC kandideti mmoja wa muungano aabc anakatalia mwenzake wa FDC kuendesha kampeni. Sababu ni kwamba yule kandideti wa aabc anafikiri kwamba eneo la bakano ni eneo lake la uchaguzi. Presidenti wa shirika la raia ya walikale anajulisha viongozi kuhusu mwenendo huo ambao unaweza kuhatarisha harakati ya uchaguzi. Charle Kita nimefika Msenge, imepitika mambo nguvu kati ya bakandidati yetu bawili baanamuke ku nasional donc, ikigundi ya aba na ikigundi ya aba abapende aba bamoya bapite or bote ni ba FCC Kongo, Walikale hayapartenir kumutu fulani naye. Kiongozi wa seni pa Walikale anahakikisha kujua hali hiyo, yeye anatoa mwito kwa wakandideti wote kuheshimu sheria inayoongoza wakati wa kampeni. Jueni kama katika tarafa ya Walikale kampeni ilianzishwa rasmi siku ya ine iliyopita. Goma Sifa Maguru, Radio Okapi. Kama katika jimbo la North Kivu watetezi wa kampeni kwa uchaguzi wa moja wamejichukulia maeneo kwa kampeni humo. Jimbo la Sud Kivu jirani, siko tano kisha kuanzishwa kwa kampeni ya uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, pale mji wa Bukavu na katika jimbo mzima, ni hali ya kusitovumiliana ndiye inatambulikana kwa wagombea. Kinatuma shirika la raia lenye kufuatilia jambo la uchaguzi, kapeje inaalika kwa wahuusika na swala hilo wavumiliani kwa kufikia kwa uchaguzi wa demokrasia wenye kukubaliwa na pia wa kimya. Jean Kasami. Baadhi ya wagombea uchaguzi wanaanza kuona picha zao na vitambulisho vingine vya kuendesha kampeni vinaondolewa nafasi pale vilibandikwa na kikundi cha watu fulani. Hao wanaofanya hivyo wanasema wagombea wale wa upinzani hawakutimiza ahadi walipana wakati wa uchaguzi wa kipindi hiki cha ubunge kinaelekea kumalizika katika mtaa wa Lungu. Upande mwingine mjini Bukavu jana, kijana mmoja mwenye umri wa miaka ya pata ishirini na mitano alisumbuliwa na kupigwa vikali na mupendelevu mmoja wa mgombea upande wa uwingi wa rais FCC. Kosa alishutumiwa kijana huyo ni kwamba alisema hapendi kandideti wa FCC. Kufuatana na vitendo vyote hivyo vya zuluma, shirika Kapeg ambalo ndilo linatetea uchaguzi bila mizozo linaomba watu wavumiliane. Chumba huru cha uchaguzi jimboni Kivu ya Kusini nacho kinasema ni vizuri vyombo vya usalama aviingilie kati ajili ya kuheshimisha sheria juu ya uchaguzi, na kwamba kila mtu aseme ngambo yake bila kujali mambo ya mwengine. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. Wagombea kiti cha uraisi watano kutosha tu mwenyezi wa FCC wanachungwa na waskari polisi makumi mawili na watano kila mmoja, muda wa kampeni ya uchaguzi hadi kwa uchaguzi wa tarehe makumi mbili na tatu Disemba ijayo, hakikisho ya msemaji wa polisi mujini Kinshasa leo siku ya kwanza mbele ya redio Kapi kupitia mwandishi wetu Asgenzik bya Tayoro. Tumusikilize kanali Mwanamputu bila shaka tunaweza kubayiliza eti kunakuwa siku tangu wagombea wa moja wa kiti cha uraisi wamekwisha kupewa askari polisi ajili ya ulinzi wao. Na weza kuwahesabia kwa rusa yenu, tuko na mgombea fayulu alipata polisi wa kumi na mbili na tano, mgombea mokia, mugombea mabaya chani Ive pungwa, twawasiliana na mgombea mchungaji ngoi na kinkye na kikuni, njo kusema wote tunajiandaa kuwatumia, tunaweza kujulisha ya kwamba mmoja wao walitupatia maadresi hazilingani nafasi wanaishi kabisa. Hahusika na kutuma wa polisi aliamua eti hakuna ngisi ya kuwapatia kwa wale, tunaomba warudilie mahusiano na kamanda. Hahusika na kupanua jemadari Luyoyo, kanali Mwanamputu anahakikisha ya kwamba waskari polisi wote walinzi ya wagombea wanashughulikiwa kipesa na serikali. ya kwanza pale university ya Kinshasa wanafunzi wametosha vikwazo waliweka barabarani wiki iliyopita, katika kibarua cha manunguniko kwa kiongozi wa wazee wa bunge Leon Kengo wa Dondo. Uongozi wa wanafunzi wa Unikin wanaomba kwa ofisi ya wazee wa bunge ujitolee kwa kumaliza mgomo ya walimu warudilie masomo na pia haukumiwe aliyeua wanafunzi wenjao wawili. Upande wake kiongozi wa senata aliwatega sikio. Michel Kifindango ametoandalia taarifa. Inasomwa na Emmanuel Kanagaho. Akijibu kwa ombi la wanafunzi, kiongozi wa Senate alitoa ahadi ya kuhojiana na serikali na kwa kamati ya uongozi wa Inikin na Apikin ili mgomo umalizike na usalama uwekwe manani kunako Inikin. Leo Kengo wa Dondo aliomba kwa wanafunzi waondoshe vizuizi vyao mahali hapo, wakifurahishwa kanamu na Senate imehusika. Kwa jambo wanafunzi waliondosha vizuizi na kuleta utulivu kunako chuo. Wanafunzi waliomba ofisi ya Senate kufanya yote iwezekanavyo ili wahusika na kifo ya wenzao waadhibiwe na chuo isiwe fasi ya kufanyia siasa. Tarehe kumi na tatu mwezi wa saba uliopita, wizara ya afya ilitangaza kukomeshwa kwa ugonjwa wa Ebola katika jimbo la Equateur. Tangu hapo wakazi wamerudilia shughuli zao kama kawaida. Taarifa ya Jean Pierre Lali Ikoko inatolewa na mwandishi wetu Pascal Masirika. Katika kitongoji cha Mbandaka hali ni yenye kuwa tulivu siku hizi. Hata hivyo kunaonekana tena masalio ya ugonjwa wa Ebola ni hasa zaidi kandokando kando ya shule la msingi la Esobelibulu ambako kwapatikana vifaa vilivyotumiwa kwa, vifa vilivyo kwa kuwatunza wagonjwa mbalimbali mbali. kati yao kuna Benedikte ambaye ni binti mwenye umri wa miaka kumi na mmoja. Huyu anaonekana kuwa mwenye kuhuzunika sana kwa sababu angali bado anakumbuka jinsi Bwana Bola aliyekuwa kiongozi wa shule la msingi la eneo hilo amefariki na ugonjwa wa Ebola siku tatu kisha kutoka kwake mjini Ikoko Mpenge, ambako aliweza kuambukizwa. Katika lengo la kumwondoa mtoto huyo katika mawazo hayo, kiungo cha Umoja wa Mataifa chenye kuhusika na watoto UNICEF kimeomba wataalamu wenye kuhusika washughulikie jambo hilo kwa haraka jinsi inavyofaa. Na ni hapo ndipo tunatia nanga kwa habari za leo. Asante kwako ndugu msikilizaji, asante kwako mwenzangu liniunga unga mkono katika habari zilizosindikizwa na George Innocent Olenga Lumbaye na Bi Elise Chikota Chivueta, kwa ufundi wa Heritier Sidiakala na William Lungamba. Tunahudumiwa na Peleki Pela Mondo kupitia Radio Kapi.