Radio Okapi, habari zetu. Adolfi Ngoi. Asante kwako Kaki, akiwa amjambo, wasikilizaji wapendwa, huu ndio muktasari wa habari za leo jioni, kutayarishwa na sauti ya Amani, Radio Okapi. Sio lazima seni ya like miungano ya kimataifa mzima kwa uchunguzi ya kazi ya uchaguzi, alisema Jean-Pierre Kalamba kuhusu manunguniko pia ya mainchi za Ulaya kuelekea barua ya kuwatuma kwa kuchunguza kazi ya uchaguzi huenda kufanyika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa wametumwa kwa kufuatilia kutimizwa kwa ripoti ya timu ya kwanza kuhusu tatizo kuvamia jimbo la Kasai kama ilikubaliwa na shauri la husika na haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Imekubaliwa muradi kuelekea afya ya watu wote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kunako baraza la bunge la taifa. Maelezo zaidi ni katika taarifa hii ya habari. Usikilivu mwema. Habari kamili, mbele ya majuma manne kwa uchaguzi ya mwezi wa tarehe makumi mbili na tatu Disemba. Seni inahakikisha kualika miungani ya majimbo, majimbo madogo na pia yale ya kimataifa kwa uchunguzi, kwa mfano Sadeke, OIF na pia wataalamu wa Ngereza wenye waliwe washiriki kwa uchunguzi wa mashine ya uchaguzi. Wakati msemaji mkuu wa shirika hilo la kuunga mukono udemokrasi anawaza eti seni haiwezi kukaribisha kila muungano hususan yale ya mainchi za Ulaya Centre Carter na zingine. Jean-Pierre Kalamba kwenye microphone ya Frank Chimwanga. Kama hawakualikwa sio kusema ndiyo mwisho wa dunia. Wakati wanatarisha uchaguzi katika nchi za muungano wa Ulaya sisi hatualikwe, si na ndiyo maana nasi hatupashwe waalika, na tena inaomba kufahamu ya kwamba wakati wanaalikwa kutoka kigeni wanapashwa pata visa kutoka serikali ya jamhuri kwa kuruhusiwa kuingia nchini. Sio tume ya uchaguzi ndiyo inatolea visa, sieni inaalika wanaobahati ya kupata visa na hivyo hivyo haifai kubaki na tabia hiyo hiyo. Mwaka wa elfu mbili sita yote iliendeshwa kutokana na matak ya siat. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja mabadiliko yalijitokeza, yaani mwaka wa elfu mbili kumi na mnane mambo yanaweza pia badilika. Ndiyo juzi tunaona katika nchi hizi moja za Afrika sawa, katika jamhuri ya Angola wakati wa uchaguzi wao. Mimi sikuona kama muungano wa nchi za Ulaya, sio kusema tunapaswa baki na msimamo mmoja na kuhakikisha kwamba tunapaswa alika muungano wa nchi za Ulaya. Upande mwingine muungano wa mainchi za Ulaya na Centre Carter wanahuzunishwa kwa kusitopewa barua ya kuwatuma hata vile wanatumaini kupatana na saini. Kuhusu swala la uchaguzi tujulishe, kusambalizwa kwa ofisi la generation Ramazani Shadari jana siku ya pili mjini Kisangani, watu walijeuriwa, vifaa viliharibishwa, vitambaa vya wagombea wamoja vilitoshwa barabarani na wanaozaniwa kuwa wanafunzi wakichangana na watembeza mapikipiki wakati wa shambulizi la ofisi ya wapendelevu na wa uwingi wa urahisi na FCC kupatikana pale hoteli Glody VIP mutaani Makiso, mafasirio ya kiongozi ya muungano huo jimboni ausika na mahusiano Jeremie Farai mbele ya microphone ya Donatien Aliana alipanagama, tunaona tu watu wanatushambulia, watu wanakuja sa bakafika, tukaona makokoto yanaanza kupigiwa, bakatupiga, banakamata kwanja ma, mapicha ya, ya shadari wanapasula, bakakamata kaliko yetu ya grs generation mashada bana vunja vunja. Aikuishia pale sale cordon, anasikia kelele, anatoka inje kukuya njo kuanja kumutupia saa majiwe, akakimbia ndani, njo majiwe kamfuata kamfata alore bavitre kavunjika, na akaumia vikali sana na bengini balikuwa pale, sekretari wetu alikuwa pale, kijana moja na ule mwingine kwa sharge ya security bakalumia. Donc watu tano wakalumia vikali kabisa, bwana tushambulia, bwana sema kwamba mbona sisi tuna musoutenir Ramazani Shadari dauphin wa president, nanjo nye bana tafuta atueleza vile bon. Na nasi tunawaambia sema kila mtu uko na opinion ya kwake, si tunampenda wetu Shadari kama bo bampenda Martin Fayulu bon, sio shida, sisi sote twende tuku baelektio juweni, eti kisha tatizo haya, polisi ya taifa ilitumwa jioni nafasi yale hadi leo asubuhi, na pia katika mafasi zimojazimoja zimoja za mtaa wa Makiso kwa kifupi tujulishe kuwa kuwawa kwa watu watatu zamu mmoja wa shirika la ISSN na wa raia wawili mwengine alijihuriwa pale Vichumbi siku ya tatu kandokando la ziwa Edward mutani Ruchuru, ni paumbali ya kilomita mia moja kaskazini mwa muji wa Goma. Duru za shirika la raia la Vichumbi zinafasiria ya kuamba ni kwa mapambano ngambo moja waandamanaji wa ngambo ingine muungano wa zamu wa ISSN na jeshi la taifa Timu ya wataalamu wawili wa kimataifa kutumwa jimboni Kasai kama walitajwa na shauri la haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, iliyokubaliwa mwezi wa saba iliyopita, imeanza kazi kumepita juma moja. Wametumwa kwa kuchunguza utumiaji ya maagizo kwa ndani ya ripoti ya timu ya kwanza. Kama Bakre Wali Ndiaye, mmoja wao, alifika mjini Kananga, alisema vile timu ya kwanza ya wataalamu ya kimataifa iliandika ripoti kuhusu uharibifu wa kiutu na mauaji ya vita kuendeshwa jimboni Kasai. Timu ya kwanza iliomba ipiganishwe tabia ya kusitohazibu makosa makubwa. Karibuni watu makumi mawili wote ni wapiganaji wa zamani walioacha silaha wenye kuishi pa kituo cha Kamina jimboni Holomami, wameeneza siku mbili wakilala mbele ya ofisi ya Monusco Kamina kwa kudai huyu awatetee kwa serikali, ii warudishe kwa haraka katika maisha ya watu wote, sababu wanaishi kwa shida kubwa pale Kamina. Kama tutasikia mmoja wao kupitia simu na bi Madeleine Waila maisha yenyewe tuko tunaishi hapa Kamina ni maisha mchafu sana, maisha mabaya. Tunateseka kwanza, kumalisho, kumavazi tunateseka. Jisi yetu ya kulala haistahili, tunalala kama vile manyama. Mambo yetu yote hapa inakuwa sawa zile nyama, hawatuangaikie watu kama zile watu bon. na kufatana na jisi yetu ya juu, tunaisha maliza maformation zote general na kalifiante zote tumemaliza, na tuko na mabrevet deja, tuko nazo hapa. Ndio tulikuwa tunalia tu kwenu, mtusaidie turudie nyumbani, tuende tuone mafamilia zetu. Tunakuja kwa MONISCO tukijua kama MONISCO ndio ilifanya sensibilization ili tuweze kuacha silaha na turudi ndani ya maisha ya kiraia hapa. Tuko watu mia mbili makumi tisa na tatu. Sisi tumekataa kuingia katika askari jeshi. Sababu yetu ya kwanza ni sababu ya kusema turudi nyumbani, tuende tufanye tena kazi. Banza Bidjon, kiongozi wa usika na muradi ya kupokonya sila kusimamisha na kurudisha kwa wapiganaji wa zamani, anajitetea eti wakuu wake bado kuanzisha kazi ya kurudisha walioacha sila ndani ya majamaa. Na katika jimbo la Nor Kivu kumetambulikana watoto wengi wameukua tapia mlo wa umuri tangu kuzalika hadi miezi makumi matano na kenda pale eneo la afya la Eliba Pamubi mutaani Walikale. Muda wa miezi miwili wamekaribisha yapata ya pata watoto makumi sita na ne katika kituo hicho kinapeo dawa na vingine vifaa kwa MSF Holland. Shida kubwa sababu ya ukosefu kama ametwandalia Bi Bernardine Diambo katika usomi wa Bernardin Nyangi. Muda huu wa mwisho wa mwaka mwakilishi wa senta ya afya Eliba ausikaya na watoto wenye utapiamulo mulo na tulie mkuta kwenye kituo cha afya Maria Mama kijijini Mubi waeleza weleza kuwaripoti watoto 64 pekee wenye utapiamulo mulo, ila muda uliopita kulikuwa ukiripotiwa idadi isiyopungua 80 ya watoto wale kila mwezi. Amuli Bikai Amure hueleza kurizishwa na upungufu ule wa asilimia 13 ikiwa ni matokeo ya msaada wa MSF Holland inayohudumia e senta ya afya Eliba kwa dawa na vyakula kwa ajili ya watoto wanaopungukiwa. Tunakuwa na msaada ya madawa yenye tunapatiliwa na MSF Olande. Watoto tulikuwa nao wengi ndani ya programu yetu, hivi wanaanza kuya, wanapunguka kidogo kidogo. E, ugonjwa ya malisho mabae inaonekana tu kwamba ni ukosefu kwanza ya chakula. Watoto wale wenye utapia mulo watoka kwa vijiji za mikoa za Wasa na Utunda, munamo sekta ya Wanyanga ni pamoja na vijiji Ndofia, Mundindi, Makana, Obaye na Njingala kwenye raia wa ishi maskini, ikiwa ni kinyume ya kwamba hawa hawajihusishi na kulima mashamba. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Ilikubaliwa jana kunako bunge taifa moradi kuelekea afya ya watu wote inchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mubunge Cesar Endumba Dumba kwenye maikrofoni na Michel Kifindangoye. Ni furaha kwangu, mimi mwanzishaji wa hii sheria. Nini twaweza achia nchi isipokuwa kama hii inayoweza saidia afya iwe na mwelekeo mzuri nchini? Inayohitajika ni kufikia asilimia kumi na tano ya bajeti ya nchi ila hatuifikii, hatutafunga mikono, tutaendelea kufanya utetezi kusudi serikali isaidie kikamilifu kazi zinazofanyika za afya. Hatupashwe ishi na misaada toka nje, tunapashwa ishi kwa mpango wa nchi hii ndiyo wazo ya sheria hii. Kuna kuwekwa na mambo mapya, tunapenda kuhudumiwa na nchi kwa magonjwa fulani. Kuna kuwa mapya kuhusu kupiganisha magonjwa ya ulevi kwa chanjo. Sheria yetu hii itasaidia nchi ifikie mpango wake wa maendeleo kamilifu ces objectifs de developpement durable.