Waondoshwe kazini wafanyakazi ya serikali wenye wako wanatetea ukandideti wa Emmanuel Shadari Ramazani, ombi ni lao wagombea kiti cha uraisi kwa uchaguzi ujao nchini humu wa upande wa upinzani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ajili ya amani pamoja na kiongozi ya OMS walifika asubuhi ya leo mtaani Beni katika jimbo la Nor Kivu kujionea binafsi hali ya afya katika eneo hilo la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kupanua bulvar Lumumba, miti tilianza kukatiwa kandokando kando, ni muradi ya serikali ya jimbo na la taifa. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu ya habari, karibuni namo Habari kamili. Wagombea kiti cha uraisi kwa uchaguzi wa mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na nane pamoja na viongozi wa upinzani ya kisiasa wanashutumu kutajwa kwa wafanyakazi na wakuu wa serikali katika timu ya kutetea Emmanuel Shadari. Wanaalika tume huru ya uchaguzi nchini seni ivute ukandideti wake kama walitangaza leo, siku ya tatu tarehe saba mwezi wa kumi na moja hapa munjini Kinchasa. Mchungaji Tevdor Ngoi akiwa msemaji wa wagombea urais upande wa upinzani anafasiria katika masemi yaliyochukuliwa na mwandishi wetu Paul Matindu. La Commission Electorale Nationale, CENI, tunaialika ipate kujionea wazi uvunjaji sheria kwenye kipengele kia makumi tatu na sita kia sheria la uchakuzi inayokataza matumikisho la vyombo iwe pesa watumishi wala vitu mbalimbali vya serikali kwenye kujipendekeza kwa ajili ya uchakuzi. CENI itafute kufuta moja kwa moja mkombeaji Emmanuel Shadari aliyetajwa na serikali itakayotoweka baadaye. Mwendesha mashtaka wa serikali anapashwa kushtaki jambo kama hii kwa vituo vya serikali kwa ajili ya kuhukumu mkombeaji aliyetajwa na utawala yenye kiti kwa leo, pamoja na shirika lao FCC, kama vile kipengele hiki cha makumi matatu na sita kinavyotazamiwa. Rais atakaye atakayeacha kiti pamoja na serikali yake yache kusukuma na kuchochea makanisa yache kuzalisha hali ya ukosefu ya usalama katika Wakongomani, yache kuchochea upinzani kati ya raia na wengine wa ukombeaji kiti cha rais. Wache minyanyaso chonganisho kwenye makanisa inayopinga kutajwa kwa majina zao kwenye timu la kutegemeza mkombeaji wa serikali itakayotoweka baada ya kiduko. Tuzungumzie swala la kikao ajili ya amani na msamaha kuandaliwa na SIME, yani Komission d'Integrite et de Mediation Electorale. Katika kikao hicho, viongozi ya makanisa, wanasi wahusika na kisiasa na miungano ya shirika la kiraia wapatane kwa swala kuwatinganisha ajili ya uchaguzi huenda kufanyika nchini. Andre Bokundoa Bolikabe, kiongozi makamu wa muungano ya SSC yani Eglise de Christ Congo, katika hotuba yake ya kufunguliwa kwa kikao hicho cha leo, siku ya 3 tarehe 7 Novemba mjini Kinshasa. Tumusikilize kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu Paul Matendo. Tunapenda tukamilishe shabaha ya kikao tukisi, hawa na wale waelewe kama uchaguzi ni muda wa umoja kati ya watu na pia wa kukamilisha suala za historia, lakini sio wakati, si wa kuinukia taifa. Tunasi wahusika na kisiasa na wale wa shirika la raia wasameane yanayowatiganisha ili wapatane kwa manufaa ya wakaaji. Sote tuelekee ngambo moja yani, tutumike ili kuweko uchaguzi wa kimya wa kweli, kufuatana matako ya Mungu. Humo jimbo la Sud Kivu tumesikia ya kwamba wenyezi wa shirika la kiraia wakiwa wa memba ya ICJP yani Initiative Congolaise pour la Justice et la Paix, pamoja na NDCC, Nouvelle Dynamique de la Societe Civile, wote waliandikia serikali ya sheria ili zitupiliwe maagizo kuhusu haki ya binadamu kuchukuliwa na liwali wa jimbo, swala linaleta masemi mengi jimboni humo kuondoshwa katika serikali ya jimbo wizara ya haki za binadamu. Mafasirio zaidi ya kiongozi ya ISGP Rafael Wakenge, kupitia microfone ya Jean Baptiste Ntonga. tulifanya ile recours administratif na tunaomba guverneur aweze kuretire ile maarete zote mbili. Pia tunaomba gouverneur aweze kususpendre provisoirement prison centrale ya Kabare juu mambo mingi mbalimbali mbali, e, zibaya ziko zinatendeka kule, kufuatana na kukosewa watu wenye wataakilisha watu kungambo ya justice. Hii rekour iko rekour yenye tuliweza kutia na tunakuwa akompanye pa kabine mulagano yenye inaongozwa na Maitre Arnold Nyaluma. Katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa kwa kazi za kustawishi amani pamoja na kiongozi mkuu ya OMS waliwasiri asubuhi ya, ya leo mjini Beni. Humo walisifu kazi kuendeshwa kwa kupinga ugonjwa kwa virusi ya Ebola. Jimbo la Otu Wele, kazi zote zilisimamishwa asubuhi ya leo pale muji mukuu ya mutawa Nyangara pa umbali ya kilomita 7 kaskazini mashariki mwa Kisangani. Chanzo maandamano ya wanafunzi wa kisegondari wakiomba kutoka kazini kwa inspekta kiongozi wa division ndogo ya epespe Nyangara. Huyu alituma wafike kwenye mitiani ya serikali mwaka 2018 Kenda peke yao idadi ya wanafunzi asilimia makumi saba wa mashule za eneo hilo. Mshtakiwa anakanusha maelezo zaidi. Nawe Jacques Mukonkole katika taarifa kuandaliwa na Anselme Maswa. Ni saa moja asubuhi ndiye wanafunzi wa sekondari walianzisha maandamano barabarani katika karta libunza. Waandamanaji walialika pia wanafunzi wengine wa mashule ya mtaa huo kujiunga nao, kwa kuonyesha asira yao mbele ya kujielekeza kunako ofisi ya kamsho ya mtaa huo, wapi kibarua yenye kuonyesha mahitaji yao ilisomwa. Waandamanaji walifanya fujo kunako makao ya inspekta wa sekondari hapo, waliharibu mabuku na kuvunjwa vifaa vingine nyingi kati ya nyumba hilo. Shirika la kiraia inashutumu kitendo hicho sababu makao ya inspekta ilikuwa pia ofisi yake ya kazi. Waskari polisi walipiga masasi juu kwa kuwasambaza, lakini ilikuwa nyuma kwani mabuku nyingi zilipasuliwa. Emmanuel Ebandombri, inspekta wa sekondari, anena ya kwamba yeye anaheshimia tu kibarua ya waziri usikanaye na maadibisho nchini Congo. Kibarua ya tarehe makumi mbili na tatu mwezi wa tano ya mwaka jana inasukuma watoto wa wengi wa mtaa huyu katika gundi ya wanafunzi wa, wa upekee. Kibarua hii inanena ya kwamba mwanafunzi mweni amekosa kicheti chake cha elimu ya darasa ya mwisho ya sekondari. Mara moja tu ataandikwa mwaka ingine kama mwanafunzi wa upekee ama autodidacte. mujikisangani Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Na kwa kukomesha, tujulishe eti kunatambulikana kukatiwa kwa miti siku hizi kandokando ya Boulevard Lumumba, jambo ambalo linatuma wakaaji wanajisua lihumu katika eneo la Limete siku hizi kwa kupanua barabara haya na kujenga njia ya watu kupitia kama alipanga serikali ya jimbo na yale ya taifa. Yale ni masemi ya mwenyeji wa kiwanda cha usika na kazi kuu za nchi, mwenjetu Dieu Merci Diaka alituandikia kusema eti kumetambulikana kukatiwa kwa miti siku hizi kandokando ya Boulevard Lumumba kwa mujibu mushauri ahusika na swala za mazingira katika serikali ya mji jimbo la Kinshasa anahakikisha eti ni muradi ya kupanua barabara Lumumba, aseme Forbese Sangimina. Akaongeza ya kwamba miti zilizokatiwa zitapandwa mara tena tena. Kukila kilalo kutajengwa ofisi ya polisi, fasi ya kulazima ya watu wote, na maduka la magazeti. Sehemu ya kwanza ya muradi inaanza barabara ya kwanza hadi kwa yale ya 16 mutani limiti, na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari za jioni zilizosindikizwa na George Innocent Olinga pamoja na B. Elise Chikota Chivueta kwa ufundi wa Alengoi na Eritier Sidiakala, na toa shukrani kwenu wote nikiwakumbusha kama tunahudumiwa na Peleki Pela Mondu. Mimi nawatakia amani katika vipindi kutayarishwa na Sauti ya Amani Radio Okapi.