Radio Kapi. Habari oh, zetu Adolphine Ngoy. Shukrani kwako baya chamala. Amjambo kuwenye wasikilizaji wa penda wa sauti ya amani, ifuatayo muhtasari wa habari za leo jioni. Gari zilichomwa moto na wapendelevu wa, wa, wa mgombea kiti cha uraisi upande wa Lamuka, Martin Fayulu, mjini Lubumbashi. Polisi ilisambaliza wamemba na gazi ya kuvuisha machozi. Emmanuel Ramazani Shadari, mgombea kiti cha uraisi wa FCC, alifika pia leo mjini Isiro katika jimbo la Haut-Uele. Watu kumi waliuawa na mmoja kutekwa nyara jana jioni kwa shambulizi la wa ADF pa Uicha mtaani Beni katika jimbo la North Kivu. Bi Marie Pierre Poirier, kiongozi wa UNICEF katika jimbo la Afrika kati, anaaidia kufuatilia pia kisaikolojia ya watoto waliachana na wazazi sababu ya virusu ya Ebola mtaani Beni katika jimbo la North Kivu. Haya na mengine zaidi katika taarifa yetu hii. usikilifu mwema. Habari kamili. Wakati Martin Fayulu aliwasiri leo mjini Lubumbashi, fujo iliripuka na wapendelevu wake walisambalizwa na polisi kupitia mabomu ya kuvuisha machozi na gari ya sauti kubwa. Kwa hiyo wamemba wamoja waliharibisha mali ya watu na kuchoma magari. Mwandishi wetu Jean Gandu alifika nafasi haya, anatafsiriwa na bi Madlene Waila. Mbele ya kufika kwake mjini Bumbashi, mgombea Fayulu, askari polisi iliyokuwa kwanza ikitawanisha wale walioweza kufika pale eneo ya Luano kwa kuweza kumpokea. Tujue alipofika mchana, ndege yake imeweza kutua kwenye uwanja wa ndege wa Luano. Mara alipofika amepokelewa na umati wa watu, nalo kundi ilikuwa ikinenepa wakati alikuwa akiendelea tauni. Pale tauni upande wa posto, kulikuwa pia umati wa waandamanaji walioweza kufukuzwa na askari polisi ikitumia bomu la kulevya. Naye msimamizi wa ushirika wa vyama Lamuka, Martin Fayulu na wote walioweza kumsindikiza wameshindwa kuweza basi, kwa kuwa bomu la ndio maana hata mpango waliokuwa nayo wa kuweza kuandaa meeting upande uliweza kutarajiwa, haikufanyika kwa sababu vyote viliweza kufanyika, vimeweza kuharibishwa. Tujue kama mgombea huyu ameweza basi kupelekwa kwenye kituo cha afya kwa matuzo. Naye Gabriel wa kumwanza amejulisha kama muda wa fujo, kuna kwa mtu mmoja alifariki. Habari hii imekataliwa kabisa na askari polisi upande wa jimbo la Okatanga iliyojulisha kama kama, kama imefukuza wa, waandamanaji ni kwa sababu walikuwa wakipiga mawe askari polisi na hata kuharibisha gari za watu. Tokea Lubumbashi, Madeleine waila radio kapi. Wakati Emmanuel Ramazani Shadari mgombea ya kiti cha urais wa FCC alifika leo siku ya pili nyuma ya mchana paiziro katika jimbo la Otuwele ambako atazungumuza na wakaaji kisha kutoka Buta katika jimbo la Ba Uwele. Wakati wenyewe wapendelevu wa UDPS wa moja wanam subiri pa kiwanja cha Banguka, wengine wanasimama pale la poste wakingojea kufika kwa Felix Chisekedi ajili ya hotuba kuelekea muradi wake wa kazi. Wakati kamisa wa polisi jimboni Kasai Central katika hotuba wake wa asubuhi wa ya leo mbele ya ofisi yake ya kazi mjini Kananga alikumbusha mapashwa ya polisi mbele ya wagombea mbele ya vifaa ya seni na kazi zake, na pia kuhusu kisiasa wakati huu wa uchaguzi. Jemadari Fidel Kahumba alisema: si, si, sisi ni polisi, tuko chini ya bendera. Sisi atuko wana siasa, hata ikiwa umejitolea kulinda usalama ya wanasiasa, lakini wewe sio mwanasiasa. Wewe uko hapo ili kulinda usalama ya mtu na mali yake, hata ikiwa ni ndugu yako, hauwezi kufanya siasa. Ikiwa tunakukuta unafanya siasa, utashikwa, kwa sababu inapigwa marufuku kwa polisi kufanya siasa. Hatuwezi kukubali maafisa wa polisi ambao ja wana tabia hiyo, sheria inatuzuia. Tuko wakati wa kipindi cha uchaguzi, wakati huo tunapaswa kuwaokoa wale wanaofanya propaganda. Ni lazima tuchunguze kama watu wanaheshimu kanuni za mwenendo mzuri, tangu kuna baadhi ya watu ambao hutumiwa kwenda kuchana vikaratasi ya watu wengine au mabango. Ikiwa tunawakamata watu kama hao, wanalazimika kukamatwa na kuletwa mbele ya sheria. Shambulizi nyupia ida ya wanaozaniwa kuwa wa ADF siku ya siku ya jana pale muji mkuu ya mtaa wa Beni katika karta Mabasele pa Oicha jimboni Nord Kivu ilisababisha kifo cha watu kumi na kupotea kwa mumoja, kwa masemi ya kiongozi wa shirika la raia la Beni Binoela muliwavyo kupitia simu ya Marsial Papi Mukeba. Adui aliingia ndani ya mji wa Uwita kutokelea ngambo ya mashariki kuingilia ngambo ya magharibi. Shida tunaona watu kumi wameuawa, kuna wamama wawili na mtu mmoja amebebwa hati. Juu yamepelekwa wapi na adui wao ni wa ADF, na yenye inatushtusha sana ni sababu ingawa kuna uh, uchaguzi ambao tunatarajia kufanya, tunaoga sana kuona kama owicha itakuwa haitafanya uchaguzi sababu watu wengi wamekimbia, na mwingine inakaribia kuisha, watu wanaisha ndani ya mwingini. Sasa wakati tunaona tena na ofisi ya senii ilishakuhama walishahamia kwenye mji mkuu wa Beni, inaleta woga sana sababu sisi teritare semi inahama na hapo kesho tutashtuka, wengine wanahama, itakuwa imeleta tena mashito sana kwa kufanya uchaguzi kwenye muji wetu wa ucha. Alipoulizwa Francois Mulume, kiongozi wa Seni mutaani Beni, eti kumepatikana chumba kimoja kwa kuweka vifaa ya Seni pa muji wa Beni. Tuzo ya mwaka wa 2018 kama tunaendelea kuyatangaza, ya kwamba katika ujumbe wake nchini Unorvegia, jana pale mujini Oslo, muganga Deni Mukwege aligusia tatizo kuelekea madini ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anaalika zamiri ya watumiaji wa vifaa vyenye kutengenezeshwa na madini ya Kongo ya Kidemokrasia. Tusikie muganga Deni Mukwege katika sehemu iliyochaguliwa na bi Sara Sumbela. Sisi sote tunapenda kuwa na gari nzuri na vinginevyo, nami ni na simu ya smartphone. Vyombo hivyo vinatengenezwa na madini yenye kuchimbwa nchini kwetu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika hali mbovu kwa watoto wetu, watoto ambao wanatumiwa nguvu siku kwa siku. Unapotembeza gari ya kutumia umeme unapohusiana na smartphone, kumbuka vyombo hivyo vyatoka wapi? Ombeni basi vyombo hivyo vitengenezwe katika hali ya kuheshimu haki za binadamu. Kufunga macho dhidi ya hali hiyo ni aibu. Watoto wagonjwa kwa Ebola wako zaidi ya moja yulu ya watatu masharikini mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kama ya iliandikiwa ndani ya tangazo la UNICEF leo siku ya pili mjini Kinshasa. Kutosha shughuli la kupiganisha ebola UNICEF anakusudia kufuatilia hali ya akili yani kisaikolojia ya watoto wenye waliguswa na virusi haya pa Beni na kandokando kando, kando alihaidia kiongozi jimboni ya UNICEF ajili ya Afrika ya kati na ya magharibi kisha ziara yake ya siku tano katika jimbo la North Kivu. Tutamfuata tutamufuata mafasirio kutoka kwa b Marie-Pierre Poirier. Katika sehemu kuchukuliwa na Jean-Pierre Elali Ikoko. De de nimepata kutambua mabadiliko ya muhimu katika de vituo vya kuwatunzia wagonjwa wa ebola pahali pa, pa kutupa nje lor wagonjwa lor wakiwemo watoto wengi mbali ya wazazi wao waosasa kunapatikana sasa vituo vya kuwarahisishhia wote kwa ujumla maisha mema sisi viongozi wa nicef tunajihusisha siku kwa siku na hali nahal ya watu hao wote. Mgonjwa wa ebola naye ni mtu sawa wengine, anahitaji ahudumiwe kikawaida. Tunaomba kwa wamama walioguswa na ugonjwa huo wa ebola ili wajihusishe na hali ya watoto ambao wana lazima yao wa mama. Wanapokuwa kando ya watoto ni jambo la muhimu sana la kwa kuwarahisishia kuishi kwema. UNICEF na wanaotumika naye walihesabia yapata watoto mia nne wayatima na wenyewe walipoteana na wazazi, sababu ya virusi ya Ebola. Hesabu ya watoto waliachana na wazazi inaendelea kupanda kufuatana na kuongezeka kwa wagonjwa ndani ya vituo vya matibabu ya Ebola ya pale Beni na Butembo, ambako chanjo ya Ebola alimaliza na kutangaza nani. Hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari eh, asante kwa kuwa mmetega sikio.